เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 06:55:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  รบกวนช่วยจัดทริปเชียงรายหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนช่วยจัดทริปเชียงรายหน่อยค่ะ  (อ่าน 2130 ครั้ง)
kwangnoom
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 21:57:58 »

สวัสดีค่ะพี่น้องชาวเชียงรายทุกท่าน

ขอรบกวนนะค่ะ จะไปเที่ยวเชียงราย 3คืน 4วัน ค่ะแต่ไม่รู้จักเส้นทางในเชียงรายเลย

เดินทางไปถึงสนามบินประมาณ8.30 แล้วเช่ารถในการเดินทางต่อ

ไม่ทราบว่าทางผ่านไปที่พักแต่ละที่จะมีที่กินที่เที่ยวที่ไหนบ้าง

รบกวนช่วยจัดตามลำดับที่พักให้ด้วยนะค่ะ

คืนแรกพักที่ภูชี้ฟ้า คืนที่2 พักที่เชียงแสน คืนที่3 พักที่ดอยตุง

ขอบพระคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 22:01:09 โดย kwangnoom » IP : บันทึกการเข้า
kwangnoom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 11:15:48 »

รบกวน เพื่อนๆ พี่ ชาว เชียง ราย หรือ ท่านผู้รู้ ด้วยน่ะค่ะ

ขอบพระคุณค่ะ... ยิ้มกว้างๆ
noknok
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 11:25:08 »

ไปภูชี้ฟ้า ก็แวะผาตั้งด้วยนะคะใกล้กัน ออกมาถึงสี่แยกแม่กรณ์เลี้ยวซ้ายไปเที่ยววัดร่องขุ่นซะหน่อยดูฝีมืออาจารย์เฉลิมชัยเค้านะ  กลับเข้ามาในตัวเมืองหาที่ทานข้าวอร่อยๆ หรือแบบง่ายๆแถวสี่แยกหอนาฬิกา(หากมาตอนเย็นช่วงเวลา....จำไม่ได้ที่หอนาฬิกาจะเปลี่ยนสีด้วย เขาว่าสวยมากๆ หาดูได้ในเว๊ปจ้า)...มีเวลาแวะไปสักการะวัดพระแก้วก็อยู่ใกล้ๆกันนั่นแหละ แล้วก็เลยไปไหว้พ่อขุนฯสักหน่อย จะได้ว่ามาไม่ถึงเชียงราย แล้วค่อยไปต่อที่เหลือ...เข้าเชียงแสนก็คงหนีไม่พ้นสามเหลี่ยมทองคำหรือจะลองข้ามไปเสียงโชคที่ฝั่งตรงข้ามก็ได้..ไปดอยตุงก็สวยงามเพราะช่วงนี้อากาศกำลังเย็นสบายๆๆๆถึงลมจะแรงไปนีดหนึ่ง(ขึ้นดอยพกวาสลีนไปด้วยนะ) ขากลับอย่างลืมแวะช๊อปปิ้งที่แม่สายไม่ยังนั้นมาไม่ถึงเชียงรายจริงๆๆ ยิงฟันยิ้ม
kwangnoom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 13:54:41 »

