เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 02 พฤษภาคม 2024, 04:42:47
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  ร้านอาหาร เมนูเด็ด ร้านดัง เชียงราย (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.)
| | |-+  เปิดร้านขนมหวาน ถามความคิดเห็นเพื่อนๆค่ะ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน เปิดร้านขนมหวาน ถามความคิดเห็นเพื่อนๆค่ะ  (อ่าน 1204 ครั้ง)
AeeyDharinorn
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 18:31:41 »

อยากกลับมาอยู่บ้านที่เชียงรายแล้ว อยากขอถามเพื่อนๆในบอร์ดนิดนึงว่าถ้าจะเปิดร้านขนมไทยหรือเบเกอรี่เป็นเรื่องเป็นราวเพื่อนๆเห็นว่าอย่างไรค่ะ คิดว่าเชียงรายบ้านเราพอจะไปไหวไหมคะ ทำได้ทั้งขนมไทยและเบเกอรี่
benzto
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 18:35:16 »

ถ้าทำอร่อย ราคาไม่แพงมาก ไปได้แน่ครับ แต่ต้องใช้เวลานิด ขึ้นอยู่กับทำเลด้วย

ขออภัยในบางลีลา
สบายแมน
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 18:46:58 »

ถ้าทำอร่อย บริการดี ไปได้แน่นอนครับ ยิ้ม
chamrus
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 20:15:02 »

ถ้าทำอร่อย บริการดี ไปได้แน่นอนครับ ยิ้ม
+1 ครับ อย่างไรลองดูครับ แล้วแจ้งสมาชิก เชียงรายโฟกัส แวะชิมดูก่อนก็ได้ครับ
อ้ายหน้อยครับ
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 20:31:02 »

+1 ครับ อย่างไรลองดูครับ แล้วแจ้งสมาชิก เชียงรายโฟกัส แวะชิมดูก่อนก็ได้ครับ

เป๋นเข้าหนมไทดีกว่าคับ  และเรื่องค้าขายนี่เฮาต้องอ่อนหื้อลูกก้าครับ  หันโตยคับ

กรรม  ย่อมมีเหตุแห่งกรรม
สบายแมน

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 21:07:31 »

เป๋นเข้าหนมไทดีกว่าคับ  และเรื่องค้าขายนี่เฮาต้องอ่อนหื้อลูกก้าครับ  หันโตยคับ

ถ้าอยากโปรโมท ถ้ามีทุนขั้นแรกเวลามีโรงทานก่อทำไปครับ ทำลำๆ มีคนเปิ้นมากินติดใจเปิ้นตึงถามหาว่าขายตางได ได้บุญตวย ยิ้ม
pearl
ชั้นประถม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 21:12:20 »

อยากให้เชียงรายมีร้านนั่งเล่นตอนกลางคืนสำหรับคนไม่ดื่มแอลกอฮอล์บ้างจังเลยค่ะ
ร้านนม ขนม น้ำผลไม้ เหมือนหน้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ค่ะ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 12:03:27 »

ขอบคุณคอมเม้นของเพื่อนๆนะคะ เพราะตอนนี้ยังไม่มีหน้าร้านยังหาทำเลไม่ได้เลยค่ะมีแต่หน้าบ้าน 555 เลยขออนุญาตใช้พื้นที่บอร์ดขอความคิดเห็นสักนิดก่อนที่จะตัดสินใจค่ะ
benzto@รับทราบคับผ้ม! ใจจริงอยากใช้ของแบบพรีเมี่ยมแป้งดีเนยแท้ไปเลยแต่ราคาจะสูงตามไปด้วยคะ ข้อนี้ต้องทำการบ้านเยอะเหมือนกัน
คุณสบายแมน@ถ้ากลับไปก็มีกันสามคนพ่อแม่และเราแค่นั้นเองค่ะ เอ..บ้านเฮามีโรงทานตวยก๊ะเจ้า
chamrus@ถ้ากลับไปอยู่แบบจริงจังจะขอเสิร์ฟเพื่อนๆชาวเชียงรายโฟกัสเป็นที่แรกค่ะ
คุณpearl@เป็นไอเดียที่น่าสนใจมากค่ะ
คุณอ้ายหน้อยครับ@น้องทำได้ทั้งขนมไทยและเบเกอรี่ค่ะ แต่จะอร่อยถูกปากหรือเปล่าน้า^^
ขอลงรูปหน้าตาขนมบางส่วนเพื่อขอคำติชมด้วยนะคะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2013, 12:24:16 โดย AeeyDharinorn » IP : บันทึกการเข้า
koungaiv
ชั้นประถม
*

Line ID : Koungaiv

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 12:48:19 »

