เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:40:08
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ขอคำปรึกษาอยากเลี้ยงไก่ขายคับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำปรึกษาอยากเลี้ยงไก่ขายคับ  (อ่าน 514 ครั้ง)
จิ้มลิ้ม~วิทยาลัยเทคโนยีซีเทคแปซิฟิค~พะเยา
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 22:21:25 »

ไก่พันธ์กับไก่เมืองไก่ไข่ แบบไหนตลาดดีกว่าคับ อยากทราบรายละเอียดการเลี้ยงด้วยคับขอบคุณคับผม

>>ค้าขายมาไม่เคยโกง<<เช็คก่อนใช้บริการได้ครับ
นิวัตน์ เผ่าดี (อั้ม) 083-153-1323 บ้านใหม่ ต.หนองหล่ม
อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา  56120
https://www.facebook.com/lanna.indy.5?ref=tn_
Yuttana_nok
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2013, 21:40:02 »

อันดับแรกหาตลาดให้แน่นอนก่อนลงมือเลี้ยง  ผมเคยเลี้ยงโดยไม่หาตลาดก่อน ขาดทุนยับเยินเลยครับ
ร่มไทร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 05 พฤศจิกายน 2013, 09:19:04 »

อันดับแรกหาตลาดให้แน่นอนก่อนลงมือเลี้ยง  ผมเคยเลี้ยงโดยไม่หาตลาดก่อน ขาดทุนยับเยินเลยครับ
        ***ตามที่ท่านว่า มาครับ  ขนาดผมเลี้ยงไก่ชน สายพันธ์ดี แต่ ติดที่ปากคนเล่นไก่ครับ ชอบติ แต่ผมรู้ว่าเค้าอยากได้ถูกๆ ครับ อาหารก๊อแพงขึ้น แต่ ราคาไก่อยู่ที่เดิม
ไหนจะ ค่ายารักษา ต้องดูแล เอาใจใส่ ความสะอาด สุขอนามัย ยุงไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม วัคซีนอีก ฯลฯ  หรือ ลองดูซักตั้งก็ได้ครับ ถ้าท่านมีเวลามากพอครับ สนับสนุนการเกษตร ผมก็ทำทุกอย่างครับ ครบวงจร  ทำไปอยู่ไปครับผมมมมมมมมมม
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 04:14:38 »

ไก่พันต้องเลี้ยงในฟราม ต้องเลี้ยงในโรงเรือน เพราะไก่พันเป็นโรคง่าย ต้องฉีดวัคซีน เวลาเข้าไปในโรงเรือนต้องล้างเท้าด้วยน้ำยาฆ่าเชื้อ ไหนจะอาหารราคาก่อแพง ค่าสร้างโรงเรือน ต้องไปหาตลาดแหมอันนี้ยากครับ เพราะไก่ที่แม่ค้าเขาเอามาขายเขามีเจ้าประจำอยู่แล้ว ส่วนมากจะขาดทุนเพราะอาหาร ไม่มีตลาดรองรับ
ส่วนไก่ไข่นี่เลี้ยงง่ายครับ แต่ลงทุนสูงครับ ถ้าเลี้ยงแบบสองสามพันตัว ต้องลงทุนเกือบๆล้าน แพงกับโรงเรือน ต้องไปหาซื้อบ้านมาเป็นหลัง หลังหนึ่งก่อสองสามแสนล่ะ ค่าจ้างสล่าสร้างแหม ค่ากรง อาหารนี้วันหนึ่งเป็นสิบกระสอบ สร้างแท้งนำไว้สำรอง กันไฟฟ้าดับ น้ำไม่มีให้ไก่กินตาย ต้องคอยใช้น้ำหยดตลอด ต้องขุดบ่ออีก เพื่อสร้างโรงเรือนไว้กลางน้ำ เอาไว้ให้ไก่ขี้ลงน้ำ ข้างล่างเลี้ยงปลาให้กินขี้ไก่ ได้ปลามาขายได้เป็นแสน อาหารปลาก็ไม่ต้องเสีย ง่ายๆ ไม่ควรให้ไก่ขี้ลงดินเพราะจะทำให้เป็นที่เพาะพันของแมลงวัน มีโรคตามมาอีก ลองคำนวนเรื่องอารหาร ตกกระสอบเกือบๆห้าร้อย ที่บ้านผมเลี้ยงไก่ไข่ สิบสองตัว อาหารได้ประมาณ สิบห้าวัน ได้ไข่ประมาน 180 ฟอง ไข่แก่น สามบาท ถึงสี่บาท ลองคำนวนดู
แนะนำให้เลี้ยงไก่เมืองบ้านเฮาดีกว่า บะต้องมีอะหยังนัก มีตี่หื้อมันนอน ในเล้า กระบะใส่น้ำ อาหารก่อมีก่าแกลบกับเข้าเปี่ยน ถ้าบ้านไหนต้มเหล้าก่อขอน้ำส่ามาหื้อมันตวย คนกินตวย เลี้ยงก่อได้ไข่ได้ลูกแหม ตี่บ้านผมเลี้ยงอยู่มีป่อก้ามารับถึงตี่ ป่อก้าตี่จ่างเอาก๋วยมัดข้างรถ อิอิ ไก่โลร้อย มาถามเกือบตึงวัน จะไดก่อลองกึดผ่อเน้อ
จิ้มลิ้ม~วิทยาลัยเทคโนยีซีเทคแปซิฟิค~พะเยา
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 08:25:21 »

