เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:41:38
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  สอบถามเรื่องลง windows mac
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน สอบถามเรื่องลง windows mac  (อ่าน 949 ครั้ง)
casanovac
สมาชิกลงทะเบียน
เตรียมอนุบาล
*

« เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:35:42 »

มีพี่ๆในเชียงรายโฟกัส ที่รู้เรื่องการลง mac os x ใน โน๊ตบุ๊คมั๊ยอ่ะครับ
คือผมอยากลงเครื่องผมเองนี่แหล่ะ ผมอยากทราบวิธีลงอ่ะครับ
โน๊ตบุ๊คผมเป็น hp pacilion dv6 hdd 500 ram 4 gb อ่ะครับ
ผมค้นหาจาก google มาหลายวันล่ะ ลองมาเยอะเหมือนกันแต่ไม่ผ่านสักที
อยากได้แค่ windows mac อย่างเดียวอ่ะครับ ไม่เอาวินโดว์ xp อะไรพวกนี้ด้วย
ยังไงก็ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 23:49:51 »

อย่าเลยครับ ขนาด mac น้าผมยังใช้ วิน7 เลย ไม่รู้สาเหตุรัย

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 14:03:22 »

ติดตั้งได้หรือไม่ได้ขึ้นอยู่กับ Hardware ล้วน ๆ เลยครับ หลาย ๆ เว็บเดี๋ยวนี้ก็มีวิธีต่างกัน บางเว็บใช้ Vmware บางเว็บก็ลงกันเพรียว ๆ เลย ซึ่งสมัยก่อนผมก็เคยทำครับ แต่ Hardware นั้น Driver ต้อง support ด้วยลองไปดูตามบอร์ดพวก hackintosh จะบอกว่า osx ตัวที่เขาปล่อยให้โหลดