เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 19 พฤษภาคม 2024, 10:31:11
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  จะไปเที่ยวเชียงรายแบบลุยๆ อยากไปโดยรถประจำทางค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน จะไปเที่ยวเชียงรายแบบลุยๆ อยากไปโดยรถประจำทางค่ะ  (อ่าน 12588 ครั้ง)
aura
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: วันที่ 28 ตุลาคม 2010, 11:35:22 »

เมื่อสองสามปีที่แล้วได้ดูทีวีเกี่ยวกับการท่องเที่ยว แล้วเค้าพาไปเที่ยวดอยหัวแม่คำ ในทีวีสวยมากๆ จนอยากไป พอมาปีนี้ก็เลยคิดว่าจะไปกันกับเพื่อนๆ สองสามคนค่ะ อยากเที่ยวแบบลุยๆ เพราะมันจะจดจำดีๆ อิอิ แต่ก็ไม่รู้ว่าเช่ารถขับไปหรือนั่งรถประจำทางจะถูกกว่ากัน รบกวนช่วยบอกสายรถเมลล์ที่จะไปสถานที่ต่างๆ ในทริปนี้ทีค่ะ ค่ารถด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

9 ธันวาคม  ออกเดินทางจาก กทม. มาถึงเชียงรายเช้ามืดของวันที่ 10 ธันวาคม
10 ธันวาคม ถึงตัวเมืองเชียงราย แวะที่ห้าแยก เพื่อสักการะพ่อขุนเม็งราย (จากที่รถจอดนั่งรถอะไรมาตรงห้าแยกคะ)
                เดินทางต่อไปดอยตุง ตำหนักพระธาตุ (จากตรงห้าแยกต้องนั่งรถสายอะไรไปต่อรถอีกที่ไหนคะเพื่อไปดอยตุง และตำหนักพระธาตุ)
                ลงจากดอยตุงมาเดิน shop ที่ตลาดแม่สาย (จากดอยตุงลงมาไปตลาดแม่สายอย่างไร)
                เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ ชมวิวชายแดนสามประเทศ ไปบ่อนคาสิดน ไปฝั่งลาวไปเกาะดอนซาว (ต้องนั่งรถอะไรจากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ และไปบ่อนคาสิโนต้องต่อรถอีกมั้ย ข้ามไปฝั่งเกาะดอนซาว ค่าเรือข้ามไปเท่าไหร่มีอะไรขายบ้างคะ)
                พักที่เชียงแสน ตรงทะเลสาบเชียงแสนเพื่อดูพระอาทิตย์ตกดิน พักที่รุจิรารีสอร์ท (ต้องนั่งรถอะไรไปรีสอร์ทคะจากสามเหลี่ยมทองคำ)

11 ธันวาคม  แวะพระธาตุจอมจันทร์ ก่อนขึ้นดอยแม่สลอง ชมไร่ชาอู่หลง101 (จากรีสอร์ทนั่งรถสายอะไรมาตรงพระธาตุจอมจันทร์ และจากพระธาตุต้องต่อรถขึ้นดอยแม่สลองอีกมั้ยคะ แล้วจากดอยแม่สลองไปไร่ชาต้องต่อรถอีกมั้ย) 
                 เดินทางขึ้นดอยแม่สลอง นมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ศรีนครินทร์ทราสฤตมหาสันติคีรี และรับประทานอาหารจีนยูนาน (ต้องต่อรถอีกมั้ยคะ)           
                 เดินทางขึ้นดอยหัวแม่คำ นี่แหละดอยในฝัน อิอิ (จากดอยแม่สลองมาดอยหัวแม่คำต้องเดินทางอย่างไรคะ)วันนี้จะค้างที่นี่แหละค่ะ ไม่รู้ว่าช่วงเดือนธันวาที่มานี้มีดอกอะไรบานให้ดูบ้าง วันนี้จะมานอนโฮมสเตย์ป้ามาลีค่ะ ชมวิถีชิวิตชนเผ่า

12 ธันวาคม ลงจากดอยหัวแม่คำ เข้าตัวเมืองเชียงราย และไปแวะวัดร่องขุ่นด้วย ก่อนกลับ กทม. (ต้องนั่งรถอะไรบ้างคะจากดอยหัวแม่คำมาวัดร่องขุ่น)

