เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 10:31:06
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  ช่วยแนะนำโปรแกรมการเดินทางค่ะ เชียงราย >>>เชียงใหม่
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำโปรแกรมการเดินทางค่ะ เชียงราย >>>เชียงใหม่  (อ่าน 9797 ครั้ง)
cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 21:10:20 »

อยากไปสัมผัสเชียงราย + เชียงใหม่พร้อมกัน  ยิ้มกว้างๆ
ก็เลยจองตั๋วกท.ไปเชียงราย แต่กลับเชียงใหม่ กท.
อยู่ที่เชียงรายคืนวันพฤหัสบดีที่25 ตื่นเช้ามาเตรียมพร้อมตะลุยเมืองเชียงราย
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะพักที่ริมแม่น้ำโขงหรือที่ดอยตุง หรือดอยแม่สลองดี
เพราะวันต่อมาต้องเดินทางไปเชียงใหม่
เดินทางกลับจากเชียงใหม่ -กท.วันอาทิตย์เย็น
รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ 
รบกวนช่วยแนะนำรถเช่าด้วยค่ะว่านอกจากรถตู้แล้วมีรถกระบะ4ประตูให้เช่ามั้ยคะราคาจะแตกต่างกันไหม แล้วถ้าวันเสาร์เหมารถจากเชียงรายไปเชียงใหม่ราคาประมาณเท่าไรคะ
ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำค่ะ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 21:21:00 »

อยากไปสัมผัสเชียงราย + เชียงใหม่พร้อมกัน  ยิ้มกว้างๆ
ก็เลยจองตั๋วกท.ไปเชียงราย แต่กลับเชียงใหม่ กท.
อยู่ที่เชียงรายคืนวันพฤหัสบดีที่25 ตื่นเช้ามาเตรียมพร้อมตะลุยเมืองเชียงราย
แต่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะพักที่ริมแม่น้ำโขงหรือที่ดอยตุง หรือดอยแม่สลองดี
เพราะวันต่อมาต้องเดินทางไปเชียงใหม่
เดินทางกลับจากเชียงใหม่ -กท.วันอาทิตย์เย็น
รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ 
รบกวนช่วยแนะนำรถเช่าด้วยค่ะว่านอกจากรถตู้แล้วมีรถกระบะ4ประตูให้เช่ามั้ยคะราคาจะแตกต่างกันไหม แล้วถ้าวันเสาร์เหมารถจากเชียงรายไปเชียงใหม่ราคาประมาณเท่าไรคะ
ขอขอบคุณทุกท่านที่แนะนำค่ะ

สรุปว่านอนเชียงราย 2 วันใช่ไหม วันที่ 25-26 เที่ยวเชียงราย แล้วเดินทาง
นอนเชียงใหม่ 27  เที่ยวเชียงใหม่  28 เย็น เดินทางกลับ
คิดว่าน่าจะเช่ารถตู้มากกว่าครับ จะได้ไม่เหนื่อยในการเดินทาง
แล้วชอบนอนบนดอย หรือติดน้ำโขงครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 16:51:51 »

ก่อนอื่นต้องบอกเ้ลยว่าเวลาเดินทางกระชั้นมากเกินไปครับ ทางที่ดีควรจะเลือกว่าจะเที่ยวเชียงรายหรือเชียงใหม่จังหวัดใดจังหวัดหนึ่งไปเลย มาเชียงรายแนะนำให้ขึ้นภูชี้ฟ้าซึ่งเป็นไำฮไลต์ของเชียงราย ใช้เวลาขึ้นลงอย่างน้อยประมาณ 1 วัน ไปเที่ยวแม่สาย (เหนือสุดแดนสยาม) ด่านท่าขี้เหล็ก เดินทางไปพม่าใช้อย่างเร่ง ๆ ประมาณครึ่งวัน ขึ้นดอยตุงต้องมีอีกครึ่งวัน ข้างบนดอยตุงไม่มีที่พักค้างคืนครับ ต้องลงมาข้างล่าง ตามตารางที่จัดมาให้ท่านเ้จ้าของกระทู้ต้องทำเวลาอย่างมากและก็ไม่ได้ไปเที่ยวอีกหลายที่ในเชียงรายเพราะจะต้องรีบไปเชียงใหม่

ถ้าได้อยู่ต่อที่เชียงรายถึงวันเสาร์จะมีถนนคนเดินครับ ส่วนถ้าได้อยู่ที่เชียงใหม่ในคืนวันอาทิตย์ที่เชียงใหม่ก็จะมีถนนคนเดินเหมือนกัน

รถกระบะ4ประตูให้เช่ามั้ยคะราคาจะแตกต่างกันไหม

เช่ารถจากสนามบินจะเป็นรถเก๋ง แต่ถ้าอยากได้รถกะบะ 4x4 ต้องไปเช่าในเมืองแถวห้างเอดิสันน่ะครับ (ที่นั่นมีร้านเช่ารถอยู่หลายร้าน) ราคาที่เคยเช่าตกอยู่ประมาณ 1300-1600 บาทต่อวันครับ ขึ้นอยู่กับรถครับ

แล้วถ้าวันเสาร์เหมารถจากเชียงรายไปเชียงใหม่ราคาประมาณเท่าไรคะ

นั่งรถเมล์เขียวไปได้ครับ ขึ้นที่ขนส่งตะเคียนคู่ไปถึงเชียงใหม่ได้ ลองดูตารางเวลาและราคาค่าโดยสารได้ที่เว๊ปเลยครับ http://www.greenbusthailand.com/

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 17:02:00 »

ที่ วนาฟาร์ม ม้าและนกกระจอกเทศ ห่างจากตัวเมื่องเชียงรายเพียง 11 กม  เท่านั้น
 ขี่ม้า  ขี่นก รถม้า เล่นเกมส์ ยิงปืนปาลูกดอก โต๊ะบอล www.wanafarm.com

* PB160020.JPG (184.61 KB, 715x536 - ดู 5922 ครั้ง.)

* PB160017.jpg (185.8 KB, 715x536 - ดู 5903 ครั้ง.)

* PB160009.jpg (145.35 KB, 715x536 - ดู 5875 ครั้ง.)
cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:27:48 »

เรียน คุณ Babygun
สรุปว่านอนเชียงราย 2 วันใช่ไหม วันที่ 25-26 เที่ยวเชียงราย แล้วเดินทาง
นอนเชียงใหม่ 27  เที่ยวเชียงใหม่  28 เย็น เดินทางกลับ
    - นอนเชียงราย 2 คืนค่ะ แต่วันที่ 25 มาถึงเชียงรายก็ประมาณ 3 ทุ่มแล้ว
พอจะเดินเที่ยวในเมืองได้ไหมคะ
    - จะไปนอนค้างที่เชียงใหม่วันที่ 27 ค่ะและเที่ยวที่เชียงใหม่ 1 วันค่ะ
   คิดว่าน่าจะเช่ารถตู้มากกว่าครับ จะได้ไม่เหนื่อยในการเดินทาง
   - พอดีว่าเมารถตู้ค่ะ นั่งรถตู้แล้วจะเกิดอาการ แล้วขึ้นเขาด้วยคิดว่าคงจะไม่ไหวก็เลยถามเรื่องรถชนิดอื่นค่ะ
แล้วชอบนอนบนดอย หรือติดน้ำโขงครับ
- ครั้งนี้ไปเชียงรายขอพิจารณานอนบนดอยค่ะ 
- ถ้านอนติดแม่น้ำโขงจะสามารถเดินเที่ยวได้มากกว่าหรือไม่คะ
รบกวนคุณBabygun ด้วยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:45:00 »

เรียน คุณ Babygun
    - นอนเชียงราย 2 คืนค่ะ แต่วันที่ 25 มาถึงเชียงรายก็ประมาณ 3 ทุ่มแล้ว
พอจะเดินเที่ยวในเมืองได้ไหมคะ
ได้เลยครับ  ดูหอนาฬิกา จากฝีมือ อ.เฉลิมชัย สวยมาก
แล้วแวะดูไนท์เชียงรายระยะไม่ไกลกันมากเดินอ้อมตึกไม่กี่ร้อยเมตรก็ถึง

- จะไปนอนค้างที่เชียงใหม่วันที่ 27 ค่ะและเที่ยวที่เชียงใหม่ 1 วันค่ะ
ค้างเชียงใหม่ตอนกลางคืนก็แวะซื้อ เที่ยวถนนคนเดินได้ครับ
   - พอดีว่าเมารถตู้ค่ะ นั่งรถตู้แล้วจะเกิดอาการ แล้วขึ้นเขาด้วยคิดว่าคงจะไม่ไหวก็เลยถามเรื่องรถชนิดอื่นค่ะ
ในบอร์ทกิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์  มีหลากหลายเจ้าครับ เลือกดูได้ตามถนัด  รถตู้ขึ้นเขาสบายครับ
แต่ตอนเช่าพยายามดูรายละเอียดให้ดี

- ครั้งนี้ไปเชียงรายขอพิจารณานอนบนดอยค่ะ 
บนดอยมี 2 ที่หลักๆ แถวโซนแม่จัน ดอยแม่สลอง
หรืออีกโซน ไปทางภูชี้ฟ้าเลยครับ

- ถ้านอนติดแม่น้ำโขงจะสามารถเดินเที่ยวได้มากกว่าหรือไม่คะ
อาจจะได้บรรยากาศริมแม่น้ำโขงครับ ได้อารมณ์คลาสสิคตอนกลางคืนอีกแบบ
รบกวนคุณBabygun ด้วยนะคะ
ไม่เป็นไรครับ มีอะไร เดี่ยวคนเชียงรายที่ว่างๆจะค่อยมาตอบคำถามให้ได้ครับ มีกูรูเยอะ  ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มกว้างๆ
cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:45:38 »

เรียน คุณoyoyo
ก่อนอื่นต้องบอกเ้ลยว่าเวลาเดินทางกระชั้นมากเกินไปครับ ทางที่ดีควรจะเลือกว่าจะเที่ยวเชียงรายหรือเชียงใหม่จังหวัดใดจังหวัดหนึ่งไปเลย มาเชียงรายแนะนำให้ขึ้นภูชี้ฟ้าซึ่งเป็นไำฮไลต์ของเชียงราย ใช้เวลาขึ้นลงอย่างน้อยประมาณ 1 วัน ไปเที่ยวแม่สาย (เหนือสุดแดนสยาม) ด่านท่าขี้เหล็ก เดินทางไปพม่าใช้อย่างเร่ง ๆ ประมาณครึ่งวัน ขึ้นดอยตุงต้องมีอีกครึ่งวัน ข้างบนดอยตุงไม่มีที่พักค้างคืนครับ ต้องลงมาข้างล่าง ตามตารางที่จัดมาให้ท่านเ้จ้าของกระทู้ต้องทำเวลาอย่างมากและก็ไม่ได้ไปเที่ยวอีกหลายที่ในเชียงรายเพราะจะต้องรีบไปเชียงใหม่
ถ้าได้อยู่ต่อที่เชียงรายถึงวันเสาร์จะมีถนนคนเดินครับ ส่วนถ้าได้อยู่ที่เชียงใหม่ในคืนวันอาทิตย์ที่เชียงใหม่ก็จะมีถนนคนเดินเหมือนกัน
-- จริงๆอยากอยู่นานกว่านี้ค่ะแต่เนื่องด้วยเพื่อนที่ไปด้วยและตัวเองลางานได้เท่านี้ เสียดายเหมือนกันค่ะ แต่ครั้งหน้าจะจองเที่ยวเฉพาะเชียงรายที่เดียวแน่นอนค่ะ
รถกระบะ4ประตูให้เช่ามั้ยคะราคาจะแตกต่างกันไหม
เช่ารถจากสนามบินจะเป็นรถเก๋ง แต่ถ้าอยากได้รถกะบะ 4x4 ต้องไปเช่าในเมืองแถวห้างเอดิสันน่ะครับ (ที่นั่นมีร้านเช่ารถอยู่หลายร้าน) ราคาที่เคยเช่าตกอยู่ประมาณ 1300-1600 บาทต่อวันครับ ขึ้นอยู่กับรถครับ
-- ราคานี้เป็นค่าเช่ารถอย่างเดียวไม่รวมคนขับใช่ไหมคะ แล้วถ้าคนขับด้วยราคาจะประมาณเท่าไรคะ ไม่รู้เส้นทางกลัวจะเกิดอันตรายค่ะ

แล้วถ้าวันเสาร์เหมารถจากเชียงรายไปเชียงใหม่ราคาประมาณเท่าไรคะ
นั่งรถเมล์เขียวไปได้ครับ ขึ้นที่ขนส่งตะเคียนคู่ไปถึงเชียงใหม่ได้ ลองดูตารางเวลาและราคาค่าโดยสารได้ที่เว๊ปเลยครับ http://www.greenbusthailand.com/
-- ที่อยากเหมารถจากเชียงรายไปเชียงใหม่ด้วยเพราะว่าระหว่างทางอาจจะแวะเที่ยวที่ไหนได้บ้างค่ะ

ขอบคุณคุณoyoyo มากค่ะ ^^
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 20:58:47 »

ราคารถกะบะกับรถตู้น่าจะไม่แตกต่างกันมากครับ

ราคานี้เป็นค่าเช่ารถอย่างเดียวไม่รวมคนขับ
ราคาประมาณนี้ส่วนใหญ่จะไม่รวมครับ ถ้าเอาคนขับด้วยจะประมาณ 2 พันขึ้นครับ

เรื่องขับรถขับคล่องไหมครับ ถ้าขับไม่เร็วมาก และเป็นน่าจะไหว

ผมว่าจะเปลืองเปล่าๆครับ เพราะเจ้าของรถต้องตีรถเปล่ากลับ นั่ง vip 24 ไปประหยัดกว่า

อยากเที่ยวระหว่างทางเชียงใหม่-เชียงราย
เส้นทางไหนครับ ทางฝางหรือแม่สรวย จะได้บอกถูก  ยิงฟันยิ้ม

สอบถามหน่อยครับ มากันกี่คนครับ

cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:13:37 »

มากัน 7 คนค่ะ คิดเองว่าถ้าเหมารถจากเชียงรายแล้วมาเชียงใหม่จะถูกกว่า
ระยะทาง ระหว่างเชียงรายกับเชียงใหม่ห่างกันกี่กิโลหรือคะ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:16:37 »

มากัน 7 คนค่ะ คิดเองว่าถ้าเหมารถจากเชียงรายแล้วมาเชียงใหม่จะถูกกว่า
ระยะทาง ระหว่างเชียงรายกับเชียงใหม่ห่างกันกี่กิโลหรือคะ

ประมาณ 190 โลครับ  มา 7 คนคุ้มครับ
cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:31:30 »

แล้วระหว่างทางสามารถแวะเที่ยวที่ไหนได้บ้างคะ

เส้นทางฝาง หรือแม่สรวยที่น่าไปมากกว่ากันคะ

คืนนี้จะลองไปจัดทริปมาให้ช่วยพิจารณานะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
คนเชียงรายใจดี ยิ้มกว้างๆ
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:46:35 »

ใจเย็นๆครับ ผมว่าแพลนเที่ยวเชียงรายและกะเวลา ก่อนดีกว่าครับ
กลัวเหนื่อย เพราะมีเวลาน้อย และสถานที่เที่ยวมีเยอะ  ยิงฟันยิ้ม

Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 18:39:22 »

แล้วระหว่างทางสามารถแวะเที่ยวที่ไหนได้บ้างคะ
เส้น เชียงราย- อ.ดอยสะเก็ด แวะวัดร่องขุ่น  น้ำพุร้อนแม่เจดีย์ อ.เวียงป่าเป้าได้ครับ

เส้นทางฝาง หรือแม่สรวยที่น่าไปมากกว่ากันคะ
เส้น ฝาง-แม่สรวย เส้นทางนี้ไม่แนะนำครับ ทางไม่ค่อยดี ถ้าจะไปฝางใช้เสัน แม่จัน-แม่อายดีกว่า แวะดอยแม่สะลองได้ด้วย

คืนนี้จะลองไปจัดทริปมาให้ช่วยพิจารณานะคะ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
cat.pinky
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 22:00:52 »

สรุปโปรแกรมแล้วรบกวนช่วยรีวิวให้ด้วยค่ะว่าทางย้อนไปย้อนมาหรือไม่ค่ะ
วันที่ 25  กลางคืน ไปหอนาฬิกา และไนท์บาซาร์
วันที่ 26 เที่ยวในตัวเมืองเชียงราย อนุสาวรีย์พ่อขุนมังราย วัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ วัดร่องขุ่น แล้วไปแม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ ตลาดท่าขี้เหล็ก
     แล้วไปนอนที่ดอยแม่สลอง
วันที่ 27 พระบรมธาตุเจดีย์ศรีนครินทราสถิตมหาสันติคีรี ไปที่ไร่ชา ดอยตุง สวนแม่ฟ้าหลวง แล้วขึ้นรถกลับเชียงใหม่
     ถึงเชียงใหม่ช่วงเย็น ค่ะ

ทางย้อนไปย้อนมาหรือไม่คะ รบกวนช่วยแนะนำค่ะ
pixy_nook
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 22:18:55 »

สรุปโปรแกรมแล้วรบกวนช่วยรีวิวให้ด้วยค่ะว่าทางย้อนไปย้อนมาหรือไม่ค่ะ
วันที่ 25  กลางคืน ไปหอนาฬิกา และไนท์บาซาร์
พักที่ในตัวเมืองรึป่าวค่ะ แนะนำให้ไหว์อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายวันแรกดีกว่าค่ะ  หอนาฬิกา และไนท์บาซาร์
วันที่ 26 เที่ยวในตัวเมืองเชียงราย อนุสาวรีย์พ่อขุนมังราย วัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ วัดร่องขุ่น แล้วไปแม่สาย สามเหลี่ยมทองคำ ตลาดท่าขี้เหล็ก

แนะนำให้เที่ยวเรียงจาก วัดร่องขุน วัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ ระว่างทางเชียงราย
แม่สาย จะมีบ้านดำ ของอ.ถวัลย์ ดัชนี ให้ชมอีก และมีดอยดินแดงเครื่องปั่นดินเผา
ไปแม่สาย เที่ยวแม่สายตลาดท่าขี้เหล็ก จะใช้เวลานาน อาจจะไม่ทันไปเชียงแสน
เพราะจะขึ้นไปพักที่ดอยแม่สลองอีกเพราะใช้ระยะเวลาเดินทางนานขึ้นกลางคืนอันตราย
ถ้าไม่ชินกับทางนะค่ะ

วันที่ 27 พระบรมธาตุเจดีย์ศรีนครินทราสถิตมหาสันติคีรี ไปที่ไร่ชา ดอยตุง สวนแม่ฟ้าหลวง แล้วขึ้นรถกลับเชียงใหม่

แนะนำให้เลือกเที่ยวระหว่างดอยแม่สลองกับดอยตุง สวนแม่ฟ้าหลวง ดีกว่าค่ะ
เวลาจะหมดไปกับการเดินทางมากกว่าค่ะ เที่ยวที่ใดที่หนึ่งให้เต็มที่ดีกว่าค่ะ แล้วก็กลับเชียงใหม่
ใช้เวลาเดินทางไปเชียงใหม่ 3 ชั่วโมง จากเชียงราย- เชียงใหม่ค่ะ

ทางย้อนไปย้อนมาหรือไม่คะ รบกวนช่วยแนะนำค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 22:21:05 โดย pixy_nook » IP : บันทึกการเข้า

ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 22:20:54 »

วันที่ 25  กลางคืน อนุสาวรีย์พ่อขุนมังราย ไปหอนาฬิกา และไนท์บาซาร์
ขอยกเอาไปไหว้พ่อขุนตอนกลางคืนแล้วกันนะครับ ตอนช่วงค่ำไฟ ถ่ายรูปสวย
วันที่ 26 เที่ยวในตัวเมืองเชียงราย วัดร่องขุ่น วัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ สามเหลี่ยมทองคำ แล้วไปแม่สาย ตลาดท่าขี้เหล็ก   แล้วไปนอนที่ดอยแม่สลอง
อยากให้ไปวัดร่องขุ่นตอนเช้าก่อน เพราะตอนเช้ากรุ๊ปทัวส์ ยังมาไม่เยอะ ถ่ายรูปจะได้สวย
แล้วไล่ย้อนขึ้นมาในเมือง  ถ้าทันไปกินข้าวที่สามเหลี่ยมทองคำ ย้อนกลับมาซื้อของที่แม่สาย
กลับมานอนหมดแรงที่ดอยแม่สลอง วันนี้ต้องบริหารดีๆนะครับ ไม่งั้นเหนื่อย ระยะค่อนข้างไกลกันหน่อย สำหรับคนที่ไม่ชินเส้นทาง เช็คระยะทางให้ดีๆครับ  ยิ้ม

ตามนี้น่าจะโอเคครับ  ยิ้ม

เหนือฟ้า ยังมีฟ้า...
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 22:26:57 »

เรื่องอื่นผมไม่ค่อยรู้ แต่เรื่องรถไปเชียงใหม่ผมพอรู้บ้างครับ...เพราะผมไปเกือบทุกอาทิตย์...

