เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:45:25
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  มี 2 คำถาม ที่จะถามครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน มี 2 คำถาม ที่จะถามครับ  (อ่าน 1573 ครั้ง)
konrukmear
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 15:42:08 »

1. Flash Drive ยี่ห้อ Kington ที่มันเสียแล้ว มีคนบอกว่า เราสามารถนำไปเคลมหรือ เปลี่ยน อันใหม่ได้ที่ ศูนย์ Sennex ที่ตลาดป่าก่อได้ หรือไม่ครับ ถ้าได้ ต้องทำไงบ้าง

2. แฟนผม มีเพื่อนบอกว่า ถ้าเล่น NoteBook นาน ๆ ให้ถอดแบตออก แล้วค่อยเล่น
กลัวแบตเสื่อม  มันจริงหรือครับ

ในมุมมองของผม ก็อยู่ในวงการคอมมานาน คิดว่าข้อที่ 2 นี่ ไม่ถอดแบตออก ผมว่า น่าจะดีกว่านะครับ เพราะกันไฟเข้าNoteBook กระชากด้วย

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 16:24:31 »

ข้อแรก แฟรชไดว์ยี่ห้อนี้ หรืออุปกรณ์อะไรที่ยี่ห้อคิงส์ตัน ส่วนใหญ่จะประกัน synnex ครับ

ข้อสอง ถอดแบตก็ไม่ถอด ไม่ต่างกันครับ เพราะแบตเตอร์รี่มันจะมีอายุการใช้งานของมัน
มีผู้พิสูจน์มาแล้วครับ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it
ระดับ :ป.โท

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 20:36:21 »

1. Flash Drive ยี่ห้อ Kington ที่มันเสียแล้ว มีคนบอกว่า เราสามารถนำไปเคลมหรือ เปลี่ยน อันใหม่ได้ที่ ศูนย์ Sennex ที่ตลาดป่าก่อได้ หรือไม่ครับ ถ้าได้ ต้องทำไงบ้าง

2. แฟนผม มีเพื่อนบอกว่า ถ้าเล่น NoteBook นาน ๆ ให้ถอดแบตออก แล้วค่อยเล่น
กลัวแบตเสื่อม  มันจริงหรือครับ

ในมุมมองของผม ก็อยู่ในวงการคอมมานาน คิดว่าข้อที่ 2 นี่ ไม่ถอดแบตออก ผมว่า น่าจะดีกว่านะครับ เพราะกันไฟเข้าNoteBook กระชากด้วย

ข้อ 1 ต้องมีกล่องมันไปด้วยครับงั้นเขาไม่รับ
ข้อ 2 ตามที่ท่านคิดนั่นถูกต้องหากไฟท่านไม่นิ่ง อาจโดนได้ ไม่คุ้มครับ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
boonpeng
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 24 กันยายน 2010, 20:40:31 »

1. ต้องมีประกันของ synnex ด้วยนะครับ
2. แบตลิเที่ยม มีอายุการใช้งานครับ คือมันนับครั้งที่ชาร์ต  ครับ
MaengBongKhol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 22:03:32 »

-ขออนุญาติ แสดงความคิดเห็นข้อ 2 นะครับ
-หากไม่ใส่แบ็ต ก็น่าจะเกี่ยวกับเรื่องของกระแสด้วยครับ เพราะแบ็ตอาจจะช่วยให้ไฟกระแสตรง ไม่สวิงได้อะนะครับ ทั้งที่บอร์ดมีวงจรช่วยแต่ก็ไม่น่าเสี่ยงครับ ใส่ไว้น่ะครับดีแล้ว...
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 กันยายน 2010, 22:07:11 »

แบตพังตามอายุการใช้งาน กับข้อมูลที่กำลังทำหายไปกับตาหากถอดแบดทำงานแล้วไฟดับ เลือกเอานะครับ

เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 03 ตุลาคม 2010, 12:53:55 »

การที่ไม่ใส่แบตนั้นมีความเสี่ยงของกระแสไฟกับบอร์ดสูง
พูดง่ายๆคือบอร์ดจะมีเปอร์เซ็นเสียเร็วเพราะรับไฟแบบตรง
การรับไฟโดนตรงในแต่ละครั้งไฟอาจไม่คงที่ครับ

