เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 14 พฤษภาคม 2024, 14:53:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์
ผู้เขียน การเขียนโปรแกรม PHP ภาษาดีๆ ที่น่าศึกษา ^__^ (พูดคุย - ทักทาย - ถามตอบ)  (อ่าน 14057 ครั้ง)
notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #60 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 14:28:20 »

ภาพผลลัพธ์ที่ได้ ไม่แน่ใจว่าจะตรงกับที่ต้องการรึเปล่า
ลองเอาไฟล์แนบไปทดสอบดูนะครับ

คือโค๊ดชุดนี้เป็น jQuery UI ซึ่งผมเคยใช้แต่แบบนี้ ส่วนไฟล์ที่แนบมานั้น
(jquery-ui-1.8.10.offset.datepicker.min.js) ผมไม่เคยใช้ เลยไม่รู้่ว่าต้องแก้ตรงไหนบ้าง

หากผลลัพธ์ที่ต้องการไม่ตรงกับในตัวอย่าง รบกวนวาดภาพประกอบผลลัพธ์ที่ต้องการให้ดูหน่อยนะครับ จะได้รู้ว่าต้องการไว้ใช้แบบไหน
พี่ครับ ถ้าสมมติกำหนดให้เลือกปีล่วงหน้าไม่ได้ คือให้แสดงปีปัจจุบันเป็นปีล่าสุด จะทำได้ไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 เมษายน 2013, 14:42:35 โดย notto » IP : บันทึกการเข้า
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

♥ PHP & กาแฟสด

« ตอบ #61 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 15:21:32 »

อ้างถึง
พี่ครับ ถ้าสมมติกำหนดให้เลือกปีล่วงหน้าไม่ได้ คือให้แสดงปีปัจจุบันเป็นปีล่าสุด จะทำได้ไหมครับ

ถ้าเป็นโค๊ดตัวที่ผมใช้นะ ตอนประกาศตัวแปร
var yearStart = n - 100;
var yearEnd = n + 100;

ก็เปลี่ยนเป็น

var yearStart = n - 100;
var yearEnd = n;

ก็จะได้ช่วงวันที่ปีล่าสุดเป็นปีปัจจุบัน

notto
ชั้นประถม
*

« ตอบ #62 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 16:59:03 »

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแบ่งปันความรู้ให้  ยิ้มกว้างๆ
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #63 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 08:58:47 »

หยุดยาววววววว
กลับมารู้สึกสมองจะสั่งการอืดอาดเชื่องช้าสุดๆ ^^"

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #64 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 10:56:30 »

ทักทายได้ครับ ไม่มีไรซีเรียส เอาไว้พบป่ะทักทายกันเท่านั้น ยิ้ม

lekJ2
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #65 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 10:58:05 »

ไม่ได้เข้ามานานเจอกระทู้เข้าทาง
จะได้มีกลุ่มพูดคุย โปรแกรมเมอร์ PHP ในเชียงรายด้วยกัน

ถ้าใครมีปัญหาการเขียน PHP ยังไง ถ้าผมเคยผ่านปัญหามาแล้วก็จะช่วยตอบนะครับ

เน้นนะครับว่าคำตอบ ที่ตอบได้ไม่ใช่วิชาการ แต่มาจากประสบการณ์ที่ทำงานสายนี้
อาจจะถูกจะผิดบ้าง แต่ยังไงผมนำความรู้อันน้อยนิด มาช่วยพัฒนาสังคมโปรแกรมเมอร์ PHP ของเชียงรายเรา

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #66 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 22:47:44 »

มาทักทายก่อนพักสายตา พรุ่งนี้เจอกันตีห้ากว่าๆ จะมาดันกระทู้ใหม่ ^^"

การเขียนโค๊ดแบบ MVC เป็นตัวอย่างการเรียกใช้ template
อาจจะทำงานช้ารึเปล่าไม่รู้ แต่จะแยก ส่วนของ

ไฟล์ product_model.php (Model)
โค๊ด:
<?php
//...
function record($table$col$id){

$id mysql_real_escape_string($id);

$r mysql_query("SELECT * FROM $table WHERE $col='$id'");
     if (
mysql_num_rows($r) == 0){
        return 
false;
    }else{
        return 
mysql_fetch_assoc($r);
    }
}

