เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:31:45
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57295 ครั้ง)
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 16 มิถุนายน 2013, 21:36:54 »

วันอังคารนี้จะเหลือกี่คู่ หรืออยากได้คู่ไหนก็ขายให้เลย 555+
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 08:29:51 »

ช่วยอัพครับ
อยากเลี้ยงมากๆครับ..แต่ตอนนี้ยังมะมีทุน
อยากขอข้อมูลเรื่องสีนกด้วยอะครับ+รูปด้วยจะดีมากเรยครับ
ขอบคุณครับ

ขอตอบคำถาม คุณloveokachi
    ยินดีครับ ข้อมูลเกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์  มีเยอะมาก และสีนกก็หลากหลาย เรียกชื่อแตกต่างกันไป ถ้าสนใจจริงๆ ติดต่อผมทาง Email โดยตรงจะได้ส่งรายละเอียดและรายชื่อนกแต่ละสีไปให้ หรือถ้ามีเวลาว่าง เชิญไปแวะที่ร้านนกเลยครับ จะได้แนะนำวิธีการเลี้ยง และดูนกจริงๆเลยครับ  เขาเรียกว่าสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น ผมเลี้ยงจริงขายเอง ไม่ย้อมแมวขายแน่นอน นกทุกตัวมีคุณภาพครับ

วันอังคารนี้จะเหลือกี่คู่ หรืออยากได้คู่ไหนก็ขายให้เลย 555+
ขอตอบคำถาม คุณfairyminny
      ผมเก็บนกไว้ให้ ไม่ต้องห่วงครับ  ผมเก็บนกไว้ให้คุณหลายตัว ใช่คุณหรือเปล่า ที่แอบแว๊ปไปดูนกที่ร้าน เมื่อ 2-3 วันก่อน พอดีผมไม่อยู่ ไปทำธุระที่ต่างจังหวัด จะกลับถึงแม่สาย ประมาณบ่ายสองโมง ของวันอังคาร แล้วเจอกันที่ร้านนะครับ ที่คุณเห็นกรงใหญ่ นกสวยๆหลายตัว นั่นแหละครับ ผมเก็บไว้ให้คุณโดยพิเศษเลยครับ มีคนมาถามซื้อหลายคน ผมปฏิเสธหมด ผมรักษาคำมั่นสัญญา จะเก็บนกสวยๆมีคุณภาพ ไว้ให้คุณfairyminny แน่นอนครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 17 มิถุนายน 2013, 12:23:12 »

ยังไม่ได้แวะไปดูเลย -*- จะไปพรุ่งนี้
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 14:20:32 »

ยังไม่ได้แวะไปดูเลย -*- จะไปพรุ่งนี้
       ยินดีต้อนรับครับ เมื่อตะกี้ 13.00 น. ของวันนี้ 18/6/56  ตอนที่คุณโทรมา ผมกำลังขับรถอยู่ที่แม่จัน กำลังจะกลับบ้านที่แม่สาย ตอนนี้ 14.30 น. ผมกลับมาถึงร้านที่แม่สายแล้วครับ  ไว้หลังคุณเลิกงาน 17.00 น. ผมจะขับรถไปรับที่คลีนิคศรีบุรินทร์ แม่สาย อยู่ห่างจากร้านขายนกผม 5 กิโลเมตร จะพามาดูนกและแนะนำวิธีการเลี้ยงครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 18 มิถุนายน 2013, 17:54:50 »

ยินดีต้อนรับครับ เมื่อตะกี้ 13.00 น. ของวันนี้ 18/6/56  ตอนที่คุณโทรมา ผมกำลังขับรถอยู่ที่แม่จัน กำลังจะกลับบ้านที่แม่สาย ตอนนี้ 14.30 น. ผมกลับมาถึงร้านที่แม่สายแล้วครับ  ไว้หลังคุณเลิกงาน 17.00 น. ผมจะขับรถไปรับที่คลีนิคศรีบุรินทร์ แม่สาย อยู่ห่างจากร้านขายนกผม 5 กิโลเมตร จะพามาดูนกและแนะนำวิธีการเลี้ยงครับ