ไปภูชี้ฟ้า ก็แวะผาตั้งด้วยนะคะใกล้กัน ออกมาถึงสี่แยกแม่กรณ์เลี้ยวซ้ายไปเที่ยววัดร่องขุ่นซะหน่อยดูฝีมืออาจารย์เฉลิมชัยเค้านะ  กลับเข้ามาในตัวเมืองหาที่ทานข้าวอร่อยๆ หรือแบบง่ายๆแถวสี่แยกหอนาฬิกา(หากมาตอนเย็นช่วงเวลา....จำไม่ได้ที่หอนาฬิกาจะเปลี่ยนสีด้วย เขาว่าสวยมากๆ หาดูได้ในเว๊ปจ้า)...มีเวลาแวะไปสักการะวัดพระแก้วก็อยู่ใกล้ๆกันนั่นแหละ แล้วก็เลยไปไหว้พ่อขุนฯสักหน่อย จะได้ว่ามาไม่ถึงเชียงราย แล้วค่อยไปต่อที่เหลือ...เข้าเชียงแสนก็คงหนีไม่พ้นสามเหลี่ยมทองคำหรือจะลองข้ามไปเสียงโชคที่ฝั่งตรงข้ามก็ได้..ไปดอยตุงก็สวยงามเพราะช่วงนี้อากาศกำลังเย็นสบายๆๆๆถึงลมจะแรงไปนีดหนึ่ง(ขึ้นดอยพกวาสลีนไปด้วยนะ) ขากลับอย่างลืมแวะช๊อปปิ้งที่แม่สายไม่ยังนั้นมาไม่ถึงเชียงรายจริงๆๆ ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณ คุณ noknok อย่างแรงเลยค่ะ.. จุมพิต จุมพิต
nuwan jub jub
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 14:11:57 »

ทริปนี้เช่ารถจากสนามบินใช่ป่าวค่ะ วันแรกไปภูชีฟ้า ระหว่างทางก็มีร้านอาหารมากมายค่ะแต่ที่เด่น ๆ เลยก็วนาฟาร์มค่ะ บรรยากาสดีมีนกกระจอกเทศด้วย น่าจะใช้เวลาเดินทางจากตัวเมืองถึงภูชี้ฟ้าประมาณ 3-4 ชั่วโมงได้(ถ้าไม่แวะหลายที่น่ะค่ะ) วันที่ 2 กลับลงมาจากภูชี้ฟ้าเพื่อจะมาเชียงแสนแนะนำให้แวะเที่ยวที่วัดร่องขุ่นก่อนค่ะจากถนนเส้นกลับจากภูชี้ฟ้าจะเข้าตัวเมืองถึง 4 แยกแม่กรณ์เลี้ยวซ้ายค่ะ เที่ยววัดร่องขุ่นเสร็จก็เดินทางมาที่เชียงแสนใช้เวลาประมาณ 2-3 ชั่วโมงค่ะ แวะเที่ยววัดเก่า ๆ แถวเชียงแสนก่อนแล้วก็มาต่อที่สามเหลี่ยมทองคำพักที่สามเหลี่ยมทองคำเลยค่ะเพราะที่พักเยอะราคาก็ไม่แพงค่ะ ตอนกลางคืนอยากจะชมบรรยากาศข้่างฝั่งโขงก็ขับรถกลับเข้าไปตัวอำเภอจะมีร้านขายอาหารอยู่แถวริมฟุตบาทหน้าอำเภอเลยค่ะบรรยากาศดีอาหารอร่อยค่ะใช้เวลาเดินทางจากสามเหลี่ยมทองคำึไปเชียงแสนใช้เวลาแค่ 20 นาทีค่ะกลับมาพักที่สามเหลี่ยมทองคำตื่นเช้ามาก็ไปต่อเลยค่ะที่ดอยตุงโดยใช้เส้นทางเก่าค่ะถึงแม่จันแล้วเลี้ยวหวาค่ะเพราะถนนทางลัดไปแม่สายกำลังก่อสร้างไม่สะดวกเดินทางคะ ขึ้นดอยตุงเที่ยวและพักดอยตุง 1 คืนกลับลงมาจากดอยตุงถ้าไม่สายมาก็ไปเที่ยวแม่สายสักหน่อยน่ะค่ะเผื่อมีอะไรติดไม้ติดมือไปบ้างจบทริปการเดินทางแบบคร่าวๆ ค่ะขอบคุณที่มาเที่ยวเชียงรายน่ะค่ะ ชาวเชียงรายยินดีต้อนรับทุกคนค่ะ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 14:24:17 »

