เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 10:12:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  เบื่อเด็กเล่นเกมส์ ช่วยหาวิธีป้องกันหน่อยคับ (สถานศึกษา)
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เบื่อเด็กเล่นเกมส์ ช่วยหาวิธีป้องกันหน่อยคับ (สถานศึกษา)  (อ่าน 691 ครั้ง)
POOH..
ระดับ ป.ตรี

« เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 09:06:06 »

ที่ทำงานเด็กเล่นเกมส์ทุกวัน ไม่รู้จะทำงัยแล้ว ด่าก็ไม่ฟัง มันก็ยังก๊อบใส่แฮนดี้ไดร์ฟมาใส่ มีโปรแกรมตัวไหนเจ๋ง ๆ ช่วยแนะนำหน่อยคับ
BB9999
ระดับ ป.ตรี

รับติดตั้งอินเตอร์เน็ท 3BB เชียงราย สอบถามได้ค่ะ

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 09:10:06 »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จับได้ให้อมบอระเพ็ดค่ะ โปรแกรมนี้ใช้ได้ สมุนไพรขม ไม่อันตราย555 แก้ยากเป็นลูกเป็นหลานจับตีก้นซะ 55

บริการติดตั้งอินเตอร์เน็ทความเร็วสูง 3BB เชียงราย สอบถามได้นะคะ 065-5192092 / 052-020014
undetect
Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 12:00:24 »

เล่นเกมใน flash drive เหรอครับ ลง deepfreeze + ในเครื่องไม่มีเกม และ บล็อคเวปเกมเรียบร้อยแล้วนะครับ
ที่เหลือก็ต้องมานั่งไล่รายการเกมที่เด็กเล่นแล้วครับ มีวิธีแก้ เดี๋ยวจะมาบอกต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 12:08:50 โดย undetect » IP : บันทึกการเข้า

Smile IT ห้วยไคร้ แม่สาย เชียงราย o๘๕-๑o๖๘๕๕๕
รับทำทุกอย่างที่เกี่ยวกับ IT
สินค้ามือสองรับประกัน 1 เดือน
สินค้ามือหนึ่งรับประกันตามชิ้นส่วน
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 03 กรกฎาคม 2013, 12:21:52 »

Block Port ครับ ปล่อยเฉพราะ HTTP โหดดี ยิ้มกว้างๆ ถ้าเค้าอยากจะเล่น ก็ต้องไปเช่า VPN ซึ่งไม่ใช้ราคาถูกๆ เดือนละ 300 คงจะเลิกเล่นไปเลย

แก้หน่อย. ลืมคิดถึงพวก มัถยมเลยแหะ ที่ Copy จาก Flash Drive มาเล่น  จะไม่ให้ใช้ Port USB ก็คงจะไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 10:19:38 โดย InF1nityXT » IP : บันทึกการเข้า
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 04 กรกฎาคม 2013, 23:24:00 »

หักคะแนน

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 00:37:40 »

**** โปรแกรมนี้ใช้กับที่ทำงาน ห้องทำงาน หรือโตะทำงานได้ ****
เด็กมันเก่งดีครับ แต่เรื่องนี้มันต้องเอาผิดที่พ่อแม่ไปเลย อิอิ