วันนี้ 18/6/56 เวลา 5 โมงเย็น ผมไปรับคุณfairyminny มาดูนกที่ร้าน และพาชมโรงเลี้ยงนก  และรับเด็กๆ ไปอุปการะเลี้ยงดู 4 คู่  ขอบคุณครับ ขอให้ประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  หากมีข้อสงสัยหรืออยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม ติดต่อมาได้ครับ และวันหลังหากต้องการนกสีอื่นๆ ก็โทรมาสั่งจองได้ และถ้าผมเดินทางไปต่างจังหวัดก็จะแวะไปส่งนก ให้ในตัวเมืองเชียงรายเลยครับ

thanawutjob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 15:29:27 »

ผมอยู่ลำปางครับ ผมอยากได้ backface ครับ พอจะมีมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 19 มิถุนายน 2013, 16:53:09 »

ผมอยู่ลำปางครับ ผมอยากได้ backface ครับ พอจะมีมั้ยครับ ราคาเท่าไหร่
ขอตอบคำถาม คุณthanawutjob
     มีครับ ตอนนี้มีเหลือแต่ตัวผู้พร้อมทำ 2 ตัว  ส่วนตัวเมีย กำลังฟักไข่อยู่ครับ  ถ้าสนใจ   ผมแวะไปส่งให้ได้ครับ วันเสาร์ที่ 22/6/56 นี้ ผมมีธุระเดินทางไปกรุงเทพ ผมขับรถผ่านลำปาง จะแวะไปให้ที่ลำปาง ส่วนราคา ผมรบกวนกรุณาโทรติดต่อผมโดยตรง เผื่อว่าจะได้แนะนำสีอื่นๆที่มีอยู่ให้ทราบครับ
ตอนนี้มีนกพร้อมทำ ดังนี้
    Black cheek 4 คู่
    Pied(ผู้+เมีย) 2 คู่  Pied ตัวผู้ 6 ตัว   
    White (ผู้+เมีย)  2 คู่ white ตัวเมีย  5 ตัว
    Normal (ผู้+เมีย) 3 คู่
    Light back  ตัวผู้  3 ตัว
    หัวหมวก Normal  (ผู้+เมีย) 2 คู่
 นกรุ่น อายุ 2-3 เดือน ประมาณ 20 ตัว ได้แก่ ISbel , Cfw , White , Normal ,Blac Cheek
 นกเด็ก อายุ 1 เดือน  ประมาณ 15 ตัว   ได้แก่ ISbel , Cfw , White , Normal ,
 Penguin , Black Check
  นกเพิ่งลงรังได้ 2-3 วัน ประมาณ 20 ตัว ยังไม่ได้ตรวจดูว่ามีอะไรบ้างครับ
และกำลังฟักไข่อยู่ 30 คู่  มี Normal , Normal หัวหมวก, Pied , Pied หัวหมวก ,  White , Black cheek , Black face  , CFW , Black Check CFW หัวหมวก , Orange , กำลังจะทำ 2b อยู่ ไม่รู้ว่าจะได้ผลหรือไม่ครับ เคยซื้อมา ปรากฎว่าลูกออกมาไม่ใช่ 2B ก็เลยตัดสินใจทดลองทำเองตามตำราและผู้รู้แนะนำ เพื่อที่จะได้ความรู้ที่แท้จริง ไว้ตอบคำถามผู้ที่สนใจครับ
   ยินดีให้บริการสำหรับผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ สนใจติดต่อผมโดยตรง จะได้คิดราคาพิเศษให้ครับ โทร 081-2856564

ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 20 มิถุนายน 2013, 17:06:17 »

ฝากข้อความถึง คุณthanawutjob
      ไม่ทราบว่ายังต้องการนกซีบร้าฟินซ์ Black face อยู่หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมเก็บไว้ให้ มีตัวผู้ 2 ตัว ถ้าไม่ต้องการแล้ว กรุณาแจ้งผมทราบด่วน เพราะมีผู้ที่สนใจจะซื้อรอคำตอบอยู่ครับ และเหลืออีก 1 ตัว ผมจะลองเอา Black cheek ตัวเมีย เข้าผสมพันธุ์ เผื่อจะได้ลุ้น 2B ออกมาครับ ถ้าสนใจวันเสาร์นี้ (22/6/56) ผมมีธุระเดินทางไปกรุงเทพ จะแวะส่งนกให้คุณที่ลำปาง วันเสาร์นี้ (22/6/56) ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 13:21:50 »