ไฟล์เทมเพลต product-template.php (VIEW)
โค๊ด:
<html>
<head>
</head>
<body>
<div class="product-view">
<span class="name">name</span> {name}
<span class="price">price</span> {price}
</div>
</body>
</html>

ไฟล์ product.php (CONTROL)
โค๊ด:
<?php
$row 
record('products','id',$_GET['id']);
$template file_get_contents('product-template.php');
echo 
str_replace(array('{name}','{price}'),array($row['name'],$row['price']),$template);
?>

สร้าง function สำหรับเรียก str_replace จะเรียกง่ายกว่านี้
เช่น parse($template, $row) แล้วในฟังก์ชั่นเรียกใช้ preg_replace ส่วนที่มี { } ครอบอยู่

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #67 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 14:33:28 »

มีคำถามนึดนึง ค้างคาใจมานานละ เกี่ยวกับ SQL 
สมมุติให้ในตารางฐานข้อมูลมีข้อมูลอยู่ 500 คอลั้ม
มันจะมีคำสั่ง SQL แบบนี้ไหม
Select * from Table คือแสดงทั้งหมด 500 คอลั้ม  แต่

ถ้าต้องการแสดงทั้งหมด ยกเว้น คอลั้ม ที่ 3 จะมี คำสั่งแสดงหรือเปล่า ถ้าไม่ต้องการระบุชื่อคมลั้มทั้ง 499 คอลั้ม

พอดีเคยโดนถามมา มันเป็นฐานข้อมูลที่เก็บข้อมูลจากเครื่องจักร สร้างโดย Labview เห็นเขาใช้คำสั่ง SQL แสดง ออกมาทันทีเลย 
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #68 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 14:55:53 »

เป็นวิธีการที่น่าสนใจครับ

ปกติไม่เคยใช้ฐานข้อมูลที่มีตารางขนาดใหญ่เท่านี้มาก่อน อย่างมากสุดก็ 100 คอลัมน์
SELECT * FROM table ไปเลย

แต่ถ้าอยากให้เร็วขึ้นก็ SELECT แบบเลือกฟิลด์ กรณีที่ยกเว้น 3 ฟิลด์ก็ค้นหา แล้วลบออกเอา
ส่วน 499 คอลัมน์นั้นการจะนั่งคีย์ทีละฟิลด์คงไม่เสร็จง่ายๆ

กรณีนี้จะเขียนโค๊ดสร้างคำสั่ง SELECT ไว้อยู่แล้ว
เมื่อเลือกตารางก็จะเริ่มสร้างคำสั่ง ผลลัพธ์จะได้พร้อมตาราง html ออกมาใช้เลย

จากที่ลองค้นดู เห็นมีเว็บภาษาอังกฤษที่คุ้นตาโปรแกรมเมอร์ หลายเว็บแนะนำไว้เหมือนกัน
แต่ไม่ได้ลองเอามาทดสอบดู แต่พอจะรู้ก็คือต้องเขียนเป็นฟังก์ชั่นใน SQL

บ่าวจี๋
ชั้นประถม
*

« ตอบ #69 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 15:30:31 »

ผมกำลังเรียนเลยครับ อยากเรียนเสริมตัวนี้มาก เพราะก่อนจะปิดซัมเมอร์ ต้องทำชิ้นงานส่งอาจารย์
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #70 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 22:32:48 »

ผมกำลังเรียนเลยครับ อยากเรียนเสริมตัวนี้มาก เพราะก่อนจะปิดซัมเมอร์ ต้องทำชิ้นงานส่งอาจารย์

โปรเจ็กต์ที่ทำเกี่ยวกับอะไรเหรอครับ ถ้าติดปัญหาถามได้นะครับ
มีโปรแกรมเมอร์หลายท่านที่พร้อมให้แนวคิด (ทั้งที่ทักทายกันแล้ว และยังไม่เปิดเผยตัว ^^)

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #71 เมื่อ: วันที่ 23 เมษายน 2013, 14:18:48 »

วันหนังสือและลิขสิทธิ์สากล

สนับสนุนให้ทุกคนอ่านหนังสือกันเยอะๆ ครับ

สำหรับหนังสือที่ผมชอบอ่านจะเป็นพวกการ์ตูนแปลจากญี่ปุ่น Naruto, Shaman king ฯลฯ
แล้วก็พวกนิยายแนวแฟนตาซีหลุดโลก นิยายแปลเกาหลี แนวรักหวานแหวว ดราม่า ของ ควียอนี

