เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:48:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ช่วยอุดหนุนเค้กและคุกกี้ของนักศึกษาวิทยาลัยเชียงราย
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยอุดหนุนเค้กและคุกกี้ของนักศึกษาวิทยาลัยเชียงราย  (อ่าน 1846 ครั้ง)
Panuchit1995
มัธยม
**

รักนะ จุ๊บ จุ๊บ

« เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 15:46:16 »

เมื่อช่วงเช้าวันนี้  อาจารย์และน้อง ๆ นักศึกษาวิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงราย ได้นำเค้กและคุกกี้ น่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ผลงานนักศึกษาที่เรียนวิชานี้ ไปให้ชิมและจำหน่าย ที่หน้าห้องประชุม หัวหน้าส่วนราชการจังหวัด ที่ศาลากลางเชียงราย น่าจะได้ขายบ้าง ตอนเที่ยงผมเดินออกทางบันไดข้างศาลากลาง เห็นนักศึกษาขนกล่องขนมที่ไม่ได้ขาย คงรอรถมารับ เดินผ่านเลยพูดเล่น ๆ ว่า ไม่ได้ขายทำไมไม่แจกซะ ผมมีตังติดตัวมาเพียงร้อยเดียว จะออกไปทานข้าว เลยหันกลับไปถามว่า คุกกี้กล่องเท่าไร ในใจคิดว่าจะช่วยอุดหนุน น้อง ๆ บอกว่ากล่องละสองร้อย  เลยเดินผ่านไป ขับรถออกจากที่จอดรถ ไปได้ประมาณสักสามสิบเมตร ดูกระจกเห็นเด็กผู้หญิงถือของวิ่งตามกวักมือเรียก ตอนแรกคิดว่าเรียกคนอื่น ผมหันดูรอบ ๆ ก็ไม่มีใคร เลยชลอ น้องเขาวิ่งมาทัน ผมเลื่อนกระจกลง น้องยิ้มทั้ง ๆ ที่ยังหอบเหนื่อยพร้อมกับยื่นกล่องพลาสติกใสกลม ๆ มาให้ผม พูดว่า "ลองเอาไปชิมดู ถ้าชอบก็ไปซื้อได้ที่วิทยาลัย" ผมรับและขอบคุณ ถึงขนมกล่องที่ให้ผม เป็นกล่องที่เปิดให้คนชิมและมีเพียงไม่กี่ชิ้น ผมก็ขอขอบคุณ ในน้ำใจของน้อง ๆ เป็นอย่างมาก เลยขอประชาสัมพันธ์ให้ชาวเชียงรายโฟกัส หากต้องการซื้อไปเป็นของขวัญ ของฝากเทศกาลปีใหม่ ช่วยไปอุดหนุนด้วย เห็นในรูปตัวอย่างในโบชัวร์ที่เขาเอาไปแจกในห้องทำงาน งานตกแต่งสวยงาม มีหลายแบบ รสชาดก็ไม่แพ้เจ้าอื่น ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย และก็ไม่มีลูกหลานเรียนที่นั่นด้วยครับ หรือลองโทร.ไปสอบถามก็ได้ อ.พิสมัย  088-4241379  "ชมพูพันธุ์ทิพย" 083-2046041 และ 053-713036
  ผมไม่ได้โฆษณา หากแอดมิน ว่าไม่ถูกกฎ ลบได้เลยครับ  (ลุง ท.)

เวลาฅนเราเหลือน้อยลงไปทุก ๆ วินาที โปรดคิดสร้างสรรค์และทำในสิ่งที่ดี ๆ
khonbalovely
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 16:01:32 »