คือต้องเข้าใจก่อนว่าที่ทำงาน เอาไว้ทำงานของผู้ใหญ่(มีเหมือนกันที่ผู้ใหญ่แอบเล่นแอบพักด้วยเกมไพ่ อิอิไม่ว่ากัน เพราะนั้นเครื่องของเรา)
งั้นสรุปได้ว่า ไม่ต้องด่าไม่ต้องว่า แต่ต้องอธิบายให้เด็กเข้าใจก่อนเป็นขั้นแรก ว่า จะเล่นก็เล่นได้ แต่ไม่ใช่ตอนนี้ ถึงจะเล่นไม่เล่น แค่จะใช้ก็ต้องขอเจ้าของก่อนทุกครั้ง เพราะหนูๆไม่ใช้เจ้าของเครื่อง และเครื่องที่ทำงานมีไว้ทำงานก่อนเสมอ เรื่องดูหนังฟังเพลง เล่นเกม มาทีหลัง เข้าใจใหมครับเด็กๆ อาจพูดให้เขาเข้าใจว่าเด็กที่ดีจะรู้ว่าควรปฎิบัติอย่างไร (กรณีที่เราทำตัวเป็นนางฟ้า)
แต่ถ้าเป็นเด็กเล็ก อันนี้อาจคุยไม่รู้เรื่อง บางทีรู้เรื่องครับแต่ดื้อ ก็ให้ดูที่ พ่อแม่มัน 555+ แต่ถ้าเราดันเป็นพ่อแม่ ซึ่งลูกไม่ค่อยฟัง อันนี้ก็พิจารณาตัวเองเลยครับ 555+ แก้ได้ง่ายๆโดยสอนเป็นคำสั้นๆไม่ต้องบอกซ้ำๆ ไม่ต้องพูดซ้ำ หรือบ่นยาวๆ แต่ให้ทำเลย ถอดปลัก ปิดคอมก็ได้ แรงขึ้นมาหน่อยก็หักค่าขนม หยิบไม่มาขอลงโทษ ตีที่โตะก่อน ถ้าไม่ออกจากโตะก็ตีเลย อย่าขู่นาน แต่ไม่กล้าทำ (ต้องเป็นนางมารแล้ว อิอิ) เพราะเด็กมันรู้อยู่แล้วว่าเราไม่กล้าพอ 555 เด็กมันถึงมองตาเราเฉยๆไงครับ เด็กนะครับจะสอนอย่างไรมันก็ง่ายถ้ารู้จักวิธีสอน ตีบีบคอเสียให้ตายหรือตบให้ตกโตะซักทีก็ทำได้  ยิงฟันยิ้ม แต่เราควรเป็นผู้ใหญ่ที่ใจดีมีเหตมีผลมากกว่านะครับ อย่าใช้อารมณ์กับเด็ก อย่าแสดงความไม่พอใจให้เด็กเห็น นั่นมันจะทำให้เด็กที่ฉลาดนั่นๆรู้ว่าเราอ่อนเอ แต่เราต้องใจเย็นๆ และควบคุมอารมณ์ได้ดีกว่า ซึ่งเด็กทำจุดนี้ไม่ได้ เขาจะเห็นเราเป็นจ่าฝูงครับ (มันเป็นสงครามจิตวิทยาครับ เด็กกำลังเล่นคุณอยู่) และที่สำคัณ ถ้าบอกเขาให้ทำอะไร แต่ยังไม่ทำ เช่น ให้น้าทำงานก่อนนะ ถ้าว่างน้าถึงจะใจดีให้เล่นเกมจะครับ นะคะ แค่บอกครั้งที่ 2 แล้วก็ให้ ลากเก้าอี้ออกมาเลยครับ ถ้าเขาทำเป็นไม่ได้ยิน แล้วเอาตัวใหม่เข้าไปนั่งแทน (ถ้าไม่โหดถอดปลักนะครับ แต่ทำแบบนิ่มนวน อย่าแสดงความโกรธ หรือความสะใจออกมาเชียวหละ)
หรือวิธีที่ 2 คือบอกไป 1 ครั้งให้เด็กเข้าใจ เด็กสนใจสิ่งที่เราพูดทุกคำนะครับ ไม่ใช่ว่าเขาไม่สนใจหรือไม่ได้ยิน แถมยังสังเกตและจับสัญญาณจากน้ำเสียงได้อีกด้วย ถ้าเราพูดแล้วสั่นๆ อันนี้เสร็จทางเด็กเลย เรียกว่าคุณกลัวเด็ก อันนี้เด็กไม่เชื่อที่เราพูดแน่นอน ดังนั้นให้พูดอย่างจริงจัง มีเหตผล และใจเย็น เพียงครั้งเดียวก็พอ ถ้าไม่ทำตาม แค่เรานับ 1 2 3 ช้าๆ ดังๆ อาจออกดุนิสๆก็ได้ เด็กจะถอยเอง (เพราะเด็กจะงง ว่านับทำไม ซึ่งสิ่งใดก็ตามที่เด็ก งง เด็กจะเสีย 0 ครับ อิอิ)

