เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:53:44
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  มีเงินแสนเดียวคิดว่าจะลงหุ้นหรือค้าขาย อันไหนมันจะงอกเงินกว่ากันครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มีเงินแสนเดียวคิดว่าจะลงหุ้นหรือค้าขาย อันไหนมันจะงอกเงินกว่ากันครับ  (อ่าน 1630 ครั้ง)
chuchang
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 15:45:35 »

ผมมีความคิดอยากไปอยู่เชียงราย ขายสเต็กค่าเฟรนไชส์ 35000 บาท ขายราคาเริ่มติ้น 59 บ.
ให้แฟนขาย ส่วนจะหางานประจำที่เชียงราย เงินเดือนแค่ 17000 แต่ถ้าจะออกมาขาย 2 คนก็กลัว เลยคิดว่าผมจะทำงานแล้วให้แฟนค้าขาย แต่บางคนก็บอกเล่นหุ้นดีกว่าและก็ให้แฟนทำงานด้วย เสี่ยงน้อยกว่า แต่ผมว่าค้าขายน่าจะได้กำไรเยอะกว่า
BENLO 99
ฟ้ามีตา..ตา..มียาย
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 21:20:16 »

เจ๋ง ขายของได้เงิน กำไรเยอะกว่าครับ ถ้าขายได้ตามเป้าหมายนะครับ
แต่ถ้าขายไม่ได้ หรือขายได้น้อยเนี่ยคุณจะเริ่มหายใจไม่ทั่วท้อง คุณจะเริ่มรู้สึกเสียเวลา
ไม่คุ้มค่ากับการลงทุน

ถ้าเป็นผม ผมเลือกทำงานสองคน อันนี้ได้แน่นอนครับ เล่นหุ้น ไม่ต้องคิดมากครับ
ซื้อตามคนที่เป็นมืออาชีพไปเลย ถ้าเขาได้เราก็ได้ ถ้าเขาเสียเราก็เสียเท่านั้นแหละครับ
แต่ยังไงก็ต้องศึกษาก่อนนะครับ

การลงทุนที่ไม่เสี่ยงเลยก็มีครับ เช่นซื้อบัตร  ธกส  ออมสิน ได้ดอก ได้ลุ้นหวยด้วยครับ
 นี่แคมุมมองของผมเท่านั้นนะครับ เดี๋ยวท่านอื่นก็จะมาช่วยคุณคิดอีกเยอะครับ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2013, 21:48:35 »

จากประสบการณ์ส่วนตัวของผมแล้ว  ผมเคยเป็นทั้งสองอย่าง  ผมบอกได้เลยว่า  มันไม่มีอะไรเหนือกว่าอะไรอย่างเด็ดขาด  สิ่งที่อย่างหนึ่งมันจะเหนือกว่าอีกอย่างหนึ่งได้มันอยู่ที่ตัวคุณเองครับว่า  คุณทำอะไรได้ดีกว่ากันเท่านั้นเอง  และสิ่งที่มันจะทำให้คุณทำทุกอย่างได้ดีก็คือ  ความสามารถ  ความรู้จริง  การอ่านขาด  และจังหวะครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
Cupid
ระดับ :ป.โท

Experience is the best teacher.

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 11:30:13 »

ผมมีความคิดอยากไปอยู่เชียงราย ขายสเต็กค่าเฟรนไชส์ 35000 บาท ขายราคาเริ่มติ้น 59 บ.
ให้แฟนขาย ส่วนจะหางานประจำที่เชียงราย เงินเดือนแค่ 17000 แต่ถ้าจะออกมาขาย 2 คนก็กลัว เลยคิดว่าผมจะทำงานแล้วให้แฟนค้าขาย แต่บางคนก็บอกเล่นหุ้นดีกว่าและก็ให้แฟนทำงานด้วย เสี่ยงน้อยกว่า แต่ผมว่าค้าขายน่าจะได้กำไรเยอะกว่า

เงินหนึ่งแสนเอาไปลงทุนค้าขายก่อน สามีภรรยาจะช่วยกันทั้งคู่หรือใครคนใดไปทำงานประจำก็ได้

สะสมเก็บออมได้พอสมควรแล้วค่อยเอาไปออมไว้ในหุ้นโดยศึกษาหาความรู้ก่อนนะครับ

ท่านจะมีรายได้จากทั้งอาชีพค้าขาย ทำงานประจำ และการลงทุนในหุ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 14:54:39 โดย Cupid » IP : บันทึกการเข้า
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 13:46:06 »

ค้าขายถ้าไปได้ดีรุ่งกว่าแน่นอน

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2013, 20:21:13 »

ลงทุนไปไม่กี่หมื่นแล้วครับ ตอนนี้ของก็จมอยู่ ก็ระบายออกดี พอใช้ ใกล้หมดละ ยังไงก็พอมีใช้ครับ อันนี้เป็นตัวอย่างจากผมครับ สรุปได้ว่าลงทุนมากระวังจม ได้คืนช้าหน่อย แต่ก็สบายใจและส่วนตัว หย่อยไม่กี่ชม. ซึ่งก็อยากแนะนำให้ยืนด้วยลำแข้งตัวเอง ไม่ต้องไปเสียแฟนชงแฟนชายให้ใครที่ใหน หัดทำอะไรเอาเองหาวัตถุดิบเอาเอง ทำป้ายเอง สั่งเขา เขาจะทำให้สวยเองอยู่แล้วครับ ถ้ามีทุนอีกหน่อย แหม ผมจะเกรียนมันกว่านี้อีก อิอิ
ตัวอย่างเน้อ
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=509533.0

