เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:19:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ****สถานการณ์ข้าวปัจจุบัน****
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ****สถานการณ์ข้าวปัจจุบัน****  (อ่าน 1127 ครั้ง)
may111
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 14:59:03 »

เป็นห้องที่แลกเปลี่ยนความรู้ทางข้าว สถานการณ์ทั่วไปแลกเปลี่ยนความคิดเห็นด้านต่างๆ
ใครคิดเห็นกันยังไงมาแชร์กันนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 14:59:53 »

ของถามก่อนเลย นาปรังนี้ใครจะใส่ข้าวพันธุ์อะไรบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม
bm farm
หัวหมู่ทะลวงฟัน
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

canon eos

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 18:29:23 »

ของถามก่อนเลย นาปรังนี้ใครจะใส่ข้าวพันธุ์อะไรบ้างครับ ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มกว้างๆ...พิษณุโลก2กับสุพรรณบุรี1ครับ...จ้างคนดำเอาส่วนใหญ่...กับหว่านประมาณ10ไร่ครับ..ส่วนที่ดำส่วนหนึ่งจะขายเป็นเมล็ดพันธุ์ครับ...

ยิ้มกว้างๆ .....อ่านกฏ,กติกาการใช้งานเวบบอร์ดด้วยครับ.....
nokpeat
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 18:41:06 »

ของผม ลงสินเหล็กทั้งหมด 10 ไร่ครับ นาปีลงไรซ์เบอรี่ ครับ
ton-ao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 19:43:11 »

ของผมใส่ข้าวเพชรบุรีหมด100ไร่เลยครับหว่าน50โยน50ครับใช้พันธุ์ข้าว2,500โล
MR.Tos pangnoja
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 19:49:52 »

ยิ้ม ข้าวเพชรบุรี ชื่อพันธ์ของมันเหรอ แล้วเอาไปขายที่ไหนครับ
ton-ao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 19:53:41 »

ของผม ลงสินเหล็กทั้งหมด 10 ไร่ครับ นาปีลงไรซ์เบอรี่ ครับ
  อยากลองใส่ดูเหมือนกันครับ  แต่ไม่รู้ไปขายที่ไหน นาปรังนี้จะลองไรซ์เบอรี่ 1 ไร่หอมนิล 1ไร่ ครับ ถ้ามีตลาดจะใส่เยอะกว่านี้ครับช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
puicup
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 19:57:38 »

ผมลงข้าวญี่ปุ่นครับ คุณเมธี

ton-ao
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2013, 20:07:10 »

ยิ้ม ข้าวเพชรบุรี ชื่อพันธ์ของมันเหรอ แล้วเอาไปขายที่ไหนครับ
   ลงทะเบียนเป็นพิษณุโลก2ครับอายุ120เหมือนกัน  มาจากเพชรบุรีครับ ของคุณอุไร
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 06:04:22 »

เท่าที่ได้เข้าร่วมประชุมกับคณะอนุกรรมการนโยบายข้าวแห่งชาติ(กขช) ของจังหวัดเชียงราย
เมื่อวันที่ 22 พ.ย. ที่ผ่านมา ข้าวที่ยังติดอยู่ในโกดังของรัฐบาล ทั้งหมด เป็นข้าวเบา
หรือข้าว ที่ปลูกนาปรัง หรือ ข้าว ไม่ไวแสง ที่รับจำนำจากเกษตรกร เพราะว่าตลาดอิ่มตัว
ประกอบกับ เกษตรกร ทำนาได้หลายครั้งต่อปี  การทำนาข้าวเบาทำก็ง่ายจึงทำให้ข้าวล้นตลาด
และรัฐบาลก็รับจำนำในราคาที่สุงกว่าท้องตลาดมาก

แนวทางการแก้ไข  ก็คือ เกษตรกรควรหันไปปลุกข้าว พันธุ์อื่นแทน เช่น ข้าวหอมนิล ข้าวญี่ปุ่น
ซึ่ตลาดมีความต้องการสุง

ไม่แน่ว่า  ถ้าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาล "ยุติลง" เพราะปัญหาเรื่องเงินที่ขาดสภาพคล่อง
ข้าว พันธุ์สุพรรณบุรีก็ดี  พิษณุโลกก็ดี ชัยนาทก็ดี หรืออื่น ๆ ก็ดีจะมีราคากี่บาท นายกสมาคมโรงสีจังหวัดเชียงรายบอกว่า ราคา 4 บาทยังไม่อยากจะซื้อเลย เพราะว่า ซื้อแล้วไม่รู้จะเอาไปขายให้ใคร

เพราะฉะนั้น คนที่จะทำนาปรัง ก็ขอให้พิจารณาข้อมูลนี้บ้างนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 06:07:39 โดย chetta2499 » IP : บันทึกการเข้า

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย
ซุ้มไก่ชนลูกพ่อขุนฯเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