สุดท้ายอยากฝาก ให้เราสร้างความสำพันกับเด็กด้วยครับ ถ้ายังต้องเจอกับมารตัวน้อยๆกันแบบนี้ทุกๆวัน คือถามถึงที่โรงเรียน สนุกใหม่ ชอบวิชาอะไร กินอะไร อาหารอล่อยใหม่ ได้ตังไป รร วันละเท่าไร ใช้เงินยังไง ถ้าเห็นว่าอะไรที่เด็กทำได้ดีก็ให้ชมด้วยครับ ว่าเก็งมาก ฉลาดดี เป็นเด็กดีนิหน่า เป็นต้น (ถึงแม้ในใจจะไม่เห็นน่าสนใจเลยก็ตาม หรืออยากจะเข้าไปบีบคอเดี๋ยวนั้นก็ตาม 555+) มีขนมก็แบ่งให้เด็กเป็นรางวันเลยครับ (คล้ายๆเลี้ยงหมาดื้อๆหละครับ ทำดีก็ต้องให้รางวัล อิอิ ทำไม่ดีก็ต้องดุ และจัดการให้รู้ว่าอะไรถูกไม่ถูกต้อง)

ซึ่งโปรแกรมแทบไม่ต้องใช้โปรแกรมอะไรใส่ในเครื่องเลยครับ เพียงแค่ตั้งโปรแกรมใหม่ที่เราแล้วป้อนโปรแกรมนี้ไปที่เด็ก หรือสัตว์เลี้ยง เท่านี้ก็จะสามารถคุมได้ทุกอย่างแล้วครับ

* แถม วิธีสำรอง
ถ้าเด็กมันสุดทน สุดดื้อจริงๆ อย่างมาก อันนี้ไม่ยากสำหรับผมเลยครับ คงต้องถึงเวลาแปลงร่างเป็นปีศาจกันแล้วหละ วิธีง่ายๆคือ ให้ไปหยิบมีดมา แล้วยกมีดขึ้นมาขู่พร้อมทำหน้าเป็นนางมารร้าย และพร้อมจะกินเลือกกินเนื้อเด็กหวานๆเป็นอาหารว่าง พร้อมทำน้ำเสียงให้หน้ากลัว ช้าๆ เย็นๆ ยาวๆ เช่นว่า ยาง..ไม่..เลิก..เล่น..อีก..หรื....อ จะพอ...ได้หรือยา....ง แค่นี้ก็จบ ถ้าไม่กลัวมีด ก็กลัวเรานี่หละ ไม่ก็กลัวหน้าเราที่เหมือนผี 555 แต่ต้องทำใจหน่อยนะครับ
เพราะเด็กอาจจะวิ่งออกไปฟ้องแม้ หรือวิ่งร้องไห้ออกไป แถมเสียงดังๆออกมาว่า เราแกล้งเด็ก 5555+ (กล้าปะ อิอิ)

### ไม่ต้องลงโปรแกรม ไม่ต้องซื้อลิขสิทธิ์ ใช้ได้ทุกที่ ทุก OS ในร้านเกมก็ได้ถ้าเด็กไม่ยอมเลิก อิอิ เอาไปใช้ซะ โปรแกรมนี้ดีมวกๆ ###

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 00:50:41 »

