เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 02:41:00
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ผมมีเงินเก็บต่อเดือนละ 22,000 บาท แนะนำหน่อยครับ ทำไงให้งอกเงยครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์
ผู้เขียน ผมมีเงินเก็บต่อเดือนละ 22,000 บาท แนะนำหน่อยครับ ทำไงให้งอกเงยครับ  (อ่าน 13123 ครั้ง)
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2013, 09:03:02 »

ตอนมี 22000 คนสนใจน้อย
พอมี 44000 คนสนใจเยอะขึ้น
ถ้ามีตัง 66000 จะรอดูมีคนมาชวนไปลงทุนทำไรอีกน้าาา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
jedibewell
CharlesJesOB
ระดับ ป.ตรี

หลายสีก็รวมกันได้ ดูข้างบน

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2013, 09:06:34 »

ผมฮื้อเดือนละ 1 เปอร์เซ็นต์ครับ ฝากเข้า ถอนออกได้ตลอดเวลา

noonoi_cru
ชั้นประถม
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 19 มีนาคม 2013, 18:22:34 »

มาออมกับSCB Life มั๊ยค่ะ เดือนละ 11,700 บาท ครบกำหนดสัญญารับเงินจำนวน 935,000 + 340,000 (กำไร)  บาท ส่วนเงินที่เหลือ คุณก็เก็บไว้ใช้ทำอย่างอื่นหรือว่านำไปลงทุนอื่นๆ  เพื่อกระจายความเสี่ยงในการทำธุรกิจค่ะ

"ไปด้วยกัน...ไปได้ไกล" กับ SCB LIFE
modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2013, 06:26:30 »

ผมฮื้อเดือนละ 1 เปอร์เซ็นต์ครับ ฝากเข้า ถอนออกได้ตลอดเวลา
ต้องทำไงครับ เปิดบัญชีกับทางพี่หรือครับ
jedibewell
CharlesJesOB
ระดับ ป.ตรี

หลายสีก็รวมกันได้ ดูข้างบน

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 20 มีนาคม 2013, 07:09:38 »

ต้องทำไงครับ เปิดบัญชีกับทางพี่หรือครับ

เดียว ผมPMไปครับ

modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 22 มีนาคม 2013, 20:19:20 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และทุกความเห็นนะครับ
Tossapol
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 23 มีนาคม 2013, 09:42:37 »

สมัครเป็นสมาชิกสมทบกับสหกรณ์ครูเชียงรายจำกัด ดอกเบี้ยเงินฝากประมาณร้อยละ 3, 4.00, 4.25 ต่อปี(ขึ้นอยู่กับว่าเราจะฝากแบบใด) ดอกเบี้ยดีกว่าธนาคารหลายเท่า และมีความมั่นคงสูง  เงินท่านจะงอกเงยแน่นอนครับ
modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 29 มีนาคม 2013, 06:57:58 »

ขอบคุณครับ ตอนนี้กำลังคิดว่าจะซื้อที่ดินที่เค้าให้ผ่อนจ่ายรายเดือนเก็บไว้ครับ ใครมีที่ไหนแนะนำหรือความเห็นแนะนำได้เต็มที่ครับ
bankniti
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 09 เมษายน 2013, 19:40:06 »

ปล่อยกู้ครับ
modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 12 เมษายน 2013, 20:02:27 »

ปล่อยกู้ มันหลายอย่างครับ ยิ่งผมเป็นคนขี้สงสาร ใจอ่อน คงไม่เหมาะครับ แต่ขอบคุณนะครับ
Ni KruNi
086-114-7787
มัธยม
**

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 13 เมษายน 2013, 21:16:04 »

ทำประกันแบบออมทรัพย์ค่ะ
เลือกแบบส่งสั้นๆ ประมาณ 7 ปี คุ้มครอง 15 ปี ผลตอบแทนสูงมากค่ะ
แค่ออมประมาณเดือนละ 2-3 พัน จากเงิน 22,000 บาท น่าจะคุ้มนะคะ
ยินดีให้คำปรึกษานะคะ

ยามเฮาตุ๊ก ตึงบ่มีไผตวย ยามเฮารวย คนตวยเป็นปุ๊ก
civilroom
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 16 เมษายน 2013, 22:47:06 »

ลูกจ้างครับมนุษย์เงินเดือนครับ

ตอนนี้มีเงินเก็บ 44000 แล้วแม่นก่อครับ. เดือนหน้าผมจะมาถามใหม่ว่ามีเงินเก็บ 66000 แล้วแม่นก่อครับ

เก็บได้ก่อเดือนนี้ เดือนปราบเซียน. ผมเก็บบ่าได้แถมบ่าบ่อ เอาเงินเก็บมาใช้แหม่ม เอิ๊กๆๆๆๆๆ
modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 05:07:07 »

