เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 06 พฤษภาคม 2024, 05:41:34
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ศึกษาสรรพคุณเห็ดหลินจือ (รุ่นใหม่มีล่ะครับ) ^^
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน ศึกษาสรรพคุณเห็ดหลินจือ (รุ่นใหม่มีล่ะครับ) ^^  (อ่าน 5017 ครั้ง)
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« เมื่อ: วันที่ 21 สิงหาคม 2013, 19:45:51 »

มีเห็ดหลินจือแดงมาแจกจำนวนสามรางวัลครับ เข้าไปร่วมลุ้นกันได้ในกระทู้นี้  http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=424866.60

เพื่อเป็นการศึกษาถึงสรรพคุณของสมุนไพรชนิดนี้เลยขออนุญาติตั้งกระทู้ขึ้นใหม่อีกกระทู้นะครับ ผู้ที่ได้รับขอรางวัลเมื่อนำไปรับประทานแล้วได้ผลเป็นยังไงเอามาแชร์กันด้วยนะครับ

เห็ดนี้เหมาะกับทุกคนที่ต้องการรักษาสุขภาพให้แข็งแรงอยู่เสมอเพื่อป้องกันสาเหตุของโรคภัยไข้เจ็บ แต่ในการกินเริ่มแรกต้องค่อยๆกินครับเพราะเห็ดจะไปกระทุ้งพิษหรืออาการของโรคที่แอบแฝงออกมาเพื่อให้ร่างกายขับเอาพิษออกไปครับ จึงต้องค่อยๆกินโดยการนำไปต้มให้น้ำสีทองดื่มกันขณะอุ่นๆครับ

สรรพคุณของเห็ดหลินจือแดง

คุณสมบัติอันโดดเด่นของหลินจือแดงก็คือ ช่วยสร้างภูมิต้านทานโรค กำจัดสารพิษในร่างกาย กระตุ้นเซลล์ในร่างกายให้ทำงานเป็นปกติ เป็นสารต้านอนุมูลอิสระ ชะลอความชรา บำรุงร่างกายเมื่ออ่อนเพลียหรือขณะพักฟื้นให้ร่างกายแข็งแรง อีกทั้งช่วยควบคุมระบบไหลเวียนโลหิตให้ไหลเวียนสะดวกมากขึ้น
เห็ดหลินจือแดง สามารถฟื้นฟูอาการป่วยได้หลายโรค ซึ่งในเชิงเภสัชวิทยา เห็ดหลินจือแดงออกฤทธิ์ต่อ 5 ระบบ คือ

1.ระบบภูมิต้านทาน มีการศึกษาพบว่าในเห็ดหลินจือแดงมีสารโพลีแซคคาไรด์ ที่ช่วยยืดเวลาเสื่อมของเซลล์ นอกจากนี้มีผลในการเพิ่มประสิทธิภาพเม็ดเลือดขาวในการจัดการกับไวรัส แบคทีเรีย เชื้อรา และเซลล์ก่อมะเร็ง ดังนั้นจึงช่วยให้ร่างกายสามารถจัดการกับอาการผิดปกติต่อระบบภูมิคุ้มกัน มีผลดีต่อผู้เป็นภูมิแพ้ เบาหวานที่แผลหายยาก เป็นหวัดเจ็บคอบ่อย ช่วยลดอัตราการเกิดมะเร็ง

2.ระบบหลอดเลือด เห็ดหลินจือแดง มีผลต่อช่วยขยายหลอดเลือด ลดการทำลายของสารอนุมูลอิสระที่ทำให้ผนังหลอดเลือดแข็งตัว มีผลช่วยลดการเกาะตัวของไขมัน คอเลสเตอรอล หรือเกล็ดเลือดในหลอดเลือด ส่งผลให้ช่วยชะลอความแก่ไม่เพียงแต่ผิวพรรณเต่งตึงเท่านั้น แต่ชะลอการเสื่อมสภาพของอวัยวะภายใน เช่น สมอง หัวใจ ตับ ไต เป็นต้น โดยเฉพาะสามารถลดความเสี่ยงของการเกิดโรคหัวใจได้อย่างมีประสิทธิภาพเพราะช่วยลดปัจจัยเสี่ยงหลายอย่างจากสารสำคัญที่มีอยู่ในเห็ดหลินจือแดง เช่น Sterols, Ganoderic Acid ที่มีอยู่เฉพาะในเห็ดหลินจือแดงเท่านั้น

