เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 05 พฤษภาคม 2024, 02:43:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ค่าเงินน้อยลงทุกวัน หายาก เก็บยาก เงิน1,000จะมีค่าเท่าเงิน100
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ค่าเงินน้อยลงทุกวัน หายาก เก็บยาก เงิน1,000จะมีค่าเท่าเงิน100  (อ่าน 876 ครั้ง)
BENLO 99
ฟ้ามีตา..ตา..มียาย
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 17:07:23 »

อีกสิบปี ยี่สิบปีข้างหน้าจะเป็นอย่างไร แล้วเราจะรับมืออย่างไร เชียงรายเราจะเป็นอย่างไร
ใครมีความคิดเห็นอย่างไรช่วยกันแชร์ได้นะครับ เตรียมพร้อมไว้ ก่อนที่จะพากันจนลง และชีวิตก็ติดลบมากขึ้น
rittirong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 21:03:30 »

อีกหน่อยเราจะไม่มีที่อยู่ต้องเช่าห้องอยู่ เพราะเชียงรายขายที่ดินที่คนเชียงรายไม่สามารถซื้อได้ ยกเว้นคนรวยที่ไม่กู้มาซื้อ
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 21:13:28 »

ต้องทำอาหารกินเองประหยัดครับ

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
oldple
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 22:59:33 »

คนรวย เศรษฐี พ่อเลี้ยง แม่เลี้ยง ในบ้านเมืองเราทุกวันนี้
ส่วนมาก รวยเพราะ การสะสมมาจากรุ่นพ่อรุ่นแม่
สะสมที่ดิน สะสมทอง สะสมในสินทรัพย์ที่มีมูลค่าสูงขึ้นตามเวลาที่ผ่านไป
หากคุณมีเงินเย็นในการลงทุน สินทรัพย์ประเภทนี้ก็น่าสนใจครับ

คนบ้านเรา นิยมขายที่ดินเพื่อเอาเงินไปซื้อบ้านจัดสรรอยู่
ต่างจากภูมิภาคอื่น ที่มักนิยมสะสมที่ดิน เพื่อใช้ในการทำมาหากิน

สถาบันทางการเงิน คงปล่อยกู้ยากขึ้นเรือยๆ ไหนจะหนี้ก้อนโตที่ตามเก็บยังไม่ได้
จากรุ่นก่อน ผู้ลงทุนรายใหม่ในประเทศก็มีมากมาย และยังไม่นับนักลงทุนจากต่างชาติ
ที่ทะลักเข้ามาในยุค AEC

ตลาดแรงงาน โดนแรงงานต่างดาวยึด เพราะคำว่า ไม่สู้งานของคนในท้องถิ่น
แรงงานในระดับผู้ปฎิบัติงาน ว่างงาน คนเก่งจริง สมองไหลออกนอกประเทศ
ปัญหา อาชญากรรมมีมากและรุนแรงขึ้นเรือยๆ ศีลธรรมลดลง

สิ่งที่ต้องทำคืิอ ยืนด้วยตัวเองให้ได้ ใช้จ่ายแต่จำเป็น
และฉลาดในการเก็บออม ลงทุน

การลงทุน การทำธุรกิจ รอบจะเร็วขึ้น การแข่งขันจะสูง
สินค้าทางเลือก มีมาก สินค้าเก่าเจ้าตลาดก็ต้องปรับตัว

รู้สึกตัวก่อน วางแผนก่อน ได้เปรียบครับ  ยิงฟันยิ้ม

TTL ,. Ltd. (สาขาเชียงราย)
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 05:55:15 »

เห็นด้วยกับพี่เขาครับ

ร้านจ๊อบฟิตเนสสันโค้งน้อย ซ.9 รายวัน ครั้งละ25 บาท สมาชิกรายเดือน 350 บาทครับ 083-6244662
https://www.facebook.com/profile.php?id=100005707155608
BENLO 99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 07:43:08 »

8)พอจะช่วยแจงเป็นรายละเอียดปลีกย่อยได้ไหมครับ  เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
กับคนที่เข้ามาอ่าน  เช่น หลายคนหลายความคิดก็ยิ่งดีนะครับ
1 ด้านการวางแผนการดำเนินชีวิต การดูแลครอบครัว
2 ด้านการดูแลสุขภาพ
3 ด้านการลงทุน ด้านเศรษฐกิจ

