เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 01:23:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ศูนย์รวมธุรกิจด้านการบริการ (ผู้ดูแล: CR.COM, B.E.)
| | |-+  อ่านเจ้าของบ้านบ่นผู้รับเหมามาเยอะแล้ว อยากฟังผู้รับเหมาบ่นเจ้าของบ้านบ้าง..เชิญ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อ่านเจ้าของบ้านบ่นผู้รับเหมามาเยอะแล้ว อยากฟังผู้รับเหมาบ่นเจ้าของบ้านบ้าง..เชิญ  (อ่าน 2159 ครั้ง)
wuttithai
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 09:50:54 »

ในนี้จะมีผู้รับเหมามั้ยเนี่ย

อยากฟังปัญหาของผู้รับเหมาบ้างครับ

ความพอใจของแต่ละคน มันไม่เท่ากัน
การมองความสวยของแต่ละคน มันก็ไม่เท่ากัน
ความเนี๊ยบของแต่ละคน มันก็ไม่เท่ากัน

ของพวกนี้ถ้าคุยกันได้ และจบกันที่พอใจทุกฝ่าย โดยที่บางครั้งมันอาจจะไม่พอใจกับทุกคนนัก มันก็ไม่มีปัญหาครับ

การทำงานมันก็เหมือนกับการเรียนนั่นแหละครับ 80% ขึ้นไปได้ A ต่ำกว่า 50% คือ ตก
เราพอใจที่ระดับไหน รับได้ที่ระดับไหน

เกิดมาผมยังไม่เคยเจองานไหนที่ได้ 100% เลยครับ

ผู้รับเหมาท่านใดมีแง่คิดดี....เชิญเลยคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 09:52:56 โดย wuttithai » IP : บันทึกการเข้า
wuttithai
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 10:06:58 »

รับฟังแง้คิดดีๆ ........
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 10:54:44 »

เจ้าของบ้านแต่ละคนต้องการงาน100%
ผู้รับเหมา ช่าง แต่ละราย ได้ผลงาน 40 - 100%
***บอกแล้วแก้ไขงานให้ถูกต้องก็จบ
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2013, 11:04:44 »

ผมมีคำแนะนำสำหรับเจ้าของบ้าน ดังนี้ครับ

ดูภาพรวมในการทำงานร่วมกันก่อน ว่า คุณภาพงานออกมาดีไหม
ความคืบหน้าในการทำงานเป็นอย่างไร ผู้รับเหมาตุกติกอะไรหรือเปล่า 
วัสดุก่อสร้างขาดไหม ค่าแรงคนงานจ่ายตรงตามกำหนดไหม
ผู้รับเหมามีน้ำใจหรือไม่
หากสถานการรณ์เป็นบวก ถึง บวกมากๆ 
หลักการของความ อะลุ้มอล่วย ยังคงใช้ได้ครับ

ให้เกียรติพวกเขาบ้าง ถึงแม้ว่าผู้รับเหมาจะเป็นผู้รับจ้างก็ตาม เขามิใช่ฝ่ายตรงข้าม ที่ต้องฟาดฟัน หรือ  เล่นเล่ห์วางเชิงกัน บ่อยไปครับเจ้าของบ้านเวลาจะขอให้ผู้รับเหมาแถมโน่นแถมนี้ พูดจาดี๊ดี

เอาน่าช่างช่วยกัน แต่พอจะจ่ายค่างวด งานผิดพลาดนิดๆหน่อยๆไม่ยอม ต้องทำ

ให้เสร็จก่อนค่อยจ่ายค่างวด เจ้าของบ้านพวกนี้ ส่วนมากจะมีปัญหากับผู้รับเหมาตอนจ่ายเงินงวดสุดท้าย

เวลาที่ผู้รับเหมา ทำอะไรผิดพลาด ต้องดูเจตนาก่อนครับว่า จงใจจะให้เป็นเช่น นั้นหรือไม่ หากไม่ได้จงใจก็ดูต่อไปว่า ผู้รับจ้างมีความตั้งใจในการแก้ปัญหานั้นๆอย่างไร

