เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 09:17:13
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  ระวังในการเติมน้ำมัน
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์
ผู้เขียน ระวังในการเติมน้ำมัน  (อ่าน 6067 ครั้ง)
[T][o][d]SaPhon
My name's Todsaphon
ระดับ ป.ตรี

พื้นที่ส่วนบุคคล

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:10:16 »

รีโมท เปลี่ยน เพิ่งเคยได้ยิน

ผมว่าบางทีลองหยุดเข้าข้างตัวเองดูว่าเราถูก ถอยมาซักก้าว
แล้วกลับมามองที่ เกจวัดน้ำมัน มันตกขีดแรก บางทีน้ำมันมันเหลือน้อยมาก น้อยกว่าปกติที่คุณเติม 500 แล้ว ได้ 1 ขีด ผมก็เคยเป็นประจำ ขับรถทุกวัน เติม 500 มักได้ 2ขีด
แต่บางทีมันก็ไม่ถึง บางทีก็เกิน  ของแบบนี้มันก็ไม่แน่ไม่นอน
ถ้ามันตกปุ๊บแล้วคุณไปเติม(หรือเปล่า)ผมก็คงคิดว่าเขาน่าจะโกง

ผมก็เคยเจอเหตุการณ์นี้ ปั๊มปตท.ที่ นครสวรรค์(ปั๊มเล็ก) ที่ว่าเติมแล้วไมได้น้อย
ก็เคยรู้สึกเหมือน จขกท.

แล้วไอ้รีโมทที่ว่ามันเปลี่ยนตอนที่กำลังเติมได้หรือไม่ได้เดียวผมจะลองไปถามปั๊มใกล้ๆนี้ดุ
แต่ผมคิดว่า เขาคงไม่ทำให้มันเปลี่ยนได้หรอก เพราะมาตรฐานเขาก็ป้องกัน แม้แต่หัวจ่ายรุ่นไม่ใช่ดิจิตอล  ถ้าไม่ปัดราคาให้เป็น 0 ก็จะเปิดหัวจ่ายไม่ได้ ครับ แต่ดิจิตอลยังไม่ได้สัมผัส

ปล.รถรุ่นไหน เกจวัดน้ำมันแบบ เข็ม หรือแบบ ดิจิตอลครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:12:21 โดย [T][o][d]SaPhon » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:15:15 »

อ๋อ ผมรู้แล้ว มันกดรีโมทเปลี่ยนก่อนเราเติมนี่เอง ยิงฟันยิ้ม 

อ้างถึง
นายขม รักในหลวง:
อ้างจาก: แห้ว โหระพากุล. ที่ พฤศจิกายน 20, 2008, 05:27:38 AM