เมื่อช่วงเช้าวันนี้  อาจารย์และน้อง ๆ นักศึกษาวิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงราย ได้นำเค้กและคุกกี้ น่าจะเป็นผลิตภัณฑ์ผลงานนักศึกษาที่เรียนวิชานี้ ไปให้ชิมและจำหน่าย ที่หน้าห้องประชุม หัวหน้าส่วนราชการจังหวัด ที่ศาลากลางเชียงราย น่าจะได้ขายบ้าง ตอนเที่ยงผมเดินออกทางบันไดข้างศาลากลาง เห็นนักศึกษาขนกล่องขนมที่ไม่ได้ขาย คงรอรถมารับ เดินผ่านเลยพูดเล่น ๆ ว่า ไม่ได้ขายทำไมไม่แจกซะ ผมมีตังติดตัวมาเพียงร้อยเดียว จะออกไปทานข้าว เลยหันกลับไปถามว่า คุกกี้กล่องเท่าไร ในใจคิดว่าจะช่วยอุดหนุน น้อง ๆ บอกว่ากล่องละสองร้อย  เลยเดินผ่านไป ขับรถออกจากที่จอดรถ ไปได้ประมาณสักสามสิบเมตร ดูกระจกเห็นเด็กผู้หญิงถือของวิ่งตามกวักมือเรียก ตอนแรกคิดว่าเรียกคนอื่น ผมหันดูรอบ ๆ ก็ไม่มีใคร เลยชลอ น้องเขาวิ่งมาทัน ผมเลื่อนกระจกลง น้องยิ้มทั้ง ๆ ที่ยังหอบเหนื่อยพร้อมกับยื่นกล่องพลาสติกใสกลม ๆ มาให้ผม พูดว่า "ลองเอาไปชิมดู ถ้าชอบก็ไปซื้อได้ที่วิทยาลัย" ผมรับและขอบคุณ ถึงขนมกล่องที่ให้ผม เป็นกล่องที่เปิดให้คนชิมและมีเพียงไม่กี่ชิ้น ผมก็ขอขอบคุณ ในน้ำใจของน้อง ๆ เป็นอย่างมาก เลยขอประชาสัมพันธ์ให้ชาวเชียงรายโฟกัส หากต้องการซื้อไปเป็นของขวัญ ของฝากเทศกาลปีใหม่ ช่วยไปอุดหนุนด้วย เห็นในรูปตัวอย่างในโบชัวร์ที่เขาเอาไปแจกในห้องทำงาน งานตกแต่งสวยงาม มีหลายแบบ รสชาดก็ไม่แพ้เจ้าอื่น ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย และก็ไม่มีลูกหลานเรียนที่นั่นด้วยครับ หรือลองโทร.ไปสอบถามก็ได้ อ.พิสมัย  088-4241379  "ชมพูพันธุ์ทิพย" 083-2046041 และ 053-713036
  ผมไม่ได้โฆษณา หากแอดมิน ว่าไม่ถูกกฎ ลบได้เลยครับ  (ลุง ท.)

ขอบคุณค่ะ _/\_

นี่คือรูปตัวอย่างในโบชัวร์ สามารถเลือกดู หรือจะไปเลือกดูหน้าเค้กที่ถูกใจที่หน้าร้านค้า "ร้านชมพูพันธุ์ทิพย์" ของวิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงรายได้เลยค่ะ
ขอบคุณค่ะ

ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 17:56:52 »

เคยซื้อทานแล้วคุกกี้อร่อยจริงๆไม่แพ้ที่อื่น   แต่เค้กยังไม่เคยชิม  แต่เดี๋ยวจะไปอุดหนุนอีกจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
khae-wan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 18:11:35 »

เสียดาย อยู่ไกลเกินไป อดชิมเลย
maked
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 18:47:02 »

ดันๆๆๆ  ช่วยน้องเค้าหน่อยค่ะ น้องๆโดนบังคับให้ขาย(หลังไมล์ถามส่วนตัวได้นะค่ะ)  เค้กบางตัวไม่อร่อย แพงกว่าท้องตลาดด้วย  คุกกี้ บางตัวใช้ได้ค่ะ  เด็กๆ ต้องทำยอดให้ได้ เจ็ดปอด์น อะค่ะ  แล้วเด็กได้คืนก้อนละ 5 บาทมั๊ง ถ้าจำไม่ผิด  เด็กที่รู้จักมาขายให้  หลังจากที่ขายให้พ่อแม่พี่น้องแล้ว(น้องเค้าลงทุนขับมอเตอร์ไซกลับบ้านต่างอำเภอ)  ยังขาดเหลือนิดหน่อย  เราเลยเอาคุกกี้กับเค้ก เค้ก ปอร์นละ 190.- สองปอร์น  และคุกกี้  200.-  กับ 220.-  อีกอย่างละกล่อง 

ถามว่าซื้อทำไม   ก็ไม่คิดมากค่ะ  ช่วยเด็ก  และนานๆ ที ไม่เป็นไรค่ะ  เดี๋ยวเราก็เอาไปให้เด็กๆ ทานต่อได้  อิๆๆๆๆ
udom1960
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 19:57:35 »

รอชิมอยู่เหมือนกันลูกสาวบอกว่า นักศึกษาฝึกการขาย ช่วยขายให้ได้อย่างน้อยคนละ 5 ปอนด์ แต่ไม่รู้ว่าทุกคนหรือเปล่า ก็เลยต้องให้เงินไป 900 บาท ถ้าขายได้ค่อยเอาเงินมาคืน ถ้าขายไม่ได้ก็เอามาช่วยกันกิน เป็นการส่งเสริมการศึกษา สถาบันนี้เรียนฟรีครับ ไม่มีค่าเทอม มีค่ากิจกรรมนิดหน่อยเอง  ช่วยกันซื้อครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 07:23:14 »