มีน้ำใจกับช่าง กับผู้รับเหมาบ้าง ไม่เสียอะไรมากหรอกครับ ในทางตรงข้าม เจ้าของ บ้านกลับ จะได้อะไรกลับมามาก เช่น หากช่าง และผู้รับเหมา มีความรู้สึกที่ดีกับเรา เขาก็คงตั้งใจทำงาน งานก็ต้องออกมาดี

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
Korn99
ยิ้มยาก กำลังหัด
ระดับ ป.ตรี

ต่างคนต่างความคิด อย่ายึดติดเพื่อพัฒนา

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 00:45:51 »

ปัญหาส่วนใหญ่ของเจ้าของบ้านคืออยากได้ถูกๆ และไม่ว่าจะสร้างบ้านราคาถูกหรือราคาแพงก็อยากจะได้บ้านที่ดีที่สุด  แต่คำว่าดีที่สุดของเจ้าของบ้านมันเหมือนว่าจะไม่มีเพดานวัด พอจะเข้าใจมั๊ยครับ

คือตัวเจ้าของบ้านเองไม่รู้ว่ามาตราฐานของการสร้างบ้านมันประมาณไหนเลยใช้มาตราฐานตัวเองกำหนด

เจ้าของบ้านกว่าจะเก็บเงินปลูกบ้านได้สักหลัง คงไม่มีใครจะปลูกแล้วปลูกอีกจนสามารถเปรียบเทียบได้ว่าผู้รับเหมาเจ้านี้ทำดีกว่าเจ้านั้นหรือเจ้านั้นดีกว่าเจ้าโน้นเพราะเพิ่งเคยปลูกหลังแรก  ในทางกลับกันพวกเราบริษัทรับเหมาทำบ้านมาแล้วมากมาย ถึงจะไม่ใช่บ้านเราเองแต่เราเป็นคนสร้างเรารู้ว่าอะไรดีอะไรไม่ดี  มาตราฐานของพวกเราชาวก่อสร้างและบริษัทรับเหมา ก็คือ กฏหมายก่อสร้าง , วิศวกร , สถาปนิก , Strengthของปูนที่ใช้ ขนาดเหล็กที่ใช้ และอื่นๆ ที่เป็นมาตราฐานที่เราร่ำเรียนกันมา เรามีแผนงานก่อสร้าง เรามีกำหนดระยะเวลา เรามีสัญญาก่อสร้าง ส่วนใหญ่แล้วมาตราฐานของเราไม่ค่อยแตกต่างกันมากนัก แต่อาจจะแตกต่างในด้านการออกแบบมากกว่า   ทีนี้ก็ขึ้นอยู่กับเจ้าของบ้านแล้วครับเวลาเลือกผู้รับเหมา ว่าต้องการผู้รับเหมาแบบไหน แบบสายวิชาชีพ หรือสายช่างประสบการณ์

*** ปัญหาส่วนตัวกับเจ้าของบ้าน ทางเรายังไม่มีครับ เพราะผมจะอธิบายก่อนทุกครั้ง แต่ถ้ามีแล้วจะมาขอระบายนะครับ

ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 01:09:13 »

วิธีการของผมก็คือ เสนอการให้ ก่อนที่จะเสนอราคา เช่น ..........ผมจะทำตามแบบที่ท่านต้องการในส่วนนี้อย่างดีที่สุด พร้อมกับการรับประกันความแข็งแรงและอายุการใช้งาน 1 ปี รับประกันซ่อมให้ฟรีหากเกิดปัญหาในระยะเวลาที่รับประกัน พร้อมกันนี้ผมได้แนบสัญญารับประกัน และแถมปูนปูกระเบื้องให้เป็นแวบเบอร์ จากปกติที่ของเดิมใช้เพียงปูนธรรมดาในการปู ทั้งหมดนี้ในราคาเพียง......บาท และลงงานก่อน25เปอร์เซ็น(สเต็บรื้อ) ก่อนที่จะเบิกเงินงวดแรก   นี่คือการทำงานของผม หากทำตามแบบนี้แล้วลูกค้ายังหาเรื่อง ผมก็ไม่ลังเลที่จะถอนตัวคับ

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
bookskil
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 09:18:06 »

