เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:12:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  ^^^ เซ้งร้านข้าวมันไก่ใบเฟิร์น ^^^
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ^^^ เซ้งร้านข้าวมันไก่ใบเฟิร์น ^^^  (อ่าน 2029 ครั้ง)
วายุ
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 04:50:27 »

สถานที่ขาย

ขายริมถนนตอนเย็นบริเวณหน้าบริษัทเมืองไทยประกันชีวิต  ใกล้ๆซอย  18  มิถุนา  ราคาแสนห้าครับ

เหตุผล

เนื่องจากเปลี่ยนอาชีพไปเป็นไกด์

เงินเหลือต่อเดือน

ทุกวันนี้ผมผ่อนบ้านสองหลัง  หลังหนึ่งผ่อนเดือนละ  6000  อีกหลังหนึ่งผ่อน  4300  จ่ายค่าประกันชีวิตเดือนละ  1500  หักเงินเดือนละ  3000  เพื่อนำไปลงทุนซื้อหุ้น  และบ้านผมกินกันสามปาก  ถ้าหากท่านไม่มีค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เหมือนกับผม  ท่านก็จะได้เห็นเป็นตัวเงิน  ถ้าใครไม่มั่นใจว่าผมพูดจริงหรือไม่  มาขอดูใบเสร็จค่าผ่อนบ้านและสมุดบัญชีเงินฝากที่ผมได้

อุปกรณ์ที่ท่านจะได้

ล้อเข็น  โต๊ะเก้าอี้  7  ชุด  แก้ว  กระติกน้ำแข็ง  จาน  ถ้วยซุป  ช้อนส้อม  และอุปกรณ์ต่างๆทั้งหมดที่อยู่ที่ร้าน  ส่วนอุปกรณ์ที่อยู่ที่บ้านเพื่อเตรียมของมี  เครื่องปั่นใหญ่ทำน้ำจิ้ม  หม้อหุงข้าวแก๊สสิบลิตร (เฉพาะสองอย่างนี้ก็หมื่นกว่าแล้ว)  ถังแก๊ส  15  โลกับ  7  โลอย่างละถัง  หัวเตาแก๊สเพื่อใช้อุ่นของที่ร้าน  2  อัน (หัวเร่งกับหัวอินฟาเรด)  และอุปกรณ์ในครัวบางอย่างที่เป็นความลับ (คนที่จะรู้ก็คือคนที่เซ้ง)

เซ้งของผมดีอย่างไร

-ผมสอนสูตรทุกอย่างทั้งข้าว  ไก่ธรรมดา  ไก่ย่าง  น้ำจิ้ม  2  อย่าง  น้ำซุป

-ไม่ใช่เฟรนไชส์  ข้อเสียเปรียบอย่างหนึ่งของเฟรนไชส์ก็คือ  เราต้องรับสินค้าของเจ้าของยี่ห้อมาขายตลอด  ไม่ว่าเขาจะโขกแค่ไหนเราก็ต้องยอมซื้อ  แต่ถ้าเราทำทุกอย่างเองได้  เราสามารถเลือกซื้อวัตถุดิบที่ไหนก็ได้ที่เขาขายถูกที่สุด

-มีเจ้าเดียว  ถ้าเป็นเฟรนไชส์  เราไม่มีสิทธิ์หยุดการเพิ่มขึ้นของสาขาได้  เพราะมันเป็นเรื่องของเจ้าของยี่ห้อที่เขาจะให้ใครขายก็ได้

-ขยายสาขาได้  ในเมื่อเราเป็นเจ้าของสูตร  เราสามารถขยายสาขาได้ตามต้องการ  หรือเราสามารถรับเฟรนไชส์หรือขายสูตรก็ได้

-มีแผนในการเลิก  ถ้าคุณเซ้งผมไปแล้วคุณอยากเลิก  คุณสามารถยกให้ญาติโยมพี่น้องมาขายแทนได้  หรือคุณสามารถเซ้งให้คนอื่นต่อไปเพื่อเอาเงินก้อนที่คุณจ่ายให้ผมกลับคืนมาได้

สนใจรายละเอียดเพิ่มเติมส่ง  PM  ถามได้ครับ

* RESIZE~1.JPG (90.25 KB, 800x600 - ดู 767 ครั้ง.)

