เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 08:01:57
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ขอคำแนะนำทริปเชียงรายด้วยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำทริปเชียงรายด้วยค่ะ  (อ่าน 2138 ครั้ง)
chatthiti@gmail.com
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2010, 20:56:49 »

รบกวนช่วยให้คำแนะนำทริปเชียงรายนี้ด้วยค่ะ
ลูกทัวร์คือผู้สูงอายุ 2 ท่าน (คุณพ่อกับคุณแม่) +ผู้ร่วมเดินทาง 3 คน
วันแรก ออกจากกรุงเทพถึง พะเยา  ค้าง 1 คืน
วันที่ 2 จากพะเยา ถึง เชียงราย แวะวัดร่องขุ่น  อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย แม่สลอง ดอยตุง แม่สาย เที่ยวงานดอกไม้บานเชียงราย เที่ยวตลาดท่าขี้เหล็ก  ค้าง 1 คืน
วันที่ 3 เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ  หลวงพ่อผาเงา ดอยผาตั้ง แก่งผาได วิวผาบ่อง ค้าง 1 คืน ที่ ภูชี้ฟ้า
วันที่ 4  ดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ ภูชี้ฟ้า เที่ยวศูนย์เกษตร ดอยผาหม่น   และน้ำตกอุ่นภูซาง กลับเข้ามาพักที่ อ.เทิง
รบกวนขอคำแนะนำ เรื่องระยะทาง เวลาที่ใช้ในการเดินทาง สภาพถนน และความเหมาะสมของสถานที่ท่องเที่ยว หรือคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ
ขอขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2010, 22:52:24 »

รบกวนช่วยให้คำแนะนำทริปเชียงรายนี้ด้วยค่ะ
ลูกทัวร์คือผู้สูงอายุ 2 ท่าน (คุณพ่อกับคุณแม่) +ผู้ร่วมเดินทาง 3 คน
(คุณพ่อกับคุณแม่)  อายุเยอะไหมครับ ขอสอบถามหน่อย  ยิ้ม
วันแรก ออกจากกรุงเทพถึง พะเยา  ค้าง 1 คืน
วันที่ 2 จากพะเยา ถึง เชียงราย แวะวัดร่องขุ่น  อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย แม่สลอง ดอยตุง แม่สาย เที่ยวงานดอกไม้บานเชียงราย เที่ยวตลาดท่าขี้เหล็ก  ค้าง 1 คืน
ผมว่าวันนี้ ระยะทางไกล ควรจะตัดออกบางที่ครับ ทริปวันนี้แบ่งได้ 2 วันเลยนะครับ  ค้างตรงไหนครับ
วันที่ 3 เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ  หลวงพ่อผาเงา ดอยผาตั้ง แก่งผาได วิวผาบ่อง ค้าง 1 คืน ที่ ภูชี้ฟ้า
วันนี้พอไหวครับ
วันที่ 4  ดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ ภูชี้ฟ้า เที่ยวศูนย์เกษตร ดอยผาหม่น   และน้ำตกอุ่นภูซาง กลับเข้ามาพักที่ อ.เทิง
รบกวนขอคำแนะนำ เรื่องระยะทาง เวลาที่ใช้ในการเดินทาง สภาพถนน และความเหมาะสมของสถานที่ท่องเที่ยว หรือคำแนะนำเพิ่มเติมด้วยค่ะ

ขอรายละเอียดอีกหน่อยแล้วกันครับ เพราะอยากทราบอายุ(คุณพ่อกับคุณแม่) จะได้พอกะถูก
ดูเวลา และสถานที่ค่อนข้างจะรวบรัด  อยากจะให้ค่อยๆเที่ยว ไม่อยากให้เร่งรีบครับ
จะได้เที่ยวแบบชิวๆ สบายๆ ไม่อยากให้ถึงสถานที่แล้วถ่ายป้าย ขึ้นรถต่อ  ยิงฟันยิ้ม
ลองศึกษาข้อมูลระยะทาง สถานที่อยากไปเที่ยวครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 28 พฤศจิกายน 2010, 22:59:28 โดย BabyGun » IP : บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 09:23:42 »