ไม่ทราบว่ายังต้องการนกซีบร้าฟินซ์ Black face อยู่หรือเปล่าครับ ตอนนี้ผมเก็บไว้ให้ มีตัวผู้ 2 ตัว ถ้าไม่ต้องการแล้ว กรุณาแจ้งผมทราบด่วน เพราะมีผู้ที่สนใจจะซื้อรอคำตอบอยู่ครับ และเหลืออีก 1 ตัว ผมจะลองเอา Black cheek ตัวเมีย เข้าผสมพันธุ์ เผื่อจะได้ลุ้น 2B ออกมาครับ ถ้าสนใจวันเสาร์นี้ (22/6/56) ผมมีธุระเดินทางไปกรุงเทพ จะแวะส่งนกให้คุณที่ลำปาง วันเสาร์นี้ (22/6/56) ครับ

ยินดีจัดนกซีบร้าฟินซ์ Black face ตัวผู้ 1 ตัว ไปมอบให้ถึงลำปาง ตามคำขอ วันพรุ่งนี้ 22/6/56 ผมจะเดินทางไปธุระต่างจังหวัด ผ่านลำปาง จะแวะเอานกที่คุณชื่นชอบและอยากได้ ไปมอบให้ ผมไปถึงลำปางแล้วจะโทรหาครับ

ฝากประชาสัมพันธ์ ให้ผู้ที่ชื่นชอบ นกซีบร้าฟินซ์  นกน้อยน่ารัก เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงดัง    ฝากรูปเด็กๆ ที่ร้านมาให้ดูชม
      ภาพที่1-2  เป็นรูปเด็กๆมาก ลงรังมาได้ 2 สัปดาห์กว่า  เริ่มกินอาหารเองได้  
                     ก็เลยจับแยก ออกจากพ่อแม่นก ไม่งั้นจะถูกพ่อแม่ไล่จิก  นกบางคู่
                     เพิ่งแยกลูกออกมาได้ 3 วัน ไข่อีกแล้วครับท่าน ชุดนี้รวมแล้ว 15 ตัวครับ
                     มีผู้สนใจสอบถามอยากได้นกราคาถูก รุ่นนี้แหละที่ขายกันท้องตลาด
                     ราคาถูกสุดๆ ตัวละไม่เกิน 150 บาท แต่ต้องเอาไปเลี้ยงอีก 2-3 เดือนครับ
                     ถึงจะเริ่มจีบกันแล้วก็ผลิตทายาท ที่สำคัญ ยังไม่ทราบเพศ ว่าเป็นตัวผู้หรือ
                     ตัวเมีย ซื้อไปอาจได้ตัวผู้ทั้งคู่  หรือ ตัวเมียทั้งคู่  เลี้ยงทั้งปีทั้งชาติ
                     ก็ไม่มีทางได้ทายาทแน่นอน 555
      ภาพที่ 3  เป็นนกวัยรุ่น อายุ 2 เดือนกว่าๆ เริ่มรู้เพศ ตัวผู้ตัวเมีย  แต่ยังอินโนเซ้นท์
                   ไร้เดียงสาอยู่ คือ ยังไม่จับคู่กัน รออีก 1 เดือน ถึงจะเป็นผู้ใหญ่
      ภาพที่ 4 นกโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ที่เรียกกันติดปากก็คือ นกพร้อมทำ  ซื้อไปแล้ว
                  ไม่ผิดหวัง ตอนนี้ที่ร้านมีอยู่ 20 กว่าคู่ ผมจะแนะนำให้ลูกค้าซื้อนกพร้อมทำ
                  จะไม่ต้องเสียเวลาไปเลี้ยงต่อ หรือลุ้นว่าจะเป็นตัวผู้หรือตัวเมีย หรือลุ้นว่า
                  นกจะเข้าคู่จีบกันไหม ปวดหัวๆ
      ภาพที่ 5-6 นกแก้มดำ คึกมากๆ ผมแยกตัวผู้กับตัวเมียออกจากกัน อยู่คนละกรง
                  พอเอากรงมาชิดกัน พอเห็นกันแค่วินาทีเดียว รีบโผ่เข้าหากัน เหมือนกับ
                  พระรามเจอนางสีดาเลยที่เดียว จนผมต้องหากระดาษ มาปิดกั้นไม่ให้เห็นกัน
                  สงสารกลัวจะคลั่งจนไม่กินอาหาร และเฉาตายซะก่อน ถ้าสนใจรีบสั่งจองได้
                  ซ้อไปรับรองไม่ผิดหวัง นำไปเลี้ยงก็จะรีบผลิตทายาททันทีครับท่าน