ข้อควรระมัดระวังอีกเรื่องหนึ่งสำหรับท่านที่เดินทางไกลในช่วงกลางคืน...
เรามักจะแวะเติมน้ำมันเต็มถังโดยไม่ค่อยสังเกตุว่าราคาจำหน่ายที่ตู้จ่ายตรงกับราคาป้ายที่ติดไว้ที่หน้าสถานีบริการใช่หรือไม่ ?[/left]เราไม่ค่อยจะสนใจว่าเติมจำนวนเงินเท่านี้จะได้จำนวนน้ำมันตรงตามจำนวนเงินหรือไม่ ? (น้อยคนจริงๆครับที่จะเอาเครื่องคิดเลขมานั่งกดว่ามันตรงกันจริงหรือเปล่า)
คราวนี้ผมจะบอกกลโกงของพนักงานปั๊มที่ผมเคยเจอมากับตัวเองครับ
วันหนึ่งหลังจากแข่งขันเสร็จผมขับรถจากกรุงเทพเพื่อกลับอุดรระหว่างทางผมแวะปั๊มน้ำมันแห่งหนึ่งเพื่อเติมน้ำมัน ก่อนเติมผมก็มองที่ตู้จ่ายน้ำมันว่าราคาตรงกับราคาหน้าสถานีบริการจริงหรือไม่ จากนั้นผมก็บอกพนักงานว่าเติม...บาท ระหว่างที่พนักงานกำลังเติมน้ำมันอยู่นั้นผมได้มองที่ตู้จ่ายอีกที ปรากฏว่าราคามันเปลี่ยนไปแพงขึ้นกว่าราคาในตอนแรก 1.50บาท/ลิตร
กำลัง งง ใช่มั้ยครับว่ามันเป็นไปได้ยังไง ?ตู้จ่ายน้ำมันรุ่นใหม่ๆทุกวันนี้จะเป็นระบบดิจิตอลและใช้รีโมทเป็นตัวเซ็ทราคาขาย ก่อนที่พนักงานจะยกมือจ่ายน้ำมันขึ้นให้เครื่องทำงานนั้น จะมีพนักงานอีกคนใช้รีโมตเปลี่ยนราคาก่อน หลังจากเติมเสร็จแล้วก็ใช้รีโมทปรับราคามาอยู่ที่ราคาเดิมหากเราไม่สังเกตุก็จะไม่มีทางรู้ได้เลยครับ
ผมเชื่อว่ากรณีนี้เจ้าของสถานีบริการอาจไม่มีส่วนรู้เห็นกับพฤติกรรมของพนักงาน เพราะส่วนใหญ่มักจะเป็นตอนกลางคืนตอนดึกๆ เจ้าของคงนอนหลับอุตุไปแล้ว จึงฝากเรียนเตือนเพือ่นสมาชิกโปรดระมัดระวังด้วยครับ.

ขออนุญาตท้วงครับ อาจจะเป็นการเข้าใจผิด
ปัจจุบันปั้มที่เป็นแบบดิจิตอล จะเป็นแบบหลายหัวจ่ายแต่ใช้จอแสดงผลร่วมกัน แต่จะมีจอเล็กๆบอกราคาของแต่ละหัวไว้ 

อาจจะเป็นไปได้ว่า อาจจะเห็นราคาเก่าของรถคันก่อนที่เติมไว้ ยกตัวอย่างเช่นคันก่อนหน้าเราเติม Gasohol 95 ราคา 22.85 ไว้ แต่พอเราเข้าไปเติมแล้วบอกเด็กว่า ดีเซล 1000 บาท (สมมุติ ดีเซลราคาแพงกว่า ที่ 23.05)  เวลาเด็กปั้มยกหัวจ่ายขึ้นมา ตัวเลขหน้าจอหลักจะถูกรีเซต และแสดงเลข 88888888 ทั้งหมดอยู่แป๊บนึง เพือบอกว่าจอแสดงผลปกติ ไม่ส่วนหนึ่งส่วนใดของ 7-segment เสีย แล้วจึงแสดงราคาของน้ำมันของชนิดที่หัวจ่ายถูกยกมา ซึ่งเราจะเห็นราคาจริงแล้วอาจเข้าใจผิดว่า ราคาเปลี่ยนไป  ยิ้มเท่ห์

การโกงโดยใช้รีโมตเปลี่ยนราคาน้ำมันนั้น อาจจะทำได้แต่ไม่ง่ายนัก 

ปล.  ผมมาอยู่มาเลย์ ต้องเติมน้ำมันเองทุกครั้งถึงได้สังเกตุเห็น  ยิ้มกว้างๆ
เมฆพัตร
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:25:38 »

จะใช่หรือไม่

รบกวนเพื่อนสมาชิก pm

ชื่อร้านให้ด้วยครับ
Sun boy 168
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:33:35 »

ผมว่าบางทีลองหยุดเข้าข้างตัวเองดูว่าเราถูก ถอยมาซักก้าว
แล้วกลับมามองที่ เกจวัดน้ำมัน มันตกขีดแรก บางทีน้ำมันมันเหลือน้อยมาก น้อยกว่าปกติที่คุณเติม 500 แล้ว ได้ 1 ขีด ผมก็เคยเป็นประจำ ขับรถทุกวัน เติม 500 มักได้ 2ขีด
แต่บางทีมันก็ไม่ถึง บางทีก็เกิน  ของแบบนี้มันก็ไม่แน่ไม่นอน
ถ้ามันตกปุ๊บแล้วคุณไปเติม(หรือเปล่า)ผมก็คงคิดว่าเขาน่าจะโกง