(คุณพ่อกับคุณแม่)  อายุเยอะไหมครับ ขอสอบถามหน่อย 
 ขอเพิ่มเติมข้อมูลค่ะ  คุณพ่อคุณแม่อายุ 75 ปี สุขภาพแข็งแรง เดินทางราบได้สบายแม้จะเดินได้ไม่เร็วมากนัก
วันแรก ออกจากกรุงเทพถึง พะเยา  ค้าง 1 คืน
วันที่ 2 จากพะเยา ถึง เชียงราย แวะวัดร่องขุ่น  อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งราย แม่สลอง ดอยตุง แม่สาย เที่ยวงานดอกไม้บานเชียงราย เที่ยวตลาดท่าขี้เหล็ก  ค้าง 1 คืน
ผมว่าวันนี้ ระยะทางไกล ควรจะตัดออกบางที่ครับ ทริปวันนี้แบ่งได้ 2 วันเลยนะครับ  ค้างตรงไหนครับ
 ขอเพิ่มเติมข้อมูลค่ะ  ถ้าวันที่ 2 จบที่ดอยแม่สลอง แล้วหาที่พักแถวแม่สาย ใกล้ ๆ ดอยตุง จะพอไหวมั้ยค่ะ  แล้วเช้าวันที่ 3 ค่อยขึ้นดอยตุง ไร่แม่ฟ้าหลวง แม่สาย งานดอกไม้บานฯ +ตลาดท่าขี้เหล็ก   แล้วขับรถไปพักค้างคืน แถว เชียงแสน เพื่อให้เช้าวันถัดมา ร่นระยะทางอีกหน่อย แล้วขยับทริปวันที่ 3 ด้านล่างไปเป็น 4 และ 5 ตามลำดับ
*****ขอถามเพิ่มเติมค่ะ    unseen พระขี่ม้าบิณฑบาตร  ควรใส่ในวันที่ 2 หรือ 3 ค่ะ เพราะอ่านข้อมูลรวม ๆ แล้ว ไม่แน่ใจว่า จะอยู่ประมาณเส้นไหน  ขอคำแนะนำในการขับรถ/ใช้เส้นทางด้วยจะดีมาก เพราะยังไม่เคยไปเลย อาศัยหาข้อมูลจาก net อย่างเดียว

วันที่ 3 เที่ยวสามเหลี่ยมทองคำ  หลวงพ่อผาเงา ดอยผาตั้ง แก่งผาได วิวผาบ่อง ค้าง 1 คืน ที่ ภูชี้ฟ้า
วันนี้พอไหวครับ
วันที่ 4  ดูพระอาทิตย์ขึ้นที่ ภูชี้ฟ้า เที่ยวศูนย์เกษตร ดอยผาหม่น   และน้ำตกอุ่นภูซาง กลับเข้ามาพักที่ อ.เทิง

corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2010, 15:14:59 »

สำหรับ งานดอกไม้งามเชียงราย(25ธ.ค.-3ม.ค ไม่ทราบจะมาวันไหน)
แค่เข้าไปลานจอดรถ ลงไปเดินให้ทั่วงาน  กลางวันก็ใช้เวลาครึ่งวันครับ
ถ้ามาชมตอนกลางคืน ก็ต้องใช้เวลามาก  ต้องพักในเมืองเชียงรายครับ
คำแนะนำ
วันที่สอง พะเยา-วัดร่องขุ่น-พ่อขุนเม็งราย-งานดอกไม้งาม ในตัวเมือง
   แล้วค่อยไป ดอยแม่สลอง  ต่อด้วย ดอยตุง แค่นี้คงหมดวันไปค่ำที่แม่สาย
วันที่สาม ช่วงเช้า ท่าขี้เหล็ก ไป สามเหลี่ยมทองคำ เชียงแสน ยาวไปเชียงของ
  เลี้ยวไป อ.เวียงแก่น ขึ้นไปทาง ต.ปอ แวะผ่าบ่อง ผาตั้ง ไปสิ้นสุดที่ภูชี้ฟ้า
วันแรกกับวันสุดท้าย เห็นว่าเริ่มจากพะเยา สิ้นสุดที่พะเยา เหมาะแล้วครับ

