เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 11:44:23
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0
ห้ามประกาศซื้อขาย แลกเปลี่ยน สัตว์ป่าสงวน สัตว์ป่าคุ้มครองทุกชนิด บนเว็บไซต์แห่งนี้ เจอกระทู้ไหนประกาศ จะดำเนินการลบออก โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบ

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  สัตว์เลี้ยง (ผู้ดูแล: ตาต้อม, Active Oper, “๏.๎฿ @ ์ N ' K๎.๏™”)
| | |-+  ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 25 พิมพ์
ผู้เขียน ขายนกซีบร้าฟินซ์ นอร์มอล แก้มดำ ออเร้นจ์ หัวหมวก ขาว เลี้ยงเองขายเองครับ  (อ่าน 57307 ครั้ง)
kai_cr
มัธยม
**

« ตอบ #220 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2013, 23:03:30 »

มี7สีไหมครับ
fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #221 เมื่อ: วันที่ 30 กันยายน 2013, 23:27:15 »

ฝากให้พี่สุนทร ซีบร้า ในกรงบินในบ้าน กับ เพื่อนๆ ทั้งหลาย อิอิ

* IMG_0525.JPG (76.9 KB, 500x669 - ดู 617 ครั้ง.)

* IMG_0538.JPG (99.03 KB, 500x669 - ดู 613 ครั้ง.)

* IMG_0539.JPG (94.84 KB, 500x669 - ดู 601 ครั้ง.)

* IMG_0542.JPG (106.41 KB, 500x669 - ดู 561 ครั้ง.)
ร้านนกซีบร้าฟินซ์
ชั้นประถม
*

« ตอบ #222 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 17:17:55 »

วันนี้เด็กๆ4ตัวลงรังมา1ตัวพอตอนเย็นไปดูกลับเข้ารังเหมือนเดิมส่วนคู่ส้มไข่แล้ว6ฟองสงสัยจะเริ่มฟักแล้วดีใจมากมันเป็นผลงานชิ้นโบแดงนะเนี้ย(ลุงยัง)
แสดงความยินดีกับความสำเร็จครับ
     ลุงยัง เลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ ได้เยี่ยมยอดมากครับ เด็กๆที่เพิ่งลงรัง ยังขี้อายอยู่ครับ อีกสัก 2-3 วัน ก็จะชวนกันบินลงรัง มาหัดกินอาหารร่วมกับพ่อแม่นก ช่วงนี้อย่าลืมให้ข้าวโพดสด และขนมปังแผ่น ลูกนกชอบมากๆครับ ลุ้นให้สีส้มออกลูกโดยไวครับ

ร้านนกซีบร้าฟินซ์ อ.แม่สาย
ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #223 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 17:23:46 »

ฝากให้พี่สุนทร ซีบร้า ในกรงบินในบ้าน กับ เพื่อนๆ ทั้งหลาย อิอิ
ฝากข้อความถึง คุณfairyminny
      อิจฉานกที่อยู่ในบ้าน คุณfairyminny มากๆ ดูมีความสุขกันจังเลย ไม่ผิดหวังที่ส่งมอบนกให้กับผู้ที่รักและชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ดูภาพแล้วมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์
ขอให้ประสบผลสำเร็จในการผลิตทายาทซีบร้าฟินซ์ในเร็วๆนี้นะครับ

ติดต่อ :คุณสุนทร  Tel. 081-2856564
Email : sunthornac@hotmail.com
ชั้นประถม
*

« ตอบ #224 เมื่อ: วันที่ 01 ตุลาคม 2013, 18:02:07 »