ขอบคุณเว๊ปไซด์ เชียงรายโพกัส  ที่ทำให้หลายท่านรับเด็กๆน่ารัก ไปอุปการะเลี้ยงดูหลายคู่  ท่านที่ไม่มั่นใจในคุณภาพนก เชิญแวะมาที่ร้าน จะพาดูสถานที่เลี้ยงจริง จะจองตั้งแต่นกฟักไข่ ก็ยังได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 กันยายน 2013, 10:58:59 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 21 มิถุนายน 2013, 13:26:26 »

ขอเพิ่มเติม รูปภาพนกน่ารักครับ
ภาพที่ 5-6 นกแก้มดำ คึกมากๆ ผมแยกตัวผู้กับตัวเมียออกจากกัน อยู่คนละกรง
                  พอเอากรงมาชิดกัน พอเห็นกันแค่วินาทีเดียว รีบโผ่เข้าหากัน เหมือนกับ
                  พระรามเจอนางสีดาเลยที่เดียว จนผมต้องหากระดาษ มาปิดกั้นไม่ให้เห็นกัน
                  สงสารกลัวจะคลั่งจนไม่กินอาหาร และเฉาตายซะก่อน ถ้าสนใจรีบสั่งจองได้
                  ซ้อไปรับรองไม่ผิดหวัง นำไปเลี้ยงก็จะรีบผลิตทายาททันทีครับท่าน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 เมษายน 2014, 21:38:15 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 22:31:34 »

ยินดีจัดนกซีบร้าฟินซ์ Black face ตัวผู้ 1 ตัว ไปมอบให้ถึงลำปาง ตามคำขอ วันพรุ่งนี้ 22/6/56 ผมจะเดินทางไปธุระต่างจังหวัด ผ่านลำปาง จะแวะเอานกที่คุณชื่นชอบและอยากได้ ไปมอบให้ ผมไปถึงลำปางแล้วจะโทรหาครับ

วันนี้ 22/6/56 ผมได้แวะไปส่งนกให้ น้องอั๋น ที่ในตัวเมืองเชียงราย  และแวะส่งนกให้คุณthanawutjob ที่ลำปาง ได้นกที่น่ารักและชื่นชอบกันแล้วนะครับ อย่าลืมที่คุยกันไว้ ถ้าได้ผลผลิตทายาทนกน่ารักแล้ว กรุณาแจ้งผลให้ทราบด้วยครับ ขอบคุณที่ให้การอุปการะเลี้ยงดูนกน้อยน่ารัก เลี้ยงง่าย เสียงไม่ดังรำคาญ  มีปัยหาหรืออยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับนกซีบร้าฟินซ์ ติดต่อมาได้ครับ ยินดีต้อนรับและให้บริการแนะนำ เอาใจช่วยให้ประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์

thanawutjob
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2013, 23:47:25 »

ขอบคุณครับ  วันหน้ารอกรงว่างๆๆจะไปเหมา black cheek กับ blackface มาทำ 2B นะครับ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 13:54:32 »