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 พฤศจิกายน 2010, 19:30:21 »

ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำที่ได้รับค่ะ ว่าจะออกเดินทางจากกรุงเทพ วันที่ 26 ธ.ค.ค่ะ
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 10:18:35 »

ฝากที่พักที่ อ.เชียงของครับ

http://www.swd-homestay.com

ขอบคุณครับ
กรุณาโทรจองก่อนนะครับ

>:l!ne-po!nt:<
~: ดาบราชบุตร :~
แฟนพันธ์แท้
*

~>: แขกดอย :<~

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 10:48:04 »

สำหรับ งานดอกไม้งามเชียงราย(25ธ.ค.-3ม.ค ไม่ทราบจะมาวันไหน)
แค่เข้าไปลานจอดรถ ลงไปเดินให้ทั่วงาน  กลางวันก็ใช้เวลาครึ่งวันครับ
ถ้ามาชมตอนกลางคืน ก็ต้องใช้เวลามาก  ต้องพักในเมืองเชียงรายครับ
คำแนะนำ
วันที่สอง พะเยา-วัดร่องขุ่น-พ่อขุนเม็งราย-งานดอกไม้งาม ในตัวเมือง
   แล้วค่อยไป ดอยแม่สลอง  ต่อด้วย ดอยตุง แค่นี้คงหมดวันไปค่ำที่แม่สาย
วันที่สาม ช่วงเช้า ท่าขี้เหล็ก ไป สามเหลี่ยมทองคำ เชียงแสน ยาวไปเชียงของ
  เลี้ยวไป อ.เวียงแก่น ขึ้นไปทาง ต.ปอ แวะผ่าบ่อง ผาตั้ง ไปสิ้นสุดที่ภูชี้ฟ้า
วันแรกกับวันสุดท้าย เห็นว่าเริ่มจากพะเยา สิ้นสุดที่พะเยา เหมาะแล้วครับ

ตามลุงโด้ครับ โปรแกรมตามนี้เลยครับ

!!!!!  กว่า ๑,๑๐๐ กม.จากยอดดอยสู่ทะเล...ตะวันออก  !!!!!

www.facebook.com/1100kilometer

||||| ธรรมชาติสร้างอากาศบริสุทธิ์    ส่วนมนุษย์นั้นสร้างอาวุธเพื่อทำลาย |||||
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 ธันวาคม 2010, 20:35:16 »

เชียงรายยินดีต้อนรับครับ คืนนี้หนาวเย็นมากๆครับ
 ลองเข้า ชม www.wanafarm.com  วนาฟาร์ม ห่างจาฃกวัดร่องขุ่นไปถนนสาย ภูชี้ฟ้า 16 กม
thesant
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 22:14:08 »

เพิ่งไปดอยตุง เชียงแสน เชียงของ ดอยผาตั้ง ภูชี้ฟ้า น้ำตกภูซางมาครับ อยากจะบอกว่า ขับรถเหนื่อยมากๆครับ เวลาที่ใช้เที่ยวดอยตุง 3-4 ชม.ครับ ถ่ายรูป แล้วก็เดินดูแบบเร็วๆครับ ถ้าไปช่วงวันหยุดยาวๆ ด้วยแล้วคนเยอะต้องหาที่จอดรถนาน แล้วก็ขับรถทำเวลาไม่ค่อยได้ครับ ถ้าจะไปเชียงแสนแนะนำไปทางแม่จันเลยครัย ทางที่ไปจากแม่สายกำลังทำทางอยู่ดินแดงทั้งนั้น ยาวเกือบๆ 28 โลมั๊ง(อันนี้ไม่แม่นครับ) ถ้าต้องการจะไปทางนี้จริงๆ ห้ามไปกลางคืนครับ และสำหรับคนรักรถ แนะให้ไปทางแม่จันเ่ลยครับ ที่นี่วิ่งตามๆกัน รถเปลี่ยนสีเลยครับ

