เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:25:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  โทรศัพท์มือถือ เครื่องมือสื่อสาร (ผู้ดูแล: ttyy, nuifish, NOtis, Krit_66, ©®*, Active Oper, NG PROTECT)
| | |-+  ช่วยด้วยโดนหลอกให้โอนเงิน ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยค่ะ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยด้วยโดนหลอกให้โอนเงิน ใครมีประสบการณ์ช่วยแชร์ด้วยค่ะ  (อ่าน 5478 ครั้ง)
maiake007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2014, 17:19:52 »

ผมเคยโดนโกงตกลงซื้อขายมอเตอร์ไซค์ 15,000บาทโอนไปหายแซบ
ติดต่อแรกๆรับสายบอกกำลังจะส่ง ต่อมาปิดเครื่องหนีติดต่อไม่ได้(ช่วงแรกนี้ประมาณ3วันส่อพิรุธ)

วิธีการได้เงินคืนของผมต้องใจเย็นๆนะครับ
1.แจ้งความลงบันทึกประจำวันโดยปริ้นหน้าเวปที่ลงขายไปแจ้งความ ขอคุณตำรวจถายเอกสารมา  
   2 ชุด ร้อยเวรเซ็นต์รับรองสำเนา
2.ขอทะเบียนประวัติกับตำรวจ มีข้อมูลหมดเลยครับเป็นรูปบัตรประจำตัวประชาชนรูปใหญ่ๆ (ประทับตราว่าใช้ในราชการตำรวจเท่านั้น)เป็นแบบที่ตำรวจเอามาติดหมายจับนะครับ
3. ส่งจดหมายไปตามที่อยู่โดยใส่ บันทึกประจำวัน ทะเบียนประวัติ หน้าเวปที่ประกาศขาย
    และเบอร์โทรศัพท์ อีกประมาณ 5-7 วันจดหมายถึงบ้าน เป็นแม่ของโจรครับที่โทรมาน้ำเสียงตกอกตกใจบอกจะคืนให้ขอเลขบัญชีธนาคารผมไปแล้วก็โอนกลับมา งานนี้ได้เงินคืนครับ

จากวันนั้นผมก็ซื้อขายในเวปมาตลอดไม่มีปัญหาใดๆเป็นทั้งคนซื้อและคนขาย
เน้นเช็คประวัติดีๆครับไม่ชัวร์ไม่โอน ก่อนโอนกดปริ้นสกรีนหน้าเวปบันทึกไว้ก่อนกันปิดประกาศขายหายแซบ เป็นอีกวิธีนะครับ เพราะโจรส่วนมากจะทำงานนอกบ้านแต่ถ้าส่งไปเจอโจรรับจดหมายคงไม่ได้เงินคืนเหมือนกัน555
Na_nada
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2014, 20:07:08 »

ผมก็เคยโดนนะครับ โอนเงินค่าโทรศัพท์ แต่ไม่ยอมส่งเครื่องให้
วิธีการของผมก็คือ เอาชื่อ นามสกุล ของเจ้าของ บช ที่เราโอน
 ไปเช็คที่ทะเบียนราษฎร์ หรือถ้ามีเพื่อนอยู่สรรพากรจะเร็วมาก
จากนั้นเอาที่อยู่ของพ่อ แม่ ชื่อพ่อ ชื่อแม่ และเบอร์โทรบ้านมาเสร็จ
ก็โทรคุยกับพ่อแม่  บอกว่าเป็นเพื่อนเก่า ขอเบอร์ติดต่อหน่อย.... ขอเบอร์ที่ทำงาน
(ความจริง ตรงนี้จะบอกเล่าเหตุการณ์ไปก็ได้ครับ แต่สำหรับผม มันไม่มันส์)

จากนั้นก็โทรเข้าเบอร์ที่ทำงานมันเลย
เหตุการณ์ตรงนี้โครตมันส์เลย
ผมพูดนิ่มๆ แต่สะใจ  ประโยคสุดท้ายที่คุยผม
บอกไปว่า ถ้าไม่โอนเงินคืนภายใน 10 นาที พร้อมกับค่าเสียเวลาผม
ผมจะส่ง fax บันทึกประจำวัน ที่ไปแจ้งความ ไปที่โต๊ะหัวหน้าคุณ
แล้วคุณก็หางานใหม่เอาเองนะ ตัดสินใจเอา

ไม่เกิน 10 นาทีครับ ได้คืน และที่สำคัญ
แม่จ้าว!!!!   มีค่าเสียเวลากลับมาด้วยครับ สะใจจริงๆ

(กรณีผมอาจใช้ได้เป็นเคสๆ ไปนะครับ แต่อยากมาแชร์วิธีเอาเงินคืนจากพวกที่โกง เผื่อเป็นแนวทาง)

ขายปลีก ขายส่ง ล็อตเตอร์รี่ จังหวัดเชียงราย
หน้า: 1 [2] พิมพ์