พอดีที่บ้านมีสวนลำใยล้อมมิดชิดอยู่บนดอย(บ้านสวน)มีโรงเรือนแท้งน้ำ  เลี้ยงไก่เมืองเราง่ายต้นทุนน้อยที่สุดใช่มั้ยคับ

>>ค้าขายมาไม่เคยโกง<<เช็คก่อนใช้บริการได้ครับ
นิวัตน์ เผ่าดี (อั้ม) 083-153-1323 บ้านใหม่ ต.หนองหล่ม
อ.ดอกคำใต้ จ.พะเยา  56120
https://www.facebook.com/lanna.indy.5?ref=tn_
kop_51
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 10:06:40 »

***ตามที่ท่านว่า มาครับ  ขนาดผมเลี้ยงไก่ชน สายพันธ์ดี แต่ ติดที่ปากคนเล่นไก่ครับ ชอบติ แต่ผมรู้ว่าเค้าอยากได้ถูกๆ ครับ อาหารก๊อแพงขึ้น แต่ ราคาไก่อยู่ที่เดิม
ไหนจะ ค่ายารักษา ต้องดูแล เอาใจใส่ ความสะอาด สุขอนามัย ยุงไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม วัคซีนอีก ฯลฯ  หรือ ลองดูซักตั้งก็ได้ครับ ถ้าท่านมีเวลามากพอครับ สนับสนุนการเกษตร ผมก็ทำทุกอย่างครับ ครบวงจร  ทำไปอยู่ไปครับผมมมมมมมมมม
พี่อยู่แถวไหนครับ
ร่มไทร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 11:04:17 »

พี่อยู่แถวไหนครับ
    ***ถามใครครับ PM  กลับไปแล้วนะครับ ถ้าไม่ใช่ ก็ขออภัยโตยเน้อครับ
artphan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 11:36:32 »

ม่ะคอเดี๋ยวกัน   เลี้ยงไก่  บอกก่อนเลยครับว่าไก่ตายง่าย ตายก่ำเปนหมู่  คำถามแรกที่จะถามหนา  เคยเลี้ยงไก่ก่อ   มีประสบการณ์ในการเลียงขนาดไหน  ตัวเนี้ยสำคัญที่สุดเลย   การจัดการฟาร์ม มีความฮู้้ก่อ การรักษาโรคไก่ แม่นเหมาะใด  จุดสำคัญเลย  ตัวคนเลี้ยง ต้องครบเครื่องครับ  ผมจะบ่าเกยถามว่าอ้ายมีตังเต๋าใด ต่อมีตังเปนล้าน  ลงทุนใดครับ แต่คุณจะประสบความล้มเหลว แบบบ่าอยากเจื่อตัวเก่า เดี๋ยวจะปิ๊กมาถามตัวเก่า ฮู้อี๊เอาตังไปกินๆๆแอ๋วๆๆเหียดีกว่า มีความสุขเปนไหนๆๆ
คำแนะนำ  ใจเย็นๆ  เรียนฮู้จังไก่ไปก่อน ตั้งแต่ไข่ ไปจนถึงขาย ศึกษาไอ้ตี๊เกี่ยวข้องศึกษาหมด ทั้งในหนังสือ  ทั้งที่เปนจริงๆๆ ตี๊เปิ้นทำมาก่อน  คุยเยอะๆถามเยอะ  แล้วทดลองเริ่มเลี้ยงสัก สามสิบตัว ลงทุนบ่าหนัก  จนกว่าเฮาจะทุกเรื่อง แก้ปัญหาที่เจอได้  แล้วก่อค่อยขยาย ตามที่ใจต้องการครับ  ประสบการณ์ผ่านมาสอนผมมานักขนาด  จนบอกตั้วเก่าว่า ฮู้อี๊เอาตั้งไปซื้อรถเครื่องมาขี่แอ๋วก่อตึงดี ม้วนกว่าตั้งเยอะ มียังปรึกษาเป็นการส่วนตัวได้ครับ  ผมจบ มสธ สาขาส่งเสริมเกษตรและสหกรณ์ แขนง การผลิตสัตว์  โทรหาผมช่วง แปดโมงเกิง ถึงสี่โมงเกิง ถ้าเข้าบ้านเเล้ว ดีแทคที่บ้านบ่ามีสันญาน ครับ 0823897937  อ้ายปลา คับปม

คนรักไก่ขนเป็นชีวิตจิตใจ  เล่นเพราะใจรัก ไม่หวังร่ำหวังรวย ไม่ยอมเทิร์นโปรเป็นมืออาชีพ  088 417 7405
ชมตัวอย่าง ลีลาชั้นเชิงได้ที่http://www.youtube.com/user/PHAN50000/videos
vasparr
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2013, 15:41:52 »

พอดีที่บ้านมีสวนลำใยล้อมมิดชิดอยู่บนดอย(บ้านสวน)มีโรงเรือนแท้งน้ำ  เลี้ยงไก่เมืองเราง่ายต้นทุนน้อยที่สุดใช่มั้ยคับ
แม่นแล้วเลี้ยงไก่เมืองต้นทุนน้อยที่สุด ตายยาก เลี้ยงง่าย แทบไม่ต้องดูแล ราคาก่อดี ได้ไข่ได้ลูกแหม แทบบะต้องลงทุ ลงทุนก่าอาหาร
หน้า: [1] พิมพ์