เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:54:56
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ก่อนซื้อตุ๊กตา Furby ควรอ่านสักนิด
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ก่อนซื้อตุ๊กตา Furby ควรอ่านสักนิด  (อ่าน 10548 ครั้ง)
up2koo
เตรียมอนุบาล
*

ขายปลีก ขายส่ง CD-J โดยตรงจากบริษัท 089-457-0033

« เมื่อ: วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2013, 19:59:14 »

ตุ๊กตาของเล่นเฟอร์บี้ (Furby Toy) คือ ของเล่นตัวใหม่แกะกล่องเมื่อปี 2012 ลักษณะคล้ายนกฮูก(Owl) /หนูแฮมเสตอร์(Hamster) เริ่มเดินทางข้ามทวีป ข้ามน้ำ ข้ามทะเลมาสู่เมืองไทยบ้านเรา และกำลังระบาดหนักกันอยู่ในปัจจุบันนี้ มันพิเศษกว่าการเป็นตุ๊กตาขนฟู มากกว่าการตั้งโชว์ เพราะคุณสามารถเลี้ยงมันได้ด้วย !! คือมันคงไม่ได้โตขึ้นหรอกนะคะ แต่สามารถมีปฏิกิริยาตอบสนอง เสียงร้องกวนๆ และการใช้เทคโนโลยีเข้าช่วยให้เป็นตุ๊กตาสุดล้ำ หรือใครใคร่เล่นแต่งตัวเหมือนยุคตุ๊กตาบลายธ์ ก็สามารถครีเอทแฟชั่นเฟอร์บี้ (Furby) มาประชันกัน

เจ้า Furby เป็น ตุ๊กตาหุ่นยนต์ ของเล่นของเด็ก 6 ขวบขึ้นไปเล่นได้ทั้ง ชาย หญิง มีหลายสีให้เลือกตามต้องการเริ่มต้นราคาตั้งแต่ 3,900 - 5,500 บาท แล้วแต่สีที่หายากไม่ยาก ถูกจัดจำหน่ายโดยถูกต้องโดย TOY R US USA ใส่ถ่าน AA 4 ก้อน ไม่สมารถพัฒนาใดๆได้ ทนมือเท้าเด็กมาก ชอบชวนคุย เต้น หัวเราะ แต่คุยภาษา Furby ผสม ENG เล่นไปแบบ Random บุคลิก ของเจ้า Furby มี 6 แบบและวิธีไห้ได้มาซึ่งบุคลิกที่ต้องการตามนี้

1. เปลี่ยนให้เป็น Evil หรือเฟอร์บี้เกเร

ทำโดยป้อนอาหารเค้าจนอิ่ม เมื่ออิ่มแล้วเจ้าเฟอร์บี้จะแสดงอาการอ้วกหรืออาเจียนออกมา จากนั้น
   ให้ป้อนต่อไปจากที่เค้าอาเจียนครั้งแรกประมาณ 6-10 ครั้ง รอการแปลงร่างงงงงได้เล้ย

2. เปลี่ยนให้เป็น บ้า Crazy เฟอร์บี้

ทำโดยดึงหางเจ้า เฟอร์บี้ แล้วจี้ท้องให้เค้าหัวเราะ 10-15 ครั้งติดต่อกัน เจ้าเฟอร์บี้ก็จะ Ccc...Change...eee

3 เปลี่ยนให้เป็น Pop/Party Star เฟอร์บี้

เฟอร์บี้โหมดนี้อาจจะเป็นโหมดที่พูดมากที่สุดเลยก็ว่าได้ จากที่ได้สังเกตมาทุกแบบ และเจ้าเฟอร์บี้น้อยก็จะชวนเราปาร์ตี้ตลอด
   "Party time" ให้เปิดเพลง ให้เฟอร์บี้เต้นซัก 1 เพลง เพลงนึงก็ประมาณ 3 นาทีกว่าๆ จากนั้นก็ติดตามผลงานได้เลย

4 เปลี่ยนให้เป็น Nice lovly เฟอร์บี้เจ้าหญิงน่ารัก

นิสัยนี้ดูท่าหลายๆคนจะชอบที่สุดเพราะน่ารักร้องเพลงลัลล้าไปมา ดูไม่น่ารำคาญเท่านิสัยอื่นๆ ทำอะไรก็น่ารักไปหมด อร๊ายยย....
   ทำได้โดย ลูบหัวเฟอร์บี้ 10-15 ครั้งติดต่อกัน ก็จะได้เฟอร์บี้น่ารักมาเชยชม

5 เปลี่ยนให้เป็น Valley Girl เฟอร์บี้สาวน้อยเจ้าสำราญ

นิสัยก็น่ารักนะ เพียงแต่ว่าอาจจะพูดมากกว่านิสัยเจ้าหญิงนิดนึง ทำได้ไม่ยาก ให้พูดใส่เฟอร์บี้น้อยติดต่อกันซัก 20 คำ
   เคยทดลองใช้ app furby dictionary พูดใส่ก็ได้นะ ถ้าเราไม่รู้จะพูดอะไรกับเฟอร์บี้เดี๋ยวจะเหมือนคนบ้าพูดคนเดียว
   เพราะเจ้าเฟอร์บี้จะไม่รับรู้ว่าเราพูดว่าอะไร แต่จะรับรู้ว่าได้ยินเสียงพูดจากเราจ้า

อีก 1 บุคลิกก็คือบุคลิกที่ 6 แต่บุคลิกนี้ค่อนข้างจะพิเศษคือมีเฉพาะตอนใส่ถ่านครั้งแรกเท่านั้น หน้าตาจะคล้ายๆ Crazy แต่จะไม่บ้านะเอ้อ (แอบ...เสียดายจังคงไม่ค่อยเห็นบุคลิกนี้เท่าไหร่)

