เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 14 พฤษภาคม 2024, 23:38:10
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  อยู่เชียงราย จะไปภูกระดึงยังไง(ไม่มีรถส่วนตัว)
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน อยู่เชียงราย จะไปภูกระดึงยังไง(ไม่มีรถส่วนตัว)  (อ่าน 2247 ครั้ง)
TNT357
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:14:31 »

รบกวนสอบถามคนที่เคยไปครับ
อยู่เชียงราย จะไปภูกระดึงยังไง(ไม่มีรถส่วนตัว) พอดีเพิ่งย้ายมาอยู่เชียงราย
เที่ยวภูกระดึง โดยรถโดยสาร ต้องไปสายไหน ลงที่ไหนกันครับ (ขากลับ จะกลับยังไง)
รบกวนพี่ๆ ที่มีข้อมูล หรือเคยไปมาแล้วด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
**ไปภูกระดึงจริงๆ นะ ไม่ใช่ภูชี้ฟ้า** ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 มกราคม 2013, 10:03:57 โดย TNT357 » IP : บันทึกการเข้า
พีเจ
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:19:26 »

คงต้องเช่ารถไปแหละครับ
เพราะเท่าที่รู้คือจะมีรถเมล์จากชร.ไป อ.เทิง รถจะผ่านทางแยกขึ้นภูกระดึง แต่รถขึ้นภูไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ตั๋วแทนขี้เหล้า
ชั้นประถม
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:22:26 »

เพราะเท่าที่รู้คือจะมีรถเมล์จากชร.ไป อ.เทิง รถจะผ่านทางแยกขึ้นภูกระดึง แต่รถขึ้นภูไม่แน่ใจว่าจะมีหรือเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เชียงรายมีแต่ภูชี้ฟ้าไม่ใช่รึคับ ภูกระดึงอยู่จังหวัเลยรึป่าวคับ..
HaBaArt
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:26:07 »

เชียงรายมีแต่ภูชี้ฟ้าไม่ใช่รึคับ ภูกระดึงอยู่จังหวัเลยรึป่าวคับ..
ถูก
CoffeeCR
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:29:47 »

นั่งสายเชียงราย-อุดรครับมาลงเมืองเลย แล้วต่อรถเมืองเลย-ขอนแก่น หรือเลย-กรุงเทพ ก็ได้
ลงที่ผานกเค้า แล้วก่หาสองแถวขึ้นไปที่ภูกระดึง

ยิ้ม
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 15:40:06 »

1. นั่งรถสายเชียงราย-ขอนแก่น ไปลงที่ขอนแก่น
แล้วต่อรถจากขอนแก่นไปจังหวัดเลย ( บอกว่าลงผานกเค้า )

2. นั่งรถสายเชียงราย-นครพนม/อุดรธานี
ไปลงที่จังหวัดเลย แล้วต่อรถไปลงที่ผานกเค้า

ถึงผานกเค้าแล้ว จะมีรถสองแถว วิ่งเข้าไปที่ทำการอุทยานครับ
แนะนำว่าถ้าไปถึงผานกเค้าหลังบ่ายสองโมงแล้ว
ควรจะหาที่พักแถวนั้นก่อน เพราะกว่าเราจะเดินขึ้นภูกระดึงอีก
ใช้เวลาประมาณ 6 ชั่วโมง มันจะมืดเสียก่อน
แต่เราก็ไปตั้งเต็นท์นอนรอแถว ๆ ที่ทำการอุทยานก่อนก็ได้นะครับ
พอตอนเช้าวันใหม่ ก็ค่อยเดินขึ้นภูกระดึง

ส่วนเรื่องอาหารการกิน ไม่ต้องแบกน้ำ/อาหารจากด้านล่างไปนะครับ
(จะได้เดินสบาย ๆ หน่อย ) ข้างบนภูกระดึง มีอาหารเครื่องดื่มขายบริการอยู่
แนะนำว่ากระเป๋า/สัมภาระ จ้างลูกหาบหาบขึ้นดีกว่านะครับ

ปล. ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึงภูชี้ฟ้ามากกว่านะ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 18:07:09 »