มี7สีไหมครับ
ขอตอบคำถาม คุณkai_cr
    ที่บ้านไม่ได้เลี้ยงนกฟินซ์ 7 สีครับ เลี้ยงแต่ซีบร้าฟินซ์ และกำลังทดลองเลี้ยงกระจอกชวา อยู่ 6 คู่ มีสีขาว สีเทาดำ สีโอวัลติน สีซิลเวอร์ ยังไม่ประสบผลสำเร็จครับ เพราะลองเลี้ยงในกรงรวม ปรากฎว่า ไม่ออกลูกเลย มัวแต่แย่งรังกัน สัปดาห์หน้าจะแยกเลี้ยงเป็นคู่ละหนึ่งกรง
    เคยเลี้ยงฟินซ์เจ็ดสี 4 คู่ มีชีวิตไม่พ้นฤดูหนาว ร่วงตายหงายท้องหมด เลยไม่เลี้ยง ที่เชียงราย อากาศหนาวจัด นกฟินซ์เจ็ดสี ไม่ทนหนาว
    เท่าที่เลี้ยงซีบร้าฟินซ์มาเกือบ 2 ปี ไม่พบว่านกหนาวตายแม้แต่ตัวเดียว นกซีบร้าฟินซ์ ราคาไมแพง ทรหดอดทน มีความสวยงาม เลี้ยงง่าย มีหลากหลายสี เท่าที่ทราบมามีฟรั่งเคยบันทึกไว้ มีถึง 60 สี ตอนนี้ผมมีอยู่ประมาณ 30 สี ยังไม่ถึงครึงหนึ่งของที่พวกฟรั่งเขามีกันอยูเลยครับ ตอนนี้ก็ทดลองผสมพันธุ์ ข้ามสี  เพื่อลุ้นได้นกสายพันธุ์ใหม่ๆ สนุกท้าทายดีครับ
   ตอนนี้มลูกค้า โทรมาสั่งจองนกหลายราย  สีสูง ผลิตไม่ทัน เพิ่งจะฟักไข่หลายคู่ และลูกนกเพิ่งลงรังมาหลายตัว ยังไม่ส่งมอบให้ลูกค้า  เพราะยังไม่โตพร้อมทำ  ตอนที่ผมเริ่มหัดเลี้ยงนกใหมๆ เคยซื้อนกจากหลายแหล่ง เจอผู้ขายบางราย หลอกขายนกอายุ 2 เดือนกว่า ให้มา ปรากฎว่าพอเอาไปเลี้ยง มันไม่ยอมเข้าคู่ และเกดข้อสงสัยว่าทำไมไม่ยอมวางไข่ซะที  ตอนนี้รู้คำตอบแล้วละครับ คือมันเป็นนกเด็ก ผู้ขายรีบขายทำกำไรไว้ก่อน โดยไม่ได้รับผิดขอบว่า ผู้ที่ซื้อไปเลี้ยงแล้วจะประสบความสำเร็จหรือไม่
    สำหรับผมแล้ว ผมมีความจริงใจกับลูกค้าทุกรายที่ติดต่อผมมา ผมจะมอบนกที่มีคุณภาพ และนกโตพร้อมทำ ให้กับทุกคน ผมตำนึงถึงใจเขาใจเรา คนทีรับนกจากผมไป ทุกคนคาดหวังอยากประสบผลสำเร็จและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์ เช่นเดียวกับความรู้สึกที่ผมเริ่มเลี้ยงนกใหม่ๆ  ตอนนี้ถ้าผมอยากทำกำไรนะ ไม่ยากครับ ผมมีลูกนกอายุ 1-2 เดือน ประมาณ 30 ตัว ผมหลอกขายให้กับผู้ที่หัดเลี้ยงนกใหม่ๆได้อย่างสบายมาก  แต่ผมจะไม่ทำเช่นนั้นเด็ดขาด  และลูกค้าที่รับนกจากผมไปอุปการะเลี้ยงดู หากมีปัญหาหรือต้องการความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการเลี้ยงนก ผมยินดีตอบให้ทุกราย และจะเป็นพี่เลี้ยงให้ทุกคนประสบผลสำเร้จในการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์  เชิญชวนทุกท่านที่อ่านอยู่ขณะนี้ มาเลี้ยงนกน้อยน่ารักกันเถอะครับ แล้วจะรักและมีความสุขกับการเลี้ยงนกซีบร้าฟินซ์