**** โปรแกรมนี้ใช้กับห้องสอนคอมเด็ก ห้องคอม เป็นต้น ****

คิดว่าคุณครูทุกคนมักจะเจอปัญหานี้กันทุกคน มันก็ไม่ได้ยาก เพียงแต่ไม่ได้คุยกันในกลุ่มครู่ เรียกได้ว่าไม่ได้เอาเรื่องนี้เป็นกฎกติกาและมารญาติเข้าที่ประชุมเท่านั้นเอง

วิธีง่ายๆ คือเป็นกฎ และแจ้งกฎแต่แรกตอนเปิดเทอมแล้ว หน้าชั้น หน้าเสาธงแล้ว ว่าเห็นใครเล่นเกมในห้องคอม ติด 0 ติด ร. ก็ว่าไป อันนี้ต้องให้ครูทำเป็นกฎใช้กันทุกคน ซึ่งก็เป็นกฎพื้นฐานของ รร. เลยครับ คล้ายๆไม่ให้เอาของเล่นมา รร. จะโดนลงโทษหรือโดนยึดแบบนั้นเลยครับ การสร้างวินัย มันจะง่ายกว่าการหาโปรแกรมมากันเด็กนะครับ แต่ถ้ากลัวติดไวรัส ก็ตามที่แนะนำครับ โปรแกรมแช่แข็งครับ ดีสุดๆ

ขอบอกว่า รร. ดีๆ เขาเป็นกฎพื้นฐานอยู่แล้วครับว่า ดูเว็บโป้ เอาคลิบโป้มาดูใน รร ไม่ว่าจะในเนทห้องคอม หรือโน็ตบุคส่วนตัว มือถือก็ตาม ก็มีโทษแล้วครับ เรียกผู้ปกครองเป็นต้น เพราะถ้าใครมี หรือจะดู ก็เอาไปดูที่บ้าน ไม่ต้องใจดีเอามาแบ่งเพื่อนซึ่งมันไม่ดี ไม่เหมาะสมกับวัน เป็นต้น เป็นครูก็สอนไป ส่วนเราก็ควรยึดไว้ก่อน แล้วเก็บไว้ดูเอง อิอิ ถ้าเจอ  ยิงฟันยิ้ม

ส่วนถ้าจับได้ว่าเด็กใช้ usb Drive ใส่เกมหรือสิ่งที่ผิดกฎของ รร. ก็ต้องยึดไว้เช่นกัน ถ้าเด็กเขารวยซื้อใหม่ก็ตามใจ ส่วนเราก็ได้ USB Drive ใช้ฟรีเพียบครับ ไม่ก็ให้บอกผู้ปกครองมาเอาเอง เป็นต้น ยิงฟันยิ้ม

อ่อลืมบอกไปว่า ถ้าเป็นกรณี ซึ่งๆหน้าก็ให้ส่งเรื่องให้ฝ่ายปกครอง เพื่อเป็นตัวอย่างว่าทำจริงเป็นต้นครับ อย่าลืมเอาคนดูคนเชียที่เห็นแล้วไม่ห้ามเพื่อนเข้าไปเสียวสันหลังเล่นด้วยครับ และเตรียมติด 0 ติด ร วิชาคอมทุกวิชาเป็นต้น

ส่วนเด็กบางคนอาจแอบเล่นอยู่ เพราะคิดว่าไม่รุนแรงมั่ง ถึงยังไงเด็กคนอื่นก็คงไม่เข้าไปเล่นด้วยครับ หรือไม่กล้าเข้าใกล้ เพราะกลัวจะเข้าห้องปกครองเพื่อสอบส่วน หรือเป็นพยานให้ ถึงแม้จะไม่ได้เล่นด้วยก็ตาม แค่ดูก็เสียวแล้ว และครูก็ควรขู่ด้วยว่า อาจติด 0 ยกห้องเพราะไม่ได้ห้ามเพื่อน หรือดูแลกันเอง โดยเฉพาะหัวหน้าห้องถือว่าปกพร่องอย่างแรง แค่นี้ทุกอย่างก็คงเรียบร้อยดี ลองเอาไปใช้นะครับ เรื่องโรงเรียนสีขาวแบบนี้มันต้องทำกันทั้ง รร ทั้งคณะครับ ถึงจะได้ผลจริงจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 01:06:29 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