เล่นอะไรกับ Furby 2012 ได้บ้าง ?
- จั๊กจี้, ให้อาหาร, พูดคุย, เล่นเพลง เฟอร์บี้จะตอบสนองคุณอย่างน่าเอ็นดู แล้วเค้าว่ากันว่ามันเต้นเก่งด้วยนะคะ ^ ^
- ถ้าคุณเล่นกับน้องเฟอร์บี้ดีดี กอด จูบ ลูบหลัง เจ้าเฟอร์บี้จะเป็นสัตว์เลี้ยงแสนเชื่อง
- แต่ถ้าคุณเล่นกับมันแรงๆ หยิบได้ก็เขย่า จับตีลังกา ดึงหาง เจ้าเฟอร์บี้จะกลายเป็นจอมวายร้ายตัวน้อยได้เลย
- ความโดดเด่นอีกอย่างก็อยู่ที่ตา LED นี่ล่ะค่ะ ทำให้สามารถแสดงอารมณ์ สีหน้า ตีบทแตกกระจุย
- โดยปกติแล้วเฟอร์บี้มีภาษาของเค้าเองด้วยนะ นั่นก็คือ เฟอร์บิช (Furbish) นั่นเอง
- แล้วถ้าคุณเอาเฟอร์บี้ว่าวางด้วยกันมันคุยกันเองได้ด้วยล่ะ !!!
ส่วนเทคโนโลยีที่ว่าเนี่ยคุณสามารถไปดาวน์โหลดแอพพลิเคชั่นเฟอร์บี้ (Furby Application) ที่มีให้โหลดฟรีได้ทั้ง App Store และ Google Play เล่นได้หมดทุกรุ่น ทุกอุปกรณ์ ภายในแอพพลิเคชั่นคุณสามารถเลือกอาหารมาป้อนเจ้าเฟอร์บี้ ใช้ในการแปลและเรียนรู้ภาษาเฟอร์บิช (Furbish) ได้ด้วยล่ะค่ะ
เป็นยังงัยล่ะคะ น่าเล่นมากๆ เลยใช่มั้ย พร้อมจะมีสัตว์เลี้ยงตัวใหม่กันรึยังคะ ?
หรืออยากพร้อมอีกซักหน่อยมาเรียนภาษาเฟอร์บิช (Furbish) กัน

เตรียมความพร้อม และเติมความสมบูรณ์ให้กับการเลี้ยงเฟอร์บี้ (Furby) ตุ๊กตาของเล่นสุดน่ารักของคุณ ด้วยการเรียนภาษาเฟอร์บิช (Furbish) เพราะภาษา และการสื่อสารเป็นสิ่งที่สำคัญมากสำหรับคนรักกันค่ะ ฮิฮิ
คู่มือภาษาเฟอร์บิช (Furbish) สำหรับผู้เริ่มต้น – Beginner Level
บทที่ 1 – คำตอบสนองที่ควรรู้
doo?- อะไร, ว่าอย่างไร (เฟอร์บี้ใช้ขานเมื่อถูกเรียก)
doo-dah- ใช่, โอเค, อือฮึ (เฟอร์บี้ใช้ตอบสนองคำสั่งก่อนลงมือทำ)
boo- ม่ายยย (เฟอร์บี้ใช้ตอบสนองกับคำสั่งที่ไม่อยากทำตาม)
yoo?- ทำไมไม่เล่นกะเค้าล่ะ (เฟอร์บี้พูดตอนรู้สึกเสียใจ)

บทที่ 2 – ประโยคในชีวิตประจำวัน … ของเฟอร์บี้
wee-tah-kah-loo-loo แปลว่า เล่าเรื่องตลกให้ฟังหน่อย
wee-tah-kah-wee-loo แปลว่า คุยกันหน่อยสิ
wee-tee-kah-wah-tee แปลว่า ร้องเพลงให้ฟังหน่อย
u-nye-loo-lay-doo? แปลว่า ตัวเธอว์อยากจะเล่นกันฉันไหม
u-nye-ay-tay-doo? แปลว่า หิวมั้ยจ๊ะ
u-nye-boh-doo? แปลว่า ซำบายดีบ่
u-nye-way-loh-nee-way แปลว่า จะไปนอนแล้ว
u-nye-noh-lah แปลว่า เต้นให้ดูที

สนใจซื้อดูต่อ ที่ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=377780.msg4577140#msg4577140
Credit By R_AUN สาวแม่สายรัก Furby

Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:56:34 »

ทีแรกคิดว่าไร้สาระซื้อหมา ดีกว่า
แต่ตอนนี้ชักอยากเปลี่ยนใจแฮะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 14:06:20 »

แนะนำให้เป็นสัตว์ หรือสิ่งของที่มีวิญญาณครับผม อิอิ เป็นพวกโปรแกรมสำหรับผม แค่ DotA หรือ Hon ก็ติดงอมแงมทั้งคืนเลยจ้า ยิงฟันยิ้ม

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
iHoshino
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 มีนาคม 2013, 00:30:10 »

ไม่ได้มีอคติกับตุ๊กตานะคับ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ
ผมว่ามองดูระยะยาวในอนาคตดีกว่า
อีกหน่อยคงเลิกฮิตเหมือน บลายด์ก็ได้
หรือใครมีเงินเหลือเก็บ จะซื้อให้ลูกให้หลานก็ไม่ว่ากันครับ
แต่ก็ขอบคุณสำหรับข้อมูลในการตัดสินใจนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] พิมพ์