เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 มีนาคม 2024, 09:12:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  **ประกาศให้ทราบโดยทั่วกัน ในการจองหรือซื้อสินค้าในห้องจิปาถะ เข้ามารับทราบด้วย
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์
ผู้เขียน **ประกาศให้ทราบโดยทั่วกัน ในการจองหรือซื้อสินค้าในห้องจิปาถะ เข้ามารับทราบด้วย  (อ่าน 53517 ครั้ง)
NOtis
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 01:29:06 »

เนื่องจากนับวัน ห้องจิปาถะมีผู้ใช้บริการเยอะขึ้น ทั้งหน้าเก่า หน้าใหม่ ทั้งที่ลงทะเบียนเเละไม่ลงทะเบียน
มีปัญหาในการจองสินค้า กัน เเล้วไม่ได้หรือถูกตัดหน้า หรือมีการซื้อขายก่อนที่จะจองหน้าเว็บ เพื่อลดปัญหา
เเละทำความเข้าใจกับ สมาชิกเเละูผู้ไม่ได้เป็นสมาชิกก็ตาม เพื่อไม่ให้เกิดการสื่อสารติดต่อซื้อขายผิดพลาดเเล้วมาทะเลาะกันที่หลัง จะขอเเจ้งให้ทราบนะที่นี้ว่า

1.ต่อไปนี้การจองหรือทำการติดต่อซื้อขายกัน ในเว็บคนจะซื้อต้องพยายามติดต่อ คนขายโดยการใช้โทรศัพย์ก่อนเท่านั้น หรือหาทางติดต่อคุยกันหน้ากระทู้ของกระทู้ซื้อขาย  หรือทาง PM  จนเป็นที่พอใจทั้งสองฝ่ายก่อนเท่านั้น เมื่อตกลงกันเสร๊จเเต่ไม่สามารถรับของหรือซื้อขายได้ณ บัดนั้น ให้ขึ้นคำว่า จองสินค้าได้
--ซึ่งในส่วนนี้ จะถือว่า เป็นการติดต่อซื้อขาย ที่สมบูรณ์ ไม่สามารถเปลี่ยนเเปลงได้

1.1  ในกรณี ที่ดึกหรือ คิดว่าไม่สามารถโทรหาหรือติดต่อผู้ขายได้ การเขียนจองไม่ถือว่าสมบูรณ์
 1.2  ในกรณี pm ไปหาผู้ขาย ว่าจอง หรือให้โทรกลับ ไม่ถือว่าเป็นการจองสินค้าโดยทั้งสิน (เพราะ ผู้ขาย ไม่ได้ อยู่หน้าเว็บตลอดเวลา ซึ่งตรงนี้ต้องพยายามเข้้าใจ ว่าเเต่ละคนมีสิ่งที่ต้องทำ)การจองอยู่ที่ทั้งสองฝ่ายตกลงกันนะครับ ว่ายังไง จะมีการจองเเบบใจใจ หรือจองเเบบมัดจำอยู่ที่ตกลงกันนะครับ

2. ผู้ตั้งกระทู้ขาย ต้องรับผิดชอบกระทู้ตัวเอง โดยใส่เบอรโทร รูปสินค้า สินค้าอยู่ที่ใด
 2.1  ผู้ตั้งกระทู้ ถ้ามีหมายเหตุ ว่า สามารถโทรได้ตั้งเเต่ กี่โมงถึง กี่โมงยิ่งดี
 2.2  ผู้ตั้งกระทู้ เมื่อมีการจองหรือติดต่อซื้อขาย โดยที่ยังไม่สามารถ ส่งสินค้าได้ ให้กลับมาเขียน ว่า มีใครหรือท่านใดจอง ด้วยหรือมารับทราบ ว่า ผุ้ติดต่อเเล้วตกลงซื้อขายได้ทำการจองเเล้ว
 2.3  เมื่อทำการขายเเล้ว ห้ามลบ รูปหรือข้อความการซื้อขายเบอรโทร ออกจากกระทู้ซื้อขายในกระทู้นั้นๆ ให้ทำการ ปิดโดยการเปลี่ยนหัวข้อ ว่า ปิดการขาย.......
 2.4 กรณี มีลูกค้าโทรไป ไม่สามารถ รำคาญ  ผู้ไปติดต่อซื้อขายได้เเม้กรณีใดๆก็ตาม
 2.5 กรณี ที่การจองสมบูรณ์เเล้วคนขายนำไปขายให้คนอื่น โดนยังอยู่ในระยะเวลาจองโดยไม่ได้รับการยินยอมจากทางผุ้ซื้อที่ได้จองไว้ จะโดนลงโทษทันที่

3.ผู้ซื้อ ต้องทำการติดต่อผู้ขายให้ได้ก่อนที่จะมาตั้งกระทู้ว่าจองเเล้ว ไม่ว่าจะทำการติดต่อด้วยวิธีใดก็ตาม เพื่อให้ผู้ขายรับรู้เเล้วตกลงซื้อขายกับผู้ขาย
 3.1 ผู้ซื้อต้องรับผิดชอบซื้อสินค้า ที่จองไว้
 3.2 ถ้าผู้ซื้อไม่สามารถ มารับของได้ตามกำหนด ต้องโทรหาผู้ขายโดยตรงบอกสาเหตุที่ไม่สามารถไปรับของได้
 3.3 ในกรณี ไม่มารับของตรงตามกำหนด ผู้ขายสามารถขายต่อผู้อื่นได้ โดยไม่สามารถโวยวายหรือร้องเรียนใดๆ
 3.4 กรณีโทรหาคนขาย เเล้วตกลงซื้อขายกันไม่ได้หรือไม่จบ ห้ามตำหนิหรือโพสตัดพ้อได้

บทลงโทษ
1 . ไม่ใส่เบอรโทร /สินค้าอยู่ไหน             ตักเตือน--ลบกระทู้(ย้าย)----3วัน ----7 วัน ---30วัน --- ลบid ทิ้ง
2 .  ไม่ใส่รูป                                       ตักเตือน--ลบกระทู้(ย้าย)----7วัน ----15วัน---30วัน---ลบidทิ้ง
3 .  ไม่เข้ามาดูสินค้าที่ขายเลย                ตักเตือน--ลบกระทู้(ย้าย)
4 .  ไม่ใส่หัวข้อปิดกระทู้ (โดยการเเก้หัวข้อเเรก) เเต่กลับไปปิดในกระทู้     ตักเตือน---3วัน--7วัน
5 . ลบรูปสินค้า(เป็นหลัก)หรือรายละเอียดในการขาย(อยู่ที่MOD พิจารณา)    ตักเตือน --7วัน --15วัน --30 วัน
6 .  ขายสินค้าให้ท่านอื่นโดยที่ตกลงซื้อขายกับอีกท่านก่อนโดยการจองสมบูรณ์เเล้ว    ---30วัน *2
7 .  ผู้ซื้อ หลังจากการจองสมบูรณ์เเล้ว ไม่มารับสินค้า ปิดมือถือหรือหรือทำเป็นเงียบไม่ติดต่อผู้ขายเลย     ----30วัน*2
8 .คนตัดหน้า จับได้ลงโทษ30 ขึ้นไปเเล้วเเต่การพิจารณา

ในกรณี ตั้งขายสินค้า เเล้วเกิดปัญหาว่า ญาติ ไม่ให้ขายหรือ ขายให้ญาติ หลังการตกลงซื้อขายกันจนถึงสุดเเล้ว
 ตรงนี้ ผู้ตั้งสินค้า ต้อง เอาญาติหรือหลักฐานว่่า ขายญาติจริงๆมาเเสดงถ้า ไม่มี รับโทษทันที 30วัน

ในกรณี ตั้งสินค้า เเล้ว เกิด ไม่ขายหรือเปลี่ยนใจไม่ขาย (ถ้าไม่มีการจองเกิดขึ้น)ถือว่าไม่ผิด

** มีส่วนใดขาดตกบกพร่อง ต้องขออภัยด้วยนะครับติดชม หรือเพิ่มความเห็นได้ครับ เพี่อการเเก้ไขให้สมบูรณ์ขึ้น**

อยากให้รับทราบเป็นไปในทางเดียวกัน นะครับทางเว็บเป็นส่วนหนึ่งในการให้พวกท่านติดต่อซื้อขายกันเท่านั้น
การเจรจาโดยการพูดหรือวาจา จะเป็นการดี ที่สุด เพราะนับวัน คนจะยิ่งพูดกันน้อยลง พิมพ์มากขึ้น ทำให้ความสัมพันธ์ของมนุษย์นับวัน ยิ่งห่างไกล
ฝาก อีก2กระทู้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

BOT
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=472752.msg5903180#msg5903180

การดันกระทู้
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=234126.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กุมภาพันธ์ 2016, 16:42:36 โดย NOtis » IP : บันทึกการเข้า
nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 07:25:41 »

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า ผู้ซื้อได้จองสินค้าแล้ว หรือผู้ขายได้ให้จองสินค้าแล้วเพราะได้ตกลงเพียงสองคนหากเกิดกรณีจองแล้วไม่เอาหรือให้จองแล้วขายให้คนอื่นที่ให้ราคาที่ดีกว่า
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 09:42:20 »

ขอติกฎข้อ 2  วรรค 2.4 คำว่า ลำคาน สะกดผิด ที่ถูกต้องคือ รำคาญ ยิ้ม ยิ้ม
NOtis
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 13:54:28 »

แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า ผู้ซื้อได้จองสินค้าแล้ว หรือผู้ขายได้ให้จองสินค้าแล้วเพราะได้ตกลงเพียงสองคนหากเกิดกรณีจองแล้วไม่เอาหรือให้จองแล้วขายให้คนอื่นที่ให้ราคาที่ดีกว่า
ก็ถึงให้ โทรคุยหรือพยายามติดต่อกัน เมื่อติดต่อตกลงกันได้เสร๊จ เเล้วถึงมาลง ข้อความในกระทู้ ว่าจองเเล้วนะครับ

เมื่อมีการจองเเล้ว คนขายนำไปขายให้คนอื่นก็จะไปสามารถเเก้ตัวได้ไงครับ รับบทลงโทษทันที นะครับ
NOtis
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 13:57:42 »

ขอติกฎข้อ 2  วรรค 2.4 คำว่า ลำคาน สะกดผิด ที่ถูกต้องคือ รำคาญ ยิ้ม ยิ้ม
ครับเเก้ไขละครับขอบคุณมากครับ ดึก เบลอๆครับ ยิงฟันยิ้ม
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 14:24:51 »

เห็นด้วยอย่างแรงค่ะ
เพราะเคยเป็นทั้งคนซื้อและคนขาย บางทีก็มีปัญหากันเหมือนกัน
เช่น
กรณีขาย คุยกันดิบดีว่าจะซื้อ แต่ถึงเวลาก็เบี้ยวซะ
กรณีซื้อ ก็เขาบอกแล้วว่าจะขายให้เราแต่ก็ดันขายให้คนอื่น

ยังไงก็คนไทยอ่ะนะ หยวนได้ก็หยวน คุยกันได้ก็คุย
ยังไงก็ขอให้ได้สินค้าที่ตรงตา ราคาตรงใจก็แล้วกันนะคะ ^^

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
ร้อยป่า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 15:30:25 »

กรณี โทรคุยกัน ตกลงเรียบร้อยแล้ว แต่ไปขายให้กับอีกคนหนึ่ง ที่โทรมาทีหลัง หรือ มาสวมรอยแทนคนที่ตกลงซื้อก่อนหน้านี้.
NOtis
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 16:37:32 »

กรณี โทรคุยกัน ตกลงเรียบร้อยแล้ว แต่ไปขายให้กับอีกคนหนึ่ง ที่โทรมาทีหลัง หรือ มาสวมรอยแทนคนที่ตกลงซื้อก่อนหน้านี้.
ครับยังไงต่อครับพี่เสนอมาครับ  ถ้ากรณีนี้ ยังไม่เกิดนะครับ เลยตั้งขึ้นไม่ได้ เเต่เสนอมากันก่อนได้ครับ
NOtis
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2013, 22:21:08 »

เข้ามาอ่านนะครับ  มาอ้างไม่รู้ไม่ได้ครับ ลดการทะเลาะกันนะครับ
corolado4

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2013, 07:15:15 »

ขาดเงื่อนไข คำว่า ของที่ได้มาโดยไม่ถูกต้อง แล้วนำมาขาย (ของโจร)
น่าจะเพิ่มหลักฐานการเป็นเจ้าของ ใบซื้อ สลิปใบเสร็จสินค้า หรือหลักฐานที่แสดงชัดเจน
ว่า คนนำมาขายเป็นเจ้าของอย่างแท้จริง
ไม่ใช่ ซื้อไปแล้ว  เจ้าของตัวจริงมาเจอในเวป เดือดร้อนกันอีกหลายต่อ

Makimaru9
จำหนายตุ๊กตาถักไหมพรม และรับสั่งทำตามออเดอร์ของลูกค้า

ร้านตุ๊กตาถักไหมพรม

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2013, 07:19:07 »

เยี่ยมครับ

nuipint
มัธยม
**

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 07:52:32 »

หากมีกระทู้ตั้งรับแล้วเราก็เสนอเข้าไปแต่เจ้าของกระทู้ไม่เข้ามาดูแต่มีคนอื่นเข้ามาดูและขอซื้อเราควรจะขายให้ใครดีครับ
NOtis
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 16:03:44 »

หากมีกระทู้ตั้งรับแล้วเราก็เสนอเข้าไปแต่เจ้าของกระทู้ไม่เข้ามาดูแต่มีคนอื่นเข้ามาดูและขอซื้อเราควรจะขายให้ใครดีครับ
ถ้าตามนี้ ท่าน สามารถขายให้ใครได้เลยครับเพราะเราไม่ได้ตั้งขาย เเต่เราเสนอเขาไม่สนใจเรา ถ้ามีคนอื่น ติดต่อขายได้เลย
akoms
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 ตุลาคม 2013, 17:13:29 »

รับทราบครับ

อาคม ทรงเจริญ
085-2951870 (1-2-call)
Wipawadee
มัธยม
**

กรุณาติดต่อกลับ0947578229ค่ะ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 ตุลาคม 2013, 20:35:26 »

หากผิดพลาดประการใดก้อต้องขอโทษผู้ดูแลบอร์ดด้วยนะคะเนื่องจากจะย้ายบ้านแล้วจำเป็นต้องขายจริงเลยลงไปหลายๆกระทู้แต่ยืนยันว่าของมีอยู่จริงและต้องการขายจริงๆหากอันไหนขายไปแล้วหนูจะแก้ไขลบออกให้นะคะขอบคุณที่เตือนค่ะ

รับขายฝาก- ฝากขาย-จำนำ-ที่ดิน-บ้าน- รถยนต์ -มอไซช่วยได้จะช่วยรับรูดบัตรเครดิตเป็นเงินด้วยนะคะลองโทรมานะคะ0947578229 LINE:zuuzaa55(ติดไฟแนนซ์ก้อรับค่ะ)
tookjung
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2013, 20:14:59 »

ถ้ามีการจองกันแล้ว ไม่ขาย ส่วนมาก มักจะเป็นคนขายนี่ล่ะค่ะที่ผิด น้อยนักที่ถึงขั้นจองแล้ว คนซื้อจะไม่ซื้อ หรือ เบี้ยว 

กรณีจองไว้ แล้วไม่มาตามนัด  ไม่โอนตามที่บอก  ก็ไม่มีปัญหา ก็ขายคนอื่นไปเลยค่ะ เพราะถือว่าตกลงกันแล้ว คนขายไม่ผิดด้วยประการทั้งปวงค่ะ

การซื้อขาย ต่อให้รับของกับมือ  หน้าด้านขอสำเนาบัตรไว้เลยค่ะ บอกกันไปตรงๆว่า ขอป้องกันตัวไว้ก่อน ถ้าคนขายของจริงๆ เค้าจะไม่คิดมากเรื่องแบบนี้ค่ะ ให้บัตรอย่างดี..   ถ้าคนไม่ให้นี่ล่ะค่ะ อย่าไปซื้อเลย

การ ซื้อ ขาย ไม่ยากค่ะ ถ้าเวลาคุยกัน เคลียร์กันทั้งสองฝ่าย  ในกรณีของมีขายแค่ชิ้นเดียว ก็ถามกันไปเลยค่ะ พร้อมโอนมั๊ย จะจองมั๊ย จะได้จบเค้าจบเราค่ะ ไม่งั้นก็คาใจ จองหรือไม่จองวะเนี่ยยย..

T-R
ทักทายกันได้ครับ
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 15:12:16 »

ก็ถึงให้ โทรคุยหรือพยายามติดต่อกัน เมื่อติดต่อตกลงกันได้เสร๊จ เเล้วถึงมาลง ข้อความในกระทู้ ว่าจองเเล้วนะครับ

เมื่อมีการจองเเล้ว คนขายนำไปขายให้คนอื่นก็จะไปสามารถเเก้ตัวได้ไงครับ รับบทลงโทษทันที นะครับ

กรณีนี้เพิ่งสดๆร้อนๆเลย แต่ไม่เป็นไรไม่ว่ากัน
ซื้อ-ขายตกลงกันแล้ว รักษาเครดิตคำพูด ตัวเองหน่อยก็ดีนะครับ
NOtis
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 23 พฤศจิกายน 2013, 19:16:25 »

กรณีนี้เพิ่งสดๆร้อนๆเลย แต่ไม่เป็นไรไม่ว่ากัน
ซื้อ-ขายตกลงกันแล้ว รักษาเครดิตคำพูด ตัวเองหน่อยก็ดีนะครับ
ถ้าคู่กรณีไม่เอาเรื่องก็ไม่เป็นไรครับ เเต่ถ้าเป็นเรื่องเราก็ใช้ระเบียบด้านบน เพื่อลดการขัดเเย้งครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
คอมต้นไม้
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

ราคาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่น้ำใจครับ

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2013, 11:51:39 »

ขอเครื่องคืนก่อนสิ้นปีนะครับ

Iro Iro Sabisu  Homeservice  บ้านดู่
รับ เชอวิต ซ่อมแซมและปรับปรุง บ้าน อาคาร สำนักงาน ร้านค้า หอพัก คอนโด  ให้คำปรึกษาและออกแบบฟรี
097-3416-863  ช.นุ
pansa
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2013, 12:58:10 »

รับทราบครับ...  ขยิบตา ขยิบตา
หน้า: [1] 2 3 พิมพ์