เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:13:59
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  เลี้ยงไก่อย่างไรไม่ให้เหม็นขี้!!!
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน เลี้ยงไก่อย่างไรไม่ให้เหม็นขี้!!!  (อ่าน 16239 ครั้ง)
Vet66
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 13:24:16 »

ช่วงเศรษฐกิจรัดเข็มขัดอยากเลี้ยงไก่ไข่ไว้เก็บไข่กินเอง สัก สามสี่ตัว มีพื้นที่ไม่มาก เลี้ยงแบบไหนดีให้เหม็นขี้น้อยสุด และจัดการง่ายสุด ......แนะนำโหน่ยยยยนะค้า..รอผู้รู้มาโปรด
tawun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 17:52:06 »

เอาแกลบดิบปูพื้นกรงหรือเล้าไก่ก่อน  ถ้าขยันก็เอาน้ำอีเอ็มรดสัปดาละครั้ง
แต่บ้านฉันเลี้ยงไม่มาก เคยเลี้ยงถึง 20 ตัวก็ไม่เหม็นนะ ถ้าเลี้ยงต่ำกว่า 10 ตัวไม่ต้องเปลี่ยนแกลบก็ได้
ไม่มีกลิ่นแน่นอนรับรองค่ะ
setome
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 20:38:34 »

เอาแกลบดิบปูพื้นกรงหรือเล้าไก่ก่อน  ถ้าขยันก็เอาน้ำอีเอ็มรดสัปดาละครั้ง
แต่บ้านฉันเลี้ยงไม่มาก เคยเลี้ยงถึง 20 ตัวก็ไม่เหม็นนะ ถ้าเลี้ยงต่ำกว่า 10 ตัวไม่ต้องเปลี่ยนแกลบก็ได้
ไม่มีกลิ่นแน่นอนรับรองค่ะ

ตามคุณ tawun เลยครับ  แต่แกลบ ต้องหนาระดับนึง นะครับ 3-4 cm.   แล้วก็ควรเปลี่ยน ทุกๆ 3-4 เดือนหรือเมื่อเริ่มมีกลิ่นอับ  เพราะช่วงนี้ เข้าหน้าฝนแล้วต้องระวัง   เรื่องอากาศชื้นครับ

ที่สำคัญ ในการเปลี่ยนแกลบทุกครั้ง หลังจากเอาแกลบที่มีมูลไก่ออกแล้ว ควรผึ่งแดดและพักเล้า/กรงไว้ สัก 1-2 วัน ถ้าแดดจัดๆ วันเดียวก็ได้ครับ  แล้วโรบด้วยปูนขาว(ที่ใช้ทำเส้นสนามกีฬา) บางๆเพื่อฆ่าเชื้อโรค..(ได้บางส่วน) แล้วปูทับด้วยแกลบอีกที เอาน้ำอีเอ็มพ่นพอหมาดเล็กน้อยสัปดาละครั้ง  ......ผมใช้วิธีนี้อยู่ .....ไม่มีปัญหาเรื่องกลิ่นครับ
ยกเว้นช่วงฝนตกติดกัน หลาๆยวัน..จะมีกลิ่นอับเป็นธรรมดา ......

(สวนเล็กๆ...เกษตร 2ชั่วโมง)

ID Line : 0821941958
pradi
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 มิถุนายน 2013, 21:10:44 »

วิธีของผม ใช้น้ำหมักจุลินทรีย์ผสมน้ำให้กินเลย
Vet66
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 10:46:38 »

ขอบคุณกูรูทุกความคิดเห็นที่แนะนำค่ะ...
Vet66
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 13:50:10 »

ตอนนี้มีแนวคิดว่าจะลองเลี้ยงในกรงหมาก่อน ถาดรองก็ปูด้วยแกลบหนา ๆ และ หมั่นราดน้ำยาจุลินทรีย์ ลองทำแบบนี้ดูก่อนเพราะไม่มีพื้นที่ ถ้าได้ผลอย่างไรจะอัพรูปมาอวดนะคะ  ยิ้มเท่ห์
kamonros
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 29 มิถุนายน 2013, 16:49:16 »

ให้ใช้สเม็คไทต์คลุกผสมอาหารให้ทานลดอาการไก่เป็นโรคหน้าบวมหน้าหนาวด้วยค่ะที่ร้านขายอยู่กระสอบละ220บาทมี20กิโลกรัม หรือจะใช้โรยบนขี้ไก่ก็ได้ค่ะฟาร์มไก่มาซื้อใช้ประจำค่ะร้านอยู่ที่แม่จันชมรมฯถ่ายทอเทคโนดลยีการเกษตรเชียงรายค่ะ
BIGBENZ
JESUS LOVE YOU
ระดับ ป.ตรี

จงรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 22:46:47 »

ให้ใช้สเม็คไทต์คลุกผสมอาหารให้ทานลดอาการไก่เป็นโรคหน้าบวมหน้าหนาวด้วยค่ะที่ร้านขายอยู่กระสอบละ220บาทมี20กิโลกรัม หรือจะใช้โรยบนขี้ไก่ก็ได้ค่ะฟาร์มไก่มาซื้อใช้ประจำค่ะร้านอยู่ที่แม่จันชมรมฯถ่ายทอเทคโนดลยีการเกษตรเชียงรายค่ะ

อันนี้น่าสนครับ  ยิงฟันยิ้ม

จงมอบงานของเจ้าไว้กับพระเจ้า และผลงานของเจ้าจะได้รับการสถาปนาไว้ (สุภาษิต 16:3)
หน้า: [1] พิมพ์