เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:28:07
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ช่วยแนะนำทริปเที่ยวเชียงรายด้วยครับ4วัน4คืน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำทริปเที่ยวเชียงรายด้วยครับ4วัน4คืน  (อ่าน 1521 ครั้ง)
Seri
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 08:14:00 »

ช่วยแนะนำด้วยครับไม่เคยไปเชียงรายเลย มีโปรแกรมคร่าวๆ แต่ไม่รู้รายละเอียดจะเที่ยวที่ไหนดีใช้เส้นทางไหนบ้างครับ
1. วันแรกไปถึงเชียงรายวันเสาร์ ค่ำๆ พัก นอนที่เมืองเชียงราย ช่วงๆค่ำๆ ไปไหนดีครับ
2. เช้าจะเดินทางไปดอยแม่สลอง ช่วงเช้า กะจะเที่ยวที่เมืองเชียงราย มีที่ไหนบ้างครับ และระหว่างทางไป ดอยแม่สลอง น่าจะไปไหนดีครับ คืนสอง พัก ที่ดอยแม่สลอง
3. เช้าที่ดอย แม่สลอง ต่อไป ดอยตุง ดอยแม่ฟ้าหลวง แม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
คืน 3 พักที่ สามเหลี่ยมทองคำครับ
4. ออกจากสามเหลี่ยมทองคำ เที่ยวเชียงแสน ที่ไหนดีครับ เชียงของ ไป ดอยผาตั้ง ไปพักก่อนขึ้นภูชี้ฟ้าครับ
5. เช้าขึ้นภูชี้ฟ้า สายๆ เดินทางกลับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 16:15:35 »

ช่วยแนะนำด้วยครับไม่เคยไปเชียงรายเลย มีโปรแกรมคร่าวๆ แต่ไม่รู้รายละเอียดจะเที่ยวที่ไหนดีใช้เส้นทางไหนบ้างครับ
1. วันแรกไปถึงเชียงรายวันเสาร์ ค่ำๆ พัก นอนที่เมืองเชียงราย ช่วงๆค่ำๆ ไปไหนดีครับ
เที่ยวถนนคนเดินครับ ดูนาฬิกาเปลี่ยนสี เวลา1ทุ่ม2ทุ่มและ3ทุ่มครับ ใช้เวลาทั้งคืนละครับ
2. เช้าจะเดินทางไปดอยแม่สลอง ช่วงเช้า กะจะเที่ยวที่เมืองเชียงราย มีที่ไหนบ้างครับ
 และระหว่างทางไป ดอยแม่สลอง น่าจะไปไหนดีครับ คืนสอง พัก ที่ดอยแม่สลอง
แวะไร่ชาระหว่างทางขึ้นดอยครับ แนะนำให้ขึ้นทางแยกบ้านป่าซางอ.แม่จันนะครับ จะได้ชมวิวทิวทัศน์ไปด้วย
3. เช้าที่ดอย แม่สลอง ต่อไป ดอยตุง ดอยแม่ฟ้าหลวง แม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ
คืน 3 พักที่ สามเหลี่ยมทองคำครับ
ออกจากแม่สะลอง แวะพระตำหนักดอยตุงก่อน แล้วค่อยไปวัดพระธาตุดอยตุง แล้วลงทางเส้นตะเข็บชายแดน ผ่านบ้านผาฮี้ลงไปแม่สายได้ครับจากนั้นก็สามเหลียมทองคำครับ
4. ออกจากสามเหลี่ยมทองคำ เที่ยวเชียงแสน ที่ไหนดีครับ เชียงของ ไป ดอยผาตั้ง ไปพักก่อนขึ้นภูชี้ฟ้าครับ
ตรงสามเหลี่ยมทองคำมีเกาะดอนซาว เป็นร้านดิวตี้ฟรีและสินค้าจากจีนคล้ายๆแม่สายลงเรือที่ท่าเรือหน้าร้าน เซเว่น สาขาสามเหลี่ยมทองคำ ค่าเรือ 400 บาทไปส่งพร้อมรอรับกลับครับค่าเหยียบแผ่นดินลาวอีก20 บาทครับ ออกจากสามเหลี่ยมไปเชียงของอย่าลืมแวะวัดเจดีย์หลวงด้วยนะครับ
เส้นทางไปเชียงของแนะนำเส้นทางสายเก่าครับเลียบริมแม่น้ำโขง อย่าลืมแวะบ้านหาดบ้าย ซื้อสินค้าจากกลุ่มทอผ้าไทลื้อบ้านหาดบ้ายด้วยครับ (กระตุ้นเศรษฐกิจครับ)

5. เช้าขึ้นภูชี้ฟ้า สายๆ เดินทางกลับ
ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
เชียงรายยินดีต้อนรับครับ
ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยว
และเดินทางปลอดภัยครับ
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
Seri
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 16:57:44 »

ขอบคุณครับ ถามอีกนิดนึงครับ ไปลาว ต้องเตรียม passport หรือปล่าวครับ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 19:36:13 »

ขอบคุณครับ ถามอีกนิดนึงครับ ไปลาว ต้องเตรียม passport หรือปล่าวครับ

ถ้าไปไม่เกิน 3 วันไม่ต้องครับ
ชาลี1956 (bamboo1956)
ไลน์ lapolpat
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 02 ธันวาคม 2010, 10:14:22 »

มาพักเชียงของ แนะนำมาพักแบบกันเองที่ สวัสดีโฮมสเตย์ ห่างท่าเรือข้ามไปลาว 100 เมตร
http://www.swd-homestay.com

แนะนำจองล่วงหน้าครับ
หน้า: [1] พิมพ์