เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:42:28
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอความช่วยเหลือ เรื่อง iphone 3gs หน่อยนะคะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอความช่วยเหลือ เรื่อง iphone 3gs หน่อยนะคะ  (อ่าน 709 ครั้ง)
NToeii
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 23:19:22 »

คือโทรศัพท์ตอนนี้ใช้  iphone 3gs 16 GB อยู่ เป็น ios 6.1.3 เพิ่งเปลี่ยนแบตได้ไม่ถึงปี น่าจะเปลี่ยนประมาณเดือน เมษา นี้อะค่ะ

ช่วงหลังๆ เวลาเล่นแอพบนโทรศัพท์อยู่ดีๆ มันชอบดับไปเองอะค่ะ (ทั้งๆ ที่แบตก็เหลือเยอะพอสมควร)

เวลาคุยโทรศัพท์(อย่างเดียว ไม่ทำอย่างอื่น) มันก็ไม่ดับ บางทีที่วางสาย แบตเหลือ 30 กว่าเปอร์เซนก็มี แต่ทำไมเล่นแอพแล้วมันดับก็ไม่รู้

บางทีชาร์จแบตเต็มแล้ว พอเอามาเล่นเน็ต มันก็ดับ ทั้งๆ ที่แบตเหลือ 80 กว่าเปอร์เซน

บางครั้งฟังเพลง แบตเหลือ 40-50% ก็ฟังได้อยู่ พอออกมาเล่นเกม ก็ดับอีก

แต่ทุกครั้งที่ดับ แล้วเปิดใหม่ ก็เปิดติดทุกครั้งนะคะ แต่พอเปิดเป็นรูปแอปเปิ้ลได้ไม่ถึงนาที ก็ดับอีก ต้องชาร์จแบตให้มันเปิดเองอะค่ะ

ล่าสุด เล่นแอพแล้วดับ แบตเหลือเยอะ เปิดขึ้นอีกรอบ เปิดติด เสียบปลั๊กแล้วก็ชาร์จไม่เข้า หน้าจอขึ้นว่า อุปกรณ์เสริมนี้ชาร์จไม่ได้ เดาใจมันไม่ถูกว่ามันจะติด จะดับ ตอนไหน ปวดหัวเลย

คือเครื่องนี้ใช้มานานเหมือนกัน ไม่อยากจะทิ้ง (ยังไม่มีงบเปลี่ยนเครื่องใหม่ด้วย แห้ะๆ) จะทิ้งก็รู้สึกเสียดายอ่ะค่ะ ใครรู้วิธีแก้บ้างคะ หรือถ้าซ่อม จะต้องซ่อมอะไรบ้าง เสียเงินประมาณเท่าไหร่ วอนผู้รู้ช่วยตอบด้วยนะคะ

ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

NToeii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 23:40:54 »

ลืมบอกอีกอย่าง บางทีเสียงชอบหายอ่ะค่ะ ทั้งๆที่เราเปิดเสียงไว้ แบบว่า ฟังเพลงไม่ได้ เสียงไม่ออก ต้องใส่สมอล์ทอล์คอะค่ะ ถึงจะฟังได้ กดล็อค / ปลอดล็อคหน้าจอแล้วไม่มีเสียง เพิ่มหรือลดวอลุ่มไม่ได้ แล้วเวลาโทรเข้า เสียงเรียกเข้าดังอยู่นะคะ บางทีก็ดี บางทีก็ไม่ดี ไม่รู้เป็นอะไรของมัน
AMD_X86
สันโดษ...โดยสันดาน
ชั้นประถม
*

คนคำนวณมิสู้ฟ้าลิขิต

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 00:05:07 »

จากที่ใช้รุ่นเดียวกัน วิเคราะห์+มั่ว คิดว่าน่าจะเกิดจาก...

