เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 12:56:15
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  มีโรงเรียนไหนในเชียงราย ที่ตอนนี้เปลี่ยนมาอนุญาตให้ นร ไว้ผมยาวบ้างไหมครับ
หน้า: 1 [2] พิมพ์
ผู้เขียน มีโรงเรียนไหนในเชียงราย ที่ตอนนี้เปลี่ยนมาอนุญาตให้ นร ไว้ผมยาวบ้างไหมครับ  (อ่าน 2664 ครั้ง)
ep24
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 11:23:15 »

แปลกครับ..... โรงเรียนเอกชน ให้เด็กชายไว้ผมรองทรง เด็กหญิงไว้ผมยาวรวบผมให้เรียบร้อยมานานเป็น 20-30 ปีแล้ว ไม่เห็นจะมีปัญหาอะไรใหญ่โต แต่พอโรงเรียนรัฐ จะให้นักเรียนไว้ทรงผมเหมือนๆกันมั่ง ทำไม่ถึงกลายเป็นเรื่องราวใหญ่โตจัง.....ผมว่า ถึงเวลาแล้วล่ะครับ ที่เด็กนักเรียน ไม่ว่าโรงเรียนรัฐ หรือ เอกชน มีสิทธิเสรีภาพในการไว้ทรงผม(ตามระเบียบกฎกระทรวง)อย่างเท่าเทียมกันครับ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 11:25:41 »

ทรงอะไรก็ได้ครับ แต่อยากให้เน้นเรื่องผลการเรียน หรือผลคะแนนสอบวัดผลสัมฤทธิ์ระดับต่าง ๆ มากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

malakor
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 11:28:13 »

ผมเกรียน ผมสั้น ดูแล้วเป็นนักเรียน  แยกแยะออก  ไปทำอะไรไม่ดี ไม่ควร ก็มีคนคอยสอดส่อง  โดยเฉพาะนักเรียนหญิง การไว้ผมสั่น ผมมองว่า จะทำให้ดูไม่เป็นสาวเกินควร  น่ารักแบบเด็กๆ
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 11:54:55 »

ไม่เคย เป็นครู  ไม่รู้หัวอก เขาหรอกครับ

ไว้ผม หรือไม่ไว้ผม 

ความเป็นระเบียบ  กับไม่เป็นระเบียบ

บางโรงเรียนเขาทำดีแล้ว  รมต. ดันมาทำแบบนี้อีก

ที่บอกว่า  รวบให้เรียบร้อยนะ  ไม่กลัวหรอกครับ  กลัวมันไม่รวบ นี่สิ   ด่าก็ไม่ได้ ทำโทษก็ไม่ได้  พูดแรงก็ไม่ได้  ทำร้ายจิตใจเด็ก

แต่อยากบอกว่า   นี่คือ  นโยบาย  ของ รมต.ศึกษา พรรคเพื่อไทย เรื่องด่วนที่สุดเลยครับ

คราวก่อน ก็  หักไม้เรียว   

แล้วเป็นไง หละครับ  โรงเรียน เหมือนที่บ่มเพาะนักเลง ไปทุกที

คนดีๆ  ไม่กล้าเอ่ยปาก  ทั้งที่รู้ว่าผิด  หัวโจกทำอะไรบ้าง  ครูไม่สามารถลงโทษได้
พอลงโทษ  ก็พาผู้ปกครองมา  โวยวาย  ตีลูกเขา  ด่าลูกเขา  อะไรทำนองเนี้ยะ

ครุทุกวันนี้  เลยอยากสอนแต่เด็กห้องต้นๆ  ห้องปลายๆ  ไม่อยากสอน
พอจบไป  เป็นปัญหาสังคม  รมต. หัว... ทั้งหลาย  รับผิดชอบไหมหละครับ
100+++

หัวอกคนเป็ฯครู 100+++ คงไม่พอ ต้องมอบโล่ถึงจะจุใจ
รมต.หัว... ทั้งหลาย แอ่นอกรับผิดชอบดิ
ปฏิรูปการศึกษา แต่ 6 ปีที่ผ่านการปฏิรูปการศึกษา
ก็ไม่เห็นว่า การศึกษาไทยจะผ่านการประเมินของต่างชาติ
ซ้ำร้าย กว่า เก่า แหม กำ

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 14:35:45 »

ผมเกรียน ผมสั้น ดูแล้วเป็นนักเรียน  แยกแยะออก  ไปทำอะไรไม่ดี ไม่ควร ก็มีคนคอยสอดส่อง  โดยเฉพาะนักเรียนหญิง การไว้ผมสั่น ผมมองว่า จะทำให้ดูไม่เป็นสาวเกินควร  น่ารักแบบเด็กๆ

ถ้าไว้ผมยาวแล้ว ต่อมการเจริญพันธุ์ มันจะทำงานมากกว่าปกติงั้นเหรอ
ก็ เส้นผม มันเป็นอวัยวะที่อยู่บนหัวของเขา
เขาจะ ตัดสั้น ไว้ยาว คนอื่น เช่นครูฝ่ายปกครอง ก็ไม่น่าจะกำหนดให้เขา ชิมิ ชิมิ
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 15:40:15 »

เด็กอยากไว้ผม เพราะทำให้รู้สึกว่าตัวเองโตเสียที
แต่ลืมนึกไปว่า โต ในที่นี้ คือ ต้องโตที่ความรับผิดชอบ

เด็กในช่วงวัยรุ่น ใครๆก็ทราบว่าต้องการดูแลเป็นพิเศษ
เพราะเขามีความคิด เป็นตัวเองของตัวเองสูง
ไม่เชื่อฟังผู้ใหญ่ เพราะคิดว่าล้าหลัง
แต่เชื่อฟังพวกเดียวกัน เพราะมีความคิดที่ตรงกัน

ความคิดอย่างนี้ ถ้าคิดผิด ก็จะทำผิด
คนที่เห็นว่าผิดเตือน ก็จะหาคำแก้ตัว แต่ไม่ยอมแก้ไข (จะทำต่อไป มีไรม่ะ)

ทั้งๆที่บางทีความคิดดีๆของเด็ก ก็มี แถมยังเต็มไปด้วยพลัง (น่าชื่นชม)
แต่ก็คิดไม่ตลอด เพราะเจอปัญหา แก้ไม่ไหว ก็กลับไปพึ่งผู้ใหญ่อยู่ดี

เรื่องทรงผม 
ถ้าเด็กๆ ดูแลตัวเองได้ เรียนได้ดีขึ้น
มีคุณธรรม จริยธรรมดี ขึ้น
ก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นปัญหาอะไร

แต่ถ้าไว้ผม แล้ว กลายเป็นต้นเรื่องปัญหาอื่นๆ
เด็กแก้ไม่ไหว
อยากรู้นักเรื่องนี้ จะมีใครออกปากมารับผิด...

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 16:06:56 »

เด็กอยากไว้ผม เพราะทำให้รู้สึกว่าตัวเองโตเสียที
แต่ลืมนึกไปว่า โต ในที่นี้ คือ ต้องโตที่ความรับผิดชอบ

เด็กในช่วงวัยรุ่น ใครๆก็ทราบว่าต้องการดูแลเป็นพิเศษ
เพราะเขามีความคิด เป็นตัวเองของตัวเองสูง
ไม่เชื่อฟังผู้ใหญ่ เพราะคิดว่าล้าหลัง
แต่เชื่อฟังพวกเดียวกัน เพราะมีความคิดที่ตรงกัน

ความคิดอย่างนี้ ถ้าคิดผิด ก็จะทำผิด
คนที่เห็นว่าผิดเตือน ก็จะหาคำแก้ตัว แต่ไม่ยอมแก้ไข (จะทำต่อไป มีไรม่ะ)

ทั้งๆที่บางทีความคิดดีๆของเด็ก ก็มี แถมยังเต็มไปด้วยพลัง (น่าชื่นชม)
แต่ก็คิดไม่ตลอด เพราะเจอปัญหา แก้ไม่ไหว ก็กลับไปพึ่งผู้ใหญ่อยู่ดี

เรื่องทรงผม 
ถ้าเด็กๆ ดูแลตัวเองได้ เรียนได้ดีขึ้น
มีคุณธรรม จริยธรรมดี ขึ้น
ก็ไม่ใช่เรื่องที่เป็นปัญหาอะไร

แต่ถ้าไว้ผม แล้ว กลายเป็นต้นเรื่องปัญหาอื่นๆ
เด็กแก้ไม่ไหว
อยากรู้นักเรื่องนี้ จะมีใครออกปากมารับผิด...

การตัดผมเกรียน หรือไว้ผมยาว(รองทรง) เนี่ยนะ จะเป็นสาเหตุให้เป็นปัญหาอื่นๆ

เราเห็นผู้ใหญ่ที่ผ่านการตัดผมเกรียนมาแล้วทั้งนั้น ที่สร้างปัญหาให้กับสังคม
ไม่ว่าจะเป็นการไม่มีวินัย ทั้งเรื่องการขับรถ, การเข้าคิวเพื่อรับบริการ, การขึ้นรถสาธารณะ ฯลฯ

เราขอยืนยันว่าเด็กควรจะมีสิทธิในอวัยวะของเขา คนอื่นไม่ควรไปคิดแทน
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 16:50:53 »

Dujphan Pianluprasit นึกถึงสมัยเรายังอยู่มัธยม
รร กำหนดให้กระโปรงยาวต่ำกว่าหัวเข่า ๕ เซนต์
เด็กก็สวมไม่สั้นไป ก็ยาวไป
รร กำหนดให้ถุงเท้าต้องพับให้ได้เท่ากับนิ้วสามนิ้วชิดกันของเรา เราก็ม้วนซะเลย
รร ไม่ให้ซอยผม ก็ซอยซะ
วัยนี้ทำที่มันห้ามทุกอย่าง สะใจ

เมื่อเข้ามหาวิทยาลัย โชคดีที่ไม่ได้บังคับมากมายนัก ยกเว้นวันสอบ
ชุดที่สวมปกติคือยืด ยาง ยีนส์ ย่าม แต่ผมไม่ยาว
เพราะพ้นยุคสายลมแสงแดดมาแล้ว

มาสมัยนี้อายุมากขึ้นอีกนิด เห็นชุดนักศึกษาของเพื่อนบ้าน
ชุด สปป.ลาว น่ารักจังเลย มีเอกลักษณ์ดี ยังรักษาวัฒนธรรมได้

หันกลับมาดูชุดนักศึกษาบ้านเรา โอ๊ะ โอว น่าดูยิ่งไม่เปิดบนก็เปิดล่าง
คาดว่าลูกๆคงกลั้นหายใจไว้ ไม่งั้นมันจะปริ
เพื่อนที่เป็นอาจารย์ชายเคยถามว่าถ้ากระดุมเม็ดบนของนักศึกษาหลุด
สมควรที่เขาจะบอกนศให้กลัดกระดุมหรือไม่
โอ๊ะโอ๊ะ อย่าได้บอกเชียว จงหลับหูหลับตาหรือไม่ก็มองเพดานสอนไป

นักศึกษาเขาคิดเป็น

มันคงเป็นยุคเสรีนิยม จะหน้าอก หรือจะแขน มันก็อวัยวะเหมือนกัน
sexual object หรือไม่อย่าได้แคร์

Tanet C. Chiang Mai
เราต้องรับฟังความคิดเห็นของนักเรียนและนักศึกษา
เรื่องเครื่องแต่งกายที่ต้องใส่ไปโรงเรียนครับ
เอาให้เต็มที่เลยครับ คิดอย่างไรแสดงออกมา
ผมได้เสนอให้ รมว. พงษ์เทพ แล้ว
ท่านเห็นด้วยให้แสดงความคิดเห็นได้เต็มที่
ทั้งครู ทั้งผู้ปกครอง ทั้งนักเรียน และนักศึกษา ว่าคิดอย่างไร เห็นด้วยกับอะไร
ความเห็นต่างกันเป็นธรรมชาติของสังคมประชาธิปไตย
เราจะไปกดดัน บีบคั้น หรือบังคับพวกเขาทำไม

อาจารย์และครูเห็นด้วยกับการที่ต้องแต่งเครื่องแบบ
เพราะเห็นว่านักเรียนนักศึกษาดูแลตัวเองไม่ได้ก็พูดออกมา
เพราะในความเป็นจริง เด็กถูกบ่มเพาะสั่งสอนให้คิดไม่เป็น ทำอะไรไม่เป็น
ต้องรับการป้อนข้าวป้อนน้ำกันมาจนอายุ 10 กว่าปี
เรียกตัวเอง (ผู้ชาย) เป็นหนูจนเติบใหญ่ก็ยังมี
อะไรก็มีทั้งนั้น ในสังคมนี้
ก็ขอเชิญครับ พูดกันได้เต็มที่ ไม่มียั้ง
เราจะได้นำความคิดดีๆทั้งหลายนี้ไปประมวลเป็นนโยบายใหม่
เพื่อปฏิรูปการศึกษาเสียที
D-do
มัธยม
**

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 18:08:08 »

อีกหน่อยก็คงถึงคิวยกเลิกเครื่องแบบ ทีนี้ล่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต
mu-oun
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 18:25:20 »

ทรงอะไรก็ได้ครับ แต่อยากให้เน้นเรื่องผลการเรียน หรือผลคะแนนสอบวัดผลสัมฤทธิ์ระดับต่าง ๆ มากกว่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลายท่านคงทราบข้อมูลมาบ้าง แต่ไม่ค่อยเป็นข่าวดัง ข่าวเด่น ข่าวนาน  ว่ามีการศึกษา วิจัยสำรวจ จากหลายที่หลายแห่ง มาตรฐานการศึกษาของไทยต่ำลงทุกวัน ๆ  แล้วยังมาทำเรื่องที่ไม่เป็นเรื่องอีก....เฮ้อ
naylex
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 20:36:56 »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มกราคม 2013, 16:01:15 โดย naylex » IP : บันทึกการเข้า

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
sensei
เซนเซ
ชั้นประถม
*

" ใต้ตะวันดวงเดียวกัน"

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 22 มกราคม 2013, 09:19:39 »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา  นักเรียนหญิงไว้ยาวก็หมั่นสระผม  แล้วรวบ/เปียเสียให้เรียบร้อย  นักเรียนชายไว้รองทรงแล้วขยันสระอย่าให้เหม็น  จะได้รู้จักดูแลรับผิดชอบตัวเอง  ใครจะตัดเกรียนก็แล้วแต่  แล้วก็หันมาสนใจการเรียนจริงจังกันซะที......เอ้า.....เริ่มเรียนได้     ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"เราต่างก็มีสุข มีทุกข์ เหมือนๆกัน ผูกไมตรีกันไว้เถิด"
natrapa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 21 กุมภาพันธ์ 2013, 12:55:28 »

นักเรียนเรียกร้องขอไม่ไว้ผมเกรียน อย่ามายุ่งกับหัว.
ในฐานะ"ครู" คนหนึ่งขอเรียกร้องให้นักเรียน "อย่าทำตัวเกรียน"
มาตั้งใจเรียนเพิ่มคุณค่าในตัวเองซะ บ้าง พ่อแม่จะได้ชื่นใจ
 ทุกวันนี้  มักจะเรียกร้องเอาจากคนอื่น พอไม่ได้ก็แสดงกิริยาก้าวร้าว
จนลืมไปว่า"ตัวเอง"เคยให้อะไรแก่คนอื่นบ้างหรือยัง!
แก้วใบเดียว
มัธยม
**

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 23 กุมภาพันธ์ 2013, 15:03:42 »

ตวยซักแสนครับ.... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 [2] พิมพ์