8)แต่ที่ผมรู้ตอนนี้ก็คือ ต้องรู้จักกินรู้จักใช้ ประหยัดก่อนละ
รูเล็กจมเรือใหญ่ได้ฉันใด  ความฟุ่มเฟยก็ทำคนรวยจนลงได้ฉันนั้น
oldple
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 16:02:31 »

8)พอจะช่วยแจงเป็นรายละเอียดปลีกย่อยได้ไหมครับ  เผื่อว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย
กับคนที่เข้ามาอ่าน  เช่น หลายคนหลายความคิดก็ยิ่งดีนะครับ
1 ด้านการวางแผนการดำเนินชีวิต การดูแลครอบครัว

8)แต่ที่ผมรู้ตอนนี้ก็คือ ต้องรู้จักกินรู้จักใช้ ประหยัดก่อนละ
รูเล็กจมเรือใหญ่ได้ฉันใด  ความฟุ่มเฟยก็ทำคนรวยจนลงได้ฉันนั้น

เรื่องการดูแลผมว่า สังคมสมัยใหม่พ่อแม่ต้องมีความยืดหยุ่นสูง แนะนำให้พ่อแม่สมัยใหม่ดู
ซีรีย์เรื่อง ฮอร์โมนนะครับ โดนแน่ๆ ไม่อย่างไงก็อย่างหนึ่ง เด็กสมัยนี้มีความสซับซ้อนสูงครับ
การวางแผนการดำเนินชีวิต การดูแลครอบครัว -- ขอให้ระวังเรื่องหนี้สินภาคครัวเรือน
การกู้ การบริหารดอกเบี้ย การส่งเสียลูกหลานเรียนหนังสือ คงต้องใช้เงินมากขึ้น เหนือยแน่ครับ
เตรียมตัวไว้เลย พ่อแม่ยุคใหม่

อย่าไปหวังอะไรกับบริการของรัฐครับ มีเงินซื้อประกันสุขภาพเอง กันไว้จะดีกว่า นอนโรงบาลก็ยังได้ค่าชดเชย
ตายไปก็ได้เงินก้อน ไม่เป็นภาระคนยังอยู่ ถ้าเสียดายประกันแบบซื้อขาด ก็เลือกซื้อแบบที่คืนทุน ส่งแพงกว่า
แต่ถ้าเราไม่ตาย เราก็ยังได้เงินก้อนนะครับ

ถ้าไม่ใช่เงินเย็นจริงๆ ไม่ควรนำมาลงทุนครับ การซื้อกองทุน การซื้อทอง ก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจอยู่ครับ
ถ้ามีโครงการ อยากจะลงทุนกับการสร้างที่อยู่อาศัย หอพัก ... ยังคงน่าสนใจอยู่ แต่ดูทำเล และ
ลักษณะของกลุ่มเป้าหมายด้วย คนอยู่หอตอนนี้ มองหา หอถูกและดีนะครับ และไหนจะปรับ ปิดเทอมตาม
AEC อีกปิดทีสองเดือนสามเดือน คิดถึงตรงนี้ไว้ด้วยนะครับ ขายของกิน ราคาวัตถุดิบ ในการผลิตก็แพงขึ้น
ทุกวันนะครับ เราจะยังสามารถขายกับข้าวถุง 20 บาท ไปได้อีกนานเท่าไหร่
ขายเสื้อผ้า สินค้าแฟชั่น มาเร็วไปเร็ว เปิดประเทศรับรอง ของจีนมาแน่ๆ เสื้อยืด เสื้อใส่เล่นๆตัวล่ะ 20 บาท
ได้เห็นแน่ๆ ยี้ปั่ว ตัวใหญ่มาเอง .... รายย่อยบ้านเรายับแน่ๆครับ 

รู้จักกินอยู่ใชัสอย มีความสุขตามอัทธภาพ เป็นหนี้แต่พอดี จัดการบริหารดอกเบี้ยให้ลงตัว
หาช่องทางและความต่าง โอกาสมีในทุกที อยู่ที่ว่าเราจะเห็นรึเปล่า