ฝากข้อความถึง คุณl3enz WS
     วันนี้ 1/10/56 ก่อนเทียง คุณโทร. หาผม ว่าจะเข้ามารับนก CFW และ สีส้ม ไปอุปการะเลี้ยงดู เวลา 14.00 น. ต้องขออภัยจริงๆ พอดีผมนำรถเข้าซ่อม ที่ B-Quick ห้าง เซ็นทรัล เชียงราย  เลยกลับไปไม่ทันส่งมอบนกให้คุณได้  ตามที่ได้ตกลงกันทางโทรศัพท์ หลังวันที 7/10/56 มารับนกได้เลยครับ ผมจะเก็บนกสีสวยๆและฟิตๆ ไว้ให้ครับ
     ประมาณวันที 13-14 ตุลาคม 2556 ผมจะเดินทางไปไปทำงานที่กรุงเทพฯ  ก็จะนำนกติดรถไปด้วย มีผู้สนใจจะรับนกไปอุปการะเลี้ยงดู ตามเส้นทางผ่าน เช่น ลำปาง นครสวรรค์ และกรุงเทพฯ  มีหลายรายโทรมาต้องการให้ส่งให้ทางรถทัวร์ ใจร้อนอยากได้นก ผมตอบไปว่า ไม่รับส่งทางรถทัวร์ ผมจะส่งมอบนกให้กับมือผมเอง จะได้เห็นกันทั้งสองฝ่ายว่า นกแข็งแรงดีทุกตัว จะได้มีความสุขทั้งผู้ให้และผู้รับครับ

SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #225 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 15:12:12 »

ทำไมสีมันแปลกๆครับคุณสุนทอนมี2ตัวที่ว่าคือขาวหัวดำปากดำสงสัยจะเป็นพันธ์ใหม่ขาวล้วนอีก2ตัวลงรังล่ะครับ(ลุงยัง)

ใครใคร้ ค้า ค้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #226 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 19:45:23 »

ทำไมสีมันแปลกๆครับคุณสุนทอนมี2ตัวที่ว่าคือขาวหัวดำปากดำสงสัยจะเป็นพันธ์ใหม่ขาวล้วนอีก2ตัวลงรังล่ะครับ(ลุงยัง)
ขอตอบคำถาม ลุงยัง
      นกเด็กจะปากสีดำครับ  อีกสองสัปดาห์ ปากก็จะเริ่มเปลี่ยนสีเป็นสีขาว และเริ่มผลัดขน จึงจะรู้ว่าเป็นนกชนิดไหน ตอนนี้ยังมองไม่ออก รอให้นกผลัดขนสักสองรอบก็จะรู้  ว่าเรียกชื่อว่าอะไร  เป็นไปได้ครับที่จะมีนกหลุดออกมาเป็นสีแปลกๆ  โดยเฉพาะนกสีขาว จะดูยากมาก ที่บ้านผมก็มีบางคู่ พ่อแม่ขาวล้วน แต่ลูกออกมามีสีแปลกๆ  อาจเป็นไปได้ที่มีตัวหนึง มียีนส์ ของนกสีอื่นติดตัวมา ตั้งแต่รุ่นปู่ รุ่นตา รุ่นพ่อ ของนก แล้วมาถ่ายทอดแสดงสีออกมารุ่นลูกๆ   นกสีขาวดูยากมาก บางครั้งที่บ้านผมมีเกือบๆ 20 ตัว บางคู่ออกลูกมาสีขาวทุกตัว บางคู่ก็มีสีแปลกๆออกมา  ลุงยังต้องรอนกผลัดขนก่อนจึงจะรู้ครับว่าเรียกชื่ออะไร แต่สีขาวล้วนออกมา 2 ตัว เป็นสีขาวล้วนแน่นอนครับ ไว้นกโตอายุสัก 2 เดือน ก็จะเห็นสีสันชัดเจน ตัวผู้ก็จะปากเริ่มสีแดง ตัวเมียจะปากสีส้มอ่อนๆ ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #227 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 20:08:35 »

ตอนนี้มีนกพร้อมทำสีอะไรบ้างครับ
ฝากข้อความถึง ตุณthanawutjob
    ตอนนี้นกตระกูลสีดำ กำลังฟักไข่ Blackface ,CFW blackcheek หัวหมวก พ่อแม่นกเข้าอยูในรังกกไข่ทั้งวัน ไม่น่าพลาด ส่วน 2B ครอกแรกคาดว่า ได้กินแห้วรอคอยแน่นอน เพราะฟักไข่มาแล้ว 3 สัปดาห์แล้ว ไม่มีวี่แววจะมีทายาทออกมา รอลุ้นครอกถัดไป
     วันนี้เพิ่งจะแยกลูกนกออกจากพ่อแม่ 2 กรง  เป็นลูกของ Blackface+Blackbleasted และ ลูกของ Blackcheek  รวมนกตระกูลดำวันนี้ได้มา 4 ตัว ยังมองไม่ออกว่าจะเหมือนพ่อมากน้อยแค่ไหน  ปากยังดำอยู่ ต้องรอผลัดขนจึงจะรู้  กะว่าจะลองเอาไปเข้ากับลูกของนก 2B ปรากฎว่าฟักไม่ออกลูก เลยเก็บไว้รอลูก 2B ครอกถัดไป  ของดำมักจะได้ลูกยาก ไม่แปลกใจเลยว่า ทำไมเขาถึงขายกันราคาแพงกว่าสีอืนๆ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #228 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 20:19:21 »