1. นั่งรถสายเชียงราย-ขอนแก่น ไปลงที่ขอนแก่น
แล้วต่อรถจากขอนแก่นไปจังหวัดเลย ( บอกว่าลงผานกเค้า )

2. นั่งรถสายเชียงราย-นครพนม/อุดรธานี
ไปลงที่จังหวัดเลย แล้วต่อรถไปลงที่ผานกเค้า

ถึงผานกเค้าแล้ว จะมีรถสองแถว วิ่งเข้าไปที่ทำการอุทยานครับ
แนะนำว่าถ้าไปถึงผานกเค้าหลังบ่ายสองโมงแล้ว
ควรจะหาที่พักแถวนั้นก่อน เพราะกว่าเราจะเดินขึ้นภูกระดึงอีก
ใช้เวลาประมาณ 6 ชั่วโมง มันจะมืดเสียก่อน
แต่เราก็ไปตั้งเต็นท์นอนรอแถว ๆ ที่ทำการอุทยานก่อนก็ได้นะครับ
พอตอนเช้าวันใหม่ ก็ค่อยเดินขึ้นภูกระดึง

ส่วนเรื่องอาหารการกิน ไม่ต้องแบกน้ำ/อาหารจากด้านล่างไปนะครับ
(จะได้เดินสบาย ๆ หน่อย ) ข้างบนภูกระดึง มีอาหารเครื่องดื่มขายบริการอยู่
แนะนำว่ากระเป๋า/สัมภาระ จ้างลูกหาบหาบขึ้นดีกว่านะครับ

ปล. ผมว่า จขกท น่าจะหมายถึงภูชี้ฟ้ามากกว่านะ  ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

ถ้าไปภูกระดึงจริงๆ ก็ตามนั้นเลยครับ

งง จุง เบย
ละอ่อนโบราณ
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 19:08:07 »

อ่านไปด้วยหัวเราะไปด้วย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

..............
Prissanakwamruk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 08 มกราคม 2013, 20:14:04 »

1.นั่งรถ เชียงราย-ขอนแก่น ลงที่ อ.ชุมแพ มีรถของ สมบัติทัวร์ กับ อีสานทัวร์ ครับแล้วต่อรถ ขอนแก่น-เมืองเลย ไปลงผานกเค้า ระยะทางประมาณ 60 กิโลเมตร

2.นั่งรถ เชียงราย-นครพนม ลงที่ จ.เลย มีรถของสมบัติทัวร์ กับ จักรพงษ์ทัวร์ ครับ แล้วต่อรถ ขอนแก่น-เมืองเลย ไปลงผานกเค้า ระยะทางประมาณ 70 กิโลเมตร

ไปถึงผานกเค้า จะมีรถสองแถวสีแดง ไปส่ง ที่อุทยานแห่งชาติภูกระดึง คนละ 30 บาทครับ

ที่อุทยานฯ จะมีบริการลูกหาบครับ กิโลกรัมละ 30 บาท ทางขึ้น 5 กิโลครึ่งครับ มีจุดพักตลอดทางร้านขายของเยอะครับ แต่ถ้าไม่ใช่ช่วง เทศกาลไม่รู้จะเยอะรึป่าว

ผมเพิ่งขึ้นครั้งที่ 3 เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังบ่ายสอง เค้าไม่ให้ขึ้นนะครับ เพราะ ระยะเวลาในการเดินขึ้น ประมาณ 3-5 ชั่วโมง อาจจะมืดระหวางทางทำให้ลำบากในการขึ้นครับ และอาจเจอสัตว์ป่าออกหากินครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 08 มกราคม 2013, 20:16:44 โดย Prissanakwamruk » IP : บันทึกการเข้า
Chutapha
ชั้นประถม
*

พี่ต่าย 081-387-8388

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 00:00:53 »

ตกลง จขกท จะไปภูกระดึง หรือภูชี้ฟ้าคะ เราชักงง ^_^

สนใจสินค้าหรือสมัครตัวแทนจำหน่าย
โทร 053-655299 ,081-387-8388 Id Line : taychiangkhong
นางมารขี้สวก^^
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 05:57:04 »