ที่จริงอยากไปภูชี้ฟ้าด้วยแต่มะรู้จะเอาไปแทรกตรงไหนคืนวันที่ 12 ยังอยากค้างอยู่ที่เชียงรายอยู่เลยเพราะลางานต่อไว้ถึงวันที่ 13 ธันวา ถ้าไปภูชี้ฟ้าควรเอาไปแทรกไว้ตรงไหนดีคะเส้นทางตรงจุดไหนที่ไปสามารถไปแทรกไว้ได้ที่มันใกล้ๆ กัน รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะต้นเดือน พย.จะเริ่มจองรถทัวร์และบ้านพักแระค่ะ อยากประมาณค่าใช้จ่ายด้วย ขอบคุณท่านที่มาตอบไว้ล่วงหน้าด้วยนะคะ
^อยากขี้เหล่^
มัธยม
**

ฮ่าตึงว่าละหนา!!???

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2010, 15:56:34 »

เมื่อสองสามปีที่แล้วได้ดูทีวีเกี่ยวกับการท่องเที่ยว แล้วเค้าพาไปเที่ยวดอยหัวแม่คำ ในทีวีสวยมากๆ จนอยากไป พอมาปีนี้ก็เลยคิดว่าจะไปกันกับเพื่อนๆ สองสามคนค่ะ อยากเที่ยวแบบลุยๆ เพราะมันจะจดจำดีๆ อิอิ แต่ก็ไม่รู้ว่าเช่ารถขับไปหรือนั่งรถประจำทางจะถูกกว่ากัน รบกวนช่วยบอกสายรถเมลล์ที่จะไปสถานที่ต่างๆ ในทริปนี้ทีค่ะ ค่ารถด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

9 ธันวาคม  ออกเดินทางจาก กทม. มาถึงเชียงรายเช้ามืดของวันที่ 10 ธันวาคม
10 ธันวาคม ถึงตัวเมืองเชียงราย แวะที่ห้าแยก เพื่อสักการะพ่อขุนเม็งราย (จากที่รถจอดนั่งรถอะไรมาตรงห้าแยกคะ)

- มากัน 2-3 คนแนะนำให้เหมารถ 2 แถวเล็กหรือรถตุ๊กๆ มาลงที่ 5 แยกดีกว่าครับเพราะไม่ไกลมาก หรือถ้ามาถึงเช้าๆ ไม่รีบแนะนำให้เดินครับ เดินเรื่อยๆ นะครับอย่าเร่ง จะได้เห็นบรรยากาศยามเช้าของเชียงรายด้วยครับ

เดินทางต่อไปดอยตุง ตำหนักพระธาตุ (จากตรงห้าแยกต้องนั่งรถสายอะไรไปต่อรถอีกที่ไหนคะเพื่อไปดอยตุง และตำหนักพระธาตุ)

- จาก 5 แยกพ่อขุน เดินข้ามแยกไปทางเหนือ ทางไป อ.แม่จัน รอรถเมล์เขียว สายเชียงราย-แม่สาย บอกลงปากทางดอยตุงได้เลยครับ ตรงทางขึ้นดอนตุงจะมีคิวรถ 2 แถวขึ้นดอยตุงอยู่ลองสอบถามดูครับอันนี่ไม่ทราบว่ายังไงเพราะเคยแต่เอารถไปเอง

ลงจากดอยตุงมาเดิน shop ที่ตลาดแม่สาย (จากดอยตุงลงมาไปตลาดแม่สายอย่างไร)
                เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ ชมวิวชายแดนสามประเทศ ไปบ่อนคาสิดน ไปฝั่งลาวไปเกาะดอนซาว (ต้องนั่งรถอะไรจากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ และไปบ่อนคาสิโนต้องต่อรถอีกมั้ย ข้ามไปฝั่งเกาะดอนซาว ค่าเรือข้ามไปเท่าไหร่มีอะไรขายบ้างคะ - รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ)