ขออนุญาต ลงภาพพ่อแม่ลูกนกที่โพสก่อนหน้า เพราะมีผู้สนใจหลายท่าน อยากทราบว่า นกซีบร้าฟินซ์ ที่เขาเรียกว่า Blackface Blackcheek พอแม่นกมีหน้าตาเป็นอย่างไร เพื่อให้ความสุขของคนรักนกได้ชืนชมกับนกนารักครับ ขอขอบพระคุณคุณ เชียงรายโฟกัส เว้ปดี มีคุณภาพ เป็นสื่อกลางสร้างความสุขให้กับผู้ที่ชืนชอบนกซีบร้าฟินซ์

ฝากข้อความถึง คุณl3enz WS
    วันที่เวลาประมาณ 13.00 น. ได้แวะมาเยี่ยมเยือนถึงบ้าน และรับนกซีบร้าฟินซ์ CFW.BC CFw ไปอุปการะเลี้ยงดู ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงนกนะครับ ไว้รอ BC CFW หัวหมวก ลงรังมาเมือไหร่ จะโทรให้มารับไปอุปการะเลี้ยงดูกอนคนแรกเลยครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #229 เมื่อ: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 20:26:53 »

ขอความอนุเคราะห์ ลงโพสภาพพ่อแมนก ที่ลงโฟสกอนหน้า มีผู้สนใจติดต่อมาอยากเห็นครับ ขอขอบพระคุณเวปเชียงรายโพกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์เป็นอยางสูงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 02 ตุลาคม 2013, 20:29:47 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #230 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 21:43:04 »

ฝากรูปพอแม่นก ที่โพสลูกนกเมื่อวานนี้ ให้ทุกท่านที่โทรมาสอบถามได้รับชม ตอนนี้เริ่มเข้ารังวางไข่อีกแล้วครับ  เพิ่งจะแยกลูกนกออกมาไม่กี่วัน ขอขอบพระคุณ เว็ปเชี้ยงรายโฟกัส ที่ให้ความอนุเคราะห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 04 ตุลาคม 2013, 21:45:08 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

SmallLoveMaple
มัธยม
**

« ตอบ #231 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2013, 02:34:21 »

ขอถามหน่อยครับส่วนมากคนจะเลี้ยงด้วยใจรักและชอบนกชนิดนี้แต่อีกส่วนหนึ่งเลี้ยงเพื่อธุรกิจการค้าอย่างหลังนี่มันจะมีตลาดรองรับไหมครับที่ผมถามเพราะว่านกชนิดนี้ให้ผลผลิดเร็วมากของผม2ครู่แค่ลูก8เข้าไปแล้วครับนี่นับล่วงหน้านะเห็นฟักอีก1แม่6ฟองครับดกจริงๆ(ลุงยัง)

ใครใคร้ ค้า ค้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #232 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2013, 20:53:08 »