3.ระบบประสาท เห็ดหลินจือแดงจัดเป็นสารปรับสมดุล ซึ่งหมายถึงสารที่ช่วยให้ร่างกายฟื้นคืนสภาพปกติจากสิ่งต่างๆ โดยสามารถลดความตึงเครียดในสมอง ช่วยให้ระบบหลอดเลือดที่ไปเลี้ยงสมองทำงานดีขึ้น ทั้งยังเพิ่มปริมาณออกซิเจนที่ไปเลี้ยงสมองสูงถึง 1.5 เท่า

4.ระบบต่อมไร้ท่อ ไม่ว่าจะเป็นต่อมไทรอยด์ ต่อมไทมัส ต่อมหมวกไต ต่อมลูกหมาก และที่มองข้ามไม่ได้ คือ ตับอ่อนที่หลั่งฮอร์โมนอินซูลิน พบว่าเห็ดหลินจือแดงมีสารสำคัญที่ช่วยให้การทำงานของต่อมไร้ท่อต่างๆ เกิดความสมดุล เช่น ผู้เป็นเบาหวานเมื่อรับประทานเห็ดหลินจือแดงจะมีสภาวะของร่างกายดีขึ้น ลดอัตราความรุนแรงของสภาวะขึ้นๆ ลงๆ ของน้ำตาล เป็นต้น ที่สำคัญเห็ดหลินจือแดงมีสารที่ช่วยให้ต่อมใต้สมองหลั่งโกรท ฮอร์โมน (Growth Hormone) ในขณะที่หลับ ช่วยเร่งการเจริญเติบโตในเด็กและซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอในผู้ใหญ่ หรือฟื้นความเป็นหนุ่มเป็นสาวให้แก่เราได้

5.ระบบเผาผลาญอาหาร หากร่างกายขาดความสมดุลนำไปสู่ความผิดปกติในหลายระบบของร่างกาย โดยเฉพาะเมื่อเราอายุมากขึ้น อาจเกิดความผิดปกติในการเผาผลาญอาหารเห็ดหลินจือแดงยังมีสารที่จะเข้าไปช่วยให้ระบบเผาผลาญดีขึ้น ซึ่งส่งผลต่อทุกระบบในร่างกาย

นอกจากนี้เห็ดหลินจือแดงยังมีคุณสมบัติเด่นในการช่วยล้างพิษ หรือขับสารตกค้างที่ทำให้เกิดโรค ซึ่งอวัยวะที่ได้รับประโยชน์มากที่สุด ก็คือ ตับ โดยเห็ดหลินจือแดงจะช่วยเสริมสร้างการทำงานของตับ ในการทำหน้าที่กำจัดสารพิษ สร้างน้ำดี ช่วยให้อาหารประเภทไขมันถูกย่อย และดูดซึมได้ง่ายขึ้น นอกจากนี้ยังขับกรดยูริก น้ำตาล ไขมัน สารก่อมะเร็งและสารเคมีที่เป็นพิษต่อร่างกาย ด้วยการขับออกทางระบบขับถ่ายทุกระบบของร่างกาย เช่น อุจจาระ ปัสสาวะ และทางเหงื่อ เป็นต้น ที่สำคัญยังช่วยบำรุงไตให้ไตทำงานได้ดีขึ้น หรือในบางรายที่เป็นโรคไตเรื้อรัง ก็ยังช่วยฟื้นฟูสมรรถภาพการทำงานของไตด้วย

อย่างไรก็ตามกระบวนการล้างพิษของเห็ดหลินจือแดง อาจทำให้เกิดอาการปวดศีรษะ วิงเวียน คลื่นไส้ รู้สึกวูบวาบไปทั้งตัว มีไข้ ปวดตามข้อ ท้องเสีย น้ำมูกไหล ไอ เป็นต้น ซึ่งอาการเหล่านี้มักเกิดตั้งแต่เริ่มรับประทานเห็ดหลินจือแดงนาน 3-4 วันและอาการเหล่านี้จะหายไปเองภายใน 2 สัปดาห์ หลังจากที่รับประทานติดต่อกัน โดยดื่มน้ำบ่อยๆ เพื่อช่วยให้กระบวนการล้างพิษ มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น ที่สำคัญสามารถรับประทานร่วมกับยาแผนปัจจุบันโดยไม่มีผลข้างเคียงใดๆ โดยสามารถรับประทานเห็ดหลินจือแดงหลังจากทานยาแผนปัจจุบันไปแล้วประมาณ 1 ชั่วโมง ซึ่งจะเป็นผลดีต่อร่างกายในการบำบัดโรคตามแนวทางทฤษฎี “การแพทย์ผสมผสาน”