- ถ้าลงมาแล้วก็มารอรถเมล์สายเดิมเลยครับที่นั่งมาจาก 5 แยกพ่อขุนอ่ะครับ นั่งต่อไปยัง อ.แม่สาย ลงที่ขนส่งแม่สายครับ แล้วต่อ 2 แถวไปยังด่านท่าขี้เหล็ก ลองสอบถามคนแถวนั่นดูครับว่าอยู่ตรงไหน

พักที่เชียงแสน ตรงทะเลสาบเชียงแสนเพื่อดูพระอาทิตย์ตกดิน พักที่รุจิรารีสอร์ท (ต้องนั่งรถอะไรไปรีสอร์ทคะจากสามเหลี่ยมทองคำ)

- รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ

11 ธันวาคม  แวะพระธาตุจอมจันทร์ ก่อนขึ้นดอยแม่สลอง ชมไร่ชาอู่หลง101 (จากรีสอร์ทนั่งรถสายอะไรมาตรงพระธาตุจอมจันทร์ และจากพระธาตุต้องต่อรถขึ้นดอยแม่สลองอีกมั้ยคะ แล้วจากดอยแม่สลองไปไร่ชาต้องต่อรถอีกมั้ย) 

- จากที่พักตรงทะเลสาป ออกมาหน้าปากทางเข้าทะเลสาปรอรถเมล์เขียวสาย เชียงแสน - เชียงราย นั่งมาลงปากทางเข้าพระธาตุจอมจันทร์ได้เลยครับ หลังจากนั้นก็ออกมาต่อรถเมล์เขียวสายเดิมนั่งมาลงยังตัว อ.แม่จันเปลี่ยนสายขึ้นรถแม่เมล์สาย เชียงราย-แม่สาย (สายที่นั่งมาจาก 5 แยกพ่อขุน นั่งไปทาง อ.แม่สายครับ ประมาณ < 10 กม.) เพื่อไปลงปากทางขึ้นดอยแม่สลองต่อครับ แล้วต่อรถ 2 แถวเพื่อขึ้นดอยแม่สลองได้เลยครับ ตรงปากทาง

เดินทางขึ้นดอยแม่สลอง นมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ศรีนครินทร์ทราสฤตมหาสันติคีรี และรับประทานอาหารจีนยูนาน (ต้องต่อรถอีกมั้ยคะ) 

- โดยสารรถ 2 แถวที่ขึ้นมาจากปากทางได้เลยครับ

เดินทางขึ้นดอยหัวแม่คำ นี่แหละดอยในฝัน อิอิ (จากดอยแม่สลองมาดอยหัวแม่คำต้องเดินทางอย่างไรคะ)วันนี้จะค้างที่นี่แหละค่ะ ไม่รู้ว่าช่วงเดือนธันวาที่มานี้มีดอกอะไรบานให้ดูบ้าง วันนี้จะมานอนโฮมสเตย์ป้ามาลีค่ะ ชมวิถีชิวิตชนเผ่า

- รถ 2 แถวนั้นแหละครับ

12 ธันวาคม ลงจากดอยหัวแม่คำ เข้าตัวเมืองเชียงราย และไปแวะวัดร่องขุ่นด้วย ก่อนกลับ กทม. (ต้องนั่งรถอะไรบ้างคะจากดอยหัวแม่คำมาวัดร่องขุ่น)

- รถ 2 แถวนั่งลงมาปากทาง ข้ามฝั่งรอรถเมล์เขียวสายแม่สาย-เชียงราย กลับเข้าตัวเมือง แแล้วเหมารถ 2 แถวเล็กหรือสอบถามรถ 2 แถวที่ผ่านวันร่องขุ่นได้แถวๆ นั้นเลยครับ

ที่จริงอยากไปภูชี้ฟ้าด้วยแต่มะรู้จะเอาไปแทรกตรงไหนคืนวันที่ 12 ยังอยากค้างอยู่ที่เชียงรายอยู่เลยเพราะลางานต่อไว้ถึงวันที่ 13 ธันวา ถ้าไปภูชี้ฟ้าควรเอาไปแทรกไว้ตรงไหนดีคะเส้นทางตรงจุดไหนที่ไปสามารถไปแทรกไว้ได้ที่มันใกล้ๆ กัน รบกวนช่วยตอบด้วยนะคะ เพราะต้นเดือน พย.จะเริ่มจองรถทัวร์และบ้านพักแระค่ะ อยากประมาณค่าใช้จ่ายด้วย ขอบคุณท่านที่มาตอบไว้ล่วงหน้าด้วยนะคะ

- อันนี้แนะนำให้หลังจากลงมาจากดอยแม่สลองแล้วกลับเข้ามาตัวเมืองแนะนำให้ต่อรถสายเวียงแก่น เพื่อขึ้นภูชี้ฟ้าได้เลยครับ แล้วไปค้างที่ภูชี้ฟ้าอีก 1 คืนแล้วตื่อนเช้าวันที่ 13 ก็ลงมาสักเที่ยงๆ ค่อยไปเที่ยววันร่องขุ่น เส็ดก็น่าจะบ่ายๆ พอดีเตรียมตัวกลับกรุงเทพ ได้เลยครับ

ถูกผิดอย่างไร ขออภัยด้วยนะคร้าบบบ
  ยิงฟันยิ้ม

focus
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 29 ตุลาคม 2010, 16:06:22 »

วันที่ลงจาก ภูชี้ฟ้าก่อนถึงวัดร่องขุ่น 16 กม จะถึง วนาฟาร์ม ม้าและนกกระจอกเทศ แวะดื่มกิน ขี่นกก่อนนะครับ www.wanafarm.com  ดื่มกินนอนกิจกรรมมากมายทุกอย่างครบวงจร

* PA180919.jpg (152.42 KB, 675x506 - ดู 8778 ครั้ง.)

* PA180972.JPG (76.5 KB, 640x480 - ดู 8125 ครั้ง.)

* P9270774.JPG (52.76 KB, 640x480 - ดู 7684 ครั้ง.)
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 02 พฤศจิกายน 2010, 09:40:21 »

- มากัน 2-3 คนแนะนำให้เหมารถ 2 แถวเล็กหรือรถตุ๊กๆ มาลงที่ 5 แยกดีกว่าครับเพราะไม่ไกลมาก หรือถ้ามาถึงเช้าๆ ไม่รีบแนะนำให้เดินครับ เดินเรื่อยๆ นะครับอย่าเร่ง จะได้เห็นบรรยากาศยามเช้าของเชียงรายด้วยครับ

- จาก 5 แยกพ่อขุน เดินข้ามแยกไปทางเหนือ ทางไป อ.แม่จัน รอรถเมล์เขียว สายเชียงราย-แม่สาย บอกลงปากทางดอยตุงได้เลยครับ ตรงทางขึ้นดอนตุงจะมีคิวรถ 2 แถวขึ้นดอยตุงอยู่ลองสอบถามดูครับอันนี่ไม่ทราบว่ายังไงเพราะเคยแต่เอารถไปเอง

เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ ชมวิวชายแดนสามประเทศ ไปบ่อนคาสิดน ไปฝั่งลาวไปเกาะดอนซาว (ต้องนั่งรถอะไรจากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ และไปบ่อนคาสิโนต้องต่อรถอีกมั้ย ข้ามไปฝั่งเกาะดอนซาว ค่าเรือข้ามไปเท่าไหร่มีอะไรขายบ้างคะ - รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ)

ถ้าจะเดินทางจากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ มีรถสองแถวประจำทางวิ่งครับ ขอมูลลองสอบถามคนขับรถที่ขนส่งแม่สายดูครับ จะข้ามไปเกาะดอนซาวตรงนั้นมีท่าเรือครับ ราคาไม่ทราบ

- ถ้าลงมาแล้วก็มารอรถเมล์สายเดิมเลยครับที่นั่งมาจาก 5 แยกพ่อขุนอ่ะครับ นั่งต่อไปยัง อ.แม่สาย ลงที่ขนส่งแม่สายครับ แล้วต่อ 2 แถวไปยังด่านท่าขี้เหล็ก ลองสอบถามคนแถวนั่นดูครับว่าอยู่ตรงไหน
มีรถจากขนส่งแม่สายไปชายแดน ราคา15 บาทครับ แต่ถ้าจะข้ามแดน ต้องทำบัตรผ่านแดนที่ว่าการอำเภอแม่สายก่อน แล้วก็ต่อรถไปที่ด่านครับ เสีย อีก 15 บาท

- รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบครับ
มีรถจาก สามเหลี่ยมทองคำมาเชียงแสนครับ
 รีสอร์ทที่ว่ามาน่าจะอยู่ที่บ้านกู่เต้า
ถ้าอยู่กู่เต้าก็นั่งรถเมล์เชียงแสน-เชียงรายมาลงที่ บ้านกู่เต้าเลย บอกคนเก็บตั๋ว

- จากที่พักตรงทะเลสาป ออกมาหน้าปากทางเข้าทะเลสาปรอรถเมล์เขียวสาย เชียงแสน - เชียงราย นั่งมาลงปากทางเข้าพระธาตุจอมจันทร์ได้เลยครับ หลังจากนั้นก็ออกมาต่อรถเมล์เขียวสายเดิมนั่งมาลงยังตัว อ.แม่จันเปลี่ยนสายขึ้นรถแม่เมล์สาย เชียงราย-แม่สาย (สายที่นั่งมาจาก 5 แยกพ่อขุน นั่งไปทาง อ.แม่สายครับ ประมาณ < 10 กม.) เพื่อไปลงปากทางขึ้นดอยแม่สลองต่อครับ แล้วต่อรถ 2 แถวเพื่อขึ้นดอยแม่สลองได้เลยครับ ตรงปากทาง
ถ้ามาจากเชียงแสนจะขึ้นดอยแม่สลอง ให้ลงรถที่หน้าโรงพักแม่จันเลยครับเดินไปที่ตลาดแม่จันจะมีท่ารถขึ้นดอยแม่สลองครับ

- โดยสารรถ 2 แถวที่ขึ้นมาจากปากทางได้เลยครับ

- รถ 2 แถวนั้นแหละครับ
ผมไม่แน่ใจว่าจะมีรถขึ้นดอยหัวแม่คำหรือเปล่า
แต่รถขึ้นบ้านทอดไทมี

- รถ 2 แถวนั่งลงมาปากทาง ข้ามฝั่งรอรถเมล์เขียวสายแม่สาย-เชียงราย กลับเข้าตัวเมือง แแล้วเหมารถ 2 แถวเล็กหรือสอบถามรถ 2 แถวที่ผ่านวันร่องขุ่นได้แถวๆ นั้นเลยครับ

- อันนี้แนะนำให้หลังจากลงมาจากดอยแม่สลองแล้วกลับเข้ามาตัวเมืองแนะนำให้ต่อรถสายเวียงแก่น เพื่อขึ้นภูชี้ฟ้าได้เลยครับ แล้วไปค้างที่ภูชี้ฟ้าอีก 1 คืนแล้วตื่อนเช้าวันที่ 13 ก็ลงมาสักเที่ยงๆ ค่อยไปเที่ยววันร่องขุ่น เส็ดก็น่าจะบ่ายๆ พอดีเตรียมตัวกลับกรุงเทพ ได้เลยครับ

ถูกผิดอย่างไร ขออภัยด้วยนะคร้าบบบ
  ยิงฟันยิ้ม
ตามนั้นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เวลาขึ้นรถเมล์หรือสองแถวถ้าไปหลายคน แนะนำให้นั่งข้างหน้าใกล้ๆคนขับ สัก 1 คน
ไว้เพื่อสอบถามข้อมูลและบอกจุดที่เราจะลงด้วยครับ การเดินทางจะไม่ผิดพลาด
อย่าลืมว่าเส้นทางอยู่ที่ปากครับ
ยิ้มกว้างๆ
ขอให้มีความสุขกับการเที่ยวเชียงรายนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 00:24:22 »

ยิงฟันยิ้ม เอาเท่าที่รู้นะครับ

9 ธันวาคม  ออกเดินทางจาก กทม. มาถึงเชียงรายเช้ามืดของวันที่ 10 ธันวาคม
ตอบ : รถตุ๊กๆจากสถานีขนส่งครับ

ตอบ : รถประจำทางหรือรถเมล์เขียว แม่จัน-แม่สาย สามารถขึ้นจากบริเวณห้าแยกพ่อขุนฯได้ครับ บอกคนขับรถว่าไปลงที่ปากทางดอยตุง แล้วจะมีมอเตอร์ไซด์รับจ้างหรือรถสองแถวจากปากทางดอยตุงบริการให้อีกที

ตอบ : จะมีรถสองแถวจอดอยู่บริเวณด้านหน้าดอยตุงครับ นั่งจากตรงนั้นลงมาที่ปากทางขึ้นดอยตุงเหมือนเดิม แล้วต่อรถไปแม่สายอีกที ถามคนขับดูก็ได้ว่าแม่สายไปทางไหน ขึ้นรถตรงไหน

เดินทางไปสามเหลี่ยมทองคำ ชมวิวชายแดนสามประเทศ ไปบ่อนคาสิดน ไปฝั่งลาวไปเกาะดอนซาว (ต้องนั่งรถอะไรจากแม่สายไปสามเหลี่ยมทองคำ และไปบ่อนคาสิโนต้องต่อรถอีกมั้ย ข้ามไปฝั่งเกาะดอนซาว ค่าเรือข้ามไปเท่าไหร่มีอะไรขายบ้างคะ)
ตอบ : อันนี้ต้องถามด่าน ตม.เชียงแสนดูครับ ไปลงรถหน้า อ.เชียงแสนแล้วถามว่าด่าน ตม.ไปทางไหน คำตอบที่ต้องการจะอยู่ที่นั่นทั้งหมด

ตอบ : อาจจะไม่มีรถประจำทางผ่านไปยังรุจิรารีสอร์ท ต้องเหมารถสองแถวที่วิ่งผ่านบริเวณสามเหลี่ยมทองคำ หรือติดต่อที่รุจิรารีสอร์ทให้ไปรับเลยจะชัวร์กว่าครับ

11 ธันวาคม  แวะพระธาตุจอมจันทร์ ก่อนขึ้นดอยแม่สลอง ชมไร่ชาอู่หลง101 (จากรีสอร์ทนั่งรถสายอะไรมาตรงพระธาตุจอมจันทร์ และจากพระธาตุต้องต่อรถขึ้นดอยแม่สลองอีกมั้ยคะ แล้วจากดอยแม่สลองไปไร่ชาต้องต่อรถอีกมั้ย)
ตอบ : อันนีรอผู้รู้มาตอบครับ ไม่เคยไปกลัวตอบผิดครับ  ยิงฟันยิ้ม

ตอบ : ก่อนออกเดินทางจากรุจิรารีสอร์ท ลองถามข้อมูลจากทางรีสอร์ทดูว่ามีบริการพาเที่ยวหรือเปล่าครับ ถ้าเช่ารถจะสะดวกกว่าครับ

ตอบ : สอบถามที่โฮมสเตย์ป้ามาลีเลยครับ อาจจะใช้บริการรับ-ส่งจากป้ามาลีเลยครับ

** แนะนำให้จดเบอร์โทรของศูนย์บริการข้อมูลท่องเที่ยว อบต.แม่สลองนอก อบต.แม่สลองใน ไว้ด้วยเผื่อฉุกเฉินหาทางกลับไม่ได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ตอบ :จากหัวแม่คำ อันนี้ไม่รู้ว่าจะลงมาเ้ส้นทางใดนะครับ ถ้าลงมาถึงปากทางขึ้นดอยแม่สลอง ให้นั่งรถเมย์เขียวสาย แม่สาย-แม่จัน มาลงที่สถานีขนส่งในเมืองเหมือนเดิม จากนั้นต่อรถเมล์เขียวสายเชียงราย-พาน-พะเยา ไปลงหน้าวัดร่องขุ่น จากในเมืองไปวัดร่องขุ่นประมาณ 13 กิโล

** ดูโปรแกรมเที่ยวแล้ว หากจะใช้บริการรถประจำทาง อาจจะเสียเวลาไปกับการรอรถจากจุดท่องเที่ยวแต่ละจุดพอสมควรนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 00:26:58 โดย เว็บมาสเตอร์ » IP : บันทึกการเข้า

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
nataann
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 03 พฤศจิกายน 2010, 12:07:37 »

อาจจะไม่สะดวก
แต่ได้รสชาดดีครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 15:52:25 »

เวลาการท่องเที่ยวจะหมดไปกับการเดินทางมากกว่าครับ ที่เชียงรายการคมนาคมไม่สะดวกเหมือนที่กรุงเทพฯ นะครับ ถ้าจะเดิืนทางไปไหนมาไหนจำ้เป็นต้องมีรถส่วนตัวถ้าจะหวังพึ่งรถประจำทางอย่างเดียวจะเสียเวลาเปล่า ๆ ครับ...

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
DeSci
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 พฤศจิกายน 2010, 16:23:42 »

อาจจะไม่สะดวก
แต่ได้รสชาดดีครับ
ความจริงถ้ามีรถส่วนตั๋วนี่จะแอ่วม่วนกว่าหนา
เก่งคุง รถตู้เชียงราย
ชั้นประถม
*

รถตู้ให้เช่ามาแล้วคร๊าฟ.......

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 22:00:32 »

นึกถึงรถตู้เช่าครั้งใด ใคร่โปรดพิจารณา
เก่งคุง รถตู้เชียงราย บ้างนะคร๊าฟ....
สนใจโทร.0899541600 ais / 0850467750 dtac / 0840052550 true

* all rod chao.JPG (63.63 KB, 795x297 - ดู 7461 ครั้ง.)

มองหารถเช่าครั้งใดนึกถึงเก่งคุง รถตู้เชียงรายนะค้าบ
0899541600 ais // 0840052550 true // 0850467750 dtac

ดูเพิ่มได้ที่ http://www.facebook.com/kengkoongrodtoochiangrai
SMILY
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 07:21:47 »

เช่ารถยนต์สักคัน รับรองเที่ยวคุ้มแน่นอนครับ

ไม่งั้น ถ้าขึ้นรถประจำทาง หมดเวลาไปกับการเดินทางแน่นอน

ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2010, 19:51:03 »

เที่ยวเสร็จ กลับมาลงรูปโชว์ด้วยเน้อครับ  ยิงฟันยิ้ม
Ck 401
"....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
แฟนพันธ์แท้
*

...งานหนักไม่เคยฆ่าคน...

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2010, 11:22:45 »

ไปเกาะดอนซาว ค่าเรือไป-กลับ 400บาท/เที่ยวครับไปส่งและรอรับกลับ ลงเรือที่ท่าหน้าเซเว่นสามเหลี่ยมทองคำครับ
มีรถสามเหลี่ยมมาเชียงแสนและรถเมล์เชียงแสน-เชียงราย นั่งได้ครับ

ถ้าต้องการความรวดเร็ว แนะนำให้ใช้บริการเหมารถสองแถวเอาครับ
ขอให้มีความสุขกับการท่องเที่ยว และเดินทางปลอดภัยครับ

"....คณะเรา ไม่ยอมให้ด้อยถอยลง ต่ำเราต้องค้ำชูให้สูงจรุงศรี....."
....เมื่อเห็นทุกสิ่งเป็นธรรมดา  ก็ไม่มีอะไรมาทำให้ทุกข์ได้อีก...."
[ตา-รา-บาว]
"^^"
ระดับ :ป.โท
*

-หนุ่มบาวเองคร๊าฟ-

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2010, 11:30:02 »

ขาลุยเหมือนผมเลย เมื่อ2ปีที่แล้วก็ได้ไปลุยแบบมันส์ๆมากะแฟน 5 วัน ไปแม่สาย ดอยตุง เชียงของ เชียงแสน ไปรถประจำทางเหมือนกันครับ มันส์มาก ค่ำไหนก้หาโรงแรมนอน ขอให้สนุกนะครับ ขาลุยเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง"
--พุทธทาส--
NU..NUM
ชั้นประถม
*

089-1582946

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 15:12:05 »

แนะนำครับ เช่ารถเป็นบางช่วงครับสบายกว่าเยอะครับ
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2011, 15:29:48 »

เช่ามอเตอร์ไซค์สักคันดีไหมครับ ไม่งั้นบางทีจะเสียเวลากับการนั่งรอรถเมล์หรือสองแถวนะครับ

หน้า: [1] พิมพ์