เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 05:59:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  ช่วยแนะนำหน่อยค่ะลูก1ขวบ10เดือนไปโรงเรียนร้องไห้ทุกวัน
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำหน่อยค่ะลูก1ขวบ10เดือนไปโรงเรียนร้องไห้ทุกวัน  (อ่าน 1028 ครั้ง)
momGiso
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 15:32:42 »

ไปได้6วันแล้วค่ะไม่ยอมนอนเลยร้องไห้ตลอดครูเลไยบอกให้มารับครึ่งวันก่อนไม่รู้จะทำไงแล้วค่ะ
momGiso
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 16:16:48 »

เพื่อนที่มาโรงเรียนพร้อมๆกันเค้าหยุดร้องกันไปหมดแล้วค่ะ ร้องจนเพื่อนไม่ได่นอนกันเลย
บ้านฮอมฮัก
ID-line cat-cream
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 19:14:31 »

เป็นธรรมดาของเด็ก อาทิตย์แรกเราต้องไปรับครึ่งวัน ถ้าร้องมากก็ต้องเพิ่มเป็นสองอาทิตย์ หลังจากไปเต็มวันก็ต้องรีบไปรับเค้าให้เร็วที่สุด อย่าปล่อยให้เค้าต้องรอ เวลาไปส่งอย่าร่ำรี้ร่ำไร ถ้ามัวแต่ห่วงลูกโอ๋ลูก เค้าก็จะไม่ยอมเดินไปข้างหน้า ประสบการณ์ของดิฉัน เวลาไปส่งลุกแล้วจะหันหลังกลับทันที แล้วคุณครูเค้าจะจัดการต่อเอง ดิฉันก็ไม่รู้ว่าลุกติดคุณแค่ไหน แต่ปกติเด็กวัยนี้จะหลอกง่าย ครูหลอกไปแป้ปเดียวเดี๋ยวก็หยุดร้อง และที่สำคัญอีกอย่างเป็นความเชื่อนะค่ะ ไปจุดธูปบอกเจ้าที่ของรร.เค้ารึยังว่าฝากน้องด้วย
เมื่อก่อนจะชอบเอาขนมไปฝากครูที่รร.น้องแคท พอให้วันนี้พรุ่งนี้น้องแคทก็จะเจ็บตัวมาเลย หัวแตกบ้าง ประตูหนีบมือบ้าง เป็นอยู่หลายครั้งเฉพาะเอาขนมไปให้ครู เราก็สงสัยก็เลยคิดว่าหรือว่าเราไม่ได้เอาขนมไปไหว้เจ้าที่ก่อน เหมือนจะข้ามหน้าเค้าไป เราก็เลยเอาไปไหว้ดู ทีนี้พอเอาไปฝากครูอีกน้องแคทก็ไม่เกิดอะไรขึ้นเลย ดีที่น้องแคทไปรร.ง่ายพอไปส่งเค้าก็จะร้องแป้ปเดียว คุณครูหลอกไปเล่นก็เงียบละ เอาใจช่วยนะค่ะ ตอนกลางวันก็แอบไปดูน้องที่รร.ก็ได้แต่อย่าให้เค้าเห็นนะ พอลูกเริ่มชินรร.เดี๋ยวก็จะหยุดร้องไปเอง ที่สำคัญอย่าให้เค้าหยุดอยู่บ้านบ่อย ถ้าได้หยุดแล้วพอได้ไปก็จะร้องอีก ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
บ้านฮอมฮัก
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 19:18:40 »

อ้อ ลืมบอกไปอีกนิดนึงค่ะคือก่อนที่จะเอาน้องแคทไปฝากรร.ดิฉันจะเอาเค้าไปเที่ยวเล่นที่รร.นั้นก่อน เวลาเช้าๆก็จะพาเค้าไป พอเล่นเบื่อก็พาเค้ากลับบ้าน ทำแบบนี้สักระยะนึงแล้วค่อยเอาไปจริง วิธีนี้ก็ช่วยได้มากเค้าจะได้ไม่รู้สึกว่าโดนทิ้งแบบกะทันหัน เพราะปกติลูกอยู่กับเราทุกวันเห็นหน้าแม่ทุกวัน พอเจอคนแปลกหน้าก็เลยกลัวและก็ร้อง ดีที่รร.น้องแคทอยู่ใกล้บ้านก็เลยง่ายหน่อย
momGiso
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 11 มีนาคม 2013, 22:37:51 »

