เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 08:02:43
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  เดือดร้อนจากการใช้รถ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน เดือดร้อนจากการใช้รถ  (อ่าน 2734 ครั้ง)
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 08 กุมภาพันธ์ 2013, 22:29:49 »

วันนี้แฟนไปรับรถมาแล้ว  น้ำมันรถเหลือนิดเดียวขับไปเกือบไม่ถึงปั๊มน้ำมัน วันจันทร์ที่  11/2/13  จะให้แฟนขับไปประชุมที่เชียงใหม่  ดูว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า   ส่วนคุณ che-guevara    0 ที่คุณเข้าไปใช้บริการ  ดิฉันก็เจอมาแล้วที่เชียงราย  ดิฉันโทรหาเจ้าของบริษัทฯ   พอเอารถไปเช็คอีกครั้งหนึ่งเจ้าหน้าที่คนนั้นก็กระเด็นไปอยู่อีกแผนกหนึ่งค่ะ
แต่ถ้าเป็นค่าย อีซูซุ  ขอยกนิ้วให้เลยค่ะ บริการประทับใจมากเลยค่ะ  เพราะใช้กระบะ เครื่อง  3 พันสี่ประตูมา  9  ปี แล้ว ตัวดิฉันเองยังแนะนำทาง  0 ฟอร์ดไปดูงานที่ อีซูซุ  เรื่องการต้อนรับลูกค้าเลย
che_guevara
ชั้นประถม
*

... ช้างป่าก็ต้องอยู่ป่า เเฟนท่อม นั้นอยู่ถนน..

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 01:17:08 »

วันนี้แฟนไปรับรถมาแล้ว  น้ำมันรถเหลือนิดเดียวขับไปเกือบไม่ถึงปั๊มน้ำมัน วันจันทร์ที่  11/2/13  จะให้แฟนขับไปประชุมที่เชียงใหม่  ดูว่าจะมีปัญหาอะไรหรือเปล่า   ส่วนคุณ che-guevara    0 ที่คุณเข้าไปใช้บริการ  ดิฉันก็เจอมาแล้วที่เชียงราย  ดิฉันโทรหาเจ้าของบริษัทฯ   พอเอารถไปเช็คอีกครั้งหนึ่งเจ้าหน้าที่คนนั้นก็กระเด็นไปอยู่อีกแผนกหนึ่งค่ะ
แต่ถ้าเป็นค่าย อีซูซุ  ขอยกนิ้วให้เลยค่ะ บริการประทับใจมากเลยค่ะ  เพราะใช้กระบะ เครื่อง  3 พันสี่ประตูมา  9  ปี แล้ว ตัวดิฉันเองยังแนะนำทาง  0 ฟอร์ดไปดูงานที่ อีซูซุ  เรื่องการต้อนรับลูกค้าเลย

ครับเพราะที่บ้านเเม่ยายก็ใช้อีซูซูครับผม ใช้มาหลายปีล่ะบริการหลังการขายนั้นเยื่ยมครับผม เดือนหน้ารถก็มาล่ะครับผม ส่วนรถเก๋งคันนี้ผมผ่อนหมดล่ะครับก็ว่าจะไปเข้าศูนย์ล่ะครับผมจะไปใช้บริการตามอู่ดีกว่าครับผม (เชื่อไหมครับเวลาผมขับรถผ่านศูนย์นั้นทีไรผมไม่อยากมองไปทางนั้นเลยครับ ขอบอกคำเดียวว่าเเย่มากๆๆเท่าที่ผมเคยเจอมาเลยน่ะครับ) พูดไปผมยังเจ็บใจไม่หายเลยอ่ะครับ  อิอิ

จะมีจะจนก็แค่คน.. ขับสองล้อ
....  ค้นหาใจตัวเองให้เจอ..ก็เป็นสุข....
เท้าสะเอวคลับ Ver.CaZzAmAnIaN
ระดับ :ป.โท

LuV me LuV My CatZ

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 16:18:18 »

ครับเพราะที่บ้านเเม่ยายก็ใช้อีซูซูครับผม ใช้มาหลายปีล่ะบริการหลังการขายนั้นเยื่ยมครับผม เดือนหน้ารถก็มาล่ะครับผม ส่วนรถเก๋งคันนี้ผมผ่อนหมดล่ะครับก็ว่าจะไปเข้าศูนย์ล่ะครับผมจะไปใช้บริการตามอู่ดีกว่าครับผม (เชื่อไหมครับเวลาผมขับรถผ่านศูนย์นั้นทีไรผมไม่อยากมองไปทางนั้นเลยครับ ขอบอกคำเดียวว่าเเย่มากๆๆเท่าที่ผมเคยเจอมาเลยน่ะครับ) พูดไปผมยังเจ็บใจไม่หายเลยอ่ะครับ  อิอิ