กิจกรรมของสถาบัน ชื่อก็ระบุอยู่แล้วว่าเป็น อาชีพ
ส่วนหนึ่ง เป็นแผนงาน ผลงานของสถาบัน ซึ่งมีงบบ้างแต่คงไม่เพียงพอ
ส่วนหนึ่ง ก็ต้องเป็นการลงทุน ลงแรง และได้เรียนรู้ทั้งการผลิต การขาย ฝึกฝนการงานอาชีพ
ทุกอย่างมีทั้งข้อดี ข้อเสีย ถ้าดีมากกว่า ก็ต้องยอมรับ และสนับสนุน
ข้อเสีย มองข้าม และหาทางปรับแก้ ทำให้ดี จนมีแต่ข้อดี
สุดท้าย ถ้าทำไม่ได้ ไม่ดีขึ้น เสียเพิ่ม ก็ต้องยกเลิก
ได้ไปร่วมประชุม เลยสนับสนุนคุ้กกี้มากล่อง ไม่สนว่าต้นตอจะมาอย่างไร แค่นั้นเอง

romiozed
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 08:19:25 »

ป๊าดดด น่ากิ๋นขนาดด แต่ติดอย่างเดียว ผมเป็นเบาหวาน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 10:21:49 »

กิจกรรมของสถาบัน ชื่อก็ระบุอยู่แล้วว่าเป็น อาชีพ
ส่วนหนึ่ง เป็นแผนงาน ผลงานของสถาบัน ซึ่งมีงบบ้างแต่คงไม่เพียงพอ
ส่วนหนึ่ง ก็ต้องเป็นการลงทุน ลงแรง และได้เรียนรู้ทั้งการผลิต การขาย ฝึกฝนการงานอาชีพ
ทุกอย่างมีทั้งข้อดี ข้อเสีย ถ้าดีมากกว่า ก็ต้องยอมรับ และสนับสนุน
ข้อเสีย มองข้าม และหาทางปรับแก้ ทำให้ดี จนมีแต่ข้อดี
สุดท้าย ถ้าทำไม่ได้ ไม่ดีขึ้น เสียเพิ่ม ก็ต้องยกเลิก
ได้ไปร่วมประชุม เลยสนับสนุนคุ้กกี้มากล่อง ไม่สนว่าต้นตอจะมาอย่างไร แค่นั้นเอง

+100  เห็นด้วยค่ะ
เพราะทางวิทยาลัยถือว่าเป็นการฝึกประสบการณ์ในด้านของวิชาชีพโดยตรง ทั้งในด้านการผลิต  และการขาย ของนักเรียนนักศึกษา รวมถึงให้นักเรียน นักศึกษามีส่วนร่วมในกิจกรรมของทางวิทยาลัย

ทางวิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงรายต้องการให้เด็กได้ฝึกเรียนรู้ถึงการปฏิบัติงานจริง ปัญหาที่สามารถเกิดขึ้นได้ และการแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเป็น ดังนั้น อยากขอบคุณผู้ที่ช่วยส่งเสริม สนับสนุน อุดหนุน ผลงานเด็กๆ สามารถติชมได้นะค่ะ ^_^
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 10:26:42 »

ตัวอย่างของจริง ฝีมือนักเรียน นักศึกษา วิทยาลัยอาชีวศึกษาเชียงราย จากหน้าเค้กจริงที่ลูกค้าสั่งซื้อค่ะ
ถ่ายไว้ก่อนจะ แพ็คใส่กล่อง

สามารถติชมรสชาติ การบริการ ได้ตลอดเวลานะค่ะ
tiskorn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2013, 15:46:23 »

ขายถนนคนเดินวันนี้้เลยค่ะ แบ่งขายและควรบอกเป็นของอชีวะศึกษาเชียงรายด้วยน่ะค่ะ
จะไปอุดหนุนค่ะ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2013, 21:33:27 »

ขายถนนคนเดินวันนี้้เลยค่ะ แบ่งขายและควรบอกเป็นของอชีวะศึกษาเชียงรายด้วยน่ะค่ะ
จะไปอุดหนุนค่ะ

เราขายที่หน้าวิทยาลัยเราอยู่แล้วค่ะ สามารถซื้อได้เลยค่ะ

ขอบคุณที่อุดหนุนนะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์