ขอบคุณครับ  วันหน้ารอกรงว่างๆๆจะไปเหมา black cheek กับ blackface มาทำ 2B นะครับ

ยินดีต้อนรับครับ ตอนนี้ผมกำลังทำ 2B อยู่ ไว้ผมประสบผลสำเร็จ ผมจะแจ้งให้มารับ และขายราคาถูกๆ ถูกกว่าที่เขาลงประกาศขายกัน 50% เลยครับ ผมยังรู้สึกผิดหวังที่เคยไปซื้อ 2B จากคนรู้จัก บอกว่าซื้อไปแล้วไม่ผิดหวัง ถามสูตรทำ 2B ก็ไม่บอก  ผมเลยตั้งใจว่าจะต้องค้นหาสูตรลับการทำนก 2B ให้ได้ เมื่อผมค้นพบเมื่อไหร่ ผมจะบอกให้ผู้ที่สนใจเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ให้รู้หมดทุกคนที่ติดต่อกับผม จะได้มี 2B กันทั้งบ้านทั้งเมือง  ผมเคยซื้อมา คู่หนึ่ง แพงมาก เมื่อปลายปีที่แล้ว พอลูกออกมาไม่ใช่ 2B ผมเลยมีแนวคิดว่า สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าทดลองทำ เลยสอบถามจากผู้รู้หลายแหล่ง  ก็ได้มาหลายสูตร ตอนนี้กำลังทดลองทำแต่ละสูตร  รอสักวันคงจะประสบผลสำเร็จ ก็จะเป็นสูตรของผมเอง จะไม่ปิดบังให้ผู้ที่ชื่นชอบนก 2B ไปผลิตกัน ให้มีความสุขกันถ้วนหน้า อีกไม่นานเกินรอ เมื่อท้องฟ้าส่องรำไร ก็มองเห็นหนทางสู่ 2B ละครับท่าน (ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่น)

มีเรื่องเล่าให้ท่านผู้อ่านได้รับทราบ  เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา  มีเด็กอยู่ท้ายซอยหมู่บ้านผม มาดูนก อายุประมาณ 7-8 ขวบ มีความสนใจมาก ยืนมองดูนกที่หน้าร้าน ผมก็เลยเข้าไปถามว่า สนใจนกหรือครับ เด็กคนนั้นตอบว่า สนใจมากครับ แต่ผมไม่มีเงินซื้อ พ่อแม่ทำงานรับจ้างรายวันเป็นกรรมกรก่อสร้าง หาเช้ากินค่ำ แต่อยากได้นกไปเลี้ยงชอบมากๆ กำลังเก็บเงินหยอดเหรียญ ใส่ออมสินเขียนว่า นกซีบร้าฟินซ์ ใส่วันละ 1 บาท รอให้ได้เยอะๆ ก็จะนำมาซื้อนกไปเลี้ยง  เด็กคนนี้มาดูนกทุกวันๆ ผมเห็นความตั้งใจของเด็กคนนี้ ก็เลยบอกเด็กไปว่า ถ้าอยากได้จริง พี่ก็จะให้นกไปเลี้ยง 1 คู่ เอาลูกนกอายุ 2 เดือนที่ร้านไปเลี้ยง  เก็บเงินไว้ซื้อขนมหรืออาหารให้นกดีกว่า แต่มีข้อแม้ว่า ต้องดูแลนกให้ดี รักมันให้มากๆ  และเมื่อนกออกลูก ค่อยเอาลูกนกมาคืนนะครับ  เด็กดีใจมาก รับนกไปเลี้ยง ผมผ่านหน้าบ้านเด็กคนนี้ ก็จะเห็นเด็กเอาใจใส่เลี้ยงดูนกดีมาก หลังเลิกเรียนและวันหยุด ก็ไม่ไปไหนอยู่ดูนกที่บ้าน พ่อแม่เด็ก เห็นความเปลี่ยนแปลงของเด็กในทางที่ดีขึ้น จากที่เคยเล่นและเที่ยว ไม่ค่อยอยู่บ้านหลังเลิกเรียนหรือวันหยุด พ่อแม่เด็กก็เลยมาขอบคุณผมและจะจ่ายค่านกให้ผม ผมก็เลยบอกพ่อแม่เด็กว่า ผมไม่เอาตังค์หรอกครับ ผมให้น้องเขาไปเลี้ยงฟรี  ส่วนการเปลี่ยนแปลงพฤติกรรมของเด็กไปในทางที่สร้างสรรค์ นั้นเป็นผลพลอยได้จากการเลี้ยงนก ฝึกให้เด็กมีความรับผิดชอบ เพื่อเติบโตก็จะเป็นผู้ใหญ่ที่มีคุณภาพครับ พอแม่เด็กก็ขอบคุณผมเป็นการใหญ่ ผมมีความคิดว่าการเปิดร้านขายนก ไม่ใช่แค่เป็นการแสวงหาผลประโยชน์กำไรเพียงอย่างเดียว สิ่งที่ได้มาคือ ได้มิตรภาพ ได้เพื่อนใหม่  และมีส่วนร่วมในการรับผิดชอบต่อสังคม (CSR. Co-operation Social Responsbility) และความมุ่งหวังสูงสุด คือ รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ น่ารัก เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงเป็นปัญหาต่อสังคม  อยากให้มีคนเลี้ยงนกชนิดนี้เยอะๆ จะได้มาแลกเปลี่ยนประสปการณ์กันครับ  เป็นความสุขที่แสวงหาได้โดยไม่ต้องหาซื้อด้วยเงินตราที่มากมายครับ