ลูกจ้างครับมนุษย์เงินเดือนครับ

ตอนนี้มีเงินเก็บ 44000 แล้วแม่นก่อครับ. เดือนหน้าผมจะมาถามใหม่ว่ามีเงินเก็บ 66000 แล้วแม่นก่อครับ

เก็บได้ก่อเดือนนี้ เดือนปราบเซียน. ผมเก็บบ่าได้แถมบ่าบ่อ เอาเงินเก็บมาใช้แหม่ม เอิ๊กๆๆๆๆๆ

เก็บได้ครับ คือผมจะแบ่งเงินเลยครับ ตอนสิ้นเดือนว่าส่วนเก็บหรือส่วนใช้แล้วเอาส่วนเก็บโอนเข้าบัญชีเงินเก็บ ที่เหลือคือเงินใช้
ในส่วนเงินใช้คือเราบริหารยังไงก็ได้ให้พอดีกับค่าใช้สำหรับแต่ละเดือน แต่เดือนนี้ก็มีเกเรบ้างนะครับ 555 ผมเคยผิดพลาดมาเยอะ
เลยต้องระวังและมีสตินะครับ ขอบคุณครับที่คอยมาเตือนผมอีกทาง เดือนหน้าถามใหม่นะครับ
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 11:54:02 »

เก็บได้ครับ คือผมจะแบ่งเงินเลยครับ ตอนสิ้นเดือนว่าส่วนเก็บหรือส่วนใช้แล้วเอาส่วนเก็บโอนเข้าบัญชีเงินเก็บ ที่เหลือคือเงินใช้
ในส่วนเงินใช้คือเราบริหารยังไงก็ได้ให้พอดีกับค่าใช้สำหรับแต่ละเดือน แต่เดือนนี้ก็มีเกเรบ้างนะครับ 555 ผมเคยผิดพลาดมาเยอะ
เลยต้องระวังและมีสตินะครับ ขอบคุณครับที่คอยมาเตือนผมอีกทาง เดือนหน้าถามใหม่นะครับ

เป็นวิธีเก็บเงินที่ถูกต้อง คือกันเงินที่จะออมไว้ทันทีแล้วใช้จ่ายจากส่วนที่เหลือ
ผลลัพท์แตกต่างเป็นอย่างมากครับ กับคนที่ใช้ "เหลือเท่าไหร่แล้วค่อยเก็บ" ( ซึ่งส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยเหลือ หรือถึงแม้จะเหลือก็เหลือไม่มากเท่ากับยอดเงินออมที่ตั้งใจไว้ )

ไม่ธรรมดาครับสำหรับคนที่รู้วิธี "จ่ายให้กับตัวเองก่อน" ซึ่งเป็นการเก็บออมที่ถูกวิธี แถมยังทำได้ด้วย ( เพราะหลายคนยังไม่รู้เคล็ด{ที่ไม่}ลับนี้ หรือถึงแม้จะรู้ แต่ก็เลือกหรือหาข้ออ้างร้อยแปดที่จะไม่ทำ ) ยินดีกับคุณ modxcm ด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม

modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:20:10 »

เป็นวิธีเก็บเงินที่ถูกต้อง คือกันเงินที่จะออมไว้ทันทีแล้วใช้จ่ายจากส่วนที่เหลือ
ผลลัพท์แตกต่างเป็นอย่างมากครับ กับคนที่ใช้ "เหลือเท่าไหร่แล้วค่อยเก็บ" ( ซึ่งส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยเหลือ หรือถึงแม้จะเหลือก็เหลือไม่มากเท่ากับยอดเงินออมที่ตั้งใจไว้ )

ไม่ธรรมดาครับสำหรับคนที่รู้วิธี "จ่ายให้กับตัวเองก่อน" ซึ่งเป็นการเก็บออมที่ถูกวิธี แถมยังทำได้ด้วย ( เพราะหลายคนยังไม่รู้เคล็ด{ที่ไม่}ลับนี้
หรือถึงแม้จะรู้ แต่ก็เลือกหรือหาข้ออ้างร้อยแปดที่จะไม่ทำ ) ยินดีกับคุณ modxcm ด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม

แต่เก็บอย่างเดียวนะครับ อยากทำให้เงินเก็บเป็นเงินที่งอกเงยเป็นต้นทุนหรือต่อยอด แต่ตอนนี้คิดไม่ออกจริงๆครับ เคยเข้ามาผู้รู้หรือขอคำชี้แนะนะครับ
สุดท้า€ก็ 'เหงา'
มัธยม
**

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 17 เมษายน 2013, 14:27:12 »