ก้อพาเค้าไปเล่นที่โรงเรียนก่อนจะไปจริงเหมือนกันค่ะเค้าชอบมากบอกอยากมาโรงเรียนมาวันแรกไม่ร้องมากค่ะวันต่อมาร้องตลอดเลยบอกไม่อยากไปโรงเรียนอยากอยู่กับแม่แต่ตอนที่อยู่บ้านก้อไม่ได่ติดแม่นะค่ะบ้านเป็นร้านอาหารค่ะไปกับคนพึ่งรู้จักได้เลยเข้ากับคนง่ายเรายังกลัวเค้าหายเลยค่ะแต่เค้าชอบเอาแต่ใจค่ะปู่เอาใจชอบพาไปเที่ยวทั้งวันไม่รู้ว่าเพราะเหตุนี้รึป่าวที่ไม่อยากไปโรงเรียนคืออยากเที่ยวมากกว่ากลับจากโรงเรียนก้อซนเหมือนเดิมไม่ซึมแต่อย่างใด คือน้องอยู่โรงเรียนมารีรักษ์ค่ะถ้าไปไหว้เจ้าที่คงไม่เป็นไรเนอะก้อคิดเรื่องนี้เหมือนกันค่ะรบกวนบอกหน่อยได้ไหมค่ะว่าเอาอะไรไปไหว้บ้างและบอกยังไงค่ะไม่ถนัดเท่าไหร่ค่ะเรื่องนี้
บ้านฮอมฮัก
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 08:59:54 »

ของตัวเองนี่พอดียายเค้าไปจัดการให้ ก็เห็นเค้าเอาดอกไม้ธูปเทียนไปเฉยๆนะ ส่วนขนมนี่เราก็เอาไปเองก็เอาธูปไปจุดเก้าดอกแล้วบอกกล่าวเค้า ว่าเอาลูกมาฝากขอให้เค้าช่วยปกปักรักษาอย่าให้น้องงอแง หรือจะออกแนวบนก็บอกว่าถ้าน้องเลิกร้องก็จะเอาของกินมาถวายแล้วแต่สะดวกค่ะ ดอกไม้ก็เอาพวงมาลัยหรือดอกกล้วยไม้ที่เป็นมัดก้ได้ แค่นี้ก็พอไปลองดูก่อนนะค่ะ
momGiso
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 มีนาคม 2013, 09:25:18 »

ขอบคุณมากค่ะ
sunee2529
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 19:58:01 »

ทนหน่อยค่ะ ลูกเราเข้ารร. ตั้งแต่ 1ปี 3 เดือน วันแรกไม่ร้อง แต่พอวันทีื2 ร้องไห้มาตลอด จนได้ประมาณ 3-4 เดือนค่ะ เค้าก็ไม่ร้องแล้ว มาถึงตอนนี้บางวันก็ร้อง บางวันก็ไม่ร้อง แต่น้องร้องแค่ครั้งเดียวตอนที่ไปส่ง แค่ช่วงสั้นๆประมาณ 1-2นาที ค่ะ แล้วครูก็จะหลอกล่อทำอย่างอื่น แล้วกินข้าวเช้า ใช้เวลาหน่อยค่ะ^^

จำหน่ายเสื้อผ้าเด็กแนวเกาหลี
https://www.facebook.com/pages/Fergie-Babyroom/158289107614943?ref=hl
momGiso
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 21:38:52 »

น้องอยู่โรงเรียนไหนค่ะ ตอนี้ลูกสาวไม่ยอมนอนกลางวันเลยต้องไปรับตอนเที่ยงทุกวันพอน้องเริ่มดีขึ้นมาหน่อยโรงเรียนก็ปิดอีกแล้วคราวนี้ปิดนานด้วยสงสัยต้องเริ่มใหม่อีกใช่ไหมค่ะ
♥•`¯´·. Ikkyu-san .·´¯`•♥
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 21:44:52 »