ขอถามหน่อยครับส่วนมากคนจะเลี้ยงด้วยใจรักและชอบนกชนิดนี้แต่อีกส่วนหนึ่งเลี้ยงเพื่อธุรกิจการค้าอย่างหลังนี่มันจะมีตลาดรองรับไหมครับที่ผมถามเพราะว่านกชนิดนี้ให้ผลผลิดเร็วมากของผม2ครู่แค่ลูก8เข้าไปแล้วครับนี่นับล่วงหน้านะเห็นฟักอีก1แม่6ฟองครับดกจริงๆ(ลุงยัง)
ขอตอบคำถาม ลุงยัง
    นกชนิดนี้ขยายพันธุ์รวดเร็ว เลี้ยงง่าย จากประสบการณ์ที่ผมเลี้ยงนกชนิดนี้  แรกๆก็เลี้ยงไว้เป็นงานอดิเรก เพราะชอบนกชนิดนี้ จากนั้นนกก็ออกลูกออกหลานจำนวนมาก ก็เลยตัดสินใจแบงปันให้ผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์
    ถ้าจะทำเป็นอาชีพ ต้องมีนกหลากหลายสี เพราะลูกค้าชอบนกแต่ละสีสันไม่เหมือนกัน และที่สำคัญ คือ ต้องไม่เอาลูกนกที่มีสายเลือดเดียวกัน มาเป็นพ่อแม่พันธุ์ เพราะจะทำให้มีสายเลือดชิดกัน ส่งผลทำให้ลูกนกที่ออกมาไม่แข็งแรง ยิ่งนกรุ่นหลานแหลน ก็จะมีตัวเล็ก ไม่สมบูรณ์และพิการ
    ตอนที่ผมตัดสินใจทำเป็นอาชีพเสริม ผมได้ไปซื้อนกจากหลายๆฟาร์ม พอได้นกมา ก็จะนำมาสลับกับนกที่บ้าน อย่างน้อยนก 1 สี ผมก็จะมีพอแม่พันธุ์ 5 คู่ พ่อแม่พันธุ์มาจากหลายแหล่ง พอลูกออกมาผมก็จะนำไปใส่กรงบิน แยกกัน จะไม่ใส่รวมกัน  ถ้ามีลูกค้าสั่งซื้อนก ผมก็จะเลือกนกตัวผู้กับตัวเมีย ที่ไมใช่สายเลือดเดียวกันให้กับลูกค้า ดังเช่นนกที่มอบให้ลุงยังไป คุณภาพเต็ม 100% ให้ผลผลิตดีมีคุณภาพ  ลุกค้ารายอืนๆ ที่รับนกไปก็ล้วนประสบผลสำเร็จ เช่นเดียวกับลุงยัง
    หัวใจสำคัญของการเลี้ยงเป็นอาชีพ คือ ต้องซื่อสัตย์ต่อลูกค้า ผมจะไม่ส่งนกเด็ก นกที่ไม่มีคุณภาพ นกที่เป็นพี่น้องสายเลือดเดียวกัน ให้กับลูกค้า ผมจึงมีลูกค้าติดต่อมาเรื่อยๆครับ เน้นคุณภาพมากกว่าเน้นปริมาณขายมากๆ  ขายไม่ได้ผมก็เก็บนกไว้ดูเล่นๆ เพราะชื่นชอบ ผมทำกรงบินไว้ถึง 10 กรง ไม่ต้องกลัวว่าจะเอานกไปไว้ที่ไหน ทุกวันนี้เหลือกรงบินว่าเปล่า ถึง 4-5 กรง เพราะมีลูกค้าติดต่อขอรับนกไปอุปการะเลี้ยงดูประจำ ลูกนกบางตัวกะว่าจะเลี้ยงไว้ดูเล่น เพราะสีสวยดี เช่น สีส้ม , CFW , แก้มดำ ตั้งใจว่าจะเลี้ยงไว้ในกรงรวมกัน สีละ 10 ตัว ไม่ทันได้เก็บนกไว้ เพราะมีลูกค้ามาเยี่ยมเยือน เห็นนกสวยๆ ก็ขอรับไปอุปการะเลี้ยงดู ผมไม่ชอบขัดใจลูกค้า ไหนๆก็มาเยี่ยมถึงบ้านแล้ว ก็อยากให้ความสุขกับการได้นกซีบร้าฟินซ์ ที่ชื่นชอบติดมือกลับบ้าน
         ทุกวันนี้ผมก็ทดลองทำสีใหม่ๆขึ้นมา เพื่อพัฒนาสายพันธุ์ให้มีหลากหลายมากขึ้น และเวลาที่ผมเดินทางไปทำงานต่างจังหวัด ก็จะแวะไปตามฟาร์มเลี้ยงนกหลายๆแห่ง เห็นนกสวยๆ ก็จะซื้อติดมือกลับบ้าน มาสลับกับนกที่บ้านเพื่อไม่ให้สายเลือดชิดกัน จนทุกวันนี้มีนกเต็มไปหมด ไม่มีกรงเพาะพันธุ์ บางครั้งผมก็แบ่งขายพ่อแม่พันธุ์ที่เคยให้ลูกดีๆ กับลูกค้าไป เพราะต้องการใช้กรงเพาะ ตอนนี้มีนกพร้อมผลิตทายาท รอกรงว่างอยู่หลายคู่ 

fairyminny
ชั้นประถม
*

« ตอบ #233 เมื่อ: วันที่ 07 ตุลาคม 2013, 17:39:03 »

