เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 10:43:40
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  อนุบาล 1 เชียงรายวิทย์
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อนุบาล 1 เชียงรายวิทย์  (อ่าน 781 ครั้ง)
gamigasa
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 20:45:44 »

การเรียนการสอนเป็นยังไงบ้างคะ ใครมีลูกเรียนอยู่บ้าง
ptptpt
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 05 กุมภาพันธ์ 2013, 22:35:31 »

เท่าที่สังเกตุและที่ผ่านๆมาเด็กที่เก่งๆจะไปอยู่อนุบาลเชียงรายเสียเป็นส่วนใหญ่ครับผิดถูกอย่าว่ากันนะครับแค่หนึ่งความคิดเห็น. เด็กจะดีได้อยู่ที่พ่อแม่ปูความพร้อมและใส่ใจครับอยู่ที่ไหนก็เก่งได้ทั้งนั้นครับ สมัยก่อนกวดวิชามีน้อยมากยังมีคนสอบติดแพทย์ตั้งเยอะครับบางคนไม่เคยเรียนยังสอบติดตั้งหลายที่ครับ เรียนกับเค้าไปทั่วสอบไม่ได้ก็มีเยอะครับ ส่วนตัวคิดว่าเด็กหรือคนที่เรียนแล้วประสบความสำเร็จจะเป็นคนที่รับผิดชอบและมีความรู้ความเข้าใจเร็วกว่าผู้อื่นหรือวัยเดียวกันครับ รักลูกดูแลลูกและบอกสิ่งที่เป็นจริงเดี๋ยวลูกก็เก่งครับ
ZooM ZooM
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 10:39:14 »

ลูกก็กำลังเข้าป.1ที่นี่เหมือนกันค่ะ ไปดูมาหลายที่เหมือนกันเห็นว่าเด็กจะได้เรียนรู้หลายอย่างทั้งว่ายน้ำ ดนตรี กิจกรรมอื่นๆ และยังได้เรียนภาษาอังกฤษกับเจ้าของภาษาด้วยค่ะ ลูกเข้า IEP ค่าเทอมถูกกว่าที่อื่นอีก ถ้าเรียนปกติค่าเทอมแค่6,000เองค่ะ ถ้าไม่ยึดติดกับชื่อเสียงเชียงรายวิทย์ก็ไม่ได้ด้อยกว่าที่อื่นค่ะ อนุบาลเชียงรายเด็กเก่งๆคัดไปอยู่สันต้นเปาที่อยู่ตรงกาดหลวงเป็นนักเรียนธรรมดาค่ะเห็นข้างบ้านเค้าว่าอย่างงั้นเพราะลูกเค้าเรียนทั้ง 2 ที่ทั้งสันต้นเปาและที่กาดหลวง (ที่สันต้นเปาเป็นห้องภาษา ตรงกาดหลวงเรียนหลักสูตรธรรมดา)อยู่ที่เราจะพาเค้าไปเรียนเสริมเองค่ะว่าจะเน้นลูกเราไปทางไหน
ปล.เด็กเก่งมีอยู่ทุกโรงเรียนค่ะ ลูกสาวเรียนในค่ายก็อ่านออก เขียนได้ไม่แพ้อนุบาลเชียงรายค่ะ แอบอวดนิดหนึ่ง เคยให้ลูกแข่งกันบวกเลข 2 หลัก ลูกสาวชนะด้วยค่ะ อิ อิ
gamigasa
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 12:33:11 »

เรื่องเรียน ส่วนตัวคิดว่าทางบ้านต้องดูแลมากกว่าโรงเรียนเสียอีกค่ะ ดูแลคือต้องกระตุ้นให้เค้าใฝ่เรียนรู้ด้วยตัวเองอ่ะนะคะ แต่อยากทราบเรื่องสังคมภายในแต่ละโรงเรียนค่ะ ใจก็อยากได้ที่ที่ครูเอาใจใส่เด็กเป็นปัจเจกบุคคลหน่อย ขอบคุณทุกคนที่แชร์ความคิดค่ะ
SonSmile
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 13:22:26 »

จากประสบการณ์ที่ลูกชายเรียนที่นี่ตั้งแต่อนุบาล1 สัมผัสได้อย่างชัดเจนเลยค่ะว่าลูกชายได้รับการดูแลอย่างดีมาก และมีความสุขในการไปโรงเรียน หากมีปัญหาคุณครูพร้อมที่จะช่วยเหลือด้วยความจริงใจค่ะ ที่สำคัญอีกส่วนหนึ่งคือการดูแล ส่งเสริมจากทางบ้านด้วยค่ะ จะทำให้ลูกสนุกและมีความสุขในการเรียนรู้ค่ะ
maepang
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 20:37:50 »

การเรียนขึ้นอยู่ที่ตัวเด็ก ความพร้อม และความใฝ่รู้ใฝ่เรียน และพ่อแม่คอยส่งเสริมสนับสนุน เรียนในโรงเรียนดัง แต่ไปไม่ถึงดวงดาวก็มีตั้งเยอะแยะ  เชียงรายวิทยาคม ดูแลนักเรียนค่อนข้างดี จำนวนเด็กต่อห้องก็ไม่เยอะจนเกินไป
AIT
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 06 กุมภาพันธ์ 2013, 23:23:25 »

เรียนโรงเรียนนี้ดีครับ ว่ายน้ำเก่ง ไม่เชื่อมาดูน้องฮวดไช้ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ส.สันโค้งหลวง
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 10 กุมภาพันธ์ 2013, 22:04:45 »

ทั้งลูก ทั้งหลานเรียนที่นี่หมด ค่าเทอมก็ไม่ได้แพงกว่าที่เราคิด ที่สำคัญทั้งครูและพี่เลี้ยงดูแลเด็กใกล้ชิดดีครับ ตรงนี้แหละที่ประทับใจผมครับ
หน้า: [1] พิมพ์