♥ PHP & กาแฟสด

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 08:28:05 »

ต้องออกกฏให้เข้มครับ
เอากล้องมาติด จับภาพไว้ ใครเล่นเกมส์จะถูกประจานไว้ที่บอร์ด (โหดไปมั้ย ^^")
หาโปรแกรม remote desktop มาติดตั้งเครื่องแม่สามารถเข้าไปดูเครื่องลูกทุกเครื่องได้

กฏอาจจะควบคุมไม่ได้ทั้งหมด แต่ก็ต้องบังคับใช้ให้จริงจัง
การหาโปรแกรมมาบล็อค มาล็อก มาป้องกัน ก็เหมือนกับการใช้ศาลเตี้ย

"ยิ่งห้ามเหมือนยิ่งยุ"

เด็กติดเกมส์ ถ้าไม่ได้เล่นจะลงแดงตายกันเลยทีเดียว อิอิ

ต้องใช้เวลาว่างให้เกิดประโยชน์ให้มากที่สุดครับ (โจทย์หนักทีเดียว)

POOH..
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 10:27:15 »

ละอ่อนมันหลึก เข้าขั้นเสพติดล่ะ มาเล่นทุกวัน ด่ามันก็ไม่สนใจ เหมือนสีซอหื้อควายฟัง...มันก็มีแต่คนหน้าเดิม ๆ  ท้อละ....ลาออกหนีละอ่อนเล่นเกมส์...
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 10:51:36 »

ละอ่อนมันหลึก เข้าขั้นเสพติดล่ะ มาเล่นทุกวัน ด่ามันก็ไม่สนใจ เหมือนสีซอหื้อควายฟัง...มันก็มีแต่คนหน้าเดิม ๆ  ท้อละ....ลาออกหนีละอ่อนเล่นเกมส์...

ใจเย็นๆ ครับ ลองถอด hardware ที่มันเอื้อต่อ เกมส์ดีมั้ยครับ ถอด การ์ดจอ Ram บีบ bandwidth Internet หรือ Lock Screen ไว้ ใส่ Password ลง DeepFreeze
JAMESCOM1

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 กรกฎาคม 2013, 15:42:40 »

ที่ใหนครับ ให้ไปช่วยจัดการใหมครับ เป็น xp หรือ 7
ลูกเจ้านายมั่ง ตกลงเด็กไม่มีวิชาเรียนหรือไงครับ ถึงเล่นก็ในวิชา และถ้าเล่นเนทไม่ได้ ช่อง usb ไม่ทำงาน ก็คงไม่มีค่าสำหรับเด็กแล้วครับ ยังไงให้ลบเกมในเครื่องทิ้งให้หมดด้วยนะครับ ถอนออกด้วย ดูเหมือนเราเองจะทำอะไรไม่เป็น ไม่รู้ว่าเกมอยู่ใหน จึงเสร็จเด็กที่เก็บซ่อนไว้เป็นต้น

