เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 19:12:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มาดูสิว่า......ช่างซ่อมโทรศัพท์.....เค้าคุยอะไรกัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มาดูสิว่า......ช่างซ่อมโทรศัพท์.....เค้าคุยอะไรกัน  (อ่าน 805 ครั้ง)
eaktime
บ่าวเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

เสือขาวลงเขา

« เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 13:57:49 »

โกรธ
1.อยากรู้คับว่าใครคิดราคาซ่อมกันเท่าไรทำไมลูกค้าว่าแพง
ไมค์ไม่ดังผมคิด130-200
ลำโพง ไม่ดัง 130-200
ปุ่มกดไม่ได้บางปุ่ม 50-200
รุ่นเก่าๆๆ ไม่เกิน 200
ไม่มีสัญญาณ รุ่นเก่าๆๆ ก็ไม่เกิน 200
แล้วบอกว่าแพงอีก
ก็เลยอยากรู้ว่าคิดราคาซ่อมกันเท่าไร ขยิบตา

2.ก็คิกประมาณท่านนี่ ก็มีบ่นบ้างทำมะดาครับ ท่านต้องบอกผ่าน เช่น ปกติคิดอยู่1000 ลดให้เหลือ 800 โดยไม่ต้องให้ลูกค้าต่อก่อนครับ
ท่าสวยๆก็ว่าไปอีกแบบครับ ลดให้200 ค่าเบอร์น้องๆครับ

3.ธรรมดาครับ ส่วนผมน๊ะ บางทีบองโคตรถูก ก็เดินหนี บางที กดหัวแบะก็ ยังทำ แปลกคน ขยิบตา ส่วนตัวผมน๊ะ ดูที่หน้าตา การแต่งตัว เป็น ตัวกำหนดราคา 555

4.เป็นธรรมดาของลูกค้าครับ เค้าไม่รู้หรอกว่าเวลาเสียแต่ละอาการพวกเราบรรดาช่างทั้งหลาย ต้องมานั่งแก้ปัญหาให้ พวกนี้ชอบหัวหมอและขี้เหนียวครับ เพราะคิดว่าเรารู้ ซ่อมง่าย ไม่ต้องใช้อ่ะไหล่มากมาย คงเหมือนช่างซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทั่วไปอ่ะ ซ่อมทีมานั่งเฝ้าเอาไปด้วย แย่เลย มานเห็นหมด ว่าเราทำอารัยบ้างมานเห็นเออง่ายดี แต่ทำไมคิดซะแพงวะ เฮอๆๆ ที่ร้านก็เป็นครับ เพราะว่าซ่อมด่วน ซ่อมส่ง แต่ถ้าลูกค้านั่งรอ จะจัดให้มุมรับแขกครับ เปิดเพลงฟังหรือดูหนังสือแฟรชั่นไปเลย บางทีแก๊ะเครื่องดู เอามิเตอร์ วัดไฟ ดู แล้วจับซัพไฟ สลับขั้ว ให้เครื่องมานร้องปี๊ด (อาการตัดไฟของซัพพลาย)แล้วบอกว่ารอไม่ได้ครับ เครื่องนี้ซ๊อตรุนแรง ต้องซ่อมนาน เพราะเข้าอาการยากครับ ต้องมีวิธีและคำพูดสร้างความน่าเชื่อถือต่อราคาที่เรียกเก็บครับ

5.

อ้าอิง....http://www.mydrmobile.com/mobileboard/b2/t13463/0/?wap2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 กันยายน 2013, 15:39:10 โดย eaktime » IP : บันทึกการเข้า

คนเมือง 100 %
คนเชียงราย1000%
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 15:43:33 »

แล้วยังใงครับ
ไม่เข้าใจ
เพื่ออะใร

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
eaktime
บ่าวเจียงฮาย
ชั้นประถม
*

เสือขาวลงเขา

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 กันยายน 2013, 16:36:11 »

ไม่เข้าใจ
เพื่ออะใร
-อยากให้ผู้ใช้บริการกับ(ช่างบางคน)ได้เข้าใจถึงค่าบริการซ่อม
 ว่าสมเหตุสมผลอย่างไร
-เพื่อให้ผู้ใช้บริการที่ไม่เข้าใจให้ได้เข้าใจ เหตุและผลของราคาค่าบริการ
-และเพื่อให้ปฎิบัติตัวได้ถูกต้องในการใช้บริการในครั้งต่อไปเพื่อที่ราคาจะได้ถูกลง
-บทความนี้ผมอ้างอิงจากเวปที่แนมมาครับ เห็นไม่เหมาะสมอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ
(ผู้ใช้บริการคนหนึ่ง)