ส่วนตัวผมไม่ค่อยจะมีปัญหาหรือแทบไม่มีก็ว่าได้ ผมรับงานเจอแต่เจ้าของบ้านใจดี ก่อนที่จะรับงานเราต้องเคลียกับท่านเจ้าของบ้านก่อนเรื่องวัสดุ การทำงาน ราคา เราต้องจริงใจกับเจ้าของบ้าน เมื่อเขารู้ว่าเราจริงใจเขาก็ไว้ใจเรา งานก็จะราบรื่นไร้ปัญหา เรื่องการทำงานไม่ต้องคิดเป็นเปอร์เซ็นหรอกครับ เอาที่ว่าเราทำให้ดีให้งานออกมาแล้วเจ้าของพอใจ พอครับ   ราคาบ้านเราจะเอา 90-100% คงไม่ได้หรอกครับ
 เรื่องขอทำโน่นหน่อยนี่หน่อยไม่ต้องคิดมากถ้าไม่เยอะเกินไปก็ทำให้ไปเถอะ  เรื่องเบิกงวดเหมือนกันผมได้ยินมาเยอะ ท่านเจ้าของบ้านก็
พยายามอย่าให้เบิกงวดก่อนถึงเวลา นี่แหละคือปัญหา แต่ถ้าถึงงวดก็จ่ายไปเถอะครับ  ถ้าตามนี้สบายๆครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

( นวพล  ก่อสร้าง )  รับสร้างบ้าน ต่อเติม ซ่อมแซม ปรึกษาได้ครับ
ติดต่อได้ที่เบอร์   0823921783  ช่างวัช
อธิคม
Line : thada1881 , Tel : 061 329 5659
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

thada1881@gmail.com

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 09:42:38 »

ผมคนกลางนะครับ ในฐานะเคยเป็นตัวแทนขายบ้านให้บริษัทฯ บ้านสั่งสร้าง คือสร้างไปขายไป
อยู่ที่จริยธรรมของทั้งสองฝ่ายครับ อย่าบ่นกันเลยครับ ผู้รับเหมาที่มีความรับผิดชอบก็อยากทำให้ผลงาน
ออกมาได้มาตราฐาน คนซื้อบ้านถ้าการเงินพร้อมแล้วก็อยากได้บ้านดีๆ
ต่างฝ่ายต่างศึกษากันให้ดีก่อน เอกสารสัญญาอาจจะลงรายละเอียดไว้ได้เกือบหมด
แต่หน้างานบางทีก็มีปัจจัยอื่นๆแทรกทำให้งานไม่เป็นไปตามเป้าหมาย ผู้รับเหมาที่มีสปิริตก็ต้องยอมเฉือนเนื้อตัวเอง กำไรน้อยลง ผมก็เห็นมาแล้ว
เจ้าของบ้านหรือผู้ว่าจ้างบางรายก็ย่อยแล้วก็จุกจิกมากก็มี เช่นบานประตูจะให้ปิดสนิทชนิดด้านล่างจะไม่เหลือให้เกิน 3-4 มิล เท่ากันทุกบาน ตรวจงานแล้วบอกไม่ผ่าน ไม่จ่ายงวดสุดท้าย อยากได้ไปฟ้องเอา
มีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะจริงๆ คนกลางอย่างผมก็โดนเยอะ ได้แต่ไกล่เกลี่ยละครับ
กว่าสิ่งปลูกสร้างจะเสร็จก็เหนื่อยกันทั้งสองฝ่ายละครับ  ยิ้ม

ชื่อบัญชี อธิคม เหล่าประพันธ์พร
ธ กสิกรไทย สาขาเชียงราย ประเภทออมทรัพย์  No. 154 2035 313
>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 09:54:54 »