ถ้าจะเอาจริงเดี๋ยวผมไปช่วยปิดระบบบางส่วนให้ ปิดเปิดเนทจะสอนให้ ลงโปรแกรมป้องกันบางอย่างให้(เพื่อนๆแนะนำมาหน่อย ก็ดี อยากได้รุ่นอื่นๆอีก) เครื่องใหนยังไม่ได้ใช้งานก็เก็บสายไปเครื่องไว้ก่อน แล้วมาเบิกไปใช้เอา อาจต้องมีระบบจองเวลาเล่น อันนี้การแก้ปัญหามันอยู่ที่รายละเอียดครับว่า ปัญหามันคืออะไร สภาวะแวดล้อม หรือสังคมในนั้นเป็นอย่างไร เป็นห้องเรียนจะคุมง่าย เพราะใช้เฉพาะนักเรียน แต่ถ้าผู้ใหญ่ต้องใช้ด้วย เป็นเครื่องสาถารณะ อันนี้วุ่นๆหน่อย ต้องมีระบบการใช้งานที่ดีคุมครับ ให้ค่อยๆแก้ทีละจุด คิดหาวิธีที่เหมาะสมอย่างสุขุม คือยังไงคอมที่ใช้ทำงานก็ควรแยกออกจากคอมที่ให้เด็กเรียนหรือเล่นเกมนะครับมันต้องเป็นสัดส่วนชัดเจน

ถ้าเอาง่ายดิบๆแบบคนละครึ่งทาง ก็ง่ายๆ จัดเครื่องส่วนหนึ่งที่จำเป็นต้องใช้งานไว้อีกมุมหนึ่งห้ามเด็กเข้าใกล้ อีกมุมห่่างๆก็เป็นชุดให้เด็กเล่นมันตามสบายซะ คนละครึ่งทาง สบายใจกันทั้ง 2 ฝ่าย เพราะปัญหาจริงผมยังไม่เข้าใจ จึงไม่สามารถช่วยอะไรได้มาก ท่านเองจะสามารถแก้ได้ดีที่สุดเพราะเข้าใจปัญหาได้ดีที่สุด เพียงแต่ขาดการพิจารญาในการแก้ปัญหาเท่านั้นเอง ที่เข้าใจคือคุณอาจติดเรื่องใหญ่บางเรื่อง คือเรื่องเกลงใจอะไรบางอย่างให้จัดการจุดนั้นซะ มันจะง่าย ถ้าจะทำอะไรแล้วติดนั่นติดนี่ แล้วใจไม่ถึง 100 มันยากที่จะแก้ปัญหาครับ (ปรึกษาเพื่อนร่วมงานได้ ขออนุญาติเจ้านายได้ หรือเจ้าหน้าที่ ที่รับผิดชอบเรื่องคอมโดยตรง ถ้าทนไม่ใหวก็จัดการเองไปเลยครับ เรามีเหตผลส่วนตัวที่ดียังไงใครจะดุจะด่าจะไล่ออกก็เอาเลย เพราะยังไงก็อยากจะหนีๆไปอยู่แล้วไม่ใช่หรือครับ คนเราถ้าอะไรสุดๆมันต้องแบบนี้ครับ ให้เด็จขาด และจงปล่อยแสงออกมาครับ ทำในสิ่งที่อยากจะทำก็ทำไปเลย แล้วคุณจะรู้ว่ามันไม่ได้ยากเลย แค่คุณไม่เคยออกจากกรอบบ้างเท่านั้นเอง หัดนำตัวเองบ้างก็ดีนะ ขอพลังจงมีแดท่าน)

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 06 กรกฎาคม 2013, 00:38:13 »

Remote desktop เล่นก็ปิด ลบคาแฟรชไดว์เลย

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
POOH..
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 07 กรกฎาคม 2013, 21:41:32 »

เด็กเทคนิคมันหลึกจะตาย
JAMESCOM1

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 06:03:40 »