ตอนนี้คงมีเป็นหลักแสนแล้วววววววววววว

อ่อยๆ อิจฉาอ่ะเจ้าาาาา

ไอ่เราเงินเก็บไม่มี บางเดือนแทบไม่พอใช้ ฮ่าาาาาาาๆ

ทุกชีวิตมีหนทาง ... จะมีคนรักหรือไม่มี ... ก็ต้องเดินต่อไป !!!
:i3abyzeed::
ชั้นประถม
*

086-440-8577

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 00:38:37 »

ไม่ธรรมดาครับสำหรับคนที่รู้วิธี "จ่ายให้กับตัวเองก่อน" ซึ่งเป็นการเก็บออมที่ถูกวิธี แถมยังทำได้ด้วย ( เพราะหลายคนยังไม่รู้เคล็ด{ที่ไม่}ลับนี้
หรือถึงแม้จะรู้ แต่ก็เลือกหรือหาข้ออ้างร้อยแปดที่จะไม่ทำ ) ยินดีกับคุณ modxcm ด้วยครับ ยิ้ม ยิ้ม

แต่เก็บอย่างเดียวนะครับ อยากทำให้เงินเก็บเป็นเงินที่งอกเงยเป็นต้นทุนหรือต่อยอด แต่ตอนนี้คิดไม่ออกจริงๆครับ เคยเข้ามาผู้รู้หรือขอคำชี้แนะนะครับ

ที่แสดงความยินดี เพราะเห็นคุณ Modxcm เดินมาถูกทางแล้ว ( ดูภาพประกอบ )

ทุกอย่างมีขั้นมีตอนของมัน อย่ารีบร้อนมากเกินไป (หลายคนหาได้มากเก็บได้เยอะแต่เพราะรีบร้อนเกินไป เห็นตกม้าตายที่ขั้นที่ 3 มานักต่อนักแล้ว ) ระหว่างที่อยู่ในขั้นนี้ก็ให้หาข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการลงทุนควบคู่ไปด้วยก่อน ( จากแหล่งข้อมูลต่างๆทั้งจากในเว็บไซท์,แฟนเพจ,ร้านหนังสือ หรือ เข้าอบรมสัมนา หาโอกาสแลกเปลี่ยนข้อมูลกับผู้มีความรู้หรือประสบการณ์ในเรื่องนั้นๆ ฯฯฯลฯ ) และถามตัวเองให้เคลียร์ว่าสนใจในสิ่งไหนมากที่สุดจะได้โฟกัสได้ถูกจุด ไม่หว่านแหจนเกินไป

ซึ่งการลงทุนที่สามารถต่อยอดทำให้เงินงอกเงยได้หลักๆที่รู้จักกันดีส่วนใหญ่ก็จะอยู่ใน 4 หมวดนี้

- หุ้น กองทุน
- อสังหาฯ
- ธุรกิจ
- ทรัพย์สินทางปัญญา

ทำตามขั้นตอนนี้ ระหว่างเดินทางไปขั้น 3 ขั้น 4 มีโอกาสคงได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ยิ้ม

ปล.ดีใจที่เจอคนที่ผ่านขั้นที่ 1 ที่ 2 มาได้ ขอแสดงความยินดีด้วยอีกรอบครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.2 เครดิตรูปจากแฟนเพจ Start-to-invest ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ ยิ้มเท่ห์

https://www.facebook.com/Start-to-invest
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 18 เมษายน 2013, 00:44:03 โดย :i3abyzeed:: » IP : บันทึกการเข้า

modxcm
มัธยม
**

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 18 เมษายน 2013, 06:00:41 »

ที่แสดงความยินดี เพราะเห็นคุณ Modxcm เดินมาถูกทางแล้ว ( ดูภาพประกอบ )

ทุกอย่างมีขั้นมีตอนของมัน อย่ารีบร้อนมากเกินไป (หลายคนหาได้มากเก็บได้เยอะแต่เพราะรีบร้อนเกินไป เห็นตกม้าตายที่ขั้นที่ 3 มานักต่อนักแล้ว ) ระหว่างที่อยู่ในขั้นนี้ก็ให้หาข้อมูลเกี่ยวกับวิธีการลงทุนควบคู่ไปด้วยก่อน ( จากแหล่งข้อมูลต่างๆทั้งจากในเว็บไซท์,แฟนเพจ,ร้านหนังสือ หรือ เข้าอบรมสัมนา หาโอกาสแลกเปลี่ยนข้อมูลกับผู้มีความรู้หรือประสบการณ์ในเรื่องนั้นๆ ฯฯฯลฯ ) และถามตัวเองให้เคลียร์ว่าสนใจในสิ่งไหนมากที่สุดจะได้โฟกัสได้ถูกจุด ไม่หว่านแหจนเกินไป

ซึ่งการลงทุนที่สามารถต่อยอดทำให้เงินงอกเงยได้หลักๆที่รู้จักกันดีส่วนใหญ่ก็จะอยู่ใน 4 หมวดนี้

- หุ้น กองทุน
- อสังหาฯ
- ธุรกิจ
- ทรัพย์สินทางปัญญา

ทำตามขั้นตอนนี้ ระหว่างเดินทางไปขั้น 3 ขั้น 4 มีโอกาสคงได้แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ยิ้ม

ปล.ดีใจที่เจอคนที่ผ่านขั้นที่ 1 ที่ 2 มาได้ ขอแสดงความยินดีด้วยอีกรอบครับ ยิงฟันยิ้ม

ปล.2 เครดิตรูปจากแฟนเพจ Start-to-invest ตามลิ้งค์ด้านล่างครับ ยิ้มเท่ห์

https://www.facebook.com/Start-to-invest

ขอบคุณมากๆครับ และดีใจที่ตัวเอง เจอมิตรและปราชญ์ ของจริง ความคิดจริงๆนะครับ จะเก็บแบบนี้ไปสักพักครับ ประมาณอีก 3 ปี
พอได้ตามเป้า แล้วหลังจากนั้น จะแบ่งรายได้เป็น 3 ส่วน
- ส่วนของเงินเก็บ (น้อยลงเพราะไปถูกแบ่งไปอยู่ ส่วนที่ 2)****มีพี่อยู่คนแกจะโดนญาติผู้ใหญ่ถามประจำว่า เหลือเก็บเท่าไร แกเล่าให้ฟังต่อว่า
ไม่เคยโดนถามว่าเงินเดือนเท่าไร ปัจจุบันพี่เค้ามั่นคงทั้งหน้าที่การงานและทรัพย์สิน ****
-ส่วนของเงินลงทุน (มาจากส่วนที่ 1)แต่คงเริ่มๆลงทุนเล็กๆน้อยๆ ก่อนครับ ** สนใจอสังหาริมทรัพย์ **
-ส่วนที่ 3 ส่วนของค่าใช้จ่าย
ที่ผมต้องมีวินัยเพราะอย่างที่กล่าวผมเคยผิดพลาดมาแล้ว และการที่เริ่มต้นใหม่ มันไม่สนุก เวลามันเดินหน้าไปเรื่อยๆ
เหมือนกับอายุ อยากให้ตัวเองมั่นคงระดับที่ดูแลตัวเองได้ รวมถึงคนรอบข้าง
ผมก็มีเกเรนะครับกับเรื่องนี้แต่จะเก็บมาคิดและเตือนตัวเอง

สามารถแนะนำหรือแสดงความเห็นได้เต็มที่นะครับ ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ
i-din
ชั้นประถม
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 06 พฤษภาคม 2013, 17:12:34 »

เป็นตัวอย่างที่ดีมากๆ ยิงฟันยิ้ม

ชมรมคุณแม่เลี้ยงเดี่ยว
K-ing
ชั้นประถม
*

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 07 พฤษภาคม 2013, 15:55:48 »

ถ้าสนใจในเรื่องของอสังหาฯ
แนะนำให้ซื้อที่ดินเก็บไว้ครับ
ตอนนี้ผมก็ทำอยู่ ราคาของที่ดินในปัจจุบัน(เอาที่พอรับได้) มีอัตราเพิ่มมากกว่าเงินเฟ้อหลายเท่าตัว หาที่ดินที่ถูกใจสักแปลงนึงราคาพอรับได้และดูแนวทางในอนาคตเก็บไว้
แล้วเราก็ค่อยๆพัฒนาที่ดินให้ดีขึ้นเก็บไว้ระยะเวลาหนึ่งจึงขายในราคาที่เราพอใจ
เป็นแนวทางหนึ่งที่เป็นการเพิ่มมูลค่าเงินของเราครับ

สรุป...
ผมมีที่ดินแปลงนึงอยู่ในเมืองอนาคตดีราคาไม่แพงมาแนะนำนะครับ
อยู่แถวบ้านใหม่ พื้นที่ประมาณ 95 ตรว. ถ้าสนใจจะซื้อเก็บไว้ทำกำไรในอนาคต
ก็ติดต่อมาได้นะคับ 089-4333504  ครับ

ผมเก็บเงินได้ไม่มากเท่าคุณแต่เพียงแค่รู้วิธีการหนึ่งที่พอจะทำให้เงินที่เรามีงอกเงยได้มากกว่าการฝากเงินกับธนาคารหรือสหกรณ์ครับ ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5 พิมพ์