instll
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 19:47:51 »

ไลด์เรยครับ....
ถ้ามีโอกาสและทุนจะไปอุดหนุนครับ...
สนใจสีขาวอะครับ...ขอราคาด้วยครับ
สีส้มด้วยนะครับ...ราคาต่อ 1 คู่ เท่าไหร่อะครับ...
อยากลองเอามาพัฒนาต่อยอดให้ได้ขาวส้มแบบสวยๆนะครับ...
ชั้นประถม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 20:11:16 »

ไลด์เรยครับ....
ถ้ามีโอกาสและทุนจะไปอุดหนุนครับ...
สนใจสีขาวอะครับ...ขอราคาด้วยครับ
สีส้มด้วยนะครับ...ราคาต่อ 1 คู่ เท่าไหร่อะครับ...
อยากลองเอามาพัฒนาต่อยอดให้ได้ขาวส้มแบบสวยๆนะครับ...
ขอตอบคำถาม คุณinstll
     สีขาวและสีส้ม รวมกัน ก็จะออกมาตัวท้องสีเหลืองส้มคอหัวแก้มส้ม สวยงาม มาเลือกดูได้ที่ร้าน หรือจะให้ส่ง รูปไปให้ก็ได้ครับ ตอนนี้กำลังลุ้น เด็กๆน่ารัก กำลังรังมา ดูแล้วสีส้มออกไปทางเหลืองเข้มๆ สวยงามมาก มีทั้งหมด 3 พี่น้อง ตอนนี้เริ่มลงรังมา 2 ตัว เหลือน้องสุดท้อง ยังกล้าๆกลัวๆ เกาะอยู่ปากรัง อีก 2-3 วัน ก็จะลงรังมาทั้งหมด น่ารักและสวยงาม  สดใส ไว้จะถ่ายรูป แล้วโพสให้ดูกัน ส่วนสีขาวมี 3-4 คู่ ราคาคุยกันได้ ติดต่อมาทางโทรศัพท์ได้เลย จะลดราคาให้พิเศษ หรือจะให้ผมส่งเด็กๆไปส่งมอบให้ถึงบ้าน  ถ้าอยู่ในตัวเมืองเชียงราย หรือทางผ่านไป พะเยา ลำปาง แพร่  ยินดีจัดให้ตามคำขอ  ตอนนี้ผมยังอยู่ที่     ต่างจังหวัด จะกลับร้านที่แม่สาย ในวันเสาร์นี้ครับ สามารถติดต่อได้ทางโทรศัพท์ หรือ ทาง Email ยินดีต้อนรับเข้าสู่สมาชิกที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อยน่ารัก สวยงาม และไม่ส่งเสียงน่ารำคาญกับสังคม ครับ

Boriboon123
มัธยม
**

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2013, 21:57:09 »

ช่วยดันคับ นกที่ผมเอามาทำรังแล้วคับ อีกไม่นานไข่

line  aa.aun12
ชั้นประถม
*

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2013, 22:55:46 »