อ่อ เด็กโต ต้องขออภัยที่ผมเองอาจบ่นมากไปหน่อย แต่ที่แนะนำก็ใช้เป็นทางเลือกนา
ถ้าเด็กโต ส่วนใหญ่มักจะโดดไปเล่นเกมข้างนอก หนักๆคงต้องดื้อมากขึ้นแน่ๆครับ คือถ้าจำไม่ผิดระเบียบใหม่เด็กไม่มีอะไรทำถ้ายังไม่เลิกกลับบ้านก็ออกจาก รร ได้ เพราะกลัวเด็กจะไปทำอะไรนอก รร ที่ไม่ดี เช่นตีกัน และอื่นๆ (ช่วนนั้น กทม มีเรื่องเด็กช่าง ยกพวกกันบ่อย อิอิ) จะว่าไปเด็กโตใน รร เหมือนถูกกักขังเลย คงอึดอัดแย่ บางที่จะน่าสงสารเด็กมากกว่า เด็กๆก็แค่ซนๆ ไม่ได้วัยร้ายไปเสียทุกคนนะผมว่า ส่วนให้ใช้เนทได้ข่าวว่าเล่นได้ ไม่กี่ ชม. ต่อวันเองมั่ง คงไม่พอ ได้ข่าวว่าบางห้อง หัวหน้าห้องอมรหัสเนท หรือ เอาไปแบ่งกันเล่นกันเองเพื่อเพิ่ม ชม. ตัวเองซะงั้น

เฮ่อ เรื่องแบบนี้ผมพอช่วยได้ แต่คงต้องดูหน้างาน และได้ข้อมูลทั้งหมด หรือมีข้อมูลมากๆก่อน คงพอช่วยได้ไม่มากก็น้อย ไม่รู้จะยินดีใหมครับ ถ้าจัดการเองได้ อันนี้ก็ดีครับ (โปรแกรมตามที่เพื่อนสมาชิคแนะนำ จะ Remote เล่นอย่างนายตับบอกก็น่าสนุกดีครับ แก้งเด็กมันดีนะ 555 สั่งดับเล่นเป็นเครื่องๆไป) แต่พอดี ผมเป็นประเถท เรื่องชาวบ้านคืองานของเรา อิอิ ยังไงผมว่าหาโปรแกรมประเถทระบบคอม cafe มาทำระบบก็ดีนะครับ (เอ ถ้าจำไม่ผิด ห้องเนทมีระบบแบบนั้นอยู่แล้วนิหน่า) ยังไงก็อยากแวะเข้าไปดูไปเที่ยวจังเลยครับ เสียดายที่เชียงรายยังไม่มีกลุ่ม หรือสมาคม ชมรมคนเล่นคอม หรือชมรมคอมพิวเตอร์เชียงราย อย่างเป็นรูป หรือการรวมตัวกันอย่างเข็มแข็ง ไ่ม่งั้นอาจช่วยเหลือกันง่ายหน่อย เพราะส่วนใหญ่ติดงาน ตัวใครตัวมัน และไม่มีใครเป็นตัวตั้งตัวตี เกรงแต่จะมีคนไม่เห็นด้วย ขัดขากัน มักจะคิดแต่ว่าทำเพื่อผลประโยดทางธุระกิจ อันนี้เหนื่อยเลย เจอแต่มาร
แต่เท่าที่เห็นก็เห็นกลุ่มคนในห้องค้าขายอุปกรณ์ไอทีครับ ที่นานๆทีจะรวมตัวทำประโยดที่ดีกันครั้ง เป็นปลื้มและอิจฉาในสิ่งที่ทำจุงเบย(ติดธุระ) ซึ่งอันนี้ยังไม่แน่ห้องนี้อาจรวมตัวกันไปทำอะไรดีๆบ้างก็ได้ อันนี้ต้องดูเสีงสมาชิคกันต่อไป

JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 06:17:50 »

ดังนั้น มีอีกวิธีครับคือ ถ้าธุระกิจบางอย่างมันยากนักหรือจะทำให้ธุระกิจเราเสียหายได้ ก็อาจใช้วิธีซื้อกิจการหรือลิขสิทธิ์นั้นไว้เสียเองก็ดีนะครับ (ที่เขาชอบเรียกว่า take over น่นหละ แปลว่า เอามันมาบูชาซะ อุ่ย แปลว่า จงเอามาควบคุมเองซะ มั่ง ประมาณนั้น อิอิ - ยึดอำนาจ  รับช่วง เข้าครอบครอง รับมอบตำแหน่ง)