ส่วนเรื่องของลิขสิทธิ์ ถ้าเป็นโปรแกรมล่ะก้อ
ขอสนับสนุนให้คนที่สนใจเขียนโปรแกรม เลือกใช้ภาษา PHP ครับ ยิ้ม

Manutpong
ชั้นประถม
*

« ตอบ #72 เมื่อ: วันที่ 24 เมษายน 2013, 12:02:16 »

ดันๆๆ

วันนั้น เพือนที่ทำงาน ด้วยกันใน นิคม คนละ บริษัท เล่าให้ฟังว่า

มี คนจาก AutoCad มาไล่จับ ลิขสิทธิ์  

พวก AutoCad เข้ามาแบบไม่บอกไม่กล่าว เอาตำรวจมาตรวจ ไล่ตรวจๆ ทั้งบริษัท

ส่วนบริษัท ที่ผมทำงาน มีประวัติ โดน ลิขสิทธิ์ ของ Microsoft Office ไปเยอะ พอสมควร T-T

แต่คอมส่วนตัวผม แครก ทุกอย่าง 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 เมษายน 2013, 12:05:02 โดย Manutpong » IP : บันทึกการเข้า
boyzfunhouse
ชั้นประถม
*

« ตอบ #73 เมื่อ: วันที่ 25 เมษายน 2013, 23:01:44 »

ขอเปิดประเด็น การสร้างรายงานแบบ pdf ด้วย php ครับ มี library ที่นิยมกันใช้งานอยู่ 2 ตัวครับ อันได้แก่ fpdf กับ tcpdf ครับ

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #74 เมื่อ: วันที่ 26 เมษายน 2013, 08:30:48 »

ผมชอบ fpdf แต่ใช้ tcpdf เพราะชอบ dump ข้อมูลทั้งหมดเป็น html น่ะครับ ^__^

PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #75 เมื่อ: วันที่ 27 เมษายน 2013, 08:51:49 »

จัดระเบียบซอร์สโค๊ด เพื่อให้ PHP ลดจำนวนการ query ฐานข้อมูล MySQL น้อยลง

By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะตน

« ตอบ #76 เมื่อ: วันที่ 10 พฤษภาคม 2013, 17:42:39 »

- สวัสดีครับผม ขอคำแนะนำเกี่ยวกับ การดึงข้อมูลจากฐานข้อมูลเพื่อนำมาเช็ค ตรงปุ่ม Radio Button กับ Check Box
อันนี้ Radio ที่ผมทำ พอมีอีกวิธีไหมครับ เหมือนไม่ค่อยสมบูรณ์ เพราะถ้าฐานข้อมูลเป็นค่าว่าง มันยังเช็คถูกให้อยู่
          <input type="radio" name="Sex" id="M"  value="ชาย"<?=($objResult["Sex"]!="หญิง")?"checked":""; ?>/>
        ชาย&nbsp;
        <input type="radio" name="Sex" id="F" value="หญิง"<?=($objResult["Sex"]!="ชาย")?"checked":""; ?>/>
        หญิง</td>

ส่วน Check box
      <input name="Check1" type="checkbox" id="Check1" value="ศึกษาต่อที่ " />
ผมจะเขียนเงื่อนไขต่อยังไงดีครับ ถ้าเจอค่า $objResult["Ckeck1"]ในฐานข้อมูล ให้ เช็คค่า ถ้าไม่เจอ ก็เป็นค่าว่างเหมือนเดิม
อันนี้ที่ลอง
 <input name="Check1" type="checkbox" id="Check1" value="ศึกษาต่อที่ "<? if(($objResult["Ckeck1"])!=""){ ?>checked <? } ?>>

------------------------------------------------------------------------

<input name="Check1" type="checkbox" id="Check1" value="ศึกษาต่อที่ "<?=($objResult["Check1"]!=" ")?"checked":""; ?>> อันนี้เช็คถูกให้ทั้งๆที่ไม่มีค่า

รบกวนเวลาซักนิด ช่วยแชร์ความรู้ด้วยนะครับ T_T
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 พฤษภาคม 2013, 17:46:19 โดย สามีพันธ์ซ่า ภรรยาพันธ์แสบ » IP : บันทึกการเข้า
PHP@Design
CyberMan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #77 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2013, 07:25:01 »

ไม่ได้เข้ามาตั้งหลายวัน คงจะได้คำตอบไปแล้วสินะ ^^"