* RESIZE~2.JPG (79.2 KB, 800x600 - ดู 776 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 05:48:19 โดย วายุ » IP : บันทึกการเข้า

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
meela
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 09:45:17 »

แสดงว่าอาชีพใหม่ต้องดีกว่า  ยิงฟันยิ้ม
STANAN
ชั้นประถม
*

คนจะงามๆน้ำใจใช่ใบหน้าคนจะสวยๆวาจาใช่ตาหวาน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 12:06:14 »

ลดได้อีกไหมคะ

ก๋วยเตี๋ยว.นายโรจน์
ก๋วยเตี๋ยวน้ำตก/น้ำใส/ต้มยำ 10บาท
สี่แยกศรีทรายมูล อ เมือง จ ชร 093-9545424
mon-mint
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 12:20:20 »

ขายจานละ 30 บาทอยู่ยากครับ ตอนนี้ราคาวัตถุดิบ ก๊าซ ค่าแรง ค่าครองชีพ ขึ้นหมดเห็นใจเจ้าของร้านครับ เคยไปอุดหนุนหลายครั้งแล้ว อร่อยครับ ลองขยับขึ้นเป็น 35-40 ดูครับ ร้านก๋วยเตี๋ยวเนื้อวัวรสเยี่ยมผมไปกินพิเศษ 80 น้ำแข็งเปล่า 5 บาท ถ้าอร่อยคนก็ยังกินครับ แต่เท่าที่ลองชิมข้าวมันไก่ที่เชียงรายหลายร้าน ยังไม่เจอรสชาติที่ผมคิดถึงเหมือนที่ตรอกมังกร หรือข้าวมันไก่จักวรรดิ์(กทม.)เลยครับ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 15:00:27 »

ลดได้อีกไหมคะ

ผมก็สุดๆแล้วน่ะครับ  เพราะผมคำนวณเฉพาะอุปกรณ์ก็หลายหมื่นแล้ว  แล้วผมยังให้สูตรอีกนะครับ  และถ้าจะเอาทำเลตรงที่ผมขายอยู่ก็ได้อีกครับ  ลูกค้ารู้จักเยอะแล้ว  และผมจะมาช่วยขายให้  3  วันด้วยนะครับ  ขอบอกว่าตรงที่ผมเช่า  ค่าเช่าถูกมาก  ผมเชื่อว่าถูกที่สุดบนถนนเส้นนี้เลยครับ  ตอนนี้ผมกำลังรอจนถึงสิ้นเดือนนี้ครับ  ถ้าเซ้งไม่ได้ผมคงจะไม่เซ้งแล้ว  ผมคงจะเก็บอุปกรณ์ทุกอย่างไว้  เพราะในส่วนตัวของผมรู้ดีว่า  ถ้าขายมันก็มีกำไรเหลือเดือนนึงไม่ต่ำกว่าหมื่นห้าน่ะครับ  ขายปีนึงก็คืนทุนหมดแล้ว  ถ้าอยากดูหลักฐานเกี่ยวกับการเงิน  มาขอดูที่ผมได้  และช่วงที่ผมขายของ  ผมหยุดสัปดาห์ละ  2  วันนะครับ  นี่ถ้าผมขายทุกวัน  เงินคงจะเหลือเยอะกว่านี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ตุลาคม 2013, 15:18:15 โดย วายุ » IP : บันทึกการเข้า

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
poohvy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 23 ตุลาคม 2013, 20:07:08 »

... ข้าวมันไก่ สูตรเค้าอร่อยจริงๆค่ะ คอนเฟิม น่าจะมีคนสานต่อนะคะ กำไรงามแน่ค่ะ ของอร่อยใครได้ลองต้องติดใจ ... สนับสนุนค่า  ยิงฟันยิ้ม

.. ก่อนที่คุณจะไป " ด่ า ใ ค ร ".. ต้องมั่นใจ ว่าตัวคุณ มีดีกว่าเขา !!!  ด่าแล้วมัน ย้อนกลับ เข้าตัวเรา.. ก็ไม่ต่าง " ห ม า เ ห่ า " เงาตัวเอง ..
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 07:07:17 »