ไปภูกระดึงติดต่อได้ค่ะ อิอิ

yayong
ระดับ ป.ตรี

แข็งแกร่ง แต่อย่าแข็งกร้าว อ่อนน้อม แต่อย่าอ่อนแอ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 07:42:57 »

เข้ามาอ่านแล้วจากการวิเคราะ์ห์น่าจะเป็นภูชี้ฟ้ามากกว่าแต่เขาไม่ใช่คนเชียงรายจำๆๆได้แต่ภูกระดึง55555นั่งรถเชิยงราย-เทิงครับมีรถตู้บริการ

รองเท้าใหม่ราคาถูกปลีก-ส่งอยู่บ้านป่ากล้วยต.สันทราย อ.เมือง จ.เชียงราย รับฝากขายบ้านและที่ดินในเชียงรายและจังหวัดใกล้เคียง(ที่บ้าน-ที่นา,สวน-ที่สวนยาง)โทรหาเราได้
083-2087079   085-7134607
ยินดีครับ
แฟนพันธ์แท้
*

ติดต่อได้ตลอดเวลาครับ

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 08:25:15 »

ไปภูกระดึงติดต่อได้ค่ะ อิอิ
เฮงๆพี่

คลิกลิ้งติดต่องาน https://www.facebook.com/profile.php?id=100054820356981
piyathap
*

|ฅ.ทำนา

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 08:38:06 »

ถ้าไปภูกระดึงจริงๆ ก็ตามนั้นเลยครับ

WEBMASTER
เจ้าสำนักใหญ่
Administrator
แฟนพันธ์แท้

บุคคลทั่วไป

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 09:59:09 »

ถ้าหมายถึงภูชี้ฟ้า

รถตู้จะจอดที่่ท่ารถเก่า
เที่ยวไป 07.15, 13.15 น. เที่ยวกลับ 10.00, 16.00 น. (เที่ยวกลับให้สอบถามคนขับรถตู้ตอนขึ้นไปอีกทีนะครับว่าจะจอดรับตรงไหน เวลากี่โมง)

เบอร์โทรคนขับรถตู้ มี 2 คน โทรสอบถามดูก่อนก็ได้ 08-3322-6142, 09-1303-4569

ติดตามข่าวสารได้ที่เพจ :  https://www.facebook.com/crfocus
TNT357
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 15:10:38 »

1.นั่งรถ เชียงราย-ขอนแก่น ลงที่ อ.ชุมแพ มีรถของ สมบัติทัวร์ กับ อีสานทัวร์ ครับแล้วต่อรถ ขอนแก่น-เมืองเลย ไปลงผานกเค้า ระยะทางประมาณ 60 กิโลเมตร

2.นั่งรถ เชียงราย-นครพนม ลงที่ จ.เลย มีรถของสมบัติทัวร์ กับ จักรพงษ์ทัวร์ ครับ แล้วต่อรถ ขอนแก่น-เมืองเลย ไปลงผานกเค้า ระยะทางประมาณ 70 กิโลเมตร

ไปถึงผานกเค้า จะมีรถสองแถวสีแดง ไปส่ง ที่อุทยานแห่งชาติภูกระดึง คนละ 30 บาทครับ

ที่อุทยานฯ จะมีบริการลูกหาบครับ กิโลกรัมละ 30 บาท ทางขึ้น 5 กิโลครึ่งครับ มีจุดพักตลอดทางร้านขายของเยอะครับ แต่ถ้าไม่ใช่ช่วง เทศกาลไม่รู้จะเยอะรึป่าว

ผมเพิ่งขึ้นครั้งที่ 3 เมื่อปีใหม่ที่ผ่านมาครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังบ่ายสอง เค้าไม่ให้ขึ้นนะครับ เพราะ ระยะเวลาในการเดินขึ้น ประมาณ 3-5 ชั่วโมง อาจจะมืดระหวางทางทำให้ลำบากในการขึ้นครับ และอาจเจอสัตว์ป่าออกหากินครับ
แล้วขากลับ จองตั๋วที่ผานกเค้าได้เลยหรือป่าวครับ
หรือต้องรอโบกรถเข้าตัวจังหวัดก่อน แล้วค่อยจองตั๋วกลับอีกทีเพื่อกลับเชียงรายครับ
ผมเกรงว่าตอนลงมา กับตอนโบกรถกลับ เวลามันไม่แน่นอน(ค่อยๆเดิน) ถ้าเราจองไว้ก่อนจะไม่ทันเอาครับ
ขอบคุณครับ
เมาเจอตุง
ชั้นประถม
*

^_^ มองที่เจตนา ^_^

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 16:25:21 »

ถูกต้องที่สุดครับ แนะนำอีกนิดว่าสัมภาระเกี่ยวกับเครื่องนอนไม่จำเป็นต้องเอาขึ้นไปครับ ข้างบนมีให้เช่าทุกอย่าง สำคัญที่สุด อย่าลืมยารักษาโรคประจำตัว ไฟฉาย แล้วก้อฟิตร่างกายให้เต็มที่ครับ ขอบอกว่าทางขึ้น-ลง มหาโหดจริง ๆ
Moo Mengkato
มัธยม
**

กระเบื้องจะเฟื่องฟูลอย...น้ำเต้าอันลอยนั้นจะถอยจม

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 21:25:46 »

ในฐานะที่เคยเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนภูกระดึงวิทยาคม มาเกือบ 6 ปี ไปมาทุกซอกทุกมุมทั้งช่วงปกติและช่วงปิดป่า ทั้งด้านหน้าด้านหลังและอ้อมๆทุกหมู่บ้าน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
1.พี่จะขึ้นรถสาย เชียงราย นครพนมก็ได้(ป.2) แต่ลงที่ ท่ารถจ.เลยประมาณ ตี 3 (หรือจะลงที่อ.วังสะพุงก็ได้แต่ก็รอรถจาก ขนส่งเลยเหมือนเดิม)....รถเที่ยวแรกจะออกจาก จ.เลยไปขอนแก่นประมาณตี 5 (ถ้าจำไม่ผิดหน่ะเพราะหลายปีมาแล้ว)....ถึง อ.ภูกระดึง ก้ 6 โมงเช้า..พี่ไม่ต้องลงผานกเค้าก็ได้  ลงที่ตัวอำเภอเลย ส่วนรถที่จะไป อุทยานมีเพียบบบ... ยิ้มกว้างๆ.
2.ขึ้น ป.1 สายเชียงราย-ขอนแก่น ลงที่ชุมแพ รอรถสายขอนแก่น-เลยที่จะมาแวะเที่ยวแรกถึงชุมแพประมาณเกือบ 7 โมงเช้า ขึ้นรถมา จะลงผานกเค้าก็ลง หรือจะมาลงที่ ตัวอำเภอก็ได้............ ยิ้มกว้างๆ.
....ขากลับแนะนำไปขึ้นรถสายขอนแก่น-เชียงราย ที่ อ.ชุมแพ เพราะถ้ารอขึ้นรถสาย นครพนม -เชียงรายที่ตัวเมืองเลย...ท่านจะพบว่าได้ยืนจนถึงพิษณุโลก..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....
ปล1.ที่จริงพรรคพวกเพื่อนครูในภูกระดึงก็เยอะ..แต่ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี(เพราะเราก็ไม่รู้จักกัน)..เอาเป็นว่าพี่ไปตามสบายนะ แต่ถ้าตกทุกข์ได้ยากให้เข้าไปที่ ร.ร.ภูกระดึงวิทยาคม บอกว่าครูหมูจากเชียงรายแนะนำมาหรือโทรหาผมก่อนก็ได้ 087-30311สาม0 ;)เพราะโรงเรียนนี้รับแขกประจำจนต้องซื้อผ้าห่มประจำโรงเรียน ยิ้มกว้างๆ
ปล2.ขอบอกว่าสาวเมืองเลย สวยกว๊ากกกกๆทุกวันนี้ผมยังสงสัยตัวเอง..ว่ากรูย้ายกลับบ้านทำไมว่ะ แลบลิ้น
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 22:14:28 »