ในความคิดผมถ้าแบบเคลียร์ 100 % ปัญหาก็หายไปเยอะครับ ร้อยทั้งร้อยไม่ต่ำกว่า 90% แบบไม่เคลียร์ชัดเจน ลองกลับไปดูแบบของท่านก็ได้ครับทั้งผู้รับเหมา ทั้งเจ้าของบ้าน คนออกแบบ แบบบ้านสองชั้นส่วนใหญ่มีไม่เกิน 30 แผ่น บ้านชั้นเดียวยิ่งแล้วใหญ่ไม่ถึง 20 แผ่นก็มี ดังนั้นรายละเอียดตัวบ้านมันหายไปมันเลยเกิดปัญหาภายหลังเหมือนที่ท่านพบประสพเจอกันนี่แหล่ะครับ เจ้าของบ้านก็งกเรื่องค่าแบบบ้าน คนออกแบบก็กลัวไม่ได้งานออกแบบตามราคาที่รับมา 3,000 บ้าง 5,000 บ้าง ไอ้จะคิดงานให้มากๆก็ไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป ผู้รับเหมาก็กลัวไม่ได้งานบ้าง บางทีไปรับปากออกค่าแบบให้อีกผมรับทำแบบให้ครับ ราคาตัวบ้านก็ตงลงกับเจ้าของไปแล้วจะให้คนออกแบบออกแบบเต็มที่ก็ไม่ได้จะขาดทุนอีก อยากถามว่าใช่ไหมครับ มันมีปัจจัยหลายๆด้านอย่าโทษกันไปมาเลยครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
jibjibja
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2013, 11:48:21 »

ต้องทำตาม สัญญา ตามแบบแปลน ที่ได้ตกลงกันใว้แล้ว  ประสบการณ์ของผู้รับเหมามีมากกว่า คนเราจะสร้างบ้านได้คนละกี่ครั้งกัน  หากในข้อตกลงสัญญาไม่ครอบคลุม ผู้รับเหมาก็ต้องบอกเพื่อไม่ให้เกิดข้อขัดแย้งในอนาคต แต่ส่วนใหญ่จะเงียบ  บางท่าน เผลอไม่ได้ จะแอบลดคุณภาพงานจากในแบบอยู่ตลอดเวลา ผู้ว่าจ้างต้องลงเงิน ส่วนผู้รับเหมาแค่ลงแรงกายสมอง ใครจะเสียหายกว่ากัน เห็นท่าจะไม่ได้อะไรก็ทิ้งงาน ไม่มีใครอยากฟ้องร้องหรอก  เหล่านี้เป็นข้อได้เปรียบของผู้รับเหมา  และเป็นต้นแบบการคอรัปชั่นในเมืองไทยขณะนี้
wuttithai
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 08:51:10 »

ข้อแนะนำที่ควรทำตามเพื่อจะได้ไม่ต้องทะเลาะกับใครเวลาท่านสร้างบ้าน

ลูกค้าจุกจิก รบกับผู้รับเหมา ทะเลาะกับผู้ออกแบบ จ่ายเงินไม่คุ้มงาน สร้างบ้านสักหลังมีแต่เรื่องนะครับ การทะเลาะ(กับใครก็ตาม)ในแวดวงก่อสร้างเหมือนเป็นของคู่กันกับการก่อสร้างซะแบบนั้น ลูกค้าหรือเจ้าของบ้านบางคนเบื่อพาลไม่อยากรับผิดชอบการสร้างมันซะเลย ก็ต่างกรรมต่างวะระครับ การสร้างบ้านสักหลังเป็นเรื่องใหญ่ใช้เงินเยอะ ความเสี่ยงสูงสำหรับทุกฝ่าย เมื่อเรารู้แล้วว่ามันเสี่ยงเหลือเกินเราต้องควรระวังในการประคับประคองโครงการให้มันจบดีๆโดยเอาใจเขามาใส่ใจเรานะครับ เชื่อเถอะทุกฝ่ายอยากรีบทำรีบจบทั้งนั้น เจ้าของงานก็อยากได้บ้านสวยงามดังฝัน ผู้รับเหมาก็อยากส่งงานและได้เงินครบ สถาปนิกหรือนักออกแบบก็อยากส่งงานให้เสร็จจะได้เห็นงานของตัวเอง(และได้เงิน) มีคนกลุ่มเดียวที่อยากเห็นคนทะเลาะกันคือทนายความครับ อย่างไรก็แล้วเมื่อมีเรื่องขึ้นมาทุกฝ่ายก็เจ็บไม่ว่าจะแพ้หรือชนะ วันนี้ผมมีข้อคิดง่ายๆให้ทุกฝ่ายลองพิจารณาเพื่อท่านจะได้ไม่ช้ำใจทีหลังครับ