1. Memory หมด หรือไม่พอ เวลาใช้งานแอพไหนเสร็จเราต้องปิดมันด้วย ไม่งั้นมันกิน mem ทำให้เล่นแอพอื่นไม่ได้

อาการนี้บางครั้งจะทำให้เครื่องดับเอง รีบูตเองบ้าง ลองลง  SBSettings เสริม เข้าไปใน Processes ใช้ free up memory พอช่วยได้นิดหน่อยครับ

2. แบตอาจจะไม่เก็บไฟ ตอนชาร์จไฟเข้า ใช้ไปสักพักลดอย่างเร็ว หรือเราเล่นเกมส์อะไรหน่อยแบตลดเร็วมากกกกก

3. สายชาร์จที่ไม่ใช่ของมันแท้ๆ บางทีชารต์ได้ บางทีไม่ได้มันฟ้องอุปกรณ์เสริมนี้ชาร์จไม่ได้ ต้องคอยขยับดูจอไปด้วยว่าแบตไฟมันเข้าจริงมั๊ย

เรื่องเสียงหายไม่เคยเจอครับ เสริมนิด อย่าให้แบตหมดไม่เหลือนะครับ ถ้าแบตหมดจนเครื่องดับ ชาร์จเป็นชั่วโมงกว่าจะเปิดเครื่องได้

ซื้อมาแพงมากต้องใช้คุ้ม  ให้มันพังคามือไปเลยค่อยซื้อใหม่ ยิ้มเท่ห์

ส่วนตัวผมทุกวันนี้จะไม่อัพเดทแอพใหม่ๆ เกมส์ไม่เล่น  มีไว้รับสาย โทรออก Line แค่นั้น

อาจจะช่วยอะไรไม่ได้ ยังไงรอความเห็นท่านอื่นดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

มิใช่ข้าต้องการความเดียวดาย แต่ความเดียวดายต่างหากที่เลือกข้า
NToeii
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2013, 10:00:34 »

จากที่ใช้รุ่นเดียวกัน วิเคราะห์+มั่ว คิดว่าน่าจะเกิดจาก...

1. Memory หมด หรือไม่พอ เวลาใช้งานแอพไหนเสร็จเราต้องปิดมันด้วย ไม่งั้นมันกิน mem ทำให้เล่นแอพอื่นไม่ได้

อาการนี้บางครั้งจะทำให้เครื่องดับเอง รีบูตเองบ้าง ลองลง  SBSettings เสริม เข้าไปใน Processes ใช้ free up memory พอช่วยได้นิดหน่อยครับ

2. แบตอาจจะไม่เก็บไฟ ตอนชาร์จไฟเข้า ใช้ไปสักพักลดอย่างเร็ว หรือเราเล่นเกมส์อะไรหน่อยแบตลดเร็วมากกกกก

3. สายชาร์จที่ไม่ใช่ของมันแท้ๆ บางทีชารต์ได้ บางทีไม่ได้มันฟ้องอุปกรณ์เสริมนี้ชาร์จไม่ได้ ต้องคอยขยับดูจอไปด้วยว่าแบตไฟมันเข้าจริงมั๊ย

เรื่องเสียงหายไม่เคยเจอครับ เสริมนิด อย่าให้แบตหมดไม่เหลือนะครับ ถ้าแบตหมดจนเครื่องดับ ชาร์จเป็นชั่วโมงกว่าจะเปิดเครื่องได้

ซื้อมาแพงมากต้องใช้คุ้ม  ให้มันพังคามือไปเลยค่อยซื้อใหม่ ยิ้มเท่ห์

ส่วนตัวผมทุกวันนี้จะไม่อัพเดทแอพใหม่ๆ เกมส์ไม่เล่น  มีไว้รับสาย โทรออก Line แค่นั้น

อาจจะช่วยอะไรไม่ได้ ยังไงรอความเห็นท่านอื่นดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากนะคะ จะลองทำตามดู ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เครื่องมันก็เริ่มเก่าแล้ว ต้องคอยทะนุถนอมมันหน่อย อิอิ
หน้า: [1] พิมพ์