พี่สุนทร ตอนนี้พอจะมีตัวผู้พร้อมทำบ้างไหมเหลือสีอะไรบ้าง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #234 เมื่อ: วันที่ 08 ตุลาคม 2013, 21:37:45 »

พี่สุนทร ตอนนี้พอจะมีตัวผู้พร้อมทำบ้างไหมเหลือสีอะไรบ้าง
ขอตอบคำถาม คุณfairyminny
       ตอนนี้เหลือนกโตพร้อมทำไม่กี่ตัว เพราะมีผู้รับไปอุปการะเลี้ยงดูหลายคู่เกือบหมด โดยส่วนมากจะเป็นลูกค้าที่เคยซื้อไปแล้วกลับมาซื้อนกเพิ่ม สีอื่นๆ เพราะนกที่รับไปก่อนหน้า ออกลูกออกหลานกันหลายตัว จึงติดใจในคุณภาพนกที่ผมมอบให้ไป เลยมาซื้อรอบสอง
       นกโตพร้อมทำ (อายุ 4 เดือนขึ้นไป) ตอนนี้มี Normal(สีเทาดำแก้มส้มหางม้าลาย) , Fawn สีครีมน้ำตาลอ่อนเหมือนสีผิวของกวาง , สีขาว , Lightbak หลังเงินแก้มส้มหางม้าลาย , Isabel หลังลำตัวสีข้าวปนเหลืองแก้มส้ม , Pied สีฟายด์ ขาวสลับดำแก้มส้มนิดหน่อย  เหลือไม่กีตัวแล้วครับ
       ถ้าจะรอนกสวยๆ ก็ต้องกลางเดือนพฤศจิกายน เพราะตอนนี้นกเด็กอายุ 2-3 เดือน มีเกือบๆ 30 ตัว ผมมีแนวความคิดไมขายนกไม่มีคุณภาพ ไม่ขายนกเด็ก ไม่ขายนกพิการ ให้กับลูกค้าเด็ดขาด และที่สำคัญไม่มีบริการสงมอบนกทางรถทัวร์  ผมจะจัดส่งมอบนกให้กับลูกค้าด้วยตัวผมเอง(จัดส่งเองครับ) และนกที่มอบให้ลุกค้าต้องอายุ 4 เดือนขึ้นไป เรียกว่า นกไม่เจ๋งจริงก็จะไม่ส่งมอบให้ ผมเห็นนกที่ประกาศขายกัน บางรายแอบเอานกเด็กปะปนคละกัน แล้วขายให้ลูกค้า ถ้าคนที่ดูนกไม่เป็นก็รีบคว้าทันทีทันใด เพราะราคาถูก แต่ขอบอกไว้ก่อน เอาไปเลี้ยงรอไปเถอะอีก 1-2 เดือน ถึงจะเริ่มจับคู่วางไข่ ผมเคยโดนมาแล้ว จึงเล่าสู่กันฟัง อยากเห็นผู้ที่รักและชืนชอบนกซีบร้าฟินซ์ ได้พบกับความสุขที่แท้จริงในการเลี้ยงนกชนิดนี้ นกน้อยน่ารัก สวยงาม เลี้ยงง่าย ไม่ส่งเสียงน่ารำคาญ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #235 เมื่อ: วันที่ 13 ตุลาคม 2013, 18:04:17 »