โทร 0892576293/0808979330
sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 07:08:22 »

เท่าที่ได้เข้าร่วมประชุมกับคณะอนุกรรมการนโยบายข้าวแห่งชาติ(กขช) ของจังหวัดเชียงราย
เมื่อวันที่ 22 พ.ย. ที่ผ่านมา ข้าวที่ยังติดอยู่ในโกดังของรัฐบาล ทั้งหมด เป็นข้าวเบา
หรือข้าว ที่ปลูกนาปรัง หรือ ข้าว ไม่ไวแสง ที่รับจำนำจากเกษตรกร เพราะว่าตลาดอิ่มตัว
ประกอบกับ เกษตรกร ทำนาได้หลายครั้งต่อปี  การทำนาข้าวเบาทำก็ง่ายจึงทำให้ข้าวล้นตลาด
และรัฐบาลก็รับจำนำในราคาที่สุงกว่าท้องตลาดมาก

แนวทางการแก้ไข  ก็คือ เกษตรกรควรหันไปปลุกข้าว พันธุ์อื่นแทน เช่น ข้าวหอมนิล ข้าวญี่ปุ่น

ไม่แน่ว่า  ถ้าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาล "ยุติลง" เพราะปัญหาเรื่องเงินที่ขาดสภาพคล่อง
ข้าว พันธุ์สุพรรณบุรีก็ดี  พิษณุโลกก็ดี ชัยนาทก็ดี หรืออื่น ๆ ก็ดีจะมีราคากี่บาท นายกสมาคมโรงสีจังหวัดเชียงรายบอกว่า ราคา 4 บาทยังไม่อยากจะซื้อเลย เพราะว่า ซื้อแล้วไม่รู้จะเอาไปขายให้ใคร

เพราะฉะนั้น คนที่จะทำนาปรัง ก็ขอให้พิจารณาข้อมูลนี้บ้างนะครับ
ขอบคุณมากครับอาจารย์
ผมจะเริ่มกลับไปทำนาเองที่บ้าน ยังไม่ค่อยมีข้อมูลเรื่องพันธุ์ข้าว ที่ผ่านมาที่บ้านเน้นปลูกพันธุ์เดียวคือ กข1(สันป่าตอง1) เพราะปัญหาน้อย
ขออนุญาตสอบถามครับ
-ที่เรียกว่าข้าวหนัก,ข้าวเบาหรือข้าวไวแสง,ไม่ไวแสงหรือข้าวนาปี,นาปรังนั้น มีพันธุ์ไหนที่นิยมปลูกบ้างครับ หรือมีพันธุ์ไหนที่ให้ผลผลิตสูง โรคน้อย ทนแมลง ทนแล้ง ไม่ค่อยล้ม เป็นต้นครับ
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

ปล.เห็นมีข่าวว่าชาวนา เริ่มเอาใบประทวนจำนำข้าวไปจำนำกับนายทุนนอกระบบให้เห็นบ้างแล้วครับ ร้องไห้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 07:41:17 โดย sabaidree » IP : บันทึกการเข้า
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 08:41:23 »

ผมว่าปรังนี้จะลง ข้าวสันป่าตอง1 เห็นราคามันแพงกว่าข้าวเจ้า ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า
แต่สถานการณ์ข้าวตอนนี้ ราคาข้าวเจ้าขาวแทบไม่มีราคาเลย(อั้นนี้ไปถามโรงสีมา)
ผมกลัวว่าถ้าไม่มีจำนำจะทำให้ราคาถูกมากๆ
 ...ข้าวญี่ปุ่นตอนนี้มาแรงครับ ราคาโดนใจมาก อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 08:44:57 »

5555+ ไผนิครับ ข้าวญี่ปุ่นนาปีนี้แต่ละคนที่ทำได้ไร่หมื่นปายหมดครับ เงินก็ได้เร็วครับ ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนเลยที่เดียวครับ
TG475
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 13:08:13 »

ปัญหาใหญ่เลยครับ...ไม่รู้จะปลูกข้าวไรดี..ตั้งใจจะใส่ พล.2แต่ก็กลัวจะขายไม่ได้ สนใจญี่ปุ่นแต่มีเวลาแค่วันหยุด ดูแลไม่ทั่วถึง...ข้าวเป็นไรไป ไม่มีเวลาจัดการติดหนี้ค่าปุ๋ยค่ายาแน่เลย...เอางัยดีครับพี่น้อง..
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2013, 14:18:05 »

ปลูกข้าวเหนียวกันไว้ดีก่อครับ...คิดว่าไดครับ ฮืม
may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 10:32:00 »

แล้วที่ไหนมีเชื้อข้าวสันป่าตองขายก่อครับ
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

จุดเทียนไขดีกว่านั่งแช่งความมืด

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 20:24:02 »