อยากให้เชียงรายมีร้านนั่งเล่นตอนกลางคืนสำหรับคนไม่ดื่มแอลกอฮอล์บ้างจังเลยค่ะ
ร้านนม ขนม น้ำผลไม้ เหมือนหน้ามหาวิทยาลัยเชียงใหม่ค่ะ

ขาย เคส และอุปกรณ์เสริมของ Sonyแท้ ทุกรุ่น ทุกชนิด 082-4810065 หรือ www.sonyxpshop.com www.mobilexpshop.com)
IamNottaa
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 12:55:09 »

ทำเครปเค๊กได้รึป่าวครับ อยากกินอ่ะ
เปิดร้านเมื่อไหร่ก็บอกด้วยเน้อ จะไปชิม^^
ปล.มาจากชรฟก.ลด50%น๊าาาา
StayingAlive
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 13:07:59 »

ดับเบิ้ลช๊อกชีสเค๊ก ขายดีแน่นอน ผมจอง ก้อนนึง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 13:26:38 »

คุณIamNottaa & คุณStayingAlive @ดีใจจังเลยค่ะ มีฟีดแบคมีตอบรับมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ เค้กทำได้หลายอย่างค่ะแต่ภาพสวยๆชัดไม่ค่อยมี มือถือรุ่นเก่าน่อ 555++ ยังดีที่เพื่อนๆช่วยถ่ายไว้ให้บ้าง ถ้าทำไปถ่ายไปสงสารลูกค้าจะรอหน่ะสิคะ..(><) /
pearl
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 15:06:01 »

รีบมาเปิดไวๆ นะคะ อยากกินของอร่อยแล้วค่ะ
สบายแมน

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 18:54:08 »

โรงทานก็แบบว่าเวลาวัดมีงานเขาก็จะมีเจ้าภาพโรงทาน เอาอาหารไปถวายตามกำลังครัทธา ให้คนไปกินเหมือนเป็นการเลี้ยงคนที่ไปรวมงานหน่ะครับ
อ่านกระทู้นี้แล้วทำให้นึกถึงผึ้งน้อย คือที่เชียงใหม่มีขนมเบเกอรี่ยี้ห้อผึ้งน้อย ตอนแรกเจ้าของมีทุนเพียงหนึ่งหมื่นแต่เป็นคนชอบทำขนม ก็เอาไปลงทุนซื้ออุปกรณ์และเตาอบ แล้วก็ทำขนม
แล้วขนมที่ทำนั้นหอมมากในสมัยนั้น ขนมปังมีไม่เยอะ เจ้าของก็ทำแบ่งเพื่อนบ้านบ้าง แล้วก็ถามว่าอร่อยไหม
ชอบกินยังไง รสชาติยังไง เวลาทำทุกครั้งก็แบ่งเพื่อนบ้าน เขาก็ได้ข้อมูลและคำแนะนำ จนมีกันบอกต่อจากปากต่อปาก
และมีคนแนะนำให้เปิดร้าน พอเปิดร้านก็มีคนมาอุดหนุนเยอะ เพราะมีคนเคยกินแล้วติดใจ จนตอนนี้ผึ้งน้อยกลายเป็นแบรนด์ของขนมเบเกอรี่ ที่มีสาขาเยอะมากในภาคเหนือ ลองหาข้อมูลดูครับ ยิ้ม
kengzzzz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 19:04:32 »

ผมว่าทำเค้ก อร่อย ๆ สิครับดี ทุกวันนี้อยากกินไป ผึ้งน้อย Big-c  ยิ้มกว้างๆ
bird6446
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 19:22:28 »

ถ้าจริงจังและไม่อยากขาดทุนจริงๆ ต้องให้ความสำคัญตามหลักวิชาการก่อนครับ น่าจะใช้เวลารวมๆสัก3-5เดือนเพื่อให้ได้ข้อมูลแท้จริง คร่าวๆนะครับ

1.วิจัยตลาดเบื้องต้น
2.กำหนดนโยบาย  รูปแบบของตัวเองและกำหนดเรื่องการลงทุนหรือแหล่งทุน
3.วิจัยตลาดและกลุ่มเป้าหมายเฉพาะ
4.ศึกษาพื้นที่ที่น่าสนใจ และทำLocation analysis เพื่อหาจุดที่เหมาะสมด้วยวิธีตามหลักวิชาการ
5.วิเคราะห์และสรุปผล
ด้านการเงิน ความคุ้มค่าและระยะคืนทุน,ด้านเทคนิค,ด้านตลาด,ด้านการดำเนินงาน และด้านความเสี่ยง
6.ประชุมเพื่อตัดสินใจดำเนินการจริง

