เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 16:39:26
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ขอคำแนะนำ เรื่องติดเน็ตละปล่อยสัญญาณ 2 กิโลเมตร
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ขอคำแนะนำ เรื่องติดเน็ตละปล่อยสัญญาณ 2 กิโลเมตร  (อ่าน 918 ครั้ง)
นอร์ทเทิร์นซิตี้
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2013, 13:03:01 »

ขอคำแนะนำ เรื่องติดเน็ตละปล่อยสัญญาณ 2 กิโลเมตร จะต้องติดตั้งเสาสัญญาณแบบไหน ราคาเท่าไรพอดีจะปล่อยไปให้บ้านหลานใช้นะค่ะ สายเน็ตมันเข้าไม่ถึงบ้านหลาานเลยกะจะติดที่บ้านละปล่อยสัญญาณไปให้ใช้ บ้านห่างกันสัก 2 กิโล กว่าๆ มั้งค่ะ ใครที่รู้ช่วยบอกและแนะนำที่ค่า อยากรู้เรื่องราคาพร้อมการติดตั้ง ไม่สะดวก ตอบหน้าเว็ปก็ PM ราคามาได้นะค่ะ
ถ้าเราจะกระจายไปอีกหลายๆหลังที่ใกล้เคียงกันเราควรทำยังไงค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 พฤษภาคม 2013, 11:08:18 โดย นอร์ทเทิร์นซิตี้ » IP : บันทึกการเข้า

สนใจติดต่อ  093-3092521
InF1nityXT
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2013, 13:52:52 »

เห็นช่างใน เชียงรายโฟกัสรับทำอยู่ ทำได้ครับ ถ้า ไม่มีต้นไม้บัง ก็ ง่ายเลยละ ใช้ Ubiquity ยิงสัญญาน Wireless แบบ Point to Point ระยะนี้ ง่ายๆ (ถ้ามองเห็น Line Of Sight นะ ใครก็ทำได้)
TSS CI
ชั้นประถม
*

HS6SNK

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 พฤษภาคม 2013, 21:57:23 »

เห็นช่างใน เชียงรายโฟกัสรับทำอยู่ ทำได้ครับ ถ้า ไม่มีต้นไม้บัง ก็ ง่ายเลยละ ใช้ Ubiquity ยิงสัญญาน Wireless แบบ Point to Point ระยะนี้ ง่ายๆ (ถ้ามองเห็น Line Of Sight นะ ใครก็ทำได้)
แนวทางประมาณนี้เลยครับ ต้องดูว่า จากบ้านท่านถึงบ้านหลานท่าน มีอะไรสูง บังอยู่รึเปล่า เช่น พวกต้นไม้ อาคาร สูง 3-4 ชั้น แต่ถ้าเป็นบ้านทั่วไป ความสูง เฉลี่ยประมาณ 2 ชั้น ระยะความสูงของเสาส่งและรับ ก็น่าจะอยู่ประมาณ 12-15 เมตร ก็น่าจะได้ Line Of Sight ครับ ต้องดูพื้นที่จริงๆครับ ส่วนอุปกรณ์ ก่อ ตีเผื่อๆ ฝั่งละ 4000 ละกันครับ ไม่รวมเสานะครับ สงสัยตรงไหน PM มาถามก่อได้ครับ
TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 พฤษภาคม 2013, 09:39:37 »

ขอคำแนะนำ เรื่องติดเน็ตละปล่อยสัญญาณ 2-5 กิโลเมตร จะต้องติดตั้งเสาสัญญาณแบบไหน ราคาเท่าไรพอดีจะปล่อยไปให้บ้านหลานใช้นะค่ะ สายเน็ตมันเข้าไม่ถึงบ้านหลาานเลยกะจะติดที่บ้านละปล่อยสัญญาณไปให้ใช้ บ้านห่างกันสัก 2 กิโล กว่าๆ มั้งค่ะ ใครที่รู้ช่วยบอกและแนะนำที่ค่า อยากรู้เรื่องราคาพร้อมการติดตั้ง ไม่สะดวก ตอบหน้าเว็ปก็ PM ราคามาได้นะค่ะ

สนใจลองโทรมาปรึกษาได้นะครับ
มีทั้ง ช่างทำเสาสูง และช่างทำระบบ hotspot โดยเฉพาะ
หน้างาน มีมากกว่า 20 ราย

จำหน่ายโปรแกรม hotspot และ เครื่อง ubnt ส่งสัญญาณ 1 กม - 30 กม
ช่างอยู่เชียงรายครับ

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
എ†น้องอิงอิง†എ
ระดับ ป.ตรี

jakgree3

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 13:27:09 »

ขอคำแนะนำ เรื่องติดเน็ตละปล่อยสัญญาณ 2-5 กิโลเมตร จะต้องติดตั้งเสาสัญญาณแบบไหน ราคาเท่าไรพอดีจะปล่อยไปให้บ้านหลานใช้นะค่ะ สายเน็ตมันเข้าไม่ถึงบ้านหลาานเลยกะจะติดที่บ้านละปล่อยสัญญาณไปให้ใช้ บ้านห่างกันสัก 2 กิโล กว่าๆ มั้งค่ะ ใครที่รู้ช่วยบอกและแนะนำที่ค่า อยากรู้เรื่องราคาพร้อมการติดตั้ง ไม่สะดวก ตอบหน้าเว็ปก็ PM ราคามาได้นะค่ะ

มีทั้ง ช่างทำเสาสูง และช่างทำระบบ hotspot โดยเฉพาะ

จำหน่ายโปรแกรม hotspot และ เครื่อง ubnt ส่งสัญญาณ 1 กม - 30 กม

หากผมจะทำแบบกระจายสัญญาณในหมู่บ้าน ขายคูปอง  ต้องลงทุนเท่าไหร่ครับ และระบบการแชร์ที่สมดุล คนหนึ่งโหลดบิท คนหนึ่งเปิดเวป คนหนึ่งดูหนัง เฉลี่ยความเร็วเท่ากันนะครับ
รบกวนแนะนำหน่อย ราคาพอไปได้จะลงทุนครับ 

บริการสินเชื่อที่ดินไม่จดจำนองวงเงินไม่เกิน 200,000 บาท ดอก 1%ต่อเดือน081-8843765
TC52
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 28 พฤษภาคม 2013, 16:29:59 »

หากผมจะทำแบบกระจายสัญญาณในหมู่บ้าน ขายคูปอง  ต้องลงทุนเท่าไหร่ครับ และระบบการแชร์ที่สมดุล คนหนึ่งโหลดบิท คนหนึ่งเปิดเวป คนหนึ่งดูหนัง เฉลี่ยความเร็วเท่ากันนะครับ
รบกวนแนะนำหน่อย ราคาพอไปได้จะลงทุนครับ 

ส่วนมากจะไม่ให้โหลดบิตทั้งหมดนะครับ ง่ายต่อการใช้งาน

pm รายละเอียดมากกว่านี่นะครับ
เช่น ความสูงของเสา  ระยะทางที่จะปล่อย  ความเร็วเน็ตเืท่าไร

Network
   mikrotik  ubiquiti  cisco  Vlan VPN   fiberoptic  OLT VDSL FTTX  CCTV  Log พรบ.
โซล่าเซล
   -On grid
   -OFF grid
   -HYBRID INVERTER
   -HYBRID ON / OFF GRID INVERTER
087-5420840
หน้า: [1] พิมพ์