เมื่อมาถึงตรงนี้ หลายคนคงสงสัยอีกว่า เห็ดหลินจือแดงเหมาะกับใครบ้าง บอกได้เลยว่า เห็ดหลินจือแดงเหมาะกับผู้ที่ต้องการบำรุงรักษาสุขภาพให้แข็งแรงอยู่เสมอ และสามารถรับประทานได้เป็นประจำโดยไม่มีผลเสียต่อร่างกาย และเพื่อให้ได้ประโยชน์สูงสุดควรทานเห็ดหลินจือแดงพร้อมกับวิตามินซีและดื่มน้ำตามมากๆ ทั้งนี้วิตามินซีจะช่วยให้ร่างกายสามารถดูดซึมสาร ในเห็ดได้ดีขึ้น
ที่มา http://www.manager.co.th/qol/viewnews.aspx?NewsID=9550000092453  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 มีนาคม 2014, 18:54:38 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
สบายแมน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 12:56:59 »

เริ่มต้นเล่าประสบการณ์จากผมก่อนนะครับพอดีกินได้สี่วันแล้ว แต่ก่อนอื่นขอเล่าก่อนว่าก่อนหน้านี้ก็เคยกินมาแล้วครั้งหนึ่ง พอดีไปเที่ยวตลาดเห็นของฝากเป็นเห็ดหลินจือก็เลยลองซื้อมากกินแต่ก็ไม่รู้ว่าเป็นเห็ดหลินจือพันธุ์อะไร มาจากที่ไหนเพราะดูจากสีและขนาดไม่ใช่เห็ดที่กินอยู่ในปัจจุบันนี้แน่ๆเพราะสีออกน้ำตาลดำและชิ้นเล็ก แรกๆก็ต้มกินได้สามวันรสชาติก็ออกขมๆนิดๆน้ำเป็นสีน้ำตาล พอกินได้สามวันมีอาการปวดเท้าเลยเลิกกินไป เพราะคิดว่าเราอาจไม่ถูกกับสมุนไพรชนิดนี้ พอเลิกกินอาการปวดเท้าก็หายไปครับ ผมก็ทำงานไปเรื่อยๆมีอยู่วันหนึ่งก็รู้สึกปวดแข้งปวดขาก็เลยไปนวดดูเขาก็บอกว่าเส้นตึงพอนวดแล้วก็หายปวดขาครับ พอมาถึงตอนนี้เหตุที่กินก็คือว่ามีอาการรู้สึกเพลียๆอ่อนแขนอ่อนขา ไปให้หมอตรวจหมอก็บอกว่าสาเหตุเกิดจากปลายประสาทอักเสบ แต่ไม่มากแล้วร่างกายจะค่อยๆดีขึ้นเองจนหาย แล้วก็ไม่ได้ยาอะไรมา ผมก็กลับมาทำงานปกติ ความรู้สึกมันก็เหมือนแบบว่าเราทำอะไรได้ไม่ค่อยเต็มที่ก็เลยคิดว่าถ้าร่างกายมันรักษาตัวเองได้เราก็น่าจะมีอะไรมาบำรุงมันซักหน่อยมันจะได้แข็งแรงพอที่จะหายจะอาการเพลียได้เร็วๆ ก็เลยลองกินนมถั่วเหลืองที่ผสมวิตตามิน B รวม เพราะมีโปรตีนที่ช่วยซ่่อมแซมส่วนที่สึกหรอและวิตตามิน B ก็ช่วยในเรื่องของระบบประสาทและสมอง อาการมันก็ค่อยๆดีขึ้นแต่ก็ยังมีบ้าง พอดีมีญาติเอาเห็ดหลินจือจากอ่างขางไปขายที่กรุงเทพฯแล้วแบ่งให้มานานแล้วก่อนที่จะมีอาการเพลีย ผมก็ได้แต่เก็บไว้ก็ไม่ได้กิน พอเกิดอาการเพลียขึ้นจากที่เรามองหาอยู่แล้วว่าจะเอาอะไรมาบำรุงร่างกายดี ก็เลยไปเห็นเห็ดหลินจือในตู้ที่เก็บไว้ ตอนแรกก็ไม่กล้ากินครับแต่เขาบอกว่าเป็นเห็ดหลินจือแดงนะที่เขาปลูกกันที่ดอยอ่างขาง ก็ลองหาข้อมูลดูปรากฏว่าก็ได้ข้อมูลว่าเห็ดหลินจือมีประโยชน์หลายอย่างเลยแล้วมันก็ตรงกับอาการที่เราเป็นน่าจะช่วยไ้ด้ แต่เริ่มแรกที่กินเห็ดจะทำการขับพิษหรืออาการเจ็บป่วยที่แฝงอยู่ในร่างกายของเราให้แสดงออกมา ผมเลยถึงบางอ้อที่ว่าเห็ดที่กินไปคราวก่อนแล้วปวดเท้า(แต่ก็ไม่ได้ปวดมากอะไร) น่าจะเกิดจากการที่ร่างกายมันแสดงอาการเจ็บป่วยออกมาคือมีอาการปวดแข้งปวดขาอยู่แล้วแต่มันไม่มากเลยไม่ได้สนใจ พอเป็นเยอะก็เลยไปนวดแล้วก็หาย ผมก็เลยตัดสินใจลองกินเห็ดนี้ดูครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 13:02:53 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
สบายแมน