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
CR159
สมาชิกลงทะเบียน
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 04 ตุลาคม 2010, 22:31:27 »

ใช้โนตบุ๊ค ให้เหมือนกับ มือถือคับ
ใกล้หมดก็ชาร์ต กะเวลาให้พอดีคับ

099-2424559 เขตเมืองเชียงราย แม่สาย แม่จัน เชียงแสน หรือไกลจากนั้น
NK12345
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 03:01:05 »

-ขอเเสดงความคิดเห็นด้วยคนคับ
ข้อ2เรื่องเเบต
กระเเสไฟจะชารต จนเเบตเต็มเเล้วจะมีวงจรตัด วงจรจะตัดไปทำงานจากไฟอเเดปเตอรโดยตรง เเต่การใส่เเบตไว้ที่เครื่องมีข้อดีตรงที่ว่าถ้าเกิดไฟตกหรือกระชากวงจรจะทำตัดมาใช่เเบตในเสี้ยววินาทีอุปกรณ์พวกhddจะมีความเสี่ยงที่จะเสียน้อยลง เเต่การใส่เเบตไว้กับตัวเครื่องมีข้อเสีย ตรงที่ว่าถึงเเม้เเบตเต็มเเล้วเเต่ยังมี
ชุดเช็คเเบตเตอรรี่อยู่ว่าเต็มมั้ยมันยังทำงานอยู่ ถ้าไฟตกไฟกระชากบ่อยครั้งมีสิทธิที่ภาคจ่ายไฟละภาคชารตเเบตเตอรรี่จะเสียหายได้ เเบตมีอุณหภูมิทำงาน การใส่เเบตทิ้งไว้กับตัวเครื่องเเล้วใช้เป็นเวลานานๆ มีผลต่ออายุการใช้งานเเน่นอน
ลองสังเกตุสิคับเวลาใช่เเบต หน้าจอโน๊ตบุ๊คจะไม่สว่างมาก เพื่อทำการเซพกระเเส ละรักษาอุณหภูมิของเเบตเตอรรี่
เเต่พอใช่อเเดปเตอร หน้าจอจะสว่างขึ้นอีกนิด
ในความเห็นส่วนตัว ของผม เเนะนำให้ถอดเเบตคับเวลาใช้นานๆ
ยิ่งถ้าเเบตเริ่มเสื่อม ชุดเช๊คเเเรงดันละกระเเสของเเบตเตอรรี่จะทำงานหนัก

โน๊คบุ๊กไม่ทำมาสำหรับใช้งานเเบบนานๆมากๆๆหรือใช้งานเเบบหนักๆคับ
ถ้าใช้งานนานๆๆเเนะนำคอมบ้านคับชัวกว่า
การใส่ไม่ใส่เเบตอยู่ที่วิจารญาณ ของเเต่ละท่าน ว่านะตอนไหนควรใส่ไม่ใส่
ดูด้านคุ้มด้านเสียดูว่าอันไหนดีกว่ากันคับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 03:14:42 โดย nk12345 » IP : บันทึกการเข้า
NK12345
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 03:08:35 »

การที่ไม่ใส่แบตนั้นมีความเสี่ยงของกระแสไฟกับบอร์ดสูง
พูดง่ายๆคือบอร์ดจะมีเปอร์เซ็นเสียเร็วเพราะรับไฟแบบตรง
การรับไฟโดนตรงในแต่ละครั้งไฟอาจไม่คงที่ครับ
ระบบของอเเดปเตอรเเท้เค้ามีภาคเรคติฟาเออรที่ดีคับอีกอย่างอเเดปเตอรรุ่นใหม่ๆเค้าเป็นสวิชชิ่งคับ ผมว่าท่านเค้าใจไรผิดไปนะคับเรื่องกระเเสละเเรงดันเเล้วละ
ในส่วนของอเเดปเตอรจะจ่ายไฟมาตามเเรงดันที่กำหนด พอเข้าไปในเครื่องก็จะมีภาคควบคุมเเรงดัน ละเช็คเเรงดันอีกชั้น1คับ(ในส่วนนี้จะมีภาคเช๊คเเรงดัน เซ๊คเเบตอยู่ด้วยกัน) ลองศึกษาให้ลึกอีกนิดคับท่าน ;Dเราเเนะนำ
เจ็บจุงเบย
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้คุณเชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 08:57:41 »