สวัสดีค่ะพี่น้องชาวเชียงรายทุกท่าน

ขอรบกวนนะค่ะ จะไปเที่ยวเชียงราย 3คืน 4วัน ค่ะแต่ไม่รู้จักเส้นทางในเชียงรายเลย

เดินทางไปถึงสนามบินประมาณ8.30 แล้วเช่ารถในการเดินทางต่อ

ไม่ทราบว่าทางผ่านไปที่พักแต่ละที่จะมีที่กินที่เที่ยวที่ไหนบ้าง

รบกวนช่วยจัดตามลำดับที่พักให้ด้วยนะค่ะ

คืนแรกพักที่ภูชี้ฟ้า คืนที่2 พักที่เชียงแสน คืนที่3 พักที่ดอยตุง

เดินทางมาถึงเช้า 8.30  มีเวลาแวะเที่ยวในตัวเมืองเชียงรายหลายที่
เข้ามาในตัวเมืองมาสักการะพ่อขุน วัดพระแก้ว และวัดร่องขุ่น
หากินของอร่อยในตัวเมือง อยากกินอะไร ดูที่บอร์ท ที่พัก ร้านอาหาร มีเพียบ
ไม่แน่ใจว่า จะไปนอนบนภูชี้ฟ้า จะไปนอน แบบไหน ห้องพัก หรือกางเต็นท์
ออกจากเชียงราย ขับแบบสบายๆก็น่าไม่เกิน บ่าย 2 โมงครับ ถ้าไปสายกว่านี้
หน้าหนาวกลัวจะมืดเร็ว ถ้ากางเต็นท์ ก็หาซื้อเสบียง ที่ตลาดเทิงได้ครับ
ตอนเช้าดูพระอาทิตย์ขึ้นบนภูชี้ฟ้าเสร็จ  อาจรวดมาดูที่ดอยผาตั้ง อีกประมาณ 24 กม
ดูเสร็จมีโปรแกรมไปนอนเชียงแสน ขับรถเลาะแม่น้ำโขง หากินข้าวร้านอร่อย
มีหลายๆร้านวิวดีๆมีเยอะครับ  นอนที่เชียงแสน ดูศิลปเชียงแสน รอบๆตัวเมือง
เมื่อยก็แวะนวดสปาติดแม่น้ำโขง บรรยากาศจะหนาวเย็น
 ตอนเย็นตบท้าย หาร้านติดโขงกิน มีหลายร้าน
เช้าตืนมามุงหน้าไปช็อปแม่สาย ซื้อของฝั่งโน้น ดูกฎหมายสิ่งของที่ห้ามนำเข้ามาด้วยนะครับ 
ถ้าถูกใจอยากซื้อของ พยายามต่อเยอะๆ 30-50% ถ้าไม่ได้ ก็ออกมากอ่น
ได้ไม่ได้ เดี่ยวเขาก็เรียกเราเอง  ถ้าไม่เรียกก็ไปดูร้านอื่นก่อน ค่อยกลับมาซื้ออีกที
น่าจะออกจากแม่สายไม่เกินเที่ยง  แวะขึ้นดอยตุงดูดอกไม้ เดินทางมานอนที่ดอยแม่สลองดีกว่า
ค่ำคืนจิปชา ขาหมู มันโถ่ว สำผัสอากาศหนาวๆๆ
ผมไม่แน่ใจว่าจะบรหารเวลา ขนาดไหน และก็คนขับเมื่อย และวันสุดท้านกลับกี่โมง
เลือกเอาว่าจะไปดูดอกไม้ตอนเย็นๆหลังจากไปแม่สาย หรือว่าจะตื่นตอนเช้าไปดู
หลังจากนอนที่ดอยแม่สลอง
ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยวครับ

kwangnoom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 15:26:04 »

กราบขอบพระคุณ...... จุมพิต

คุณ  nuwan jub jub

คุณ BabyGun

มากมายเลยค่ะ  ...... จุมพิต จุมพิต
kwangnoom
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 18:27:02 »