ผมก็เคยเจอเหตุการณ์นี้ ปั๊มปตท.ที่ นครสวรรค์(ปั๊มเล็ก) ที่ว่าเติมแล้วไมได้น้อย

แล้วไอ้รีโมทที่ว่ามันเปลี่ยนตอนที่กำลังเติมได้หรือไม่ได้เดียวผมจะลองไปถามปั๊มใกล้ๆนี้ดุ
แต่ผมคิดว่า เขาคงไม่ทำให้มันเปลี่ยนได้หรอก เพราะมาตรฐานเขาก็ป้องกัน แม้แต่หัวจ่ายรุ่นไม่ใช่ดิจิตอล  ถ้าไม่ปัดราคาให้เป็น 0 ก็จะเปิดหัวจ่ายไม่ได้ ครับ แต่ดิจิตอลยังไม่ได้สัมผัส

ปล.รถรุ่นไหน เกจวัดน้ำมันแบบ เข็ม หรือแบบ ดิจิตอลครับ
ไม่ตกขีดครับ รถผมเกจ์แบบเข็มครับ รถผมใช้งานทุกวัน ค่าน้ำมันผมอาทิตย์ 2000-2500 บาท ไอ้เรื่องรีโมท เขาเอามกดตอนผมมาทักท้วง เดินกดวนไปวนมา แล้วยังโทรมาบอกว่าเช็คแล้ว กลายเป็นเติมน้ำมันให้ผมเกินอีก ผมได้กำไร ขับมาถึงพะเยาหมดค่าน้ำมันไปเกิบพัน ทักที่ปกติ แค่ 500 ครับ (ระยะทางขับประจำ)
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:35:08 »

ไม่ตกขีดครับ รถผมเกจ์แบบเข็มครับ รถผมใช้งานทุกวัน ค่าน้ำมันผมอาทิตย์ 2000-2500 บาท ไอ้เรื่องรีโมท เขาเอามกดตอนผมมาทักท้วง เดินกดวนไปวนมา แล้วยังโทรมาบอกว่าเช็คแล้ว กลายเป็นเติมน้ำมันให้ผมเกินอีก ผมได้กำไร ขับมาถึงพะเยาหมดค่าน้ำมันไปเกิบพัน ทักที่ปกติ แค่ 500 ครับ (ระยะทางขับประจำ)
งั้นผมก็คงโดนเสียแล้ว ที่ปั๊มที่ว่า เติม 500 ได้ขีดกว่า ปกติ 3 ขีด
เบตง
midafXD
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:37:39 »

ปั้มไหนคับ PM ด้วย อยากรู้ ๆ ๆ

มงคล
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

เหนื่อยการ แต่ใจอย่าท้อ

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:42:08 »

เอาชื่อปั๊มมาบอกเลยครับ  จะได้รู้กันทั่ว ๆ  จะได้ระวังกันไว้ เงินทองไม่ใช่หาได้ง่าย ๆ  เหงื่อนไหลไคร่ย้อยกว่าจะได้เงินมาแต่ละบาท

นายมงคล หมื่นเกี๋ยง
ร้านถ่ายเอกสารมงคล หน้าวิทยาลัยเทคนิคเชียงราย
โทร.087-6614381, 053-752795
myphp
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:44:53 »

ขอ pm ด้วยคนครับ
ยาวเยียด

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:45:56 »

ปั้มอะไร อยู่ตรงไหน pmบอกหน่อย

เรา...แสวงหาฝั่ง.....คือ.....นิพพาน..
saohuaihok
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:49:18 »

ขอทราบด้วยค่ะ

" รักแท้ก็เหมือน ผี ที่หลายคนว่ามีจริง แต่ น้อยคนนัก ที่ได้เจอ "
Addmobile
สวัสดีครับ

