เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:10:55
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การเกษตร,ฟาร์มสัตว์,ปศุสัตว์ (ผู้ดูแล: bm farm)
| | |-+  ----ปิดกระทู้ชั่วคราว----
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ----ปิดกระทู้ชั่วคราว----  (อ่าน 984 ครั้ง)
pittno1
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 13:24:20 »

บ.พอเพียงพัฒนา ใน ไร่พระราชทาน อ.สันทราย จ.เชียงใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 มิถุนายน 2013, 12:00:53 โดย pittno1 » IP : บันทึกการเข้า
siamcantona
มัธยม
**

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 14:21:14 »

ผลไม้อะไรคับ ขอรูปด้วย เงื่อนไขเป็นไง เด๋วเผื่อสนใจจะได้ไปเชียงใหม่ไปเอากล้า
focus_lis
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 มิถุนายน 2013, 14:39:58 »

ผลไม้อะไรคับ ขอรูปด้วย เงื่อนไขเป็นไง เด๋วเผื่อสนใจจะได้ไปเชียงใหม่ไปเอากล้า
++++++++++++++1
niwatuant
มัธยม
**

เอาที่สบายใจละกัน

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 01:21:36 »

ให้เดาว่าอินทผาลัมหรือเปล่า ขยิบตา ขยิบตา

ID LINE: niwatuant
chau
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 09:34:56 »

เคยเจอคือ สวยสุด ๆ ของเราดันเป็นเกรด D ซะนี่

ขาย ผักจิงจูฉ่าย, ขายต้นมะยมแดง3ต้น100
กด 08 9552 1464
KLZ
:D
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 15:13:11 »

อยากรู้จัง มันคืออะไร ฮืม
pittno1
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 15:18:43 »

ให้เดาว่าอินทผาลัมหรือเปล่า ขยิบตา ขยิบตา
ถูกต้องแล้วครับ  หากท่านใดสนใจกรุณาฝากเบอร์ไว้หรือโทรนัด ผมจะนำตัวอย่างต้นกล้าและข้อมูลต่างๆรวมถึงผลของอินทผลัมไปให้ท่านชิมฟรีถึงบ้านกันเลยครับ
pittno1
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 15:21:26 »

อินทผลัมครับ ท่านไม่จำเป็นต้องไปถึงเชียงใหม่ก็ได้ครับเพราะเรามีสวนอนุบาลต้นกล้าอยู่ที่เชียงรายด้วยครับผม  เงื่อนไขคร่าวๆก็คือเพียงท่านสั่งซื้อเราก็จะมอบต้นกล้า ให้คำแนะนำและทำสัญญาการรับประกันซื้อผลผลิตโดยเจ้าหน้าที่ของไร่พระราชทานพอเพียงพัฒนา เมื่อผลผลิตเป็นที่รู้จักในตลาดและท่านมีตลาดที่ขายได้ราคาดีกว่าท่านจะขายที่อื่นก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 15:45:04 โดย pittno1 » IP : บันทึกการเข้า
ppr
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 19:36:53 »

ถ้าผลไม่ตรงกับเกรดเอ และเกรดบี  จะทำยังไงครับ  จะซื้อไหม?  ถ้าปลูกแล้ว 100 ต้น  จะเปนตัวผู้ที่ไม่ออกลูกกี่ต้นครับ และเป็นตัวเมียที่ออกลูกกี่ต้นครับ  กับเวลาที่ต้องรอคอยถึง 4 ปี  กว่าจะรู้ว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย  แล้วจะทำยังไงครับกับเงินที่ซื้อต้นกล้าละ  300  บาท  เมื่อลงทุนเงินไปแล้วและความฝันที่รอคอย  ช่วยตอบด้วยนะครับ
kriang072
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 20:02:04 »

เอามาก่อน ขายได้แล้วหักไปได้ไหม
chawsuan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 20:07:19 »

ถ้าผลไม่ตรงกับเกรดเอ และเกรดบี  จะทำยังไงครับ  จะซื้อไหม?  ถ้าปลูกแล้ว 100 ต้น  จะเปนตัวผู้ที่ไม่ออกลูกกี่ต้นครับ และเป็นตัวเมียที่ออกลูกกี่ต้นครับ  กับเวลาที่ต้องรอคอยถึง 4 ปี  กว่าจะรู้ว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย  แล้วจะทำยังไงครับกับเงินที่ซื้อต้นกล้าละ  300  บาท  เมื่อลงทุนเงินไปแล้วและความฝันที่รอคอย  ช่วยตอบด้วยนะครับ
+1 โดยส่วนตัวชอบพืชชนิดนี้นะครับ แต่เงินค่ากล้าพันธุ์ 300 บาทต่อต้น เกษตรกรเค้าควักเงินจากกระเป๋าจ่ายให้โดยที่ยังไม่รู้เลยว่าผลผลิตจะออกมาเป็นยังไง บางท่านอาจจะบอกว่าใช้กล้าที่เพาะโดยวิธีการใช้เนื้อเยื่อสามารถกำหนดได้ว่าจะเอาตัวผู้และตัวเมียเท่าไหร่ แต่ราคาต่อต้นก็เป็นหลักพัน ตามความคิดผมยังมองว่าไกลเกินไป ทั้งระยะเวลาคืนทุน ต้นทุนที่ลงไปครั้งแรก ต้นทุนการบริหารแปลงปลูก และต้นทุนอื่น ๆ ครับ
pathom-thom
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 07 มิถุนายน 2013, 20:09:22 »

เอามาก่อน ขายได้แล้วหักไปได้ไหม
หันตวยคนครับ+1 ยิงฟันยิ้ม

TEL.085-1079538  ฐมครับ
pittno1
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 มิถุนายน 2013, 11:57:52 »

เราแบ่งเป็น 2 เกรดครับ สวยก็ เอ ไม่สวยก็ บี ถ้าเป็นตัวผู้ที่เกินความจำเป็น(ต้องมีไร่ละ2-5ต้นเอาไว้ผสมเกสร)เราเอาต้นตัวเมียที่อายุเท่ากันมาเปลี่ยนให้ครับ แล้วเรานำไปขายเป็นไม้ประดับครับ ที่อื่นขาย 120-200 แต่ไม่รับประกันอะไรเลยแต่เรารับประกันทุกอย่างที่จะทำให้ท่านทำฝันให้เป็นจริง ถ้าท่านปลูก 100 ต้น ใช้เนื้อที่ ประมาณ 3 ไร่ 2 งาน - 4 ไร่ ควรมีต้นตัวผู้ 6-15 ต้น ครับ
pittno1
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 19:08:43 »

ถ้าผลไม่ตรงกับเกรดเอ และเกรดบี  จะทำยังไงครับ  จะซื้อไหม?  ถ้าปลูกแล้ว 100 ต้น  จะเปนตัวผู้ที่ไม่ออกลูกกี่ต้นครับ และเป็นตัวเมียที่ออกลูกกี่ต้นครับ  กับเวลาที่ต้องรอคอยถึง 4 ปี  กว่าจะรู้ว่าเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย  แล้วจะทำยังไงครับกับเงินที่ซื้อต้นกล้าละ  300  บาท  เมื่อลงทุนเงินไปแล้วและความฝันที่รอคอย  ช่วยตอบด้วยนะครับ
+1 โดยส่วนตัวชอบพืชชนิดนี้นะครับ แต่เงินค่ากล้าพันธุ์ 300 บาทต่อต้น เกษตรกรเค้าควักเงินจากกระเป๋าจ่ายให้โดยที่ยังไม่รู้เลยว่าผลผลิตจะออกมาเป็นยังไง บางท่านอาจจะบอกว่าใช้กล้าที่เพาะโดยวิธีการใช้เนื้อเยื่อสามารถกำหนดได้ว่าจะเอาตัวผู้และตัวเมียเท่าไหร่ แต่ราคาต่อต้นก็เป็นหลักพัน ตามความคิดผมยังมองว่าไกลเกินไป ทั้งระยะเวลาคืนทุน ต้นทุนที่ลงไปครั้งแรก ต้นทุนการบริหารแปลงปลูก และต้นทุนอื่น ๆ ครับ
ท่านมองกล้าพันธ์แพง แต่จริงๆแล้วผมว่าไม่แพงครับ อย่างเช่นท่านต้องการรายได้ปีละ 3 แสนบาท พืชหรือผลไม้ชนิดอื่นท่านต้องปลูกกี่ต้น ต้องใช้พื้นที่กี่ไร่ ลองคูณดูครับ แต่อินทผลัมนี้ใช้ทุนต้นกล้าแค่ประมาณ 9,000 บาท กับพื้นที่เพียง 1 ไร่ และการปลูกก็แสนง่าย ไม่ต้องดูแลมาก ให้น้ำเพียงสัปดาห์ละครั้งก็อยู่ได้ พอปลูกติดก็ไม่ต้องให้น้ำอีกเพราะหากินเองได้และยังทนแล้งได้ดีเพราะเป็นพืชแถบทะเลทรายแต่ไม่ทนนำ้ขัง การให้ปุ๋ยใช้เพียงปุ๋ยคอกปีละ 5 กก.กับปุ๋ยยูเรียเล็กน้อยเพื่อเร่งดอกและได้ผลผลิตมากขึ้น ระยะเวลาคืนทุนที่มาพร้อมกับกำไรในปีแรกที่ให้ผลผลิตคือในปีที่ 4 ถ้าเทียบกับยางพาราท่านยังต้องถึง 6-7ปีกว่าจะกรีดได้หรือแมคคาดาเมียต้องรอถึง 10ปีกว่าจะออกลูก ท่านเพียงปลูกอินทผลัมทิ้งไว้อาจปลูกพืชไร่หรือผักอื่นๆในพื้นที่ว่างระหว่างต้นเพื่อเป็นรายได้ระหว่างรอ 4 ปีไม่นานเกินรอครับ ผมว่าน่าทดลองปลูกมากครับส่วนตัวผมเองก็ปลูกอยู่ 60 ต้นครับเพราะมีที่ไม่เยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 มิถุนายน 2013, 19:13:46 โดย pittno1 » IP : บันทึกการเข้า
หน้า: [1] พิมพ์