... ข้าวมันไก่ สูตรเค้าอร่อยจริงๆค่ะ คอนเฟิม น่าจะมีคนสานต่อนะคะ กำไรงามแน่ค่ะ ของอร่อยใครได้ลองต้องติดใจ ... สนับสนุนค่า  ยิงฟันยิ้ม

ขอขอบคุณท่านลูกค้ามากนะครับที่มาอุดหนุน  ตอนนี้ผมก็อยากให้มีคนมาเอาต่อผมเหมือนกัน  เพราะท่านลูกค้าจะยังมีข้าวมันไก่อร่อยๆไว้กินกันอีก  บางทีผมอาจจะกลายมาเป็นลูกค้าของร้านเดิมของตัวเองก็ได้  แต่ถ้าไม่มีใครเอา  ผมก็คงจะต้องเก็บสูตรไว้เอง  บางทีตอนแก่ตัวมาไม่รู้จะทำอาชีพอะไร  ผมอาจจะกลับมาขายอีกก็ได้  แต่ถ้าผมได้ขายกิจการของผมออกไปแล้ว  ผมก็คงจะไม่กลับมาทำอีกแล้วครับ  เพราะต้องเริ่มซื้ออุปกรณ์ใหม่หมดทุกอย่าง  ยิ่งถ้าในอนาคต  อุปกรณ์ทุกอย่างแพงขึ้น  ก็ต้องใช้ทุนมากขึ้นกว่าทุกวันนี้  แต่ถ้าผมมีอุปกรณ์อยู่แล้ว  ผมจะเริ่มเมื่อไหร่ก็ได้ครับ

mn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 08:17:40 »

เสียดายมากเลย
ไม่มีร้านข้าวมันไก้ร้านไหนที่เคยกินมาอร่อยเท่าร้านนี้มาก่อนเลยค่ะ
อุดหนุนตั้งแต่สมัยอยู่หน้านิ่มซี่เส็ง แล้วค่ะ
ใครเซ้งต่อจะตามไปอุดหนุนค่ะ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 ตุลาคม 2013, 15:00:48 »

ไม่มีร้านข้าวมันไก้ร้านไหนที่เคยกินมาอร่อยเท่าร้านนี้มาก่อนเลยค่ะ
อุดหนุนตั้งแต่สมัยอยู่หน้านิ่มซี่เส็ง แล้วค่ะ

แสดงว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้  ขอบคุณครับที่ตามมาอุดหนุน

warapond_41
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 18:56:44 »

สนใจค่ะเป็นลูกค้าขาประจำเพราะลูกๆชอบกินค่ะ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 19:27:40 »

สนใจค่ะเป็นลูกค้าขาประจำเพราะลูกๆชอบกินค่ะ

สนใจอะไรครับ  สนใจเซ้งหรือเปล่า  สอบถามรายละเอียดได้นะครับ  ผมว่างถึงแค่สิ้นเดือนนี้เท่านั้น  เพราะผมจะหางานทำแล้วครับ

mn
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 25 ตุลาคม 2013, 22:02:29 »

แสดงว่าเป็นแฟนพันธุ์แท้  ขอบคุณครับที่ตามมาอุดหนุน
วันพรุ่งนี้เปิดไหมคะ เพราะปกติเสาร์หยุด
แล้วจะเปิดวันไหนมั่งคะก่อนปิดจะเข้าไปอุดหนุนก่อน ที่จะรออีกนาน
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 03:57:36 »