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=503937.0

http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=467598.0

ใครสนใจแบบนอนกินหน่อยๆ ก็มาหุ้นกันหน่อย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม งานผมใช้ความคิดครับ ขาดแต่นายทุนนิดหน่อย  ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
ajnut
*

:: ขายเสื้อยืดถูกสุดๆ ติดต่อมานะครับ ::

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2013, 11:30:54 »

ถ้าถนัดเรื่องหุ้นก็ลงหุ้นครับ ถ้าอยากลองค้าขายก็น่าจาแบ่งทุนไว้บ้างนะ อย่า่ลงแบบจัดเต็ม อย่างของผมเนี่ยเหนื่อยครับแรกๆ ทุนน้อยมากมีแค่สามหมื่น ค่าเช่าร้านที่แม่สายตลาดดอยเวาเดือนเดียวก็สามหมื่นละ แต่ถ้าไม่ถูกช่องจังหวะมันได้ ค้าขายคุ้มกว่าแน่นอน ส่วนเฟรนชายที่ซื้อมาทำผมว่าตั้งแบรนด์เองก็ได้นะ เสต็กอินเตอร์ คือมันอะไรก็ได้น่ะ เน้นราคาตัวโตๆ ที่สำคัญคือทำเลๆๆๆ เพราะคุณต้องหาก่อนสิ่งอื่นใด ทำเลแต่ละที่ก็เหมาะกับธุรกิจที่แตกต่างกันออกไปนะครับ
jamskung10
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

ⓙⓐⓜⓢⓚⓤⓝⓖ

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 12 มกราคม 2014, 00:30:12 »

ถนัดด้านไหน  ทำด้านนั้นครับ
ส่วนตัวคิดว่าค้าขายดีกว่าครับ  ลงแรงเยอะหน่อยแต่กำไรดีครับ
ปัจจุบัน ผมเป็น น.ศ ปี3  มีความคิดที่จะลาออกจากมหาลัย มาค้าขาย
เพราะเห็นว่าได้เงินเยอะกว่าจบป.ตรี แล้วมาทำงานรับเงินเป็นเดือนๆ (ไม่ได้ดูถูกนะครับ แค่ คหสต)
เป็นเจ้านายตัวเอง และยังมีอิสรภาพครับ ยิ้มกว้างๆ
69999114
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2014, 17:59:02 »

ซื้อรถ
มีงานให้ทำ
6000 บาท/วัน
เจริญชัย
086 9999 114
yuth35
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2014, 19:21:45 »

ถนัดด้านไหน  ทำด้านนั้นครับ
ส่วนตัวคิดว่าค้าขายดีกว่าครับ  ลงแรงเยอะหน่อยแต่กำไรดีครับ
ปัจจุบัน ผมเป็น น.ศ ปี3  มีความคิดที่จะลาออกจากมหาลัย มาค้าขาย
เพราะเห็นว่าได้เงินเยอะกว่าจบป.ตรี แล้วมาทำงานรับเงินเป็นเดือนๆ (ไม่ได้ดูถูกนะครับ แค่ คหสต)
เป็นเจ้านายตัวเอง และยังมีอิสรภาพครับ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยที่ทำธุรกิจได้เงินเยอะกว่างานประจำ แต่แค่ปีเดียวผมมองว่าเอาให้จบก็ไม่เลวนะสำหรับคนอายุเท่านี้ยังมีเวลาประกอบธุรกิจอีกเยอะ มันเป็นความภาคภูมิใจของครอบครัว และแสดงความรับผิดชอบส่วนบุคคลในระดับหนึ่งนะครับ วันหนึ่งข้างหน้าอาจจะได้ใช้นะครับ ไม่ได้ดูถูกนะ คหสต.  ยิงฟันยิ้ม
el11
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2014, 10:37:21 »

สำหรับผม(คหสต)
การค้าขายอิสระไม่ต้องเป็นลูกน้องใคร เจอจังวะดีๆทำเลดีๆก็อาจได้เยอะ แต่!!ในทางกลับกันครับ ลองคิดดู สินค้า,ของใช้,ของกินทุกอย่าง มีตุดอิ่มตัวของมันครับ
ยกตัวอย่างนะครับ ข้าวเหนียวหมูปิ้ง แรกๆขายดีครับวันๆนึงได้หลายตังเกือบๆจะสองเท่าของเงินเดือน ป.ตรีอีก แต่!! ตอนนี้ดูสิครับ เกือบจะมีตามข้างทางแทบจะทุกสายตอนเช้า จากที่ได้ยอดขายเยอะก็จะกายเป็นแชร์ๆกันไปในหลายๆร้าน
* จากชีวิตผมตอนนี้นะครับ ผมว่าทำงานไปด้วยเปิดร้านไปด้วยครับ ยังไงเสีย มีรายได้เข้ามาหลายทางก็ดีกว่าเข้าทางเดียวครับ

C2 supply กล้องวงจร  คอมพิวเตอร์  อินเทอร์เน็ต
tel. 0875435940
หน้า: [1] พิมพ์