มีอะไรเรา มาแชร์กันนะครับ ด้วยความยินดี

jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 17:05:23 »

พี่เขาขยันพิมพ์จริง ๆ

oldple
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 22:41:20 »

พี่เขาขยันพิมพ์จริง ๆ

ว่างจัด เลย จัดไป 555+

jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2013, 11:33:45 »

ยิงฟันยิ้ม พี่ทำงานเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ
ตอบเหมือนเป็นอาจารย์

nantong
ปั๋น กั๋นฮู้ แล้วก่อยเอาไปกึ๊ดอ่าน กั๋น แหมกำ อาจมีผิดถูก ฯ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 16:55:10 »

jobwork

ยิงฟันยิ้ม พี่ทำงานเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ           ตอบเหมือนเป็นอาจารย์

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์   ผู้ให้ ความรู้ แก่ผู้อื่น  เป็น ครูบาอาจารย์

แม้น ไม้ได้ ประกอบอาชีพ เป็น ครู เป็น อาจารย์ ก็ตาม

ผู้ ทำงานด้านการสอน เป็น อาชีพหลัก  ก็เรียกว่า  อาชีพครู อาจารย์

ศิษย์  หมายถึง  ผู้ยอมรับ  น้อมรับ  เอาความรู้  เอาคำสั่งสอน  ของ  ครูบาอาจารย์  ไปจดจำ  ทำตาม  แม้นจะเห็นหน้า  หรือ  ไมได้เห็นหน้า กันและกัน ก็เป็น  อาจารย์ เป็น ลูกศิษย์ กันได้

ขอขอบพระคุณ  ผู้เกี่ยวข้อง ทุกท่านครับ
สวัสดี

หนานขี้อู้หำยาน : นายจิราวัฒน์  โสรัจพงศ์เกษม / หนานธง   อีเมล : k e n g k a b h e n g @ g m a i l . c o m    มือถือ  081 777  51 76
jobwork
จ๊อบฟิตเนส
แฟนพันธ์แท้
*

จ๊อบฟิตเนส

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 20:19:04 »

นับถือ

BENLO 99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 20:59:41 »

jobwork

ยิงฟันยิ้ม พี่ทำงานเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ           ตอบเหมือนเป็นอาจารย์

ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้มเท่ห์   ผู้ให้ ความรู้ แก่ผู้อื่น  เป็น ครูบาอาจารย์

แม้น ไม้ได้ ประกอบอาชีพ เป็น ครู เป็น อาจารย์ ก็ตาม

ผู้ ทำงานด้านการสอน เป็น อาชีพหลัก  ก็เรียกว่า  อาชีพครู อาจารย์

พี่เขาไม่ยอมมาตอบสักที  แต่ถ้าผมทายไม่ผิดพี่เค้าคงทำงานด้านการเงิน อะไรสักอย่าง
เก่งวิเคราะห์  มองการไกล ที่สำคัญกล้าแสดงความคิด ขยันพิมพ์ ขอโทษถ้าทายผิดครับ
แต่ก็ยอมรับ นับถือครับ อยากให้พี่เขาอยู่ในกระทู้นี้นานๆครับจะได้มีมุมมองใหม่ที่แตกต่างและเป็นประโยช์ครับ    

ศิษย์  หมายถึง  ผู้ยอมรับ  น้อมรับ  เอาความรู้  เอาคำสั่งสอน  ของ  ครูบาอาจารย์  ไปจดจำ  ทำตาม  แม้นจะเห็นหน้า  หรือ  ไมได้เห็นหน้า กันและกัน ก็เป็น  อาจารย์ เป็น ลูกศิษย์ กันได้

ขอขอบพระคุณ  ผู้เกี่ยวข้อง ทุกท่านครับ
สวัสดี

ขอขอบพระคุณ ตุ๊เจ้าเก่ามากครับ ที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 21:47:18 โดย BENLO 99 » IP : บันทึกการเข้า
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 21:58:45 »