ยิ้มเท่ห์

"If you want to increase your success rate,double your failure Rate."
ถ้าคุณต้องการประสบความสำเร็จมากขึ้นหนึ่งเท่าตัว จงเพิ่มความล้มเหลวเป็นสองเท่าตัว
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 09:07:26 »

อีกไม่กี่วันเครื่องที่ผมใช้จะครบสามปีแล้ว ใช้งานแบบเสียบแบทไว้ตลอดเวลา แบทเสื่อมไปตามสภาพ ตอนนี้เก็บได้ไม่ถึงชั่วโมงแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

gigza
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 05 ตุลาคม 2010, 14:10:12 »

เอาตามโครงสร้างสถาปัตยกรรมคอมพ์เลยครับ ถอดไม่ถอดแบต ไม่ต่างกันมากครับ

ความเสี่ยงที่เกิดจากการถอดแบตคือ ไฟกระชาก ทำให้บอร์ดพังได้ และไม่ต่างไรกะ pc ทั่วไปครับ

ส่วนถ้าไม่ถอดแบต ไม่มีผลข้างเคียงครับ ไม่เกี่ยวกับทำให้แบตเสื่อมครับ เพราะแบต notebook ก็ไม่ต่างอะไรกับแบตรถยนต์ มันมีอายุขัยของมันครับ
oyoyo *^_^*
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 06 ตุลาคม 2010, 18:10:41 »

ปกติใช้โน๊ตบุ๊คถอดแบตออกทุกครั้งครับ..เวลาจะไปทำงานข้างนอกถึงค่อยใส่แบต..แต่ก็ไม่เคยสังเกตุว่าแบตมันจะเสื่อมหรือไม่เสื่อมนะ..

"มนุษย์ใช้เหตุผลทางความคิด
ในการตัดสินว่าอะไรถูกอะไรผิด
ขณะที่ธรรมชาติใช้ความจริงทางจิต
ในการตัดสินว่าอะไรเป็นบุญอะไรเป็นบาป"

วาทะดังตฤณ "ด้วยความเป็นห่วง"
หนอนน้อย
กระดื๊บ กระดื๊บ
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

รักในสิ่งที่ทำ แล้วอะไรก็จะดี

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2010, 23:17:09 »

ผมขอแสดงความคิดนิดหนึ่ง ถ้าใส่แบ็ตกลัวแบ็ตเสื่อมก็ถอดออกถามว่ามีปัญหาไมมีแน่ถ้าไฟตกไฟกระชากไฟดับอุปกรณ์ภายในไปไวแน่ข้อมูลหาย กลัวแบ็ตเสื่อมก้ถอดซะไม่อยากให้ข้อมูลและอุปกรณ์ภายในพังก้ซื้อเครื่องสำรองไฟมาเสียบจบ(ตามความคิดของผม)

Tel.087-7268139
ACEE
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 16 พฤศจิกายน 2010, 16:39:57 »

ถ้าทั้งเสียบ และทั้งถอด คือพอแบตเต็มก็ถอดสายออก พอแบตเตือนก็เสียบสาย

ให้มันชาร์ทพร้อมกับเราทำงานไปด้วย แล้วอย่างนี้มีผลหรือเปล่าครับ
zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2010, 20:21:45 »

ใช้ตามสะดวกครับ ถึงเวลาของมันจะเสียมันก็เสียครับ แต่ถ้าไฟตกไฟกระชาก ตัวอะแดปเตอร์และแบต น่าจะช่วยอะไรเครื่องได้มากกว่าไม่ได้เสียบแบตไว้นะครับ (เป็นความคิดเห็น) เพราะผมถือว่าข้อมูลใน hdd สำคัญกว่าตัวโน้ตบุคครับ

pond_marine49
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 20 พฤศจิกายน 2010, 10:10:50 »

แนะนำให้ใส่แบตครับ

เวลาไฟดับ มันจะมีปัญหากับ harddisk ครับ
หน้า: [1] พิมพ์