เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 07:39:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  จะเที่ยวเชียงของ - ลาว ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะเที่ยวเชียงของ - ลาว ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 3343 ครั้ง)
∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 11:18:30 »

จะไปเที่ยวที่เชียงของ - ลาว ประมาณวันที่ 31 ธ.ค - 2 ม.ค นี้ อยากทราบราคาโรงแรมที่ลาวหน่อยค่ะ เพราะว่าวันที่ 31 ธ.ค. หรือ 1 ม.ค. จะไปนอนค้างที่ลาวอ่ะค่ะ และที่เชียงของ - ลาว มีที่เที่ยวที่ไหนบ้าง และ ต้องแลกเงินไปลาวประมาณเท่าไรถึงจะพอค่ะ
ไป 2 คนค่ะ เอามอไซค์ไปเอง จะไปเช้าวัน 31 ธ.ค. รบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 17:08:58 »

จะไปเที่ยวที่เชียงของ - ลาว ประมาณวันที่ 31 ธ.ค - 2 ม.ค นี้ อยากทราบราคาโรงแรมที่ลาวหน่อยค่ะ เพราะว่าวันที่ 31 ธ.ค. หรือ 1 ม.ค. จะไปนอนค้างที่ลาวอ่ะค่ะ

อันนี้ไม่ทราบครับเพราะไม่เคยไปค้างสักที

และที่เชียงของ - ลาว มีที่เที่ยวที่ไหนบ้าง

สามเหลี่ยมทองคำ ส่วนฝั่งลาวกไปเที่ยวบ่อนกาสิโนครับ

และ ต้องแลกเงินไปลาวประมาณเท่าไรถึงจะพอค่ะ
ไป 2 คนค่ะ เอามอไซค์ไปเอง จะไปเช้าวัน 31 ธ.ค. รบกวนแนะนำหน่อยนะค่ะ

ไม่ต้องแลกเงิินครับ ใช้เงินไทยได้เลย หรือถ้าไม่ได้ไปแลกที่ลาวก็ได้ครับ

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 15 พฤศจิกายน 2010, 17:56:18 »

ขอบคุณนะค่ะ ปีนี้ตั้งใจจะไปเที่ยวที่เชียงของ-ลาวจริงๆ เลยอยากได้ข้อมูลไว้
Carcamera Cr

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 15:05:13 »

ลาว ไหนครับ ถ้าห้วยทรายฝั่งเชียงของ ราคาห้องมีหลายราคา ตั้งแต่ สามร้อยขึ้น ช่วงใกล้สิ้นปีอาจจะไม่มีห้อง ยังไงควรไปแต่เนิ่นๆ   เงินถ้าอยากแลกเงินกีบ ข้ามไปฝั่งลาวจะมีที่รับแลกเงินใกล้ๆ ต.ม.ลาว  สิบพันกีบ (หนึ่งหมื่นกีบ) เท่ากับ 40 บ คร่าวๆ

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2010, 08:23:54 »

ไปเที่ยวลาว ที่ห้วยทรายค่ะ ปีนี้อยากเที่ยวที่เชียงของกับลาว เปลี่ยนบรรยากาศเที่ยวมั้ง  โดยส่วนมากมีคนไปเที่ยวภูชี้ฟ้า แม่สาย กันเยอะ เลยอยากไปที่ไม่เหมือนเดิมๆ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ
focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2010, 09:11:51 »

ผมและเพื่อนประมาณ 10คน วางแผ่นไปลาวแบบกันเอง แบกเป้ นั้งเรือจากเชียงของไปหลวงพระบาง คนละ 800บาท  ใช้เวลา 7ชม ขากลับจะกลับทางรถโดยสาร จาก หลวงพระบางเข้า หลวงน้ำทา (ใช้เวลา 3 ชม.) จากหลวงน้ำทามาบ่อแก้ว (ใช้เวลา2ชม)
จากนั้นก็นั่งเรือข้ามกลับเชียงของ  วางแผนกันไปนอนในลาว 3คืน 
  เพื่อนบอกใหเเตรียมพาสปอต ไม่ต้องขอวีซ่า  เงินจะแลกหรือไม่ก็ได้ โรงแรมจองไว้แล้ส คืนล่ะ 1000บาท จะไปในวันที่ 14ธันวานี้แหละครับ
Carcamera Cr

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 พฤศจิกายน 2010, 09:42:03 »

ประเทศลาวไม่ต้องขอ วีซ่า ใช้พาสสปอตร์ สามารถอยู่ได้หนึ่งเดือน ส่วนขากลับจากหลวงพระบางจะมีรถ หลวงพระบาง ห้วยทราย  แนะนำไม่ต้องไปนอนหลวงน้ำทาหรอกครบ เพราะเสียตังค์ค่ารถเข้าเมืองอีกคนละ หมื่นกีบ และต้องเสียค่าที่พักอีก ตอนเช้าต้องเสียค่ารถออกมาท่ารถอีก ส่วนเงินไทยในหลวงพระบางก็รับครับแต่แลกเงินดีกว่ามันส์ดี  ทีพักในหลวงพระมีราคาตั้งแต่ 200 บ  จนถึง หลักหมื่นบาท  ข้อมูลคร่าวๆครบ พอดีผมไปไม่กี่ครั้งครับ  ปีนี้ไปมา3รอบแล้ว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
∞◌ลมเย็น◌∞
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2010, 15:14:45 »

ที่ห้วยทรายมีโรงแรมเยอะป่าวค่ะ กลัวไปแล้วโรงแรมเต็ม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สถานที่เที่ยวห้วยทรายมีที่ไหนบ้างค่ะ 
superbump
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 24 พฤศจิกายน 2010, 01:40:32 »

ถ้าจะเที่ยวจริงๆอย่างน้อยต้องศึกษา เรื่องรถเรื่องราก่อนนะครับเพราะจากเท่าที่ไปมาบ่อยๆทำให้รู้ว่าเขาก็ชาร์จเรื่องรถสองแถวหรือรถรับจ้างเหมือนกัน แต่เรื่องที่พักพอคุยกันได้นะครับพอมีคนลาวที่รู้จักกันเขามีโรงแรมอยู่ ใกล้ๆกับเรานี่เอง สนนราคาห้องพักประมาณ 500 บาทไทยครับ(ราคานอกช่วงเทศการครับ) แต่ถ้าเรื่องที่ท่องเที่ยวต้องศึกษาจากเวปท่องเที่ยว ประมาณนี้ครับhttp://www.oceansmile.com/Lao/Buokaew.htm
หน้า: [1] พิมพ์