ขอบคุณมากครับอาจารย์
ผมจะเริ่มกลับไปทำนาเองที่บ้าน ยังไม่ค่อยมีข้อมูลเรื่องพันธุ์ข้าว ที่ผ่านมาที่บ้านเน้นปลูกพันธุ์เดียวคือ กข1(สันป่าตอง1) เพราะปัญหาน้อย
ขออนุญาตสอบถามครับ
-ที่เรียกว่าข้าวหนัก,ข้าวเบาหรือข้าวไวแสง,ไม่ไวแสงหรือข้าวนาปี,นาปรังนั้น มีพันธุ์ไหนที่นิยมปลูกบ้างครับ หรือมีพันธุ์ไหนที่ให้ผลผลิตสูง โรคน้อย ทนแมลง ทนแล้ง ไม่ค่อยล้ม เป็นต้นครับ
ขอบพระคุณมากครับอาจารย์

ปล.เห็นมีข่าวว่าชาวนา เริ่มเอาใบประทวนจำนำข้าวไปจำนำกับนายทุนนอกระบบให้เห็นบ้างแล้วครับ ร้องไห้ ร้องไห้
ไม่รุ้ว่าเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนหรือปล่าวไม่รู้นะ แต่เมื่อถามมาก็ขอตอบไปดังนี้นะครับ
๑. ข้าวเบา ข้าวดอ ข้าวไม่ไวแสง มันก็คือ อันเดียวกัน ข้าวชนิดนี้สามารถปลุกได้ตลอดปี โดยการนับอายุจะไม่เกิน 120 วัน นับตั้งแต่ เมล็ดตกดิน - เก็บเกี่ยว  ส่วนที่ว่าพันธุ์ไหนได้ผลิตสูง ก็ต้องบอกว่า พิษณูโลก  กข 47 ครับ แต่จะอ่อนแอต่อโรคใบแห้ง โดยเฉพาะฤดูฝน และคนที่ชอบอัดปุ๋ยยูเรียเยอะ ๆ

ส่วนพันธุ์อื่น ๆ เช่นสุพรรณบุรี จะได้ผลิตรองลงมา แต่ทนต่อโรคได้ดี แต่ไม่ต้านเพลี้ยกระโดด
แต่ผมเห็นลงทไร ก็หมดทุกสายพันธุ์แหละครับ

๒. ข้าวนาปี ก็คือข้าวไวแสง ปลุกได้เฉพาะฤดูฝนเท่านั้น และปลูกได้ปีละครั้ง เช่น กข ๖ ขาวมะลิ ๑๐๕ กข ๑๕ เป็นต้น แต่ผลิตจะได้น้อยกว่าข้าว ตามข้อที่ ๑ เกือบเท่าตัว ฉะนั้น ราคาจึงค่อนข้างจะสูง และตลาดต่างประเทศ มีความต้องการสูงมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 20:40:28 โดย chetta2499 » IP : บันทึกการเข้า

ฟาร์มผลิตไก่ชนคุณภาพ จังหวัดเชียงราย

htt://www.facebook.com/chetta worapitbenja

sabaidree
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2013, 20:35:59 »

ขอบคุณอาจารย์มากครับ
chetta2499
เชษฐา 2499
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 03:58:59 »

5555+ ไผนิครับ ข้าวญี่ปุ่นนาปีนี้แต่ละคนที่ทำได้ไร่หมื่นปายหมดครับ เงินก็ได้เร็วครับ ถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนเลยที่เดียวครับ
สำหรับข้าว ญี่ปุ่น เมื่อวานนี้ ทางเจ้าหน้าที่ของบริษัทTana Grain ได้เข้ามาหากลุ่มของผม ขอลดพื้นที่การปลูกลงครับ โดยอ้างเหตุผลว่า มีรถปลูกไม่เพียงพอ ฉะนั้นจึงมีสมาชิกหลายท่าน ได้ยกเลิกสัญญาไปครับ  ทางเลือกนี้ก็อาจจะถึงทางตันอีกแล้ว

สำหรับพื้นที่ ดอน น้ำไม่ท่วม น่าจะพิจารณา ปลูกข้าวโพดเลี้ยงสัตย์นะครับ อาจะเป็นเลือกอีกทาง ถึงแม้จะไม่ใช่ดีที่สุด  สำหรับสันป่าตอง หรือ พันธุ์หนัก แหล่งผลิตก็คงอยู่ที่เชียงใหม่ ถ้าเป็นชนิดเม็ดเล็กยาว ทานอร่อยนะครับ ตลาอทางภาคเหนือยังคงรับประทานข้าวเหนียว และ โรงงานผลิตเบียร์ก็ยังพอมีตลาด  ก็คงจะเป็นทางเลือกอีกทางสำหรับ  ฤดูนาปรังปี 2556/2557

may111
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2013, 10:05:50 »

ได้กินข้าวใหม่กันหรือยังครับ ...ผมรอตีข้าวครับ ว่าจะเผาข้าวหลามสักกำ555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 พิมพ์