เดินทางมาถึงเช้า 8.30  มีเวลาแวะเที่ยวในตัวเมืองเชียงรายหลายที่
เข้ามาในตัวเมืองมาสักการะพ่อขุน วัดพระแก้ว และวัดร่องขุ่น
หากินของอร่อยในตัวเมือง อยากกินอะไร ดูที่บอร์ท ที่พัก ร้านอาหาร มีเพียบ
ไม่แน่ใจว่า จะไปนอนบนภูชี้ฟ้า จะไปนอน แบบไหน ห้องพัก หรือกางเต็นท์
ออกจากเชียงราย ขับแบบสบายๆก็น่าไม่เกิน บ่าย 2 โมงครับ ถ้าไปสายกว่านี้
หน้าหนาวกลัวจะมืดเร็ว ถ้ากางเต็นท์ ก็หาซื้อเสบียง ที่ตลาดเทิงได้ครับ
ตอนเช้าดูพระอาทิตย์ขึ้นบนภูชี้ฟ้าเสร็จ  อาจรวดมาดูที่ดอยผาตั้ง อีกประมาณ 24 กม
ดูเสร็จมีโปรแกรมไปนอนเชียงแสน ขับรถเลาะแม่น้ำโขง หากินข้าวร้านอร่อย
มีหลายๆร้านวิวดีๆมีเยอะครับ  นอนที่เชียงแสน ดูศิลปเชียงแสน รอบๆตัวเมือง
เมื่อยก็แวะนวดสปาติดแม่น้ำโขง บรรยากาศจะหนาวเย็น
 ตอนเย็นตบท้าย หาร้านติดโขงกิน มีหลายร้าน
เช้าตืนมามุงหน้าไปช็อปแม่สาย ซื้อของฝั่งโน้น ดูกฎหมายสิ่งของที่ห้ามนำเข้ามาด้วยนะครับ 
ถ้าถูกใจอยากซื้อของ พยายามต่อเยอะๆ 30-50% ถ้าไม่ได้ ก็ออกมากอ่น
ได้ไม่ได้ เดี่ยวเขาก็เรียกเราเอง  ถ้าไม่เรียกก็ไปดูร้านอื่นก่อน ค่อยกลับมาซื้ออีกที
น่าจะออกจากแม่สายไม่เกินเที่ยง  แวะขึ้นดอยตุงดูดอกไม้ เดินทางมานอนที่ดอยแม่สลองดีกว่า
ค่ำคืนจิปชา ขาหมู มันโถ่ว สำผัสอากาศหนาวๆๆ
ผมไม่แน่ใจว่าจะบรหารเวลา ขนาดไหน และก็คนขับเมื่อย และวันสุดท้านกลับกี่โมง
เลือกเอาว่าจะไปดูดอกไม้ตอนเย็นๆหลังจากไปแม่สาย หรือว่าจะตื่นตอนเช้าไปดู
หลังจากนอนที่ดอยแม่สลอง
ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยวครับ

กลับขึ้นเครือง บ่ายโมงค่ะ ขอบคุณค่ะ....
เก่งคุง รถตู้เชียงราย
ชั้นประถม
*

รถตู้ให้เช่ามาแล้วคร๊าฟ.......

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 20:18:08 »

นึกถึงรถตู้เช่าครั้งใด ใคร่โปรดพิจารณา
เก่งคุง รถตู้เชียงราย บ้างนะคร๊าฟ....
สนใจโทร.0899541600 ais / 0850467750 dtac / 0840052550 true

* all rod too.JPG (75.66 KB, 674x561 - ดู 579 ครั้ง.)

มองหารถเช่าครั้งใดนึกถึงเก่งคุง รถตู้เชียงรายนะค้าบ
0899541600 ais // 0840052550 true // 0850467750 dtac

ดูเพิ่มได้ที่ http://www.facebook.com/kengkoongrodtoochiangrai
หน้า: [1] พิมพ์