ของเราไปตอน 1 ขวบ 3 เดือน เหมือนกันค่ะ ร้องไห้ 1 เดือนเต็ม ๆ จนถึงวัีนจ่ายเงินอีกรอบ หยุดวันนั้นเลยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ อดทน ไปส่งแล้วรีบออกมาเลยค่ะ
momGiso
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 13 มีนาคม 2013, 21:54:57 »

ขอบคุณค่ะ ไม่อยากเห็นเค้าร้องไห้นานๆสงสารเค้าค่ะ
auto!atom
ระดับ ป.ตรี

รับทำระบบไฟฟ้าโรงงาน อุตสาหกรรม โรงแรม

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 มีนาคม 2013, 11:34:13 »

น้อง 1 ขวบกว่าร้องให้ เป็นเรื่องธรรมดาค่ะ เพราะเด็กไม่เคยไกลจากอ้อมอกแม่ แต่ลูกชาย อิชั้น 3 ขวบกว่าแล้วยังร้องให้ทุกวันแต่คุณครูบอกว่าพอเข้าห้องก็หยุดร้อง พอถามร้องก็บอกว่าร้องให้นิดเดียว 555 ขากลับอย่างกับฮีโร่แมน ยิ้ม หัวเราะ อารมณ์ดี มีผลงานการระบายสีและลากเส้นมาฝาก คุณพ่อกับคุณแม่ แถมโม้ได้ที่ 1 อีกต่างหาก
(ปล. ร.ร.มารีรักษ์แผนกอนุบาล เห็นข้างหลังสร้างตึกใหม่ใกล้จะเสร็จแล้วดีใจจัง)

รับทำระบบไฟฟ้า อาคารพาณิชย์ บ้าน ห้องแถว โรงแรม โรงเรียน
ติดตั้งหม้อแปลงไฟฟ้า
ติดตั้งและจำหน่ายกล้องวงจรปิด
sunee2529
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2013, 22:10:20 »

น้องอยู่โรงเรียนไหนค่ะ ตอนี้ลูกสาวไม่ยอมนอนกลางวันเลยต้องไปรับตอนเที่ยงทุกวันพอน้องเริ่มดีขึ้นมาหน่อยโรงเรียนก็ปิดอีกแล้วคราวนี้ปิดนานด้วยสงสัยต้องเริ่มใหม่อีกใช่ไหมค่ะ

น้องอยู่ ปิติศึกษาค่ะ ช่วงเวลาไปส่งคือ 8โมง เช้า ถึง 9 โมง ส่วนใหญ่ ช่วงเช้าทำอะไรไม่ทัน ก็ห่อข้าวไปินที่ รร.ค่ะ ส่วน 9โมงเช้า เด็กเริ่มเข้าห้องค่ะ ช่วงนี้จะเป็นช่วง ร้องเพลง ทำกิจกรรมจนถึง 9.40 น. แล้วครูจะพาเด็กๆออกมาเข้าห้องน้ำค่ะ 10 โมง ก็จะเป็น อาหารว่างค่ะ แล้วก็เล่นอยู่ข้างนอกก่อน จะเป็น พวกชิงช้า สไลเดอร์ แล้วก็ถึงจะทานข้าวเที่ยง ทานเสร็จคุณครูจะเปลี่ยนเสื้อผ้า แล้วแต่ใครเลอะ ไม่เลอะค่ะ แล้วพาทยอยเข้าห้องน้ำ ล้างมือ ก่อนที่เข้าห้องช่วยกันปูที่นอนค่ะ แล้วเด็กๆ จะต่ืนประมาณ เกือบ 2 โมง แล้วแต่น่ะค่ะ ตื่นก็ออกมาเข้าห้องน้ำ ดื่มนมค่ะ เล่นข้างนอก รอผู้ปกครองมารับตอน 3 โมงค่ะ ที่รู้ ละเอียดเพราะ ว่าเข้าไปสังเกตการ์(แอบดู) ค่ะ รร นี้ไม่มีกล้องวงจรปิดน่ะค่ะ^^

จำหน่ายเสื้อผ้าเด็กแนวเกาหลี
https://www.facebook.com/pages/Fergie-Babyroom/158289107614943?ref=hl
momGiso
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มีนาคม 2013, 22:19:58 »

ขอบคุณนะคะที่ให้คำปรึกษารู้สึกสบายใจขึ้นเยอะค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์