จริงจังจริงแต่จริงใจ

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:53:28 »

หากิ๋นโกงมีแต่แปลกๆคงโดนไปหลายรายก่อนหน้านี้
★..•ⓜⓙ➸ⓕⓞⓡⓔⓥⓔⓡ•..★
S.T. อิฐบล็อก
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 10:56:24 »

เคยโดนเหมือนกันคับ บอกเติม 500.- แล้วมีคนที่เติมก่อนหน้าเราไป 200.- เราก็นึกว่าจะกดเปลี่ยนเป็น 500.- ให้เรา (เราเผลอหยิบเงินในกระเป๋า..แป๊บเดียวเอง) กดเติมต่อจาก 200.- (เมื่อกี้) เฉยเลยเราก็ไม่ทันสังเกต ทุกทีเติม 500.- เข็มน้ำมันจะขึ้นสักขีดหนึ่ง แต่นี้เข็มน้ำมันไม่กระดิกเลยคับ... ยังสงสัยอยู่ตอนที่เติมทำไมถึงเติมเร็วจัง ตั้งแต่นั้นมาผมคอยจ้องจอน้ำมันที่เด็กปั้มเติม ตลอดเลยคับ แล้วสังเกตลิตรน้ำมันว่ามันสมดุลกันมั้ยด้วยคับกับเงินที่เติมไป

ความสำเร็จ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับ "อายุ" แต่ขึ้นอยู่ กับ... ความคิด
~pong03~
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:06:14 »

แถวบ้านผมเคยมีกรณีแบบนี้ครับ ปจุบันนี้โดนปิดถาวรและโดนปรับไป3แสนกว่าบาท ซะใจดีครับ (กลายเป็นปั๊มน้ำมันร้างไปแล้ว)  ยิงฟันยิ้ม

Facebook -https://www.facebook.com/pin.manora
Line Pin manora
aomamp
ชั้นประถม
*

ความทุกข์เกิดขึ้นจริงๆ เพียงครั้งเดียว แต่ความคิดเกิดวนเวียนซ้ำซาก

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:14:17 »

ปั้มไหนค่ะ  PM บอกด้วยค่ะ  เติมทุกอาทิตย์เลย
Tanathat
ชั้นประถม
*

ร้อยคำบอกเล่า ไม่เท่าไปลองเอง ชีวิตคือการเดินทาง

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:37 »

บอกพิกัดหน่อยครับไม่แจ้งชื่อก็ได้ อยากทราบมากจะได้ไม่แวะ แบนมันเลย เราคืิอผู้บริโภค

คุณค่าไม่ได้อยู่ที่ราคาถูกหรือแพงแต่มันอยู่ที่ว่าประโยชน์ที่ได้มากว่า!
สะ-ป๊ะ-สูตร
ชั้นประถม
*

รถไม่แรง แค่แซงได้

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:22:37 »

ขอด้วยครับ
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:24:11 »

มีมากมายหลายอย่าง

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
sawang23
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 11:49:41 »

เคยโดนคับปั้ม ป.ต.ท เด่นห้าเป็นเด็กชาวเขาปกติไปอำเภอพานไปกลับเติม300ยังเหลือแต่วันนั้นไม่พอแปลกมากไม่ได้ดูตอนมันเติมยังเอะใจอยู่ว่าทำไมไวจังพอดูที่มาตรปั้มเลขมาตรมันอยู่ที่500ระวังด้วยคับดูด้วยคับเวลาที่เติม
nongss1
มัธยม
**

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 12:06:06 »

ผัยฮู้เเล้ว ขอPmชื่อปั๊มและที่ตั้งหน่อยครับ
ผมขับรถส่งปลานิล เติมน้ำมันทุกวัน
ต๋ายๆๆๆๆเป็นจะนี้
Sherpiko
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 12:16:35 »

ปั้มอะไร อยู่ตรงไหน pmบอกหน่อย

ขอด้วยครับ ชักสงสัยเหมือนกันว่าทุกวันนี้ทำไมเติมน้ำมันได้น้อยผิดปกติ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 พิมพ์