เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:02:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  การศึกษา (ผู้ดูแล: >:l!ne-po!nt:<)
| | |-+  มีโรงเรียนไหนในเชียงราย ที่ตอนนี้เปลี่ยนมาอนุญาตให้ นร ไว้ผมยาวบ้างไหมครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน มีโรงเรียนไหนในเชียงราย ที่ตอนนี้เปลี่ยนมาอนุญาตให้ นร ไว้ผมยาวบ้างไหมครับ  (อ่าน 2665 ครั้ง)
maxma
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 17:41:32 »

http://education.kapook.com/view54982.html

ศธ. ส่งหนังสือเวียนให้โรงเรียนทั่วประเทศ ไว้ผมสั้น-ยาว-เกรียน ได้ไม่บังคับ แต่หากนักเรียนคนไหนถูกบังคับ ให้แจ้งข้อมูลมาทาง ศธ.ได้

จะชอบไม่ชอบ มันก็กลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ไปแล้ว
ถูกใจผู้ปกครอง ไม่ถูกใจเด็ก พอถูกใจเด็ก ก็ไม่ถูกใจผู้ปกครอง
จุดพอดีมันอยู่ตรงไหนใครกำหนด ฮืม
คงต้องรอรัฐบาลออกกฏใหม่ อนุรักษ์ผมเกรียน
ผมว่าผู้ใหญ่เมืองไทย จริงจังกับเรื่องไม่เป็นเรื่อง
แต่เรื่องสำคัญกลับไม่ใส่ใจ จะไปบังคับเด็ก แต่ตัวเองไม่มีวินัย
รับนักเรียนที่ผู้ปกครองยอมจ่าย แต่นักเรียนที่แข่งกันสอบกลับไม่ได้เรียน ฯลฯ

ความจริงคือมันเป็น กฏกระทรวง มาตั้งแต่ 2518
แต่จะมีซักกี่คนที่รู้ ละเมิดสิทธิ์เด็กมา 38 ปี พอเป็นข่าวก็ไม่แก้ไข อ้างระเบียบวินัย  ฮืม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2013, 09:57:31 โดย maxma » IP : บันทึกการเข้า
suvanna
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 21:40:45 »

โรงเรียนที่ดิฉันไปช่วยสอนให้เด็กไว้ผมได้ก่อนกระทรวงจะอนุญาติอีกค่ะ รวมแล้วก็ปีพอดีค่ะ
Chairiang_Chiangrai
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 01:12:38 »

อนุบาลเมืองเชียงราย
ปิติศึกษา
วิศานุศรน์
มารีย์รักษ์
ท.7

แต่ละแห่งคะแนนสอบโอเน็ตสูงๆทั้งนั้น
๛หนูแหม่ม_ฮ่าๆๆ—”๏”
เรียนอยู่ระดับ
ระดับ :ป.โท

"ความรักไม่มีจริง...."

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:22:32 »

โรงเรียน สันติวิทยา ให้ไว้ตั้งแต่อนุบาลแล้วค่ะ นานแล้ว

"บนท้องฟ้ายังมีดวงดาว ชีวิตคนเรายังมีหวัง ยังยืนได้แม้เพียงลำพัง หัวใจยังมีฝันเรายังยิ้มได้"

Line ID : mam.88
ChawThaiLue
สมาชิกลงทะเบียน
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:25:52 »

วีแบค คับ 55555555+++++

รับ.ชื้อน้ำมันพืชเก่า(ที่ใช้แร้ว) รวมทั้งน้ำมันหมู.
http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=961105.msg10158584#msg10158584
updoon
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:28:31 »

ตามนโยบายนี้ อนุญาตให้แค่ใหนครับ ยาวอย่างเดียวหรือทรงใหนก็ได้...

อีกหน่อยคงได้เห็นเด็กประถม ไว้โมฮ็อค,ถักเดทร็อค,ดัดหัวฟู ไปโรงเรียน

ตกลงจะเบี้ยวใช่ใหม แค่เนี๊ยะนะ...กระจอกว่ะ...
Miss Espresso.
ข้าพเจ้าจะยอมศิโรราบให้มารดาข้าแต่เพียงผู้เดียว
ระดับ ป.ตรี

ฉันก็รักของฉันแค่นั้นเอง

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:29:17 »

วีแบค คับ 55555555+++++
นั่นมันสายอาชีพ พ พ พ พ พ พ

\\\\\\ เมื่อเธอพอฉันจะรออยุ่ตรงนี้ /////
happiness'969
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:32:04 »

มันเป็นกฏกระทรวงออกมาแล้ว ไว้เลยคับโรงเรียนบ่ามีสิทธิ์ไปขัดกฏกระทรวง จัดไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:35:24 »

เห็นว่านโยบายใหม่ อนุญาตให้ไว้นักเรียนไว้ผมยาวได้ทุกโรงเรียน หรือว่าแล้วแต่ดุลพินิจ ของแต่ละโรงเรียน ส่วนตัวอยากให้เด็กได้ไว้ผมยาว แล้วมัดรวบให้เรียบร้อย เพราะผมคิดว่าทรงผมมันไม่เกี่ยวกับการเรียน แต่ไม่ควรย้อมสีผม หรือตัดทรงแฟชั่นจนเกินงาม

มันเป็นกฏกระทรวงออกมาแล้ว ไว้เลยคับโรงเรียนบ่ามีสิทธิ์ไปขัดกฏกระทรวง จัดไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แหมน้อยก็จะมีกฏออกมาบอกว่า ให้ทหารเกณฑ์สามารถไว้ผมยาวได้ เพราะทรงผมไม่เกี่ยวข้องกับการฝึก การสงคราม

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ
Juliet
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 10:35:58 »

เดี๋ยวพอตอนรับประกาศณียบัตร  ได้แต่งคอสเพลย์กันมารับแบบญี่ปุ่นล่ะ   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Blacky
—————————
ระดับ ป.ตรี

—‘ ฅ น ติ ด ดิ น ’—

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 11:16:06 »

เห็นว่านโยบายใหม่ อนุญาตให้ไว้นักเรียนไว้ผมยาวได้ทุกโรงเรียน หรือว่าแล้วแต่ดุลพินิจ ของแต่ละโรงเรียน ส่วนตัวอยากให้เด็กได้ไว้ผมยาว แล้วมัดรวบให้เรียบร้อย เพราะผมคิดว่าทรงผมมันไม่เกี่ยวกับการเรียน แต่ไม่ควรย้อมสีผม หรือตัดทรงแฟชั่นจนเกินงาม

แหมน้อยก็จะมีกฏออกมาบอกว่า ให้ทหารเกณฑ์สามารถไว้ผมยาวได้ เพราะทรงผมไม่เกี่ยวข้องกับการฝึก การสงคราม

ทหารไว้ผมยาว แล้วไปฝึกสนาม ไม่ได้อาบน้ำ น้ออ หัวท่าจะอย่างเหม็น ยิงฟันยิ้ม

แต่ที่แน่ ๆ เห็นว่า กระทรวงกลาโหม กำลังศึกษา เรื่องระบบสมัครใจเอาใช้แทนที่ระบบเกณฑ์ทะหาร แต่ผม คนที่หมดโควต้าผ่อนผันปีนี้ คงไม่ทันใช้ระบบนั้น เจ๋ง คงต้องจับใบระทึกขวัญแบบเก่าต่อไป ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

naylex

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 11:57:49 »

สำคัญที่สุด
คือ
เก่ง ดี มีสุข ครับ

ถ้าทรงผมมันทำให้ เด็กๆ เก่ง  ดี  มีความสุข  ขึ้นได้ละก็..
คงไม่มีปัญหา
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ปรารถนาสารพัดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดั่งใจจง
tangent
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 12:10:26 »

ไม่เคย เป็นครู  ไม่รู้หัวอก เขาหรอกครับ

ไว้ผม หรือไม่ไว้ผม 

ความเป็นระเบียบ  กับไม่เป็นระเบียบ

บางโรงเรียนเขาทำดีแล้ว  รมต. ดันมาทำแบบนี้อีก

ที่บอกว่า  รวบให้เรียบร้อยนะ  ไม่กลัวหรอกครับ  กลัวมันไม่รวบ นี่สิ   ด่าก็ไม่ได้ ทำโทษก็ไม่ได้  พูดแรงก็ไม่ได้  ทำร้ายจิตใจเด็ก

แต่อยากบอกว่า   นี่คือ  นโยบาย  ของ รมต.ศึกษา พรรคเพื่อไทย เรื่องด่วนที่สุดเลยครับ

คราวก่อน ก็  หักไม้เรียว   

แล้วเป็นไง หละครับ  โรงเรียน เหมือนที่บ่มเพาะนักเลง ไปทุกที

คนดีๆ  ไม่กล้าเอ่ยปาก  ทั้งที่รู้ว่าผิด  หัวโจกทำอะไรบ้าง  ครูไม่สามารถลงโทษได้
พอลงโทษ  ก็พาผู้ปกครองมา  โวยวาย  ตีลูกเขา  ด่าลูกเขา  อะไรทำนองเนี้ยะ

ครุทุกวันนี้  เลยอยากสอนแต่เด็กห้องต้นๆ  ห้องปลายๆ  ไม่อยากสอน
พอจบไป  เป็นปัญหาสังคม  รมต. หัว... ทั้งหลาย  รับผิดชอบไหมหละครับ
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 13:04:44 »

เหตุผลหนึ่งที่มักนำมาอ้าง ในการที่ให้นักเรียนตัดผมเกรียนก็คือ
จะได้มีระเบียบวินัย และเพื่อความเรียบร้อย
ให้นักเรียนตัดผมเกรียนมานานมากหลายปีทีเดียว

ผลพวงจากการตัดผมเกรียน แล้วผู้ใหญ่ทุกวันนี้เป็นไงบ้าง
มีระเบียบกันดีมั๊ย ?
เข้าคิวต่อแถวกันทุกอย่างหรือไม่
ไม่ว่าจะขึ้นลิฟท์ ขึ้นบันไดเลื่อน ขึ้นรถสาธารณะ
ในโรงพยาบาล ในธนาคาร ห้างสรรพสินค้า ฯลฯ
เราว่ามันไม่ได้ผล

แล้วผู้ใหญ่จะไปยุ่งกับอวัยวะของเด็กทำไม ?
ไปละเมิดเขาทำไม ?

ถ้าการตัดผมเกรียนมันดี
ทุกประเทศในโลก เขาให้เด็กตัดเกรียนกันหมดไปแล้วแหละ
yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 18 มกราคม 2013, 13:07:14 »

ไว้ผมสั้นนั้นแหละดีแล้วดูน่ารักแบบเด็กๆ

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2013, 12:16:27 »

บทสัมภาษณ์น้องแฟรงค์ คนที่เขียนจดหมายถึง รมต.กระทรวงศึกษา เรื่องไม่ตัดผมเกรียน

http://isranews.org/%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%B1%E0%B8%A8%E0%B8%99%E0%B9%8C/item/18862-%E0%B9%81%E0%B8%9F%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C.html
SuPeRmAn
มัธยม
**

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 19 มกราคม 2013, 22:58:17 »

ไม่เคย เป็นครู  ไม่รู้หัวอก เขาหรอกครับ

ไว้ผม หรือไม่ไว้ผม 

ความเป็นระเบียบ  กับไม่เป็นระเบียบ

บางโรงเรียนเขาทำดีแล้ว  รมต. ดันมาทำแบบนี้อีก

ที่บอกว่า  รวบให้เรียบร้อยนะ  ไม่กลัวหรอกครับ  กลัวมันไม่รวบ นี่สิ   ด่าก็ไม่ได้ ทำโทษก็ไม่ได้  พูดแรงก็ไม่ได้  ทำร้ายจิตใจเด็ก

แต่อยากบอกว่า   นี่คือ  นโยบาย  ของ รมต.ศึกษา พรรคเพื่อไทย เรื่องด่วนที่สุดเลยครับ

คราวก่อน ก็  หักไม้เรียว   

แล้วเป็นไง หละครับ  โรงเรียน เหมือนที่บ่มเพาะนักเลง ไปทุกที

คนดีๆ  ไม่กล้าเอ่ยปาก  ทั้งที่รู้ว่าผิด  หัวโจกทำอะไรบ้าง  ครูไม่สามารถลงโทษได้
พอลงโทษ  ก็พาผู้ปกครองมา  โวยวาย  ตีลูกเขา  ด่าลูกเขา  อะไรทำนองเนี้ยะ

ครุทุกวันนี้  เลยอยากสอนแต่เด็กห้องต้นๆ  ห้องปลายๆ  ไม่อยากสอน
พอจบไป  เป็นปัญหาสังคม  รมต. หัว... ทั้งหลาย  รับผิดชอบไหมหละครับ
100+++

ถ้าบินได้....
maxma
*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 09:39:48 »

http://education.kapook.com/view54982.html

จะชอบไม่ชอบ มันก็กลายเป็นบรรทัดฐานใหม่ไปแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 มกราคม 2013, 09:56:55 โดย maxma » IP : บันทึกการเข้า
คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 09:43:17 »

อยู่ที่ดุลพินิจของผู้บริหารสถานศึกษาว่าจะขานรับนโยบาย มากน้องเพียงไดครับ แต่ที่โรงเรียนผมเป็นระดับมัธยม ไม่มีปัญหาเรื่องทรงผมครับ
yodying
ชั้นประถม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 มกราคม 2013, 10:01:16 »

เขาก็ไม่ได้บังคับนะ ให้ขึ้นอยู่กับผู้บริหารของสถานศึกษานั้นๆ อย่าให้เป็นการละเมิดสิทธิ์ก็สามารถทำได้
หน้า: [1] 2 พิมพ์