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 13:06:52 »

ตอนนี้เริ่มกินได้สี่วันแล้วครับ รสชาติก็ดีครับแรกๆก็ไม่ค่อยคุ้นกับกลิ่นเห็ดแต่พอกินไปมันก็ชินครับแล้วสีของน้ำเห็ดที่ต้มออกมาก็มีสีออกทองๆใสๆ รสชาติก็ไม่เลวครับแทบจะไม่ขมอะไรมีขมนิดๆแต่ก็ไม่มากอะไร หรือว่าลิ้นผมมันชินกับเบียร์เลยคิดว่าน้ำเห็ดมันไม่ขมก็ไม่รู้ครับ 555 พอกินแล้วสิ่งแรกที่รู้ได้เลยคือเหงือออกเยอะครับแต่ไม่แน่ใจว่าเพราะฤทธิ์ของเห็ดหรือว่าเราดื่มขณะยังอุ่นๆอยู่ การนอนหลับก็หลับสบายไม่ฝันอะไรเลยตื่นเช้ามาก็รู้สึกสดชื่นดีไม่ขี้เกียจลุก แต่วันที่สองนี่สิฉี่มีสีเข้มมากเหมือนสีน้ำชาเลยก็ตกใจอยู่เหมือนกันคิดว่าถ้าซักห้าวันยังไม่หายคงจะหยุดกิน วันที่สามฉี่ก็มีสีเข้มเหมือนเดิม พอวันที่สี่วันนี้ตอนเช้าสีเข้มแต่ไม่มากแล้ว ตอนกลางวันก็ปกติดีแล้วครับ เลยกลับมาคิดว่านั้นคือสารพิษในร่างกายที่ถูกขับออกมาหยั่งงั้นเหรอ โชคดีจริงๆที่มีโอกาสได้ขับเอาสารพิษเหล่านั้นออกไปจากร่างกาย ตอนนี้คิดว่าจะลองดื่มต่อไปครับแล้วจะลองสังเกตุผลดู ซักจะเริ่มติดใจแล้วสิครับตอนนี้อาการอ่อนเพลียก็ดีขึ้นมากแล้วครับ
พอถามคุณแม่ท่านก็บอกว่าแรกๆที่ดื่มก็เจ็บหัวเข่า (อาการเจ็บหัวเข่าเป็นก่อนหน้านั้นแล้วเป็นๆหายๆ) แต่พอดื่มไปซักระยะตอนนี้รู้สึกว่าเจ็บน้อยลง (อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเป็นเพราะเห็ดหรือว่าหมดหน้าลำใยแล้วนะครับ 555 ) คุณป้าที่กินท่านบอกว่าไปตรวจสุขภาพครั้งล่าสุดไขมันในเลือดลดลงเลยดื่มต่อเนื่องครับ ไว้ดื่มแล้วเป็นยังไงจะมากบอกอีกทีนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 สิงหาคม 2013, 21:30:49 โดย สบายแมน » IP : บันทึกการเข้า
Khunplong
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 12:42:59 »

เช้าวันนี้ต้มเห็ดที่ได้รับแล้วครับ น้ำต้มเห็ดที่ได้สีเหลืองทอง ใสๆ รสชาติขมนิดๆแต่ผมชอบกินขมอยู่แล้ว ไม่ว่าจะเป็นมะขม มะเหิด มะไห่ มะกำ มะลิดไม้ สะเลียม ลาบเก๊า ยิงฟันยิ้ม ต้มเสร็จรอเย็นกรองเอาน้ำใส่ขวดมากินที่ทำงาน ชิ้นเห็ดใส่ถุงแช่ตู้เย็นรอต้มครั้งต่อไปครับ ก่อนกินผมมีอาการปวดเมื่อยจากการไปวิ่งครบรอบพะเยา ๓๖ ปี ที่จังหวัดและปวดหัวและเจ็บคอ รอดูครับว่าจะมีผลต่อร่างกายอย่างไร  ถ้ากินควบคู่กับน้ำย่านาง น้ำฟักข้าว ชามะรุม ผมว่าวุฒิศักดิ์ไม่ได้กินตังค์ผมหร๊อกกก ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
สบายแมน

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 30 สิงหาคม 2013, 13:00:13 »

ดีเลยครับ ลองสังเกตุดูฉี่ด้วยนะครับถ้าสีเข้มๆฉุนๆ นั้นแหล่ะสารพิษที่สะสมถูกขับออกมา
ทางด้านสมุนไพรจีนเขาบอกว่าอาหารบำรุงอย่างโสมนั้นบำรุงร่างกายให้แข็งแรง แต่ก็มีพิษ
ที่ไม่ได้กล่าวถึงอยู่ด้วย เมื่อกินไปนานๆพิษก็จะสะสมในร่างกายทำลายอวัยวะภายใน จึงต้องกินเห็ดหลินจือเพื่อล้างพิษออก เรากินวินตามิน กินของบำรุงต่างๆ ก็ไ่ม่รู้ว่าจะมีพิษหรือของเสียสะสมในร่างกายหรือเปล่า อย่างน้อยๆถึงเราจะกินอาหารที่สะอาด ถูกสุขอนามัยเข้าไป แต่ถ้ามันตกค้างหมักหมมในร่างกายมันก็กลายเป็นของเสียเป็นพิษที่ ก่ออาการให้เกิดโรคต่างๆได้ รอดูผลละกันครับส่วนผมตอนนี้รู้สึกว่ารอบเอวลดลงครับสังเกตจากกางเกงที่ใส่สบายขึ้น กินอาหารก็อร่อยดีเหมือนเดิม แต่ทานไปหน่อยก็ิอิ่ม เขาบอกว่าเห็ดจะไปสลายไขมันที่สะสมในร่างกาย กระตุ้นให้ร่างกายใช้ไขมันที่สะสมนั้นเปลี่ยนเป็นพลังงาน ลองดูก่อนว่าจะจริงหรือเปล่าแต่รู้สึกว่าตอนเช้าพุงจะยุบจะหุ่นดีก่อกำเนี๊ยะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สบายแมน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2013, 12:34:08 »

แต่ละคนจะเป๋นหยั๋งไดพ้องนะ ยิงฟันยิ้ม
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 กันยายน 2013, 13:14:53 »

เดี๋ยวเย็นนี้จะต้มกินใหม่ให้ต่อเนื่องติดๆกันหลายวันเลยครับ ต้มกินเมื่อวันศุกร์ที่แล้วเลยขาดช่วงไปหน่อยครับ ยิงฟันยิ้ม

ไร่จันทร์กะสิน By Khunplong (ขุนปล้อง)
08-9432-5413(DTAC)09-3130-9451(AIS) @140 ม.10 ต.ปล้อง อ.เทิง จ.เชียงราย 57230 https://www.facebook.com/jatupong.tapiang
สบายแมน

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 16:20:43 »

อัพเดทข้อมูลครับ เรื่องเห็ดหลินจือกับภาวะภูมิแพ้ ตอนนี้ที่ รพ.ก็มีการวิจัยเรื่องเห็ดหลินจือกับการรักษาภาวะภูมิแพ้ โดยให้อาสาสมัครที่มีอาการภูมิแพ้ทดลองดื่มเห็ดหลินจือแล้วสังเกตผลครับ เนื่องจากข้อมูลของเห็นหลินจือเชื่อว่ามีสารที่ช่วยให้เม็ดเลือดขาวแข็งแรงขึ้น โดยหลักการก็คือ ผู้ที่มีภาวะภูมิแพ้นั้นเม็ดเลือดขาวจะไม่สามารถต่อสู้กับสารที่ทำให้แพ้ได้ เลยทำให้เม็ดเลือดขาวนั้นแตกตัวและแสดงอาการแพ้ออกมา เช่น มีน้ำมูก จาม ตาแดง จมูกบวม ยกตัวอย่างเช่น ผู้ที่แพ้เกสรดอกไม้เมื่อได้รับเกสรดอกไม้เข้าไปก็จะเภิดภาวะการแพ้เกสรเนื่องจากเม็ดเลือดขาวไม่สามารถไปจัดการกับเกสรดอกไม้ได้ จึงแตกตัวซึ่งก็คือแพ้ต่อละอองเกสรนั่นเอง เพื่อที่ร่างกายจะขับสิ่งแปลกปลอมก็คือละอองเกสรออกมาจึงต้องใช้เม็ดเลือดขาวจำนวนมากเพื่อไปต่อสู้กับสิ่งแปลกปลอม ดังนั้นเมื่อเม็ดเลือดขาวแพ้ต่อละอองเกสรก็จะแตกตัวซึ่งร่างกายก็จะพยายามขับออกโดยการจามออกมาเป็นการขับสิ่งแปลกปลอมออกไปจากร่างกาย เปรียบเีทียบกับคนที่ไม่แพ้ละอองเกสรถามว่าละอองเกสรดอกไม้เป็นสิ่งที่แปลกปลอมสำหรับร่างกายเขาไหม คำตอบคือเป็นเพราะละอองเกสรไม่ได้เป็นสิ่งที่ร่างกายผลิตขึ้นมา แต่ว่าที่เขาไม่แสดงอาการแพ้ออกมาก็เพราะว่าเม็ดเลือดขาวของเขานั้นแข็งแรงพอที่จะไม่แพ้ต่อละอองเกสรเขาจึงไม่เกิดอาการแพ้และเม็ดเลือดก็สามารถจัดการกับสิ่งแปลกปลอมก็คือละอองเกสรได้ ทีนี้เรามาเข้าเรื่องว่าเห็ดจะช่วยได้อย่างไร เขาก็มีการวิจัยว่าเห็ดนี้มีสารที่เป็นประโยชน์ที่จะไปช่วยให้เม็ดเลือดขาวนั้นแข็งแรงขึ้น ซึ่งผลก็คือเมื่อเม็ดเลือดขาวแข็งแรงขึ้นภาวะการแพ้ต่อสิ่งแปลกปลอมก็จะลดลงเม็ดเลือดก็จะแตกตัวน้้อยลงซึ่งจะส่งผลให้อาการภูมิแพ้นั้นลดลงไปด้วยครับ นี้ก็เป็นข้อมูลที่ทางการแพทย์เขากำลังศึกษากันอยู่ครับ
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 18:37:31 »

จะพยายามดื่มน้ำต้มเห็ดหลินจืออย่างสม่ำเสมอและต่อเนื่องไปเรื่อยๆครับ ถึงแม้ว่่าจะไม่มีโรคประจำตัวและไม่อ้วน  สร้างภูมิต้านทานของร่างกายให้แข็งแรงอยู่เสมอ  ดีกว่าเจ็บป่วยแล้วหายามาทาน ยิ้ม  แล้วเห็ดหลินจือเหมาะสำหรับผู้ที่เป็นโรคภูมิคุ้มกันบกพร่องมั้ยครับ แล้วมีงานวิจัยฟักข้าวกับโรคภูมิคุ้มกันบกพร่องมั้ยครับ

ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 20:49:04 »

ต้มกินน้ำเห็ดทุกกลางคืน เพราะกลางวันไม่ว่าง  ตั้งแต่ได้รับมา  น้ำต้มสีเหลืองๆ รสชาติขมนิดๆ (ถ้าใส่น้ำแข็ง+โซดาคงใช่เลย  ตกใจ ตกใจ)วันแรกๆ ฉี่มีสีเข้มจริงๆด้วย  แต่รู้สึกว่าหลับสบายหลับสนิท และสดชื่นกระปรี้กระเปร่าในตอนเช้าไม่ขี้เกียจลุก เหมือนเช่นเคย รู้สึกดีค่ะ ถ้าหมดก็จะหาซื้อมาต้มกินบ่อยๆค่ะจะได้ขับสารพิษออกจากร่างกายซะบ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
กมล ช.
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 21:17:41 »

เข้ามาศึกษาข้อมูลครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
สบายแมน

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กันยายน 2013, 21:38:21 »

จะพยายามดื่มน้ำต้มเห็ดหลินจืออย่างสม่ำเสมอและต่อเนื่องไปเรื่อยๆครับ ถึงแม้ว่่าจะไม่มีโรคประจำตัวและไม่อ้วน  สร้างภูมิต้านทานของร่างกายให้แข็งแรงอยู่เสมอ  ดีกว่าเจ็บป่วยแล้วหายามาทาน ยิ้ม  แล้วเห็ดหลินจือเหมาะสำหรับผู้ที่เป็นโรคภูมิคุ้มกันบกพร่องมั้ยครับ แล้วมีงานวิจัยฟักข้าวกับโรคภูมิคุ้มกันบกพร่องมั้ยครับ

ฟักข้าวนี้ยังบ่าได้ข่าวนะครับไม่แน่ในอนาคตอาจมีก็ได้นะครับ แต่ว่าเห็ดที่เอามาให้ชิมกันนี้ไม่เกี่ยวกับโครงการนะครับ เห็นเขากินกันก็อยากจะกินและอยากมีเพื่อนกินเลยเอามาแบ่งกัน ได้คนละเล็กละน้อย ยิงฟันยิ้ม

ต้มกินน้ำเห็ดทุกกลางคืน เพราะกลางวันไม่ว่าง  ตั้งแต่ได้รับมา  น้ำต้มสีเหลืองๆ รสชาติขมนิดๆ (ถ้าใส่น้ำแข็ง+โซดาคงใช่เลย  ตกใจ ตกใจ)วันแรกๆ ฉี่มีสีเข้มจริงๆด้วย  แต่รู้สึกว่าหลับสบายหลับสนิท และสดชื่นกระปรี้กระเปร่าในตอนเช้าไม่ขี้เกียจลุก เหมือนเช่นเคย รู้สึกดีค่ะ ถ้าหมดก็จะหาซื้อมาต้มกินบ่อยๆค่ะจะได้ขับสารพิษออกจากร่างกายซะบ้าง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มีคนเหมือนเราด้วย ใช่แล้วครับตอนเช้าจะรู้สึกกระปรี่กระเปร่า ไม่ขี้เกียจลุก แต่กินก่อนนอนมันขับเหงือผมต้องไปอาบน้ำก่อนแล้วกินมันก็อุ่นดีไม่รู้สึกเหนอะหนะด้วยหลับสบาย ยิงฟันยิ้ม

เข้ามาศึกษาข้อมูลครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เลยครับถ้าได้รับแล้วตอนเริ่มกินใหม่ๆกินแบบเจือจางก่อนนะครับ เห็ดจะค่อยๆขับพิษออก สังเกตจากฉี่ครับ คนที่ดื่มสุราดื่มจะดีมากครับเพราะจะได้บำรุงตับไตและขับสารพิษออกไปด้วย

ถ้าท่านไหนติดใจจะฮื้อผมสั่งเผื่อก่อได้เน้อ ถ้าอ้ายเขาลงดอยมาจะได้สั่งฮื้อ ยิ้ม
กมล ช.
*

Id line : Kamol_2529

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 กันยายน 2013, 10:14:55 »

ได้รับเห็ดแล้วนะครับเดี๋ยวจะรายงานผลหลังจากที่ทานน้ำต้มเห็ดนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักษาคำพูดยิ่งกว่าสิ่งอื่นใดไม่ต้องวางมัดจำถ้าบอกว่าเอายังไงก็เก็บไว้ให้
สบายแมน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 12:44:49 »

[quote javascript:replaceText('%20;D',%20document.forms.postmodify.message); author=คุณ กมล link=topic=469664.msg5746142#msg5746142 date=1378782895]
ได้รับเห็ดแล้วนะครับเดี๋ยวจะรายงานผลหลังจากที่ทานน้ำต้มเห็ดนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
[/quote]

ได้รับกันครบแ้ล้วหน้อครับ ตอนนี้เพื่อนๆนักดื่มสั่งมาต้มกินเพื่อล้างพิษออกจากตับกันหลายคนเลย ส่วนผมตอนนี้แข็งแรงดี ไม่ป่วย ไ่ม่เป็นหวัด กระฉับกระเฉงดี ยิงฟันยิ้ม
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 13:59:13 »

ช่วงนี้รู้สึกว่าจะเป็นหวัด ปวดหัว ตัวร้อน เนื่องจากพักผ่อนน้อยครับ เลยเอาน้ำต้มเห็ดมากินที่ทำงานด้วยวันนี้เอามา 2 ลิตร พี่ๆกินด้วยหมดเกลี้ยงตั้งแต่เช้าครับ ถ้าอ้ายเขาลงดอยมาสั่งซื้อฮื้อจิ่มเน้อครับ เริ่มติดใจ๋กั๋นละ ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สบายแมน

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 16:15:26 »

ช่วงนี้รู้สึกว่าจะเป็นหวัด ปวดหัว ตัวร้อน เนื่องจากพักผ่อนน้อยครับ เลยเอาน้ำต้มเห็ดมากินที่ทำงานด้วยวันนี้เอามา 2 ลิตร พี่ๆกินด้วยหมดเกลี้ยงตั้งแต่เช้าครับ ถ้าอ้ายเขาลงดอยมาสั่งซื้อฮื้อจิ่มเน้อครับ เริ่มติดใจ๋กั๋นละ ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณล่วงหน้าครับ

หยั่งกะฮู้พึ่งลงดอยมาตวานิครับเอาเห็ดมาตวย ผมพึ่งไปเอามาฮื้อหมู่ที่ทำงานครับ ยิงฟันยิ้ม
ผักบุ้งไฟแดง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 11 กันยายน 2013, 21:44:18 »

ฝากซื้อโตยคนเน้อเจ้า   เปิ้นขายกั๋นจาได  บอกจิ่มเน้อเจ้า ขอบคุณล่วงหน้าจ้าดนักเจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
สบายแมน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 กันยายน 2013, 08:31:25 »

ฝากซื้อโตยคนเน้อเจ้า   เปิ้นขายกั๋นจาได  บอกจิ่มเน้อเจ้า ขอบคุณล่วงหน้าจ้าดนักเจ้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ได้ครับบ่าแพงราคากันเอง ต่อพ่อค้าได้จะต่อมาฮื้อแหมกำ 5555 ยิงฟันยิ้ม
Khunplong
มัธยม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2013, 09:48:50 »

ได้รับเห็ดแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ แบ่งให้ท่านปลัดไป 1 ห่อครับ ของดีดื่มแล้วมีประโยชน์ช่วยกันเผยแพร่ต่อๆกันไปครับ ยิ้มเท่ห์  หมอที่ดีที่สุดคือตัวเราเอง(หมอเขียว ใจเพ็ชร  กล้าจน) ยิ้มกว้างๆ

สบายแมน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 16 กันยายน 2013, 13:26:53 »

ได้รับเห็ดแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ แบ่งให้ท่านปลัดไป 1 ห่อครับ ของดีดื่มแล้วมีประโยชน์ช่วยกันเผยแพร่ต่อๆกันไปครับ ยิ้มเท่ห์  หมอที่ดีที่สุดคือตัวเราเอง(หมอเขียว ใจเพ็ชร  กล้าจน) ยิ้มกว้างๆ

ิยินดีจ๊าดนักนะครับท่าน ไผที่สนใจตอนนี้ก่อยังมีอยู่เน้อครับราคาบ่าแพง ถูกกว่าน้องแสงแน่นอน บำรุงไว้ก่อนกันป่วยครับ ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 พิมพ์