แต่จะตอบไว้ละกันเผื่อมีใครเข้ามาเจอ

ในส่วนของ Radio นั้นให้เปลี่ยนจากเช็กค่า != เป็น == แทนครับ

ตรวจสอบว่าเป็นผู้ชายหรือไม่ แต่ค่าที่ได้เป็น "ค่าว่าง"
"ค่าว่าง" != "หญิง" ดังนั้น M จะถูกเช็กเพราะเป็นจริง

แต่อีกบรรทัดมีการตรวจสอบหญิง
"ค่าว่าง" != "ชาย" จะเปลี่ยนมาเช็กที่ F แทน

ให้เปลี่ยนจากเช็ก != เป็น == ก็ใช้ได้แล้วครับ

ถ้า $objResult["Sex"] เป็น "ชาย" ก็เช็กเช็ก M ถ้าเป็น "หญิง" ก็เช็ก F ไปเลย
พอเป็นค่าว่าง ก็จะไม่เลือกทั้งสองตัวเลือก
---------------------------

<?=($objResult["Check1"]!=" ")?"checked":""; ?>

เวลาตรวจสอบค่าว่า เครื่องหมาย "" ต้องอยู่ติดกันครับ
$objResult["Check1"]!=" "  หมายถึง ค่าในฟิลด์ Check1 ไม่เท่ากับเคาะหนึ่งครั้ง

พอค่าว่างมาก็ไม่เท่ากับค่า เคาะหนึ่งครั้ง ดังนั้น ไม่ว่าอะไรมาก็จะเช็กตลอด

เปลี่ยนเป็น $objResult["Check1"]!="" ให้เครื่องหมาย "" อยู่ติดกันครับ

By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #78 เมื่อ: วันที่ 13 พฤษภาคม 2013, 09:01:48 »

ฟลุ๊คทำตอนหลังตั้งคำถามเสร็จ แล้วลืม มาแก้ในกระทู้
ขอบคุณมากๆครับ ห้องนี้มีประโยชน์สำหรับผู้ที่ รื้อฟื้น PHP อย่างผมมากครับ

--  มือผู้ให้ ย่อมอยู่สูงกว่ามือผู้รับเสมอ  --
By Pawarisa
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #79 เมื่อ: วันที่ 14 พฤษภาคม 2013, 16:11:02 »

ไม่ได้เข้ามาตั้งหลายวัน คงจะได้คำตอบไปแล้วสินะ ^^"

แต่จะตอบไว้ละกันเผื่อมีใครเข้ามาเจอ

ในส่วนของ Radio นั้นให้เปลี่ยนจากเช็กค่า != เป็น == แทนครับ

ตรวจสอบว่าเป็นผู้ชายหรือไม่ แต่ค่าที่ได้เป็น "ค่าว่าง"
"ค่าว่าง" != "หญิง" ดังนั้น M จะถูกเช็กเพราะเป็นจริง

แต่อีกบรรทัดมีการตรวจสอบหญิง
"ค่าว่าง" != "ชาย" จะเปลี่ยนมาเช็กที่ F แทน

ให้เปลี่ยนจากเช็ก != เป็น == ก็ใช้ได้แล้วครับ

ถ้า $objResult["Sex"] เป็น "ชาย" ก็เช็กเช็ก M ถ้าเป็น "หญิง" ก็เช็ก F ไปเลย
พอเป็นค่าว่าง ก็จะไม่เลือกทั้งสองตัวเลือก
---------------------------

<?=($objResult["Check1"]!=" ")?"checked":""; ?>

เวลาตรวจสอบค่าว่า เครื่องหมาย "" ต้องอยู่ติดกันครับ
$objResult["Check1"]!=" "  หมายถึง ค่าในฟิลด์ Check1 ไม่เท่ากับเคาะหนึ่งครั้ง

พอค่าว่างมาก็ไม่เท่ากับค่า เคาะหนึ่งครั้ง ดังนั้น ไม่ว่าอะไรมาก็จะเช็กตลอด

เปลี่ยนเป็น $objResult["Check1"]!="" ให้เครื่องหมาย "" อยู่ติดกันครับ

พี่ทำงานอยู่ที่ไหนหรอครับ^^
เปิดร้านกาแฟด้วยหรอครับ ไว้วันหลังจะไปอุดหนุน
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 พิมพ์