เมื่อถึงเชียงแสนค่อยขับรถไปเที่ยวสามเหลี่ยมทองคำได้ครับ ขับรถแป๊ปเดียว แต่พอจะไปต่อที่เชียงของ ผมขับไปทางเรียบแม่น้ำโขงครับ ไม่ได้ขับขึ้นเขาตามป้าย เนื่องจาก 5 โมงเย็นแล้ว กลัวขับบนเขาตอนกลางคืน  วิวข้างทางสวยครับ ถนนดีขับรถผ่านชุมชนด้วย ทำความเร็วได้ 80-100 km ครับ ถ้าไปช่วงมีแสงต้องแวะถ่ายรูปเป็นระยะ แน่ๆ เลยครับ ถึงเชียงของประมาณ 1 ทุ่ม

เช้าออกจากเชียงของ 9.30น. ถึงดอยผาตั้ง ประมาณ 12.30น. ครับ แวะถ่ายรูป เป็นระยะๆ เนื่องจากข้างทางวิวสวยดี ธรรมชาติมากๆๆๆ ต่างกับปายสิ้นเชิงเลยครับ เพราะยังไม่มีร้านค้าต่างๆมากมายนัก ช่วงนี้ต้องขับรถขึ้นเขานานพอสมควรครับ แวะเที่ยวถ่ายรูปรวมกินข้าวก็ 1 ชม.ขึ้นไปครับ แล้วก็ขับต่อไปที่ ภูชี้ฟ้า ถึงประมาณ 15.30 น. หาที่พัก และพักเหนื่อยจากการขับรถ

หลังจากเที่ยวที่ภูชี้ฟ้าเสร็จในวันรุ่งขึ้น ก็ไปน้ำตกภูซางครับ ไม่ได้แวะศูนย์เกษตร เนื่องจากไม่มีดอกทิวลิปให้ชมครับ (ถามจากนักท่องเที่ยวที่มาอีกทางครับ) ขับรถตรงไปที่น้ำตกเลยครับ ออกจากภูประมาณ 9.30 ถึงเกือบเที่ยง ที่นี่น่าพักกินข้าวข้างๆ น้ำตกครับ บรรยากาศดี แต่ช่วงที่ขับรถไปนี่ลงเขาตลอด ถนนดีครับ ขับรถเก่งๆ ก็ทำเวลาได้

หลังจากนั้นบอกไม่ได้แล้วครับ เนื่องจากไปคนละเส้นทางกันครับ
boondin
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 ธันวาคม 2010, 23:42:08 »

เห็นว่ามีผู้สูงอายุ2ท่านไปด้วย ด้วยความเป็นห่วงดอยแม่สลองถ้าไม่เคยขึ้นอย่าไปเลยครับ ทางขึ้นชันมากๆรถกำลังเครื่องต้องดีแถมคนขับต้องชำนาญทางนะครับ ตอนขึ้นไปทางชันหน้ากลัวมากๆครับเกรงว่าคนแก่จะกลัวครับเลี่ยงได้อย่าขึ้นไปเลยครับหรือถ้าอยากขึ้นไปโดยสาร2แถวตีนดอยก็ได้ครับมีรถรับจ้างบริการ ภูชี้ฟ้าทางขึ้นก็คงชันไม่แพ้กันนะครับจะขึ้นไปก็ศึกษาเส้นทางให้ดีครับ แนะนำถ้าไปแม่สายแวะวัดถ้าปลาก็ดีครับเหมาะกับคนสูงอายุครับ ขอให้เที่ยวให้สนุกนะครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 08 ธันวาคม 2010, 15:15:26 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์  เพราะกังวลเหมือนกันเกี่ยวกับสภาพเส้นทาง และสถานที่ท่องเที่ยว  ขอบคุณค่ะ กลับจากทริปนี้จะมาเล่าให้ฟังนะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์