ผมเคยเหมารถจากในเมืองเชียงรายไปเชียงใหม่ ราคา 3000  บาทครับ เมื่อเดือนตุลา 53 ไปกัน 6 คน มีของอีก

ส่วยรถเมย์เขียวไปเชียงใหม่ ขึ้นที่ท่ารถตะเคียนคู่
ป.2 ราคา ประมาณ 130 บาท วิ่ง 3ชั่วโมง 30 นาที ถึงเชียงใหม่
ป.1 ราคา ประมาณ 160 บาท วิ่ง 3ชั่วโมง 15 นาที
vip ราคา ประมาณ 260 บาท  วิ่ง 2 ชั่วโมง 45 นาที (ราคาอาจปรับลงอีก)

ถ้าไปกัน 7 คน แนะนำให้ไปซื้อตั๋วไว้ล่วงหน้าก่อนครับ มีขายหลายที่ ในเมืองมีที่ท่ารถเมย์เก่า(แถวไนท์บาซ่า) ท่าตะเคียนคู่ ปากทางแม่สรวย บ้านดู่ หน้า มฟล (เอาแค่นี้ก่อนครับ สะดวกที่ใหนก็แวะซื้อที่นั่นละกันนะครับ)

มาเชียงราย ขอให้มีความสุข เที่ยวให้สนุก เดินทางปลอดภัยนะครับ...
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2010, 09:09:05 »

วันที่ 25  กลางคืน ไปหอนาฬิกา และไนท์บาซาร์
พักที่ในตัวเมืองรึป่าวค่ะ แนะนำให้ไหว์อนุสาวรีย์พ่อขุนเม็งรายวันแรกดีกว่าค่ะ  หอนาฬิกา และไนท์บาซาร์

แนะนำให้เที่ยวเรียงจาก วัดร่องขุน วัดพระแก้ว วัดพระสิงห์ ระว่างทางเชียงราย
แม่สาย จะมีบ้านดำ ของอ.ถวัลย์ ดัชนี ให้ชมอีก และมีดอยดินแดงเครื่องปั่นดินเผา
ไปแม่สาย เที่ยวแม่สายตลาดท่าขี้เหล็ก จะใช้เวลานาน อาจจะไม่ทันไปเชียงแสน
เพราะจะขึ้นไปพักที่ดอยแม่สลองอีกเพราะใช้ระยะเวลาเดินทางนานขึ้นกลางคืนอันตราย
ถ้าไม่ชินกับทางนะค่ะ

แนะนำให้เลือกเที่ยวระหว่างดอยแม่สลองกับดอยตุง สวนแม่ฟ้าหลวง ดีกว่าค่ะ
เวลาจะหมดไปกับการเดินทางมากกว่าค่ะ เที่ยวที่ใดที่หนึ่งให้เต็มที่ดีกว่าค่ะ แล้วก็กลับเชียงใหม่
ใช้เวลาเดินทางไปเชียงใหม่ 3 ชั่วโมง จากเชียงราย- เชียงใหม่ค่ะ

ถ้ารู้เส้นทางจากดอยตุงไปแม่สลองก็ง่ายครับเข้าทางที่ว่าการอ.แม่ฟ้าหลวงมาออกที่เส้นทางไปแม่สะลองครับออกจากแม่สะลองแล้วลงแม่อายเข้าฝางเลยครับ
ระยะทางจากฝางไปเชียงใหม่ประมาณ 3 ชั่วโมงครับ (ประมาณ180กม.)

ตามนี้น่าจะลงตัวละครับ
สำคัญเรื่องเวลาครับ ฟิกซ์ให้ได้
ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยวและเดินทางปลอดภัยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2010, 17:34:42 »

ที่เที่ยวตามทางจากเชียงรายไปเชียงใหม่ก็จะมีพวกน้ำตกและก็พวกอุทยานแห่งชาติน่ะครับ แต่ถ้าแวะเที่ยวอีกจะไม่มีเวลาไปเที่ยวเชียงใหม่เลยนะครับ ตารางที่จัดมาก็แน่นมาก ๆ อยู่แล้ว

ไปทางแม่สรวยดีกว่าครับ เส้นทางดีกว่าและตรงกว่าเยอะ ไปทางฝางทางเป็นเขาและอ้่อมมาก ๆ

ผมไม่ใ่ช่คนเชียงรายครับ เป็นคนกรุงเทพฯ โดยกำหนดเิกิดโตและทำงานที่นี่แต่ไปเชียงรายบ่อยมาก ๆ เพราะชอบเชียงรายก็เลยพอทราบข้อมูลบ้างน่ะครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
หน้า: [1] พิมพ์