ช่วยดันคับ นกที่ผมเอามาทำรังแล้วคับ อีกไม่นานไข่
    ขอแสดงความยินดีด้วยครับ คุณBoriboon123 ไม่น่าจะเกิน 1 สัปดาห์ นกก็จะวางไข่ และ ฟักไข่อีก 2 สัปดาห์ ก็จะมีนกเด็กออกมาลืมตาดูโลก และรออีก 3 สัปดาห์ ก็จะลงมาจากรัง  ชีวิตของนกซีบร้าฟินซ์ นกน้อยน่ารัก ก็จะเริ่มต้น และโบยบินไปสร้างครอบครัวใหม่ เอาใจช่วยให้ประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ครับ
    ท่านที่กำลังเข้าชมและอ่านอยู่ขณะนี้ ลองเปิดใจ มาเลี้ยงดูนกซีบร้าฟินซ์กันเถอะครับ  แล้วจะรู้ว่า เป็นความสุขที่แสวงหาได้จากการเป็นผู้สร้างชีวิต นกตัวเล็กๆ จากเริ่มต้นที่นกเริ่มจับคู่จีบกัน ช่วยกันทำรัง วางไข่ และนกทั้งคู่ก็จะผลัดกันฟักกกไข่ จนลูกน้อยออกมาดูโลก   ก็จะช่วยกันป้อนน้ำ ป้อนอาหารให้ลูกนก จนเติบโตเป็นผู้ใหญ่ นี่คือตัวอย่างของการใช้ชีวิตคู่ที่เยี่ยมยอด ถ้ามนุษย์เรามีความจริงใจ ซื่อสัตย์ ต่อคู่รัก ได้เหมือนนกซีบร้าฟินซ์ โลกนี้ก็จะมีแต่ความสุขสมหวังตลอดไป นกซีบร้าฟินซ์ เมื่อจับคู่กันแล้ว ก็จะรักกันตลอดไป และเป็นแบบอย่างของการช่วยกันสร้างชีวิตครอบครัวเป็นอย่างดีครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 28 มิถุนายน 2013, 08:44:38 »

ฝากตอบข้อสงสัย ผู้ที่สอบถามหลายๆท่าน
      มีผู้สอบถามหลายๆท่าน สอบถามมาว่า สนใจจะเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เป็นรายได้เสริม หรือเป็นอาชีพ ผมยินดีให้คำแนะนำ ดังนี้
    มีลูกค้าหลายคน ถามคำถามนี้บ่อยครััง ผมตอบว่า การเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  ส่วนใหญ่เลี้ยงเพื่อ 2 ประเภท คือ
   1.เลี้ยงเพื่อความสวยงาม ไว้ดูเล่น เป็นงานอดิเรก
   2.เลี้ยงเพื่อการพานิชย์ หรือ จำหน่าย ถ้าจะเลี้ยงเพื่อเป็นรายได้เสริม หรือทำเป็นอาชีพต้องทำดังนี้
       2.1 ทดลองเลี้ยง เพื่อให้รู้วิธีเลี้ยงที่ถูกต้อง เพราะถ้าลูกค้าถาม จะได้ตอบข้อสงสัยหรือมีปัญหา ก็จะให้คำแนะนำได้อย่างถูกต้อง
       2.2 การตลาด ถ้าเรามีบ้านอยู่ติดถนน ชุมชน ก็ทำการเปิดร้านขายนก จะทำให้คนรู้จักและเข้ามาซื้อนก และปากต่อปาก ก็จะเพิ่มลูกค้าได้มากขึ้น
       2.3 ที่คุณถาม ถ้ามีลูกนก จะรับซื้อไหม  ผมตอบได้ว่า ถ้านกที่ขายหน้าร้าน ขายหมด ผมก็จะรับซื้อครับ บางครั้งกรณีที่มีลูกค้ามาซื้อจนนกหมด ผมก็จะไปซื้อลูกนกที่ฟาร์มเลี้ยงนก ที่เป็นเพื่อนๆรู้จักกันและเคยไปซื้อพ่อแม่พันธุ์ที่มีคุณภาพ มาขายเหมือนกัน
     ถ้าสนใจทำเป็นอาชีพ ลองแวะมาคุยกันที่ร้าน   จะได้ให้คำแนะนำได้มากกว่านี้ครับ

instll
ชั้นประถม
*

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 07:36:14 »

พี่ครับ...สีขาวคู่ละเท่าไหร่ครับ...
กำลังหากรงอยู่อะครับ...
งบน้อย...แต่อยากเลี้ยงจริงๆ....
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 30 มิถุนายน 2013, 12:54:43 »

กรงที่เด็กๆไปอยู่ พอดีกรงใหญ่ไม่เสร็จ เลยต้องอยู่กรงขนาดกลาง

* IMG_0286.JPG (107.04 KB, 598x800 - ดู 492 ครั้ง.)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 25 พิมพ์