เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:15:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  พี่ๆคิดว่า ธุรกิจร้าน Inter Net ในเชียงราย อิ่มตัวรึยัง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน พี่ๆคิดว่า ธุรกิจร้าน Inter Net ในเชียงราย อิ่มตัวรึยัง  (อ่าน 999 ครั้ง)
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 21:08:53 »

อยากถามข้อมูลคะ

พี่ๆคิดว่า ธุรกิจร้าน Inter Net ในเชียงราย อิ่มตัวรึยัง เห็นมีเยอะมากๆ
บางร้านคนเยอะ บางร้านคนน้อย อาจอยู่ที่ทำเลที่ตั้ง และราคา เล่นต่อ ชม. ก็ไม่แพง

ถ้าเปิดเองจะคุ้มมั้ยในตอนนี้ มีห้องเป็นของตัวเอง อยู่ใกล้ BigC
คิดว่าถ้าเปิด อาจ ลงซัก 10 เครื่อง
เบื่องานประจำแล้ว
อยากมีธุรกิจของตัวเอง ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ
tongchai
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 21:34:45 »

เอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นดีกว่ามันอืดตัวแล้ว
hunsaza
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 21:38:01 »

ขึ้นอยู่กับสถานที่ครับ ถ้าจะเปิดในเมือง ผมว่าไม่คุ้มที่จะลงทุนแล้วหล่ะครับ
ใต้ฟ้า..เจียงฮาย
<<< Fibre optic>>>
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

บริการ เดินสาย Fiber optic ,LAN

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 21:38:37 »

อยากถามข้อมูลคะ

พี่ๆคิดว่า ธุรกิจร้าน Inter Net ในเชียงราย อิ่มตัวรึยัง เห็นมีเยอะมากๆ
บางร้านคนเยอะ บางร้านคนน้อย อาจอยู่ที่ทำเลที่ตั้ง และราคา เล่นต่อ ชม. ก็ไม่แพง

ถ้าเปิดเองจะคุ้มมั้ยในตอนนี้ มีห้องเป็นของตัวเอง อยู่ใกล้ BigC
คิดว่าถ้าเปิด อาจ ลงซัก 10 เครื่อง
เบื่องานประจำแล้ว
อยากมีธุรกิจของตัวเอง ขอคำแนะนำหน่อยนะค่ะ

อย่าเลยครับ...เอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า...
ส่วนใหญ่เด็กหรือผู้ใหญ่หันไปใช้ สมาร์ทโฟน แท็บเล็ต โน๊ตบุ้ค เน็ตบุ้ค กันหมดแล้ว...จะมีที่เล่นเกมส์ก็เป็นส่วนน้อยที่จะเข้าร้านเน็ต
อีกอย่าง...สมัยนี้อยู่ที่ไหนก็เล่นเน็ตได้...ฟรี..ด้วย...ร้านแม่ค้าส้มตำไก่ย่าง..ยังมี ฟรีไวไฟ...

<<รับเดินสาย Fiber Optic
ระบบ FTTR,กล้องวงจรปิด,สาย LAN ,ซ่อมคอมพิวเตอร์ และเครื่องพิมพ์ Printer>>งานช่างทั่วไป..<<>>
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 22:38:18 »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนที่ให้คำแนะนำมากๆเลยจร้า ก็คิดอย่างที่พี่ๆทุกคนแนะนำมาเช่นกันคะ
ว่ามันน่าจะอิ่มตัวแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
กลัวที่ไหน
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2013, 01:07:53 »

คนในอยากออก คนนอกอยากเข้าคับ

ดูเหมือนสบาย แต่ความจริงปัญหาเยอะมาก

เปิดผับเปิดบาร์ ยังคืนทุนเร็วกว่าเยอะ

superguy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2013, 01:34:03 »

เน็ตบ้านมันไวมากแล้วครับ เด็กสมัยนี้ส่วนใหญ่จะเล่นกันที่บ้าน แถมยังมี 3g เล่นกันบนมือถือกันอีก ร้านเน็ตขนาดเล็ก ๆ จึงได้เลิกกิจการไปเป็นส่วนมากเลยอ่ะครับ เท่าที่เห็นคนรู้จักกันที่ทำร้านเน็ต ตอนนี้เลิกทำกันหมดทุกคนแล้วครับ  ตกใจ