เรื่องการดูแลผมว่า สังคมสมัยใหม่พ่อแม่ต้องมีความยืดหยุ่นสูง แนะนำให้พ่อแม่สมัยใหม่ดู
ซีรีย์เรื่อง ฮอร์โมนนะครับ โดนแน่ๆ ไม่อย่างไงก็อย่างหนึ่ง เด็กสมัยนี้มีความสซับซ้อนสูงครับ
การวางแผนการดำเนินชีวิต การดูแลครอบครัว -- ขอให้ระวังเรื่องหนี้สินภาคครัวเรือน
การกู้ การบริหารดอกเบี้ย การส่งเสียลูกหลานเรียนหนังสือ คงต้องใช้เงินมากขึ้น เหนือยแน่ครับ
เตรียมตัวไว้เลย พ่อแม่ยุคใหม่

อย่าไปหวังอะไรกับบริการของรัฐครับ มีเงินซื้อประกันสุขภาพเอง กันไว้จะดีกว่า นอนโรงบาลก็ยังได้ค่าชดเชย
ตายไปก็ได้เงินก้อน ไม่เป็นภาระคนยังอยู่ ถ้าเสียดายประกันแบบซื้อขาด ก็เลือกซื้อแบบที่คืนทุน ส่งแพงกว่า
แต่ถ้าเราไม่ตาย เราก็ยังได้เงินก้อนนะครับ

ถ้าไม่ใช่เงินเย็นจริงๆ ไม่ควรนำมาลงทุนครับ การซื้อกองทุน การซื้อทอง ก็เป็นสิ่งที่น่าสนใจอยู่ครับ
ถ้ามีโครงการ อยากจะลงทุนกับการสร้างที่อยู่อาศัย หอพัก ... ยังคงน่าสนใจอยู่ แต่ดูทำเล และ
ลักษณะของกลุ่มเป้าหมายด้วย คนอยู่หอตอนนี้ มองหา หอถูกและดีนะครับ และไหนจะปรับ ปิดเทอมตาม
AEC อีกปิดทีสองเดือนสามเดือน คิดถึงตรงนี้ไว้ด้วยนะครับ ขายของกิน ราคาวัตถุดิบ ในการผลิตก็แพงขึ้น
ทุกวันนะครับ เราจะยังสามารถขายกับข้าวถุง 20 บาท ไปได้อีกนานเท่าไหร่
ขายเสื้อผ้า สินค้าแฟชั่น มาเร็วไปเร็ว เปิดประเทศรับรอง ของจีนมาแน่ๆ เสื้อยืด เสื้อใส่เล่นๆตัวล่ะ 20 บาท
ได้เห็นแน่ๆ ยี้ปั่ว ตัวใหญ่มาเอง .... รายย่อยบ้านเรายับแน่ๆครับ 

รู้จักกินอยู่ใชัสอย มีความสุขตามอัทธภาพ เป็นหนี้แต่พอดี จัดการบริหารดอกเบี้ยให้ลงตัว
หาช่องทางและความต่าง โอกาสมีในทุกที อยู่ที่ว่าเราจะเห็นรึเปล่า

มีอะไรเรา มาแชร์กันนะครับ ด้วยความยินดี

เจ๋ง ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
BENLO 99
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 11:25:27 »

8)ออกความเห็นบ้างก็ได้นะครับท่าน  pudongsan  จะได้มีความแตกต่างครับ
แมงมุม
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 12:50:36 »

ใช้เงินให้เป็น ใช้ชีวิตให้เป็น เก็บเงินให้เป็น เก็บอารมณ์ให้เป็น ครับ

...เงินดีงานเดิน...เงินเกินงานวิ่ง...Line=i6629
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 15:09:15 »

ซื้อสลากแต่น้อย  ใช้สอยประหยัด  ไม่อัตคัตเงินทอง

ผมนี่ก็พูดไปเรื่อยอีกแล้ว  จริงๆแล้วสิ่งที่ต้องทำมันมีอยู่แค่สองส่วนที่สำคัญก็คือ  ลดรายจ่ายและเพิ่มรายได้  เท่านี้จริงๆนะครับที่เป็นแก่นในการเพิ่มความมั่งคั่ง  แต่วิธีใดมันเหมาะกับใครก็เป็นรายละเอียดปลีกย่อยครับ

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
หน้า: [1] พิมพ์