ช่วงนี้ยังไม่เปิดครับ  คงต้องท้าวความสถานการณ์ก่อนก็แล้วกันนะครับ

เนื่องจากช่วงก่อนหน้านี้  พี่ชายของแม่ค้าได้ชวนไปเป็นไกด์จีน  เพราะแม่ค้าพูดจีนได้  แต่ตัวแม่ค้าเองก็ยังลังเลอยู่ว่าถ้าไปแล้วมันจะดีกว่าขายของหรือไม่  ก็พอดีว่าหลานของแม่ค้าอยากไปทำเหมือนกัน  ตัวแม่ค้าก็เลยขอดูทางหลานก่อนว่า  เมื่อไปทำจริงๆแล้วจะมีรายได้เท่าไหร่  เมื่อผ่านไปหนึ่งเดือน  แม่ค้าโทรไปสอบถามหลานว่า  หนึ่งเดือนที่ผ่านมามีรายได้เท่าไหร่  หลานแม่ค้าบอกว่ารวมแล้วได้สี่หมื่น  และยังได้ยืนยันอีกด้วยว่า  นี่ขนาดเป็นหน้าฝนซึ่งไม่ใช่หน้าท่องเที่ยวนะ  ถ้าเป็นหน้าท่องเที่ยวซึ่งจะเริ่มตั้งแต่หมดฝนเป็นต้นไปคงได้เยอะกว่านี้  เมื่อผมและตัวแม่ค้าได้ปรึกษากันแล้วก็ลงความเห็นว่า  น่าจะลองไปทำดูสักเดือนก่อน  ถ้ารายได้ไม่เป็นอย่างที่คิด  หรือถึงรายได้มันเยอะจริงแต่ตัวเราไม่ชอบ  ก็ค่อยกลับมาขายของต่อ  โดยมีการกำหนดระยะเวลาประเมินในส่วนนี้เป็นเวลา  1  เดือน  แต่ตอนนี้ตัวแม่ค้าบอกว่า  คงจะทำไกด์ดีกว่า  ผมก็เลยมาถามเซ้งร้านก่อนถึงวันสิ้นเดือน  เพราะว่าถ้าขึ้นเดือนใหม่  ผมต้องจ่ายค่าเช่างวดใหม่  ผมก็เลยกำหนดไว้ว่า  ถ้าภายในสิ้นเดือนนี้ผมเซ้งร้านไม่ได้  ผมก็จะเก็บอุปกรณ์ทุกอย่างไว้  และก็จะยกเลิกการเช่าหน้าร้าน  ซึ่งถ้าผมไม่เช่าหน้าร้านแล้วจริงๆ  ก็จะมีคนมาเสียบแทนทันทีครับ  ซึ่งร้านที่จะมาเช่าต่อผมนี้เป็นร้านขายไก่ทอด  เนื่องจากหน้าร้านที่ผมเช่าอยู่นี้ราคามันถูกมาก  เขาก็เลยสนใจ  ซึ่งถ้าผมปล่อยที่ขายของนี้ไปแล้วจริงๆ  ทั้งตัวผมเองและคนที่จะมาเซ้งต่อผม  ก็จะไม่สามารถมาอยู่ตรงที่เดิมได้แล้ว  และถ้าพ้นสิ้นเดือนนี้ไปแล้ว  ผมก็จะออกหางานทำแล้วครับ  เพราะผมว่างงานมาหนึ่งเดือนแล้ว  ถ้ารอให้อายุมากกว่านี้  คงจะหางานลำบากขึ้น  เพราะการจ้างงานในทุกวันนี้  นายจ้างไม่ค่อยชอบจ้างคนอายุมากเข้าทำงาน  และผมขออภัยคุณ  mn  และลูกค้าท่านอื่นด้วยนะครับ  เพราะตั้งแต่นี้ไปผมคงไม่ได้ไปขายอีกแล้ว  ถึงแม้ว่าจะมีคนมาเซ้งหรือไม่มีคนมาเซ้งผมก็ตาม  แต่ถ้ามีคนมาเซ้ง  มันก็ยังดีอยู่หน่อยตรงที่ว่า  ข้าวมันไก่ของผมก็จะยังมีขายอยู่ต่อไป  แต่ถ้าไม่มีคนเซ้ง  ผมอาจจะกลับมาวันไหนก็ได้ครับ  เพราะการที่แม่ค้าไปทำงานที่อื่นนั้น  จริงๆแล้วตัวเขาก็ไม่ได้อยากไป  แต่เป็นความต้องการของแม่ค้าเองที่อยากผ่อนบ้านให้หมดเร็วกว่าที่เป็นอยู่  เพราะตัวแม่ค้าบอกว่า  ถ้าวันไหนหมดหนี้บ้านแล้ว  อาจจะกลับมาอยู่บ้าน  ซึ่งก็ไม่รู้อีกกี่ปีนะครับ  แต่ถ้าวันนั้นมาถึงจริง  ผมอาจจะมาแจ้งให้ทราบ  โดยที่เราอาจจะเจอกันที่ไหนสักแห่งในเชียงรายนี่แหละครับ  แต่ถ้าอุปกรณ์ไม่มีแล้ว  ผมคงขี้เกียจที่จะไปเริ่มใหม่  เพราะมันมีเรื่องที่ต้องเตรียมตัวมาก  ก่อนที่จะมาขายของได้  เพราะแค่การซื้ออุปกรณ์ต่างๆก็เหนื่อยแล้วครับ  ตอนนี้ก็คงได้แต่รอว่า  จะมีคนมาเซ้งผมหรือไม่เท่านั้น  ถ้ามีคนเซ้ง  ผมจะมาช่วยขาย  3  วันครับ  ซึ่งช่วง  3  วันนั้น  ท่านลูกค้าก็จะได้เจอผมกับแม่ค้าอีกรอบหนึ่งก่อนที่จะยกให้เจ้าใหม่ต่อไป