คนเมือง 100 %
คนเชียงราย1000%
louis
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 08:56:10 »

ไม่เข้าใจ
เพื่ออะใร
-อยากให้ผู้ใช้บริการกับ(ช่างบางคน)ได้เข้าใจถึงค่าบริการซ่อม
 ว่าสมเหตุสมผลอย่างไร
-เพื่อให้ผู้ใช้บริการที่ไม่เข้าใจให้ได้เข้าใจ เหตุและผลของราคาค่าบริการ
-และเพื่อให้ปฎิบัติตัวได้ถูกต้องในการใช้บริการในครั้งต่อไปเพื่อที่ราคาจะได้ถูกลง
-บทความนี้ผมอ้างอิงจากเวปที่แนมมาครับ เห็นไม่เหมาะสมอย่างไรขออภัยด้วยนะครับ
(ผู้ใช้บริการคนหนึ่ง)

ตามนั้น

อย่าเอามีดไปฟันหิน
นอกจากจะไร้ค่า
ยังทำให้มีดเสียคม
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 20:34:50 »

มันเป็นค่าวิชาครับ อย่าคิดมาก คำว่าแพงเป็นคำติดปากคนไทย แต่พอให้อะไรฟรีดันบอกว่าไม่ดี อิอิ ส่วนตัวไม่ชอบโก6 ลูกค้าครับ ถึงแม่จะแค่เอาถ่านใส่ หรือปรับอะไรเล็กๆน้อยๆ แล้วคิด 100 200 ก็ตาม ถึงจะเป็นอะไรที่เราทำง่ายก็ตาม แต่ทั้งหมดกว่าจะเป็นมืออาชีพและกล้าเปิดร้านให้บริการ มันไม่ง่ายเลย ใช่เวลาและการศึกษาแยะเลยนะครับ แค่พูดเท่านี้ ลูกค้าจะเข้าใจเองได้
ซึ่งจริงๆความหมายของคำว่าแพงนั้น เขาหมายถึงลดให้หน่อยเท่านั้นเอง เช่นเราคิด 250 ก็ลดเป็น 200 ถ้วนเป็นต้นลูกค่าก็คงยิ้มออกแล้วท่าน ซึ่งบางท่านก็แนะนำได้ดีครับ คือ บอกไปว่าปกติคิด 300 ขอ 200 ละกันเป็นต้น ผมก็ใช้วิธีนี้ประจำ เพราะถ้าไม่เกรงใจก็คิดเต็มราคาเลยนะ

คุณอยู่ได้ เราอยู่ได้ มันก็โอ หรือต้องหาตังจ่ายค่าเช่าร้าน เพื่อบริการให้ท่านๆสะดวก สบายเป็นต้นไงครับ นี่ก็เป็นอีกเหตผลที่แจงให้กับลูกค้าฟังได้

แต่ถ้าส่วนตัว อารมณ์เสียหน่อยๆ อาจขอพูดตามตรงและยินดีที่จะทำให้เขาฟรีไปเลยนะครับ เพราะเราจะบอกเขาไปว่า ถ้าเราเป็นญาติกัน อิอิ ฟรีตลอด (คุณมีลูกสาวหรือเปล่า 555)

หรือให้แรงหน่อยก็บอกไปว่า ทำให้ฟรีตลอดชีพก็ได้นะครับ แค่หาตึกให้ผมอยู่ หรือลงทุนเครื่องมือให้ผมใช้ ค่าแรงไม่คิดเลย 555 หรือให้ง่ายหน่อยก็อุปถัมปีละ 500 1000 ก็มาใช้บริการฟรีตลอดชีวิตได้เลยนะ ค่าอะใหร่ไม่คิด ค่าแรงไม่เอายังได้ ใจใหมท่าน  ยิงฟันยิ้ม

ผมว่าที่ผมชอบใช้บ่อยต้องคำ โน้ตอุดมเลยครับ ผมมักบอกว่าไม่แพงนะ ก็แค่ค่าเอาใข่วางบนข้าวในจานเอง 5555 (ข้าว 5 ไข่ 5 แกคิด 25 น้ำพริกน้ำปลาพร้อม-ที่โต็ะ น้ำเย็นใส่น้ำแข่งฟรีครับ อิอิ)

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
หน้า: [1] พิมพ์