พูดคุยเจรจาอย่างจริงจังทุกครั้ง เวลามีเรื่องเห็นไม่ตรงกัน คุยกันทุกครั้งและพยายามหาทางออกหรือเสนอแนวทางที่พอจะรับกันได้ เชื่อเถอะครับ ไม่คุยกันวันนี้ก็เจอกันที่ศาลก็ต้องมาคุยกันเองอยู่ดี ศาลไทยท่านชอบให้ไกล่เกลี่ยครับ ถึงวันนั้นมันสายไปแล้ว

เชียงรายเมืองน่าเที่ยว
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 08:36:11 »

เคยเจอเจ้าของบ้านแบบขอเยอะเกินแบบ  บ้านยังไม่เสร็จร้อยจะรีบเข้าอยู่ซ่ะงั้น บางที่ผู้รับจ้างก็ทำใจลำบากถ้าเจอเจ้าของบ้านแบบ ถ้าเลือกได้ผมจะไม่รับงาน ของคนรู้จัก กับงานวัด  เพราะอะไรท่านๆๆคงรู้ดี

คำว่าดี ของคนเราไม่เท่ากัน  คำว่าสวยก็ไม่เหมือนกัน
pkapim
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 12:42:18 »

ผมมีคำแนะนำสำหรับเจ้าของบ้าน ดังนี้ครับ

ดูภาพรวมในการทำงานร่วมกันก่อน ว่า คุณภาพงานออกมาดีไหม
ความคืบหน้าในการทำงานเป็นอย่างไร ผู้รับเหมาตุกติกอะไรหรือเปล่า 
วัสดุก่อสร้างขาดไหม ค่าแรงคนงานจ่ายตรงตามกำหนดไหม
ผู้รับเหมามีน้ำใจหรือไม่
หากสถานการรณ์เป็นบวก ถึง บวกมากๆ 
หลักการของความ อะลุ้มอล่วย ยังคงใช้ได้ครับ

ให้เกียรติพวกเขาบ้าง ถึงแม้ว่าผู้รับเหมาจะเป็นผู้รับจ้างก็ตาม เขามิใช่ฝ่ายตรงข้าม ที่ต้องฟาดฟัน หรือ  เล่นเล่ห์วางเชิงกัน บ่อยไปครับเจ้าของบ้านเวลาจะขอให้ผู้รับเหมาแถมโน่นแถมนี้ พูดจาดี๊ดี

เอาน่าช่างช่วยกัน แต่พอจะจ่ายค่างวด งานผิดพลาดนิดๆหน่อยๆไม่ยอม ต้องทำ

ให้เสร็จก่อนค่อยจ่ายค่างวด เจ้าของบ้านพวกนี้ ส่วนมากจะมีปัญหากับผู้รับเหมาตอนจ่ายเงินงวดสุดท้าย

เวลาที่ผู้รับเหมา ทำอะไรผิดพลาด ต้องดูเจตนาก่อนครับว่า จงใจจะให้เป็นเช่น นั้นหรือไม่ หากไม่ได้จงใจก็ดูต่อไปว่า ผู้รับจ้างมีความตั้งใจในการแก้ปัญหานั้นๆอย่างไร

มีน้ำใจกับช่าง กับผู้รับเหมาบ้าง ไม่เสียอะไรมากหรอกครับ ในทางตรงข้าม เจ้าของ บ้านกลับ จะได้อะไรกลับมามาก เช่น หากช่าง และผู้รับเหมา มีความรู้สึกที่ดีกับเรา เขาก็คงตั้งใจทำงาน งานก็ต้องออกมาดี

ให้เกียรติพวกเขาบ้าง ถึงแม้ว่าผู้รับเหมาจะเป็นผู้รับจ้างก็ตาม เขามิใช่ฝ่ายตรงข้าม ที่ต้องฟาดฟัน หรือ  เล่นเล่ห์วางเชิงกัน
pawin@2c
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2013, 21:25:14 »

ใน เวปพันธ์ทิพครับ มี how to สำหรับเจ้าของบ้านในการปฎิบัติกับ ผู้รับเหมาครับ  ทั้งในแง่ดี และไม่ดี
คนทำงานอ่านแล้วก็ ใจอ่อน
คนเป็นเจ้าของเงิน อ่านแล้วก็ระแวงกันไปหมด

wuttithai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2013, 12:43:38 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ
wuttithai
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2013, 10:16:54 »