แนะนำให้ลองหางานวิจัยที่เป็นเรื่องเกี่ยวกับการศึกษาความเป็นไปได้ของโครงการมาศึกษาดูครับ และเมื่อดำเนินการไปแล้วก็ค่อยมาติดตามโครงการอีกทีครับ อาจปรึกษาอาจารย์มหาลัยที่สอนเกี่ยวกับธุรกิจและการลงทุนในธุรกิจดูครับ

สำคัญคือ
1.ข้อมูลที่ได้มาวิเคราะห์ต่อต้องมีคุณภาพ
2.อย่าคิดไปเอง อย่าคิดเข้าข้างตัวเอง
3.ตรวจสอบความเสี่ยงในทุกๆด้าน

Blog ฺฺ สำหรับพูดคุย เรื่องของกระเป๋าถือ https://lookatyourbag.blogspot.com
และฺฺรวมรีวิว
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 17:26:04 »

คุณpearl@แล้วจะทำไปให้ชิมนะคะ
คุณสบายแมน@ผิ้งน้อยเราก็ทานมาตั้งแต่เด็กๆเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เคยทราบข้อมูลของเจ้าของเลยน่าสนใจมากค่ะ
คุณkengzzzz@แสดงว่าชอบทานขนมใช่มั๊ยคะ
คุณbird6446@ขอบคุณมากค่ะ สำหรับแนวทางสำหรับการหาข้อมูลเชิงลึกค่ะ ^^

HELLO MY NAM'S MODDAM

ซื่อกินไม่หมด คดกินไม่นาน

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 19 เมษายน 2013, 17:46:24 »

ถ้า จขกท ใช้แต่ของที่แพงๆ ราคาขนมก็จะต้องแพงตาม ก็คงจะอยู่ยากนะครับผมว่า
แต่ถ้าไม่ต้องเช่าร้านก็น่าจะพออยู่ได้ อีกอย่างร้านแบบนี้ก็มีเยอะในเชียงราย ที่อยู่ได้นานก็มีแต่ของ บ. ใหญ่ๆ หรือมีสายป่านยาวๆ  ถ้าแบบต้องกู่เงินมาทำทุน ร้านต้องเช่า ผมว่าอยู่เฉยๆหรือทำอย่างอื่นจะดีกว่าครับผม เพราะว่าของสดมันมีอายุของมัน ขายไม่ออกก็ต้องทานเองหรือทิ้ง อุปกรณ์เยอะ ราคาแพง ลองหาข้อมูลอย่างอื่นดูด้วยก็จะดีนะครับ  ทำอะไรก็ได้ที่คนต้องใช้ต้องกินทุกวันนะครับ ขายกับข้าวสุกก็ดีนะครับ ทำอร่อยๆ ไปซื้อของมาปรุงจากแหล่งขายส่ง เพระว่ากับข้าวคนกินสามมื้อ อุปกรณ์ราคาไม่แพงหาซื้อได้ง่าย แต่ของหวานมื้อเดียวก็จอดแล้ว
ปล.เปิดแถวใหนจะไปชิมนะครับผม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาใช้บริการกันได้นะครับผม http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=514700.0
benzto
ระดับ ป.ตรี
*

มิตรภาพซื้อไม่ได้ด้วยเงิน

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 20 เมษายน 2013, 11:41:04 »

ขอบคุณคอมเม้นของเพื่อนๆนะคะ เพราะตอนนี้ยังไม่มีหน้าร้านยังหาทำเลไม่ได้เลยค่ะมีแต่หน้าบ้าน 555 เลยขออนุญาตใช้พื้นที่บอร์ดขอความคิดเห็นสักนิดก่อนที่จะตัดสินใจ
ขอลงรูปหน้าตาขนมบางส่วนเพื่อขอคำติชมด้วยนะคะ

น่าตาใช้ได้เลย...อยากชิมสะแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขออภัยในบางลีลา
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 22 เมษายน 2013, 09:37:45 »

คุณHello my nam's Moddam@ถูกต้องและเห็นด้วยทุกประการค่ะ ถ้าเป็นกับข้าวต้องคุณแม่ค่ะ บ้านเราสายป่านสั้นกุ๊ด! มีกันแค่สามคนพ่อแม่ลูกแต่ที่ทำจริงๆก็คงแม่และลูกค่ะ 555++ แต่อย่างที่กังวลว่าทำเลดีหายากและต้องเช่า หน้าบ้านเราเองก็อยู่ในซอยไม่เป็นทำเลค้าขายเอาซะเลย ถ้ามีทำเลดีๆรบกวนขอคำแนะนำด้วยนะคะ^^
คุณbenzto@มีกำลังจายยยย ฮึ๊บๆ..
หน้า: [1] 2 พิมพ์