เจ็บมาเยอะ ต้องรู้ ให้ ทัน 0 บริการรถยนต์คับ อย่าไปยอม

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 09 กุมภาพันธ์ 2013, 23:23:03 »

ศูนย์นั้นไม่เข้านานแล้ว  เอารถไปเปลี่ยนถ่ายน้ำมันตามอู่เหมือนกันค่ะ  ส่วนศูนย์ที่มีปัญหาอยู่วันนี้เขาหยุดตรุษจีน วันจันทร์ก็คงจะได้คุยกันอีกรอบหล่ะ  เอารถไปล้างคงฉีดน้ำแรงไป  ป้ายยี่ห้อรถตรงกระดุมล้อหลุดไป  แล้วไม่แจ้งให้ทราบเลย  แต่วันนี้โทรไปเบอร์ส่วนตัวผู้จัดการฝ่ายบริการแล้ว  เพราะแฟนเคยเอารถไปล้างอัดฉีด มันเคยหลุดครั้งหนึ่งแต่คนละล้อ  ซื้อมาติดใหม่ ราคา ตั้ง  800  บาท  แค่สติกเกอร์น๊ะ  วันนี้เดินดูรถ รถมีรอยบุบอีก  ไม่รู้ทาง  0 จะว่ายังไง  เฮ้ย ปวดเฮดเนอะ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2013, 20:53:37 »

วันนี้โทรมาขอเงินค่าเติมน้ำมันอีก  500  บาท  แฟนเลยถามว่า รถบุบ กับสติกเกอร์ว่าอย่างไร  เพราะรถเรามี  ป. 1  อยู่  แต่ก็ไม่อยากเสียเวลาเอารถเข้าซ่อม  พรุ่งนี้คงจะทำจดหมายไปยื่นทาง 0  ดู เขาจะตอบอย่างไร

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 17:18:10 »

เรื่อง เติม น้ำมัน อย่าให้คับ เอะอะ อะไร โทมาขอ กัน ง่ายๆ แบบนี้

ส่วนเรื่อง 0 เค้า คงคิดว่า เค้า เป็น 0 บริการ เดียวที่

อยู่ ในจังหวัดเชียงราย พะเยา เชียงใหม่ มั้งคับ เลย สารพัด จะโขกสับ

ลองเป็น กทม หรือ สมุทรปราการสิ ไม่ได้ กินเงินแน่นอน

ถามย้อนไปเลยคับ ว่า ทำไม เราต้องรับผิดชอบค่าน้ำมัน ทั้งๆที่ ช่างที่ 0 คุณ ฝีมือไม่ถึง

ต้องแหกขา ไปทำรถถึงที่ เชียงใหม่ ก็ เอาช่าง จากเชียงใหม่ นั่งรถทัวร์มาทำดิ

หรือ คุณ เป็นผู้ให้บริการ ก็ หาทางซ่อมให้ได้เองสิ ไม่งั้น ก็ ออกสื่อ

ถึง สรยุทธ ไปเลย

เห็นแล้วขึ้นแทน ส่วนตัว ถ้า เจอแบบนี้ ขายฟอร์ดทิ้ง

ขับ ฮอนด้า แทนดีกว่า ถึงแม้ว่า ตัว รถ จะสู้ไม่ได้ก็ตามที

แต่บริการ คนละแบบ แบบนี้ เอาเงิน ซื้อบริการดีกว่าคับ

Ford Fiesta Chiang Rai Club ทักทายกันได้คับ
https://www.facebook.com/groups/227123194107248/
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 13 กุมภาพันธ์ 2013, 20:56:37 »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ  ขายทิ้งแน่ ๆ (คืน 0  เขานั้นแหละ) ตอนนี้ก็ถามเขาอยู่ว่าจะให้ราคาเท่าไหร่  ดูว่าเขาจะกดราคาไหม  เพราะตามท้องตลาดประมาณ   450,000  Up  ลองใจดูก่อนค่ะ  ส่วนค่าน้ำมันยังไม่จ่ายให้เขา  เพราะทำจดหมายไปให้เขาอยู่ว่าเขาจะดำเนินการ  เรื่องสติกเกอร์รถและรอยบุบอย่างไร

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 10:38:00 »

ขายเองดีกว่าคับ ขาย 0 มัน ก็ เรียกเต๊นมาตีคับ เจ็บใจเปล่าๆ

Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2013, 20:04:47 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ
Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 21:50:58 »

เมื่อวานมีผจก. 0 โทรมาตกลงจะเปลี่ยนฝาครอบที่มีสติกเกอร์อันใหม่ให้  พร้อมกับให้นำรถเข้า  0 เพื่อเขาจะถ่ายรูปและให้ช่างมาตีราคาตรงรอยบุบ   พอมาวันนี้ (21/2/13)  ฝ่ายประชาสัมพันธ์โทรมาแจ้งว่า หาสติกเกอร์ยี่ห้อรถเจอแล้ว  ไม่ได้หล่นหายระหว่างทางไปเชียงใหม่  แต่อยู่ที่  0  ทั้ง ๆที่เข้าไปสอบถามแล้วว่าไม่มี  ไม่เห็น ฯลฯ  เออ แล้วจะเชื่อใครนิ
top70
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 23:19:53 »

บอกได้คำเดียวว่า   ช่าง0ฟอร์ด  นะต้อนนี้ใหม่หมด เด็กจบใหม่ไร้ประสบการณ์ คนเก่ามีฝีมือออกหมดแล้วครับ
เพราะไม่ขึ้นเงินเดือนให้เขา เพื่อนผมเป็นชุดสุดท้ายที่ลาออก เมื่อกลางปีที่ผ่านมา

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2013, 11:03:44 »

บอกได้คำเดียวว่า   ช่าง0ฟอร์ด  นะต้อนนี้ใหม่หมด เด็กจบใหม่ไร้ประสบการณ์ คนเก่ามีฝีมือออกหมดแล้วครับ
เพราะไม่ขึ้นเงินเดือนให้เขา เพื่อนผมเป็นชุดสุดท้ายที่ลาออก เมื่อกลางปีที่ผ่านมา

ตามนี้เลยคับ

ยังไง หวังว่า เชคระยะ คงงานไม่รั่วนะคับ

มี 0 เดียวในเชียงรายซะด้วย ค่าย  Blue Oval

Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 22:08:43 »

วันนี้เอารถเข้าไป 0 มาตกลงหาสติกเกอร์เจอแล้ว  แต่เก่า ๆ และบวมด้วยจะเอามาติดใหม่ แฟนไม่ยอมบอกว่า ถ้าเป็นอันนี้ผมสั่งซื่้อใหม่ก็ได้  อันละ 800  บาทผมก็ยอมจ่าย   สรุป คุยกับ ผจก.ฝ่ายขายจัดการเปลี่ยนอันใหม่ให้  ส่วนรอยบุบเขาก็จะซ่อมให้  แต่ค่าน้ำมันรถที่นำรถไปเช็คเชียงใหม่ก็จะจ่ายให้ 500  บาท  และถามขายรถคืนให้ทาง 0 เขาบอกจะแจ้งราคาให้ทราบ ยังไม่โทรมาคิดว่าวันจันทร์น่าจะโทรมา ดูว่าเขาจะให้ราคา เท่าไหร่  ส่วนช่างก็  คงเป็นช่างเถอะ 

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 09:29:59 »

วันนี้เอารถเข้าไป 0 มาตกลงหาสติกเกอร์เจอแล้ว  แต่เก่า ๆ และบวมด้วยจะเอามาติดใหม่ แฟนไม่ยอมบอกว่า ถ้าเป็นอันนี้ผมสั่งซื่้อใหม่ก็ได้  อันละ 800  บาทผมก็ยอมจ่าย   สรุป คุยกับ ผจก.ฝ่ายขายจัดการเปลี่ยนอันใหม่ให้  ส่วนรอยบุบเขาก็จะซ่อมให้  แต่ค่าน้ำมันรถที่นำรถไปเช็คเชียงใหม่ก็จะจ่ายให้ 500  บาท  และถามขายรถคืนให้ทาง 0 เขาบอกจะแจ้งราคาให้ทราบ ยังไม่โทรมาคิดว่าวันจันทร์น่าจะโทรมา ดูว่าเขาจะให้ราคา เท่าไหร่  ส่วนช่างก็  คงเป็นช่างเถอะ 

0 มันรู้ว่ารถเราเป็นแบบนี้ มันคงกดราคาสุดๆอ่ะคับ

สังเกตไหมว่า รถที่จอดอยู่ หน้า 0 ในส่วนของ รถมือสองนั้น

ขายไม่ออกเลย คงเปนเพราะแบบนี้ ขายแพงเกินไป

- kann
มัธยม
**

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 10:57:57 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ ดิฉันเองก็เข้าใจเหมือนคุณเรื่องระบบไฟ  เพราะรถเปลี่ยนสายไฟใหม่ยกชุด เมื่อรถออกศูนย์มา เราเข้าใจว่าเขาเช็คระบบทุกอย่างให้เรียบร้อย  แต่พอเกิดปัญหาเขายอมรับว่ารถเราไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์จับค่าต่าง ๆ  แต่ให้เราเอารถออกมาขับ  เมื่อออกมาขับไปต่างอำเภอก็เจอปัญหาอย่างที่เรียนให้ทราบนั้นแหละค่ะ รถก็ให้ศูนย์เช็คตลอดค่ะ  ส่วนรถเขาบอกว่าจะต้องส่งไปศูนย์ฟอร์ดเชียงใหม่ ค่ะ  เชียงรายทำไม่ได้

ศูนย์ฟอร์ดเชียงราย/เชียงใหม่ก็เจ้าของเดียวกัน น่าจะเป็นการถอดชุดเกียร์ส่งไปโอเวอร์ฮอลที่ศูนย์ฟอร์ดกรุงเทพฯ มากกว่า เอาเอกสารประวัติการตรวจเช็คทั้งหมดให้ทางศูนย์ดูแล้วขอเคลม เพราะเป็นชิ้นส่วนหลักรับประกันที่ 100,000 กม. เคยมีลูกค้า ฟอร์ด Mondeo เคลมมาแล้วแม้ว่าจะเกินระยะเวลา แต่ระยะทางไม่ถึง 100,000 กม.

บอกได้คำเดียวว่า   ช่าง0ฟอร์ด  นะต้อนนี้ใหม่หมด เด็กจบใหม่ไร้ประสบการณ์ คนเก่ามีฝีมือออกหมดแล้วครับ

ยังไง หวังว่า เชคระยะ คงงานไม่รั่วนะคับ

มี 0 เดียวในเชียงรายซะด้วย ค่าย  Blue Oval
Blue Oval ได้มาเมื่อปี 45 นะครับ (ยุคบุกเบิกฟอร์ด) ต่อจากนั้นไม่ทราบ เพราะทีมช่างชุดนั้นไม่เหลือซักคนแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 11:04:24 โดย kann » IP : บันทึกการเข้า

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 12:23:51 »

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำที่ดี ๆ ดิฉันเองก็เข้าใจเหมือนคุณเรื่องระบบไฟ  เพราะรถเปลี่ยนสายไฟใหม่ยกชุด เมื่อรถออกศูนย์มา เราเข้าใจว่าเขาเช็คระบบทุกอย่างให้เรียบร้อย  แต่พอเกิดปัญหาเขายอมรับว่ารถเราไม่ได้ใช้คอมพิวเตอร์จับค่าต่าง ๆ  แต่ให้เราเอารถออกมาขับ  เมื่อออกมาขับไปต่างอำเภอก็เจอปัญหาอย่างที่เรียนให้ทราบนั้นแหละค่ะ รถก็ให้ศูนย์เช็คตลอดค่ะ  ส่วนรถเขาบอกว่าจะต้องส่งไปศูนย์ฟอร์ดเชียงใหม่ ค่ะ  เชียงรายทำไม่ได้

ศูนย์ฟอร์ดเชียงราย/เชียงใหม่ก็เจ้าของเดียวกัน น่าจะเป็นการถอดชุดเกียร์ส่งไปโอเวอร์ฮอลที่ศูนย์ฟอร์ดกรุงเทพฯ มากกว่า เอาเอกสารประวัติการตรวจเช็คทั้งหมดให้ทางศูนย์ดูแล้วขอเคลม เพราะเป็นชิ้นส่วนหลักรับประกันที่ 100,000 กม. เคยมีลูกค้า ฟอร์ด Mondeo เคลมมาแล้วแม้ว่าจะเกินระยะเวลา แต่ระยะทางไม่ถึง 100,000 กม.

บอกได้คำเดียวว่า   ช่าง0ฟอร์ด  นะต้อนนี้ใหม่หมด เด็กจบใหม่ไร้ประสบการณ์ คนเก่ามีฝีมือออกหมดแล้วครับ

มี 0 เดียวในเชียงรายซะด้วย ค่าย  Blue Oval
Blue Oval ได้มาเมื่อปี 45 นะครับ (ยุคบุกเบิกฟอร์ด) ต่อจากนั้นไม่ทราบ เพราะทีมช่างชุดนั้นไม่เหลือซักคนแล้ว

ใช่ละคับ เพราะ ช่างเก่งๆ ออกมาทำเองหมดแล้ว

เหนื่อยใจ เพราะ ช่าง ฟอร์ด ตามไม่ทันเทคโนโลยีแล้ว

เป็นกัน ทั่วประเทศคับ

Kalilee
ชั้นประถม
*

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 26 กุมภาพันธ์ 2013, 22:13:41 »

สรุป ช่างไม่เก่ง  มือไม่ถึง  ถามราคาขายคืนให้ กดราคาสุด ๆ  ถูกกว่าที่อื่นมาก ๆ  ดูรถค่ายอื่นดีกว่า  ส่วนรถก็จะหาขายเองนั่นแหละ
หน้า: 1 [2] พิมพ์