ในฐานะที่เคยเป็นครูอยู่ที่โรงเรียนภูกระดึงวิทยาคม มาเกือบ 6 ปี ไปมาทุกซอกทุกมุมทั้งช่วงปกติและช่วงปิดป่า ทั้งด้านหน้าด้านหลังและอ้อมๆทุกหมู่บ้าน... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
1.พี่จะขึ้นรถสาย เชียงราย นครพนมก็ได้(ป.2) แต่ลงที่ ท่ารถจ.เลยประมาณ ตี 3 (หรือจะลงที่อ.วังสะพุงก็ได้แต่ก็รอรถจาก ขนส่งเลยเหมือนเดิม)....รถเที่ยวแรกจะออกจาก จ.เลยไปขอนแก่นประมาณตี 5 (ถ้าจำไม่ผิดหน่ะเพราะหลายปีมาแล้ว)....ถึง อ.ภูกระดึง ก้ 6 โมงเช้า..พี่ไม่ต้องลงผานกเค้าก็ได้  ลงที่ตัวอำเภอเลย ส่วนรถที่จะไป อุทยานมีเพียบบบ... ยิ้มกว้างๆ.
2.ขึ้น ป.1 สายเชียงราย-ขอนแก่น ลงที่ชุมแพ รอรถสายขอนแก่น-เลยที่จะมาแวะเที่ยวแรกถึงชุมแพประมาณเกือบ 7 โมงเช้า ขึ้นรถมา จะลงผานกเค้าก็ลง หรือจะมาลงที่ ตัวอำเภอก็ได้............ ยิ้มกว้างๆ.
....ขากลับแนะนำไปขึ้นรถสายขอนแก่น-เชียงราย ที่ อ.ชุมแพ เพราะถ้ารอขึ้นรถสาย นครพนม -เชียงรายที่ตัวเมืองเลย...ท่านจะพบว่าได้ยืนจนถึงพิษณุโลก..... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
....
ปล1.ที่จริงพรรคพวกเพื่อนครูในภูกระดึงก็เยอะ..แต่ไม่รู้จะแนะนำยังไงดี(เพราะเราก็ไม่รู้จักกัน)..เอาเป็นว่าพี่ไปตามสบายนะ แต่ถ้าตกทุกข์ได้ยากให้เข้าไปที่ ร.ร.ภูกระดึงวิทยาคม บอกว่าครูหมูจากเชียงรายแนะนำมาหรือโทรหาผมก่อนก็ได้ 087-30311สาม0 ;)เพราะโรงเรียนนี้รับแขกประจำจนต้องซื้อผ้าห่มประจำโรงเรียน ยิ้มกว้างๆ
ปล2.ขอบอกว่าสาวเมืองเลย สวยกว๊ากกกกๆทุกวันนี้ผมยังสงสัยตัวเอง..ว่ากรูย้ายกลับบ้านทำไมว่ะ แลบลิ้น

ใช่ครับ ขากลับ ผมนั่งรถนครพนมรอบสุดท้าย เวลา ออกจากเลยห้าทุ่มครึ่ง ผมเลยไปขึ้นที่ อุดร รถออก
สองทุ่มครึ่ง รถมาจริงๆ สี่ทุ่มครับ มาถึงเลยตีหนึ่งกว่า ถ้าผมนั่งรอที่เลย คงรอกันเหงือกแห้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 09 มกราคม 2013, 22:15:40 »

....

ใช่ครับ ขากลับ ผมนั่งรถนครพนมรอบสุดท้าย เวลา ออกจากเลยห้าทุ่มครึ่ง ผมเลยไปขึ้นที่ อุดร รถออก
สองทุ่มครึ่ง รถมาจริงๆ สี่ทุ่มครับ มาถึงเลยตีหนึ่งกว่า ถ้าผมนั่งรอที่เลย คงรอกันเหงือกแห้งครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แนะนำขึ้นรถ สายขอนแก่นดีกว่าครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์