ผมคนกลางนะครับ ในฐานะเคยเป็นตัวแทนขายบ้านให้บริษัทฯ บ้านสั่งสร้าง คือสร้างไปขายไป
อยู่ที่จริยธรรมของทั้งสองฝ่ายครับ อย่าบ่นกันเลยครับ ผู้รับเหมาที่มีความรับผิดชอบก็อยากทำให้ผลงาน
ออกมาได้มาตราฐาน คนซื้อบ้านถ้าการเงินพร้อมแล้วก็อยากได้บ้านดีๆ
ต่างฝ่ายต่างศึกษากันให้ดีก่อน เอกสารสัญญาอาจจะลงรายละเอียดไว้ได้เกือบหมด
แต่หน้างานบางทีก็มีปัจจัยอื่นๆแทรกทำให้งานไม่เป็นไปตามเป้าหมาย ผู้รับเหมาที่มีสปิริตก็ต้องยอมเฉือนเนื้อตัวเอง กำไรน้อยลง ผมก็เห็นมาแล้ว
เจ้าของบ้านหรือผู้ว่าจ้างบางรายก็ย่อยแล้วก็จุกจิกมากก็มี เช่นบานประตูจะให้ปิดสนิทชนิดด้านล่างจะไม่เหลือให้เกิน 3-4 มิล เท่ากันทุกบาน ตรวจงานแล้วบอกไม่ผ่าน ไม่จ่ายงวดสุดท้าย อยากได้ไปฟ้องเอา
มีปัจจัยหลายอย่างเข้ามาเกี่ยวข้องเยอะจริงๆ คนกลางอย่างผมก็โดนเยอะ ได้แต่ไกล่เกลี่ยละครับ
กว่าสิ่งปลูกสร้างจะเสร็จก็เหนื่อยกันทั้งสองฝ่ายละครับ  ยิ้ม

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
บ้านนายช่าง
ระดับ ป.ตรี

หจก.นายช่าง เชียงราย

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2014, 08:52:35 »

ในความคิดผมถ้าแบบเคลียร์ 100 % ปัญหาก็หายไปเยอะครับ ร้อยทั้งร้อยไม่ต่ำกว่า 90% แบบไม่เคลียร์ชัดเจน ลองกลับไปดูแบบของท่านก็ได้ครับทั้งผู้รับเหมา ทั้งเจ้าของบ้าน คนออกแบบ แบบบ้านสองชั้นส่วนใหญ่มีไม่เกิน 30 แผ่น บ้านชั้นเดียวยิ่งแล้วใหญ่ไม่ถึง 20 แผ่นก็มี ดังนั้นรายละเอียดตัวบ้านมันหายไปมันเลยเกิดปัญหาภายหลังเหมือนที่ท่านพบประสพเจอกันนี่แหล่ะครับ เจ้าของบ้านก็งกเรื่องค่าแบบบ้าน คนออกแบบก็กลัวไม่ได้งานออกแบบตามราคาที่รับมา 3,000 บ้าง 5,000 บ้าง ไอ้จะคิดงานให้มากๆก็ไม่คุ้มกับเวลาที่เสียไป ผู้รับเหมาก็กลัวไม่ได้งานบ้าง บางทีไปรับปากออกค่าแบบให้อีกผมรับทำแบบให้ครับ ราคาตัวบ้านก็ตงลงกับเจ้าของไปแล้วจะให้คนออกแบบออกแบบเต็มที่ก็ไม่ได้จะขาดทุนอีก อยากถามว่าใช่ไหมครับ มันมีปัจจัยหลายๆด้านอย่าโทษกันไปมาเลยครับ

:::::: รับสร้างบ้าน อาคารและสิ่งปลูกสร้าง บนที่ดินของท่าน เราคือมืออาชีพ “ เพื่อความพึงพอใจสุงสุดของลูกค้า เรากล้ารับประกันคุณภาพ ในราคายุติธรรม” ... คุณจะได้ในสิ่งที่คุณต้องการ “ความพึงพึงพอใจ
หน้า: [1] พิมพ์