ฝากภาพนกถึง ผู้ที่ชื่นชอบของดำ
     ถึงผู้ที่ที่ชื่นชอบนกตระกูลดำ  
            ภาพ 1ตอนนี้ 2B (Black face Black cheek)  ที่ซื้อมาเมื่อเดือนที่แล้ว  เริ่มฟักไข่แล้ว  แอบดู มีไข่ 3 ฟอง ไมผิดหวังตัวดำถึงท้องดำแบบเข้มสุดๆ   ซื้อมาจากกรุงเทพฯ ผมไปดูถึงสถานที่เลี้ยงจริง มีนกสวยๆและเลี้ยงดูนกดีมาก
            ภาพ 2 เมื่อวันที่ 11/10/56 ได้มีโอกาสลงไปทำงานกรุงเทพฯ เลยตัดสินใจกลับไปซื้อลูกนก 2B ตัวผู้มาอีก 1 ตัว อายุก็ประมาณ 2 เดือนกว่าๆ ถ้าผลัดขนอีกสัก 2 รอบ ก็ต้องเรียกว่างามแท้ๆละครับ  กะว่าจะนำมารอเข้าคู่กับ ลูก 2B ที่กำลังจะออกมาดูโลกในเร็ววันนี้
         ฝากบอกคุณl3enz WS นก CFW แก้มดำหัวหมวก  ออกลูกมาแล้ว ผมแอบดู มี 2 ตัว ครับ  อีก 1 สัปดาห์ก็คงจะลงรังมากินอาหารกับพ่อแม่นกละครับ
            นำภาพมาให้ดูชม เพื่อให้ท่านมีความเพลิดเพลินและมีความสุขที่เห็นสิ่งที่เรารักและชื่นชอบเชนเดียวกับผมครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ธันวาคม 2014, 22:50:14 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

ชั้นประถม
*

« ตอบ #236 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 16:05:25 »

ฝากรูปภาพนกนารักๆ ถึง คุณl3enz WS , คุณthanawutjob , คุณDoraemate , คุณfairyminny  และผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ตระกูลดำ
        ภาพที่ 1 ตอนนี้มีนกเด็กอายุ 2 เดือนกว่าๆ แก้มดำ BC , หน้าดำ BF , Orange ส้ม , กำลังผลัดขน รวมกับ 2B ที่เพิ่งได้มาเป็นสมาชิกใหม่ นำมาใส่รวมกัน ดูแล้วน่ารักดีครับ  
      ภาพที่ 2 พ่อแม่นก  CFW Black cheek หัวหมวก  กำลังให้อาหารลูกนก  แอบดูในรัง ลูกนกเริ่มมีขนขึ้นเต็มตัว และมีหัวหมวกที่บนหัว  น่าจะลงรังอีก 1 สัปดาห์ข้างหน้าแน่นอนครับ
      ทุกท่านที่เคยมี Black cheek แก้มดำ ไว้ครอบครองแล้ว ยังมีนกตระกูลดำ ที่มีความสวยงาม น่ารัก รอรับไปอุปการะเลี้ยงดู เช่่น CFW แก้มดำ , Black face , 2B  ผมดูนกทุกวันตอนให้อาหารตอนเช้า มีความสุขที่ได้เห็นนกที่เราชื่นชอบลงมากินอาหารตรงหน้าเรา อยากแบ่งปันความสุขนี้ให้กับผู้ที่ชื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ สนใจติดต่อมาได้ครับ

ชั้นประถม
*

« ตอบ #237 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 16:16:07 »

ขอความอนุเคราะห์ ฝากรูปนกน่ารักๆ ลงให้กับผู้ที่ช่ื่นชอบนกซีบร้าฟินซ์ ได้สัมพัสกับรูปภาพ แทนการสัมพัสเห็นของจริง เพื่อความสุขเล็กๆน้อยๆที่ได้ชมครับ ขอบพระคุณเว็ปเชียงรายโฟกัส เป็นอย่างสูง ที่่เป็นสื่อกลางนำความสุขให้กับผู้ชมทุกท่านครับ
   ขออภัยที่ภาพไมค่อยชัด เพราะกล้องผมซื้อมานานสิบสองปีแล้ว วันที่ภาพก็รวนเร ไม่ตรงกับวันที่ถ่ายภาพ เมื่อวานนี้ 13/10/56 แต่ยืนยันภาพจริงและปัจจุบันแน่นอน ไม่เชื่อท้ามาดูที่บ้านได้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 16:19:49 โดย ร้านนกซีบร้าฟินซ์ » IP : บันทึกการเข้า

Doraemate
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #238 เมื่อ: วันที่ 14 ตุลาคม 2013, 22:30:11 »

คู่BF BC แจ่มไปเลยคับ ตัวผู้หล่อมาก ขอให้ได้ลูกเยอะๆ จะทำกรงให้ว่างรอเลยคับ
dklampang
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #239 เมื่อ: วันที่ 15 ตุลาคม 2013, 09:29:24 »

พี่สุนทรครับอยากได้ตัวเมียเพิ่มครับ โดนไปเสียแล้วจ้าวแมวข้างบ้าน
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 25 พิมพ์