หมายความว่า ใหนๆก็ใหนใหน ทำไมไม่ทำให้กลุ่มนั้นๆเป็นพวกเสียเลยเป็นต้น
ผมหมายถึง ให้เด็ก ช่วยกันดูแล หรือมีกิจกรรมเป็นพิเศษ สิทธิ์พิเศษให้กับเขาไปเลย
เป็นช่างเป็นผู้ควบคุม เป็นผู้มีหน้าที่ไปเลย เพื่อประโยดของเราเป็นต้นครับ ได้ทั้งสองฝ่าย และเป็นแนวทางตามการศึกษาด้วย เราก็จะได้เหนื่อยน้อยลง (หรือมากขึ้นหว่า อิอิ)
มีตัวช่วย หรือแถมเด็กจะได้รู้จักรับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำ ที่ตัวเองชอบ เป็นต้น
ได้ความรู้ด้วย ไม่แน่ถ้าท่านๆทำดีๆ ประชุม หรือปรึกษาหารือสร้างกันให้ดีๆ จะดีต่อภาพลักษณ์ และสถาบัน ไม่แน่อาจได้เป็น โมเดลเด็กเทคนิค เทคโน ดีๆอีกเรื่องหนึ่งให้กับ รร อื่นด้วยก็ได้ครับ (นอกจากการส่งเสริมเรื่อง การสร้าง Robot ในสถาบัน เดิมที่มีก่อนแล้ว ได้ข่าวว่า งบน้อยบ่งสถาบัน อดเล่น อิอิ นักศึกษามีพลังแต่ไม่ได้แสดงออก น่าสงสารมากกว่าที่จะใช้คำว่าลำคานก็เป็นได้) ฝากไว้ด้วยละกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 กรกฎาคม 2013, 06:34:45 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 กรกฎาคม 2013, 15:19:53 »

ที่เคยทำระบบให้ห้องคอม โรงเรียนนะครับ เผื่อจะเอาไปใช้เป็นแนวทาง
1.ลงดรีฟฟรีส ลอคทุกไดร์ แชร์ mapdrive เครื่องแม่ เพื่อให้เซฟงานมาลงได้ที่เดียว
2.ลงwinguard ลอคไว้ไม่ให้เปลี่ยนค่า ต่างๆ
3.ใช้โปรแกรม net op school จะทำให้เห็นหน้าจอเครื่องลูกทุกเครื่อง ว่าทำอะไรอยู่ สามารถสั่ง ปิดเครื่อง รีสตาร์ท หรือ ลีอคเม้า ได้ครับ

ลองดูนะครับ ถ้าจะให้ดี ทำ image ขึ้นมาสักชุด แล้วไปไล่โกสเอา ผมว่าจะสะดวกและเร็วกว่า ครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 กรกฎาคม 2013, 01:40:42 »

อือ ระบบแข็งแรงชัดเจนดี เด็กเซงเลย
ว่างจะลอง winguard มันน่าสนใจนะ คงปิด usb ได้ดี

ViRuS_HDD
ชั้นประถม
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 11:29:38 »

เปลี่ยน os ครับ  รับรองเล่นเกมทั่วไป(.EXE)ไม่ได้แน่

แนะนำ Ubuntu-13.04

* ubuntu-tv-pc-smartphone-tablet-640x474.jpg (68.76 KB, 640x474 - ดู 74 ครั้ง.)

ล่องแพ ณ เขื่อนแม่สรวย
lemoneve
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 18 กรกฎาคม 2013, 11:49:57 »

เด็กมันฉลาดเกิ๊น

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

lemoneve
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 19 กรกฎาคม 2013, 17:39:12 »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ

หน้า: [1] พิมพ์