Krua-Tom-Tam
รับจัดทำอาหารตามงานเลี้ยงทุกเทศกาล ทุกโอกาส(buffet)
ระดับ ป.ตรี

ครัวต๋อมแต๋ม เชียงราย รับจัดทำอาหารบุฟเฟ่ต์

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 08:00:27 »

เป็นลูกค้าประจำร้านข้าวมันไก่ใบเฟิรน์เลย
ใจหายเหมือนกัน แต่ก็ยินดีด้วยกับการตัดสินใจเปลี่ยนเส้นทางเดินใหม่
ขอให้รุ่งเรืองและประสบผลสำเร็จคะ เป็นกำลังใจให้

ครัวต๋อมแต๋ม เชียงราย
รับจัดทำอาหารทุกเทศกาล ทุกโอกาศ(Buffet)
โทร.080-4414143
ดูเพิ่มเติมได้ที่
Facebook  : ครัวต๋อมแต๋ม เชียงราย
http://www.facebook.com/kruatomtam.cei
Line ID :@rac5574c
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 26 ตุลาคม 2013, 13:50:36 »

ขอบคุณครับ

monster3d
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์)

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2013, 17:23:09 »

โอ้ววววว ประกาศ เซ้ง ผมลูกค้าประจำเลย ยังแอบๆคุยกะแฟนอยู่ ว่าเราขอซื้อสูตรเค้ามั๊ย......

อยากเซ้งเหมือนกัน แต่ตังค์ไม่ถึง...แต่ถ้ายังขายอยู่ผมก้ยังจะเป็นลูกค้า ตลอดไป

JC DESIGN(รับออกแบบ-ผลิต-เฟอร์นิเจอร์-ร้านค้า-ที่อยู่อาศัย-บิ้วอิน)
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=711781.0
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2013, 02:33:39 »

คือหลายๆท่านที่ประเมินราคาด้วยตัวเองอาจจะว่าแพง  เพราะบางทีอาจจะมองแค่หน้าร้านแล้วประเมินเอา  แต่จริงๆแล้วมันมีขั้นตอนก่อนที่จะมาถึงหน้าร้านด้วยก็คือการเตรียมของ  ซึ่งขั้นตอนการเตรียมของตรงนี้มันก็ต้องมีอุปกรณ์อยู่อีกชุดหนึ่งที่อยู่ที่บ้าน  เพราะเราทำเองขายเอง  ถ้าเป็นก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นนี่ก็ต้องมีเครื่องตีลูกชิ้นหรือเครื่องบดเนื้อ  แต่ทุกวันนี้คนที่ขายก๋วยเตี๋ยวลูกชิ้นเขารับมาขายจากเจ้าของแฟรนไชส์  ก็เลยไม่ต้องเตรียมอะไรมาก  หลักๆก็ต้มน้ำซุป  เจียวกระเทียม  หั่นผัก  อะไรประมาณนี้  แต่ถ้าเป็นของแฟรนไชส์  ผมว่า  กำไรน้อยกว่าทำเองนะครับ

วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 31 ตุลาคม 2013, 01:48:46 »

วันสุดท้ายแล้วนะครับ  ถ้าไม่มีใครเอา  ผมก็จะเก็บอุปกรณ์ไว้เอง  เผื่อแก่ๆมาอาจจะออกมาขายอีกรอบก็ได้

jack jhonson
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 14:02:22 »

ตอนนี้มีคนสนใจยังคะ
jack jhonson
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 01 พฤศจิกายน 2013, 14:10:32 »

พอจะมีเบอติดต่อไหมคะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์