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2013, 08:49:45 »

มัน ชม. ถูกไป ถ้าเที่ยบกับการขายลูกชิ้น หรือน้ำเต้าหู้ ขนมปังปิ้ง จิ้มจุ่มโกโก้ ยังกำไรดีกว่าเลย ทุนน้อยกว่าด้วย

แต่ถ้าสนใจกับคอมๆ ผมว่าเป็นร้านสอนคอมเด็ก หรือผู้ใหญ่ทั่วไป ร้านเล็กๆจะ ยังแตกต่างกว่านะครับ แต่จะหาคนเรียนยากหน่อย เพราะเด็กติดเกม ติดบ้าติววิชา เป็นส่วนใหญ่ ส่วนคนทั่วไปติดทำงาน ดังนั้น ถ้าทำร้าน สอนคอม หรือ ร้านสอนดนตรีก็ดี ต้องเข้าหาลูกค้า และขอจากพ่อจากแม่ ถึงจะอยู่ลอด ยังไง วิชาสอนคอมเด็ก และผู้สนใจทั่วไป ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการใช้เบื้องต้น ถึงขั้นกลาง ทำเว็บ photoshop ทำการตูน ฯลฯ ยินดีตามนะโยบายใหม่ ที่ยืมเขามา ที่ว่า ถ้าสวย ฟรี หุนดี ครึ่งราคา 5555

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
UFO
มัธยม
**

ลูกพ่อขุน

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2013, 09:53:43 »

ถ้าไม่แข่งกันลดราคานะครับก็พออยู่ได้ และอีกอย่างเล่นที่บ้านกับที่ร้านมันคนล่ะฟิวกันคับเล่นที่ร้านมันกว่าเยอะลองกระซิบถามลูกค้าดูครับ

ทำงานหนักเพือตนเองและครอบครัว
น้ำแข็งใส
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2013, 21:23:13 »

ขอบคุณพี่ๆทุกๆคนที่ให้คำแนะนำมากๆเลยจร้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2013, 20:29:23 »

ลองมาเปิดแถวๆ มฟล สิครับ
หลายๆส่วนกำลังเติบโตได้ที่

งง จุง เบย
sevent_man
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2013, 06:33:41 »

"ถ้าไม่แข่งกันลดราคานะครับก็พออยู่ได้ และอีกอย่างเล่นที่บ้านกับที่ร้านมันคนล่ะฟิวกันคับเล่นที่ร้านมันกว่าเยอะลองกระซิบถามลูกค้าดูครับ"

ถึงจะสนุกไม่เท่าแต่มันประหยัดนะครับ

อย่างผมบ้านไม่มีเน็ตสายเลย ไปเล่น net ที่ร้านเกมวันละประมาณ 2-3 ชั่วโมงตอนเย็น
ถ้าชั่วโมง 10 บาทเล่นทุกวัน  วันละ 3 ชั่วโมง เดือนหนึ่งต้องจ่ายค่าเล่นเท่ากับ  3*10*30 = 900 บาท

ตอนมาเมื่อมีสัญญาณ 3g มาถึงผมไปเล่น 3g แทน
3g เล่น internet ไม่จำกัด ใชัความเร็วสูงสุดได้ 384 kb สัปดาห์ละ 69+vat7% = 73.83 บาท
ถ้าเดือนหนึ่งเล่น 73.83 *4 = 295.52 บาท

ความเร็ว 384 kb นี้มันดู youtube ความละเอียดที่ 320p จะกระตุกหน่อย ๆ แต่ความละเอียด 240p เล่นได้ลื่น ๆ
แต่เหนือสิ่งอื่นใดมันเล่น Hon ได้ !

Hon นี้ใช้ data น้อยมากนะ ตอนที่เล่นเกม ความเร็ว ไม่เคยเกิน 200 kb  เฉพาะตอนเข้าร้านค้า กับค้นหาห้องเท่านั้น
ที่จะช้าหน่อย แต่ไม่ได้ช้าแบบรอเป็นนาทีนะ แค่ 5-8 วิเท่านั้นเอง

ค่า ping ในขณะที่เล่นเกม
ตอนที่ผมใช้ 3g  ค่า ping ตอนเล่นประมาณ 67ms ขณะที่ร้านเกมที่ผมไปเล่น ค่า ping ประมาณ 55ms   
ใช้ 3g เล่นช้ากว่า 12ms (ค่า ping ยิ่งน้อยยิ่งดี)

900  บาท กับ 295.52  บาท    ถ้าจ่ายแพงกว่าเพื่อแลกกับค่า ping 12ms นี้ ผมจ่าย 295.52 บาทดีกว่าเล่นได้ทั้งเดือน

ถ้าเอาแค่เล่น web ทั่วไปกับเข้า facebook   เกม online เล่น แค่เกม hon  3g ความเร็ว 384kb  เดือนละ 295.52 บาทนี้อยู่ได้สบาย ๆ

MeMilz
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2013, 13:16:14 »

อย่าเลยครับ...เอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า...
ส่วนใหญ่เด็กหรือผู้ใหญ่หันไปใช้ สมาร์ทโฟน แท็บเล็ต โน๊ตบุ้ค เน็ตบุ้ค กันหมดแล้ว...จะมีที่เล่นเกมส์ก็เป็นส่วนน้อยที่จะเข้าร้านเน็ต
อีกอย่าง...สมัยนี้อยู่ที่ไหนก็เล่นเน็ตได้...ฟรี..ด้วย...ร้านแม่ค้าส้มตำไก่ย่าง..ยังมี ฟรีไวไฟ...

ตามนี้เลยคับ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 ธันวาคม 2013, 16:05:07 »

สรุปแล้ว ผมเองก็อยากให้ทำครับ (แค่ 3 4 เครื่องพอ) เพื่อจะได้รู้ว่าเป็นไง อิอิ
จริงๆมันอยู่ที่ทำำเลครับ และถึงทำเลจะดีแค่ใหน แต่คนเขาใช้เนทมือถืออันนี้ก็ดับ แต่หลักๆจะได้กับกลุ่มติดเกมเท่านั้นครับ จะเป็นรายได้ที่คงที่หน่อย ดังนั้นก็เหมาะกับใกล้หอพัก บ้านพักที่เป็นแหลงขาดแคลนคอม และเนท โดยเฉพาะห้องนั้นไม่มี wifi ฟรีให้ใช้ด้วยแล้ว อันนี้ก็เสร็จเรา 555

ดีครับ ทำเลยครับ ถึงขาดทุนแต่ผมมองในมุมของการได้ประสบการณ์ รู้จักคอมมากขึ้น บางทีเราก็จะได้ทำอะไรเป็นมั่ง และเรียนรู้ธุรกิจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

(เจมส์คอม ส่งเสริมเด็กให้เรียนรู้ธุรกิจจากการล้มเหลวหรือขาดทุนก่อนเสมอ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
Majito
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 16:12:15 »

ถ้าจะบอกว่าเปิดร้านขายเหล้าเบียร์จะดีกว่า  จะเชื่อม่ะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม
JAMESCOM1

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2014, 22:53:24 »

ถ้าจะบอกว่าเปิดร้านขายเหล้าเบียร์จะดีกว่า  จะเชื่อม่ะเนี่ย  ยิงฟันยิ้ม

เชื่อ... ถ้าเชียร์เป็น ทำเป็น ขนาดทำเล็กๆ เช่นตูบยาดอง คนหล้าฝัน ร้านเหล้าข้างทางมืดๆ ยังกำไรงามเลย 555+ ดนตรีสดไม่มีด้วยซ้ำ mp3 อย่างเดียว แต่ผมไม่แนะนำให้ทำครับ เพราะเป็นอาชีพหนึ่งที่ไม่เป็นมงคล ถึงแม้จะกำไรงามเท่าไรก็ตามก็ไม่แนะนำ

หน้า: [1] พิมพ์