เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 03 พฤษภาคม 2024, 23:22:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  รถจอดเฉยๆยังโดนชน รถเสร็จแล้ว แต่ยางอะไหล่หายครับ
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์
ผู้เขียน รถจอดเฉยๆยังโดนชน รถเสร็จแล้ว แต่ยางอะไหล่หายครับ  (อ่าน 7355 ครั้ง)
singhato
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 09:59:28 »

เนื่องจากวันที่ 15 ที่ผ่านมาเกิดเหตุการณ์รถเฉี่ยวชนที่ ถนนเชียงราย-เวียงชัย
หน้าหลู้แมงดาลัดดาวัลย์ คือผมพาครอบครัวกลับจากทานอาหารมา เพราะเห็นว่าเป็นวันหยุดวันครู
ก็แวะดูทีวีที่ร้านกับลูกๆ ได้จอดรถไว้หน้าร้าน จากนั้นเวลาประมาณ 23.45 น.ได้มีเสียงรถชนที่หน้าร้านผม(คิดในใจรถกูแน่)
ไม่มีเสียงเบรกรถ มีเเต่เสียง ตู้ม เเล้วก็เสียงถอย (พยายามจะหลบหนี) แต่พอดีผมเปิดประตูออกไปทัน เลยตะโกนให้หยุด แล้วผมก็บอกกับแฟนให้ถ่ายรูปไว้ สภาพรถผมพังยับ
ผมก็โทร191มี
เจ้าหน้าที่รับสาย สักพักก็มีตำรวจมา แล้วก็ถามผมว่ารถมีประกันไหม ของผมก็มี ของคู่กรณีก็มี แต่ไม่มีคนเจ็บ งั้นก็ให้ประกันมาคุยกัน แล้วก็จากไปโดยไม่ได้ตรวจสอบผู้ขับรถมาชนว่าเป็นอย่างไร (เมาหรือปล่าว)
จากนั้นผมก็โทรหาประกันผม บ.เมืองไทยประกันภัย
(อันนี้ขอชมครับ)มีจดหมายเข้ามือถือผมของบ.เมืองไทย "ขณะนี้พนักงานได้เดินทางไปให้บริการท่านชื่อ.......... เบอร์โทร 08........"สักพัก10นาทีประกันผมก็มา ถ่ายรูปรถผมกับคู่กรณี
จากนั้นก็โทรเรียกรถยกมาก็อีก20นาทีก็มาถึง แต่ยังยกรถผมไม่ได้ เหตุเพราะประกันของคู่กรณียังไม่มา
ประกันของผมจึงช่วยติดต่อให้(ผมไม่บอกชื่อบริษัทนะครับมันไม่ดี)
ประกันผมเลยโทรไป 1596 (ที่บอกว่า มาเร็ว เครมเร็ว ซ่อมเร็ว)

- 23.45น.                      เหตุเกิด                      
     - 23.55น.                      ประกันผมมา ถ่ายรูป ทำเอกสาร โทรเรียกรถยก
     - 00.15น.                      รถยกผมมา รอ รอรอรอรอ ประกันผมโทรหาประกันคู่กรณี 1596
                                        แล้วเค้าก็บอกกำลังเดินทาง
     - 00.30                         โทร 1596 ขอเบอร์พนักงาน ให้เบอร์มา 08.......โทรไปตามไปติด
                                        พนักงานที่พิจิตร เหตุเกิดเชียงรายให้พนักงานที่พิจิตรมาดู(บ้ารึเปล่า)
     - 00.31                         โทรไป 1596 ขอเบอร์พนักงานที่เชียงราย ได้เบอร์มา เค้าบอกกำลังเดิน
                                        ทาง โอเคเจอตัวพนักงานเชียงรายซะที แล้วก็ ร ร ร ร ร ร ร
     - 01.10                         พนักงาน ของ 1596 เดินทางมาถึง แล้วก็มาถามผมว่าแล้ว ประกันของ
                                        ผมมาหรือยัง(อ้าว มั่วนิ่มละ)คนขับรถยกได้ยิน พี่เค้าเลยตอบไปว่า
                                        "พวกเราทุกคน รอท่านอยู่คนเดียวเลยนะครับ"

แล้วระหว่างที่พนักงานของ 1596 ทำเอกสารได้ยินเค้าพูดครับ
     "ไม่อยากให้เป่าเดี๋ยวเรื่องถึงหัวหน้ามันจะยาว"อันนี้ผมว่าบริษัทของคุณเสียผลประโยชน์นะครับ
 ด้วยความที่ลูกผมง่วงนอนและตกใจผมก็กลับบ้านในเวลาตี2กว่าๆ
โดยที่ไม่มีคำเอยขอโทษจากคู่กรณีแม้แต่คำเดียว

ปล.เดี๋ยวผมจะเอารูปมาลงให้ดูครับ ท่านไดพอจะรู้เรื่องทางกฎหมายขอคำแนะนำด้วยครับ
คือคู่กรณีผมไม่ได้ไปเป่าแอลกอฮอร์ ผมก็ผิดพลาดในจุดนี้ด้วยครับขอคำแนะนำครับ

* _DSC4698_resize.JPG (146.9 KB, 800x449 - ดู 4162 ครั้ง.)

* _DSC4701_resize.JPG (143.52 KB, 800x449 - ดู 4134 ครั้ง.)

* _DSC4704_resize.JPG (156 KB, 800x449 - ดู 4155 ครั้ง.)

* _DSC4705_resize.JPG (147.28 KB, 800x449 - ดู 4146 ครั้ง.)

* _DSC4706_resize.JPG (150.68 KB, 800x449 - ดู 4126 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 12 ตุลาคม 2013, 14:42:58 โดย singhato » IP : บันทึกการเข้า
superbump
สมาชิกลงทะเบียน
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 10:51:43 »

สรุปแล้วประกันคู่กรณีเขาไม่ซ่อมให้หรือว่ายังไงครับ
"ไม่อยากให้เป่าเดี๋ยวเรื่องถึงหัวหน้ามันจะยาว" ข้อความนี้คงอยากให้เรื่องจบกันง่ายๆ
แต่เรื่องผลประโยชน์ของบริษัทคู่กรณี ท่านโทรไปแจ้งที่เดิมแต่ขอสายระดับใหญ่ๆหน่อยจะได้แจ้งเรื่องที่เจ้าหน้าที่เข้าข้างคนดื่มแอลกอฮอร์
แต่เอาผิดคู่กรณีข้อหาเมาแล้วขับคงไม่ทันละครับข้ามวันข้ามคืนมาสร่างเมาหมดแล้ว ตำรวจท้องที่ยังไม่จับเป่าเลยครับ ยิ้มเท่ห์
yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 11:32:20 »

สรุปแล้วประกันคู่กรณีเขาไม่ซ่อมให้หรือว่ายังไงครับ
"ไม่อยากให้เป่าเดี๋ยวเรื่องถึงหัวหน้ามันจะยาว" ข้อความนี้คงอยากให้เรื่องจบกันง่ายๆ
แต่เรื่องผลประโยชน์ของบริษัทคู่กรณี ท่านโทรไปแจ้งที่เดิมแต่ขอสายระดับใหญ่ๆหน่อยจะได้แจ้งเรื่องที่เจ้าหน้าที่เข้าข้างคนดื่มแอลกอฮอร์
แต่เอาผิดคู่กรณีข้อหาเมาแล้วขับคงไม่ทันละครับข้ามวันข้ามคืนมาสร่างเมาหมดแล้ว ตำรวจท้องที่ยังไม่จับเป่าเลยครับ ยิ้มเท่ห์
ผมว่าประกันเขายอมครับ แต่ที่ว่าไม่ให้เป่ากลัวว่าถ้าหัวหน้ารู้เรื่องว่าคู่กรณีเมาการเครมของรถคู่กรณีอาจมีปัญหาครับคู่กรณีอาจจะต้องซ่อมเองทั้งรถตัวเองและรถจขกท.ครับเพราะประกันอาจจะไม่จ่ายให้ก็ได้ตัวพนักงานเครมอาจจะกลัวลูกค้าเสียผลประโยชน์และเสียเครดิส ส่วนตำรวจถ้ารถมีประกันส่วนมากเขาก็มาดูที่เกิดเหตุแล้วให้ประกันคุยกันเองครับเพราะไม่มีผู้บาดเจ็บหรือเสียชีวิตแค่นี้ครับตามความเข้าใจของผมแต่จขกท.
อาจจะเรียกร้องค่าเสียเวลาได้ในกรณีที่ต้องเอารถไปค้าขายได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 17 มกราคม 2013, 21:02:11 โดย yayong » IP : บันทึกการเข้า

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 11:45:52 »

ถือว่าโชคดีแล้วครับที่คนไม่เป็นไร อย่าคิดว่าเป็นความซวยเลยครับ
อยากรู้ประกันคู่กรณีจัง จะได้หากไกล 
ดีจังไทยประกัน มาเร็วเคลมเร็ว
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 15:28:34 »

คือมีประกันทั้งคู่ครับ ของผมก็ซ่อมรถผม ของคู่กรณีก็ซ่อมของเค้าไป แต่ประกันของผมเค้าก็จะไปเรียกเก็บค่าซ่อมกับ ประกัน1596เอง
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 15:39:36 »

ถือว่าโชคดีแล้วครับที่คนไม่เป็นไร อย่าคิดว่าเป็นความซวยเลยครับ
อยากรู้ประกันคู่กรณีจัง จะได้หากไกล 
ดีจังไทยประกัน มาเร็วเคลมเร็ว

ลองโทรไปดูครับ 1596 ครับ แต่ระวังไปติดที่พิจิตรเหมือนผมนะครับ
EAAY
midafXD
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 16:09:39 »

ขอชื่นชม บ.เมืองไทยประกันภัย ครับ
และขอให้รถซ่อมเสร็จโดยไวครับผม
ถือว่าต้นปีฟาดเคราะห์ แล้วขอให้ได้ลาภตลอดปีนะครับ

kungfukick
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 16:12:42 »

ผมว่าประกันเขายอมครับ แต่ที่ว่าไม่ให้เป่ากลัวว่าถ้าหัวหน้ารู้เรื่องว่คู่กรณีเมาการเครมของรถคู่กรณีอาจมีปัญหาครับคู่กรณีอาจจะต้องซ่อมเองทั้งรถตัวเองและรถจขกท.ครับเพราะประกันอาจจะไม่จ่ายให้ก็ได้ตัวพนักงานเครมอาจจะกลัวลูกค้าเสียผลประโยชน์และเสียเครดิส ส่วนตำรวจถ้ารถมีประกันส่วนมากเขาก็มาดูที่เกิดเหตุแล้วให้ประกันคุยกันเองครับเพราะไม่มีผู้บาดเจ็บหรือเสียชีวิตแค่นี้ครับตามความเข้าใจของผมแต่จขกทงอาจจะเรียกร้องค่าเสียเวาลได้ในกรณีที่ต้องเอารถไปค้าขายได้นะครับ

เมาไม่เมาไม่มีผลกับประกันครับ ถ้าผิดจริงยังไงก็ต้องซ่อมให้คู่กรณี

กรณีที่ประกันไม่ต้องรับผิดชอบเห็นมีแค่กรณีเดียว คือ ไม่มีใบขับขี่
cHun_zA`
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 16:46:23 »

โชคดีแล้วครับไม่มีใครอยู่ในรถ แต่ ฟอร์ดเรนเจอร์นี้แข็งจิงๆจากรูปยุบนิดเดียวเอง

singhato
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 17:11:12 »

โชคดีแล้วครับไม่มีใครอยู่ในรถ แต่ ฟอร์ดเรนเจอร์นี้แข็งจิงๆจากรูปยุบนิดเดียวเอง

ผมว่านะครับถ้ารถผมติดแก๊สคงจะเป็นข่าวดังครับคนขับมีหวัง...
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 17:19:48 »

เพิ่มรูปตอนไปอยู่ที่อู่รอซ่อมครับเห็นแล้วใจอ่อนถ้าเป็นท่านอยากจะ

- คืนซาก
 - ซ่อมเสร็จขาย
 - หรือซ่อมเสร็จใช้งานต่อ

แต่อันที่ 2 ผมมีปัญหาครับเพราะคืนเงินภาษีของรัฐ
แฟนผมคิดว่าจะไปของเอกสารคืนด้วยซ้ำแต่รถทะเบียนนี้โดนล็อคไว้แล้ว
โคตรเซ็ง ลังเล ลังเล ลังเล

* _DSC4728_resize.JPG (182.98 KB, 800x449 - ดู 4024 ครั้ง.)

* _DSC4732_resize.JPG (195.15 KB, 800x449 - ดู 4030 ครั้ง.)

* _DSC4731_resize.JPG (144.53 KB, 800x449 - ดู 3980 ครั้ง.)

* _DSC4726_resize.JPG (175.59 KB, 800x449 - ดู 4224 ครั้ง.)

* _DSC4729_resize.JPG (184.12 KB, 800x449 - ดู 3959 ครั้ง.)
superbump
มัธยม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 18:54:16 »

ดูสภาพรถแล้วเห็นใจ จขกท.จริงๆ รถใหม่แท้ๆ แต่คิดอีกแง่หนึ่งก็ดีที่ไม่ชนตอนดับเครื่องและตอนลงจากรถ รถเสียซ่อมได้แต่คนนี่ไม่อยากนึกสภาพ เคราะห์ร้ายผ่านไปสิ่งดีๆต้องเข้ามาแน่นอนท่าน
 ว่าแต่ประกันจะซ่อมหรือเบิกคันใหม่อันไหนจะคุ้มกว่ากันหนอ
9D
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 19:38:50 »

ถ้าสภาพนี้เป็นผม ผมไม่เอาแน่ ซ่อมเสร็จแล้วจะขับดีเหมือนเดิมหรือปล่าว
 เกิดขับๆไปล้อหลังแซงล้อหน้า ละแย่เลย
romeo2011
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 19:41:10 »

เป็นผมคืนซาก
yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 21:05:18 »

รูปมาช้าไปหน่อยเห็นแล้วเห็นใจจขกท.มากเลยคืนซากไปเลยครับเละน่าดู

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
simplack
พี่คนนี้นั้นมีแต่ให้
ระดับ ป.ตรี
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 21:11:36 »

โห เห็นสถาพแล้ว เห็นใจ จขกท.ครับ เป็นผมถ้าซ่อมเสร็จก็ไม่อยากจะเอามาใช้งานต่อหรอกครับ รถใหม่แท้ๆ

ได้เกิดมาเป็นคนก็ดีแค่ไหนแล้ว
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 21:21:20 »

อ้าวแถวถนนหน้าบ้านผมมเลย ก็ว่ากระจกทำไมแตกเยอะเต้มข้างถนนเลย

แล้วท่านสิงโตย้ายไปอยู่ไหนแล้วครับ เห้นที่ร้านเดิมเป้นร้านก๋วยเตี๋ยวไปละ

ขอบให้จบเรื่องไวๆ ครับท่าน

ขอบคุณครับ

singhato
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 22:12:39 »

เรื่องอาญาจบแล้วครับท่านเหลือแต่ทางแพ่งผมก็เรียกไปพอสมควรแต่ภาษีรถคันแรกผมคืนได้ไหมครับ
เพราะผมยังไม่ได้รับเงินเลยถ้าคืนได้ แฟนก็จะเอารถคันใหม่(ซีเรียทพอควรครับ)
singhato
มัธยม
**

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 22:22:57 »

ขอชื่นชม บ.เมืองไทยประกันภัย ครับ
และขอให้รถซ่อมเสร็จโดยไวครับผม
ถือว่าต้นปีฟาดเคราะห์ แล้วขอให้ได้ลาภตลอดปีนะครับ

ขอบคุณครับ
บ้านบนดอย
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 17 มกราคม 2013, 22:27:56 »

1. ท่านก็คืนซากรถ
2. ออกรถใหม่ได้ตามปกติ
3.พอได้เงินคืนภาษีก็ไปทำเรื่องคืนเงินที่สรรพสามิต
(เอารถใหม่ดีกว่าท่าน คันนี้คืนเขาไปเถอะครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3 4 พิมพ์