เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:47:41
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ขอวิธีกำจัดคราบยางมะตอยครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ขอวิธีกำจัดคราบยางมะตอยครับ  (อ่าน 10242 ครั้ง)
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 10:35:52 »

ตอนนี้ถนนสายต้นตะเคียนคู่กำลังก่อสร้างทางครับ  และได้สะเลือกสะหลำผ่านไปทางนั้นพอดี  ไปครึ่งทางแล้วครับกลับไม่ได้  กลับมาตรวจสภาพรถพบรอยคราบยางมะตอยกระเด็นติดข้างรถ  เพื่อนๆ  พี่ๆ  น้องๆ  ใครมีวิธีการกำจัดคราบยางมะตอยเจ๋งๆ  บอกด้วยครับผม...... ยิงฟันยิ้ม
ΠΩΩM2_2000(รักในหลวง)
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 12:47:18 »

เอาผ้าชุบน้ำมันดีเซลเช็ดออกครับ แล้วก็ล้างรถตามปกติ

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 12:53:13 »

ใช้น้ำมันก๊าด(ก่าว่ากาซ)ก็ได้ผลดีหนาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:38:21 โดย asoka 2555 » IP : บันทึกการเข้า
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:20:38 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  ถ้าใช้น้ำมันดีเซล หรือน้ำมันก๊าด  มันจะทำให้สีรถซีดหรือเปล่าครับ... ยิงฟันยิ้ม
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:29:56 »

ผมใช้ครีม Dinco ที่ใช้ขัดรถเช็ดออกครับ ใช้ฟองน้ำแตะครีม แล้วป้ายตรงที่มียางมะตอยแล้วค่อยๆเช็ดออก ทำให้รถเป็นเงางามด้วย

ครีม Dinco มีหลายอย่าง ต้องค่อยๆเช็ด เพราะเป็นครีมขัดสีและขัดเงา ไม่ทำให้สีจางลง แต่ผมว่าอาจจะทำให้สีบางลงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 14:06:47 โดย Sherpiko » IP : บันทึกการเข้า
ΠΩΩM2_2000(รักในหลวง)
มัธยม
**

A31 1JZ-GTE

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:45:35 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ  ถ้าใช้น้ำมันดีเซล หรือน้ำมันก๊าด  มันจะทำให้สีรถซีดหรือเปล่าครับ... ยิงฟันยิ้ม
เท่าที่ผมใช้มากับรถหลายคันและหลายสีทั้งรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ ไม่มีปัญหากับสีครับ คอนเฟิร์ม ก่อนหน้านี้ผมก็ใช้น้ำมันก้าดครับ แต่ตอนนี้หายากครับน้ำมันก้าดเนี่ย เลยเปลี่ยนเป็นดีเซลแทนครับ

watinta
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:51:11 »

ถ้าเป๋นน้ำมันก๊าด หรือ ดีเซล สีจะบ่เปิดบ่จ๋างเลย สะอาดดียืนยันครับ  แต่ dinco บ่แน่ใจ๋ เพราะยังบ่เกยมีประสบการณ์ ต้องรอคุณ sherpiko มาตอบครับ
ACEE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 13:54:10 »

น้ำมันสน ได้ครับ ตามร้านวัสดุก่อสร้าง..ค่อยๆ ลูบ ค่อยๆ เช็ด ใจเย็นๆ...
MANOOM513
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 14:31:00 »

การกำจัดครบต่างๆบนสีรถไม่ว่าจะเป็นคราน้ำคราบที่เกิดจากยางมะตอยหรือยางไม้ต่างๆ
ต้องคำนึงถึงสารเครียโคตและสารเคลือบสีที่เคลือบทับสีรถของเราว่าทนต่อการชำระล้างได้มากน้อยขนาดไหน กำจัดคราบนั้นไม่ยากแต่ผลที่จะตามมาอาจทำให้สีรถตรงจุดนั้นเหลืองหรือสีต้านได้ในอนาคแต่ถ้าไม่ซีเรียดก็ไม่เป็นไรครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 15:16:41 โดย MANOOM513 » IP : บันทึกการเข้า
พีซี.โฟน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 14:42:41 »

ผมใช้ตัวนี้อยู่ ครับใช้ดีมาก สีไม่มีด้าน ด่าง ครับ ยังเหลืออีกครึ่งกะป๋องผ่านมา หน้า ม.พะเยา ยินดีให้ใช้ฟรี ครับ
Benjamin
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 14:49:10 »

ผมใช้ น้ำมันสน  ยิงฟันยิ้ม

mamaa99
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 15:34:39 »

มามะ แวะมาที่อู่ ลีดเดอร์ เชียงราย 2010 ได้ค่ะ ตรงข้ามบ้านวิเรียม จัดการให้ได้ค่ะไม่ยาก
รับรองไม่ทำลายชั้นแลคเกอร์ อย่างแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 01 ธันวาคม 2010, 16:44:05 โดย *:•.Leader Chiang Rai .:。✿*゚ » IP : บันทึกการเข้า
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 19:42:36 »

ไม่รู้เจ้าของกระทู้จัดการเรียบร้อยหรือยัง
รถลุงเจอบริเวณเดียวกันเลย  ทีแรกขอเคลมกับ บ.ประกัน
พอดีว่าง ๆ เลยลองเอาเจ้าครีมเคลือบแอมเวย์มาลองทา ๆ ถู ๆ
จุดเล็ก ๆ ดู ปรากฎว่ามันออกแฮะ เลยลองเป็นบริเวณกว้างขึ้น
ออกเหมือนกัน ทำไปทำมา เงาระยิบหมดทั้งคันเลย ..... แจ่ม

ลองดูนะครับ

อ้อ ... ผมใช้ชุบน้ำหมาด ๆ แล้วบีบครีมบนผ้า เช็ดถูวนเป็นวงกลม
บริเวณที่โดนยางมะตอยเบา ๆ จะเห็นยางมะตอยมันละลายออก
เป็นคราบสีเหลืองแทน ไม่ต้องตกใจ ใช้ผ้าสะอาด ๆ อีกผืนหนึ่ง
ชุบน้ำบิดพอหมาด ๆ เช็ดซ้ำ  หายหมดเลยครับ ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 19:45:23 โดย .•:*☆shiff2007☆*:•. » IP : บันทึกการเข้า

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 19:46:24 »

ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ  เว็ปนี้มีแต่น้ำใจที่ดีมีให้กันเสมอ...อบอุ่นครับ... ยิงฟันยิ้ม
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 19:48:31 »

ผมใช้ตัวนี้อยู่ ครับใช้ดีมาก สีไม่มีด้าน ด่าง ครับ ยังเหลืออีกครึ่งกะป๋องผ่านมา หน้า ม.พะเยา ยินดีให้ใช้ฟรี ครับ

ขอบคุณครับหากผ่านไปทาง ม. พะเยาจะแวะทักทายครับ... ยิงฟันยิ้ม
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 19:49:59 »

ไม่รู้เจ้าของกระทู้จัดการเรียบร้อยหรือยัง
รถลุงเจอบริเวณเดียวกันเลย  ทีแรกขอเคลมกับ บ.ประกัน
พอดีว่าง ๆ เลยลองเอาเจ้าครีมเคลือบแอมเวย์มาลองทา ๆ ถู ๆ
จุดเล็ก ๆ ดู ปรากฎว่ามันออกแฮะ เลยลองเป็นบริเวณกว้างขึ้น
ออกเหมือนกัน ทำไปทำมา เงาระยิบหมดทั้งคันเลย ..... แจ่ม

ลองดูนะครับ

อ้อ ... ผมใช้ชุบน้ำหมาด ๆ แล้วบีบครีมบนผ้า เช็ดถูวนเป็นวงกลม
บริเวณที่โดนยางมะตอยเบา ๆ จะเห็นยางมะตอยมันละลายออก
เป็นคราบสีเหลืองแทน ไม่ต้องตกใจ ใช้ผ้าสะอาด ๆ อีกผืนหนึ่ง
ชุบน้ำบิดพอหมาด ๆ เช็ดซ้ำ  หายหมดเลยครับ ...

ขอทราบเรื่องราคาหน่อยครับประมาณเท่าไรครับ.. ยิงฟันยิ้ม
Jim2u
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:04:21 »

1. ใข้น้ำมันดีเซลล้างออกง่ายกว่าน้ำมันอื่นๆ (ถ้าใช้ครีมขัดเหนื่อยอุจาระแตกแน่)
2. ใช้ผงซักฟอกล้างน้ำตาม
3. ใช้ครีมขัดเงาล้างต่อ จะดิงโก้ อะไรก็แล้วแต่

แค่นี้ง่ายสุดแล้วครับ....

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
miji
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:32:12 »

ผ่านทางนี้ทุกวันรถก็เป็นยางมะตอยเหมือนกันกำลังหนักใจอยู่พอดีว่าจะทำยังไงดี เดียวจะลองไปทำตามคำแนะนำดูขอบคุณมากคร้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
shiff2007
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 21:11:44 »

รถลุงเจอบริเวณเดียวกันเลย  ทีแรกขอเคลมกับ บ.ประกัน

ลองดูนะครับ

ขอทราบเรื่องราคาหน่อยครับประมาณเท่าไรครับ.. ยิงฟันยิ้ม

ผมจำราคาไม่ได้จริง ๆ น่าจะประมาณ 200-300 บาท นี่แหละครับ
ใช้ได้นานมาก ๆ เลยครับ  ลองทำจุดเล็กๆ ก่อนนะครับ

โบราณว่า ไม้ใหญ่ย่อมเจอขวานคม คนเด่นต้องมีคนด่า
คนมีปัญญาจึงมีคนลองดี คนทำงานดีจึงมีคนริษยา
แฟร้งค์
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

อฑฺฒา เจว ทฬิทฺทา จ สพฺเพ มจฺจุปรายนา

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2010, 19:45:06 »

ผมใช้น้ำมันก๊าด ครับ หาซื้อได้ตามร้านวัสดุก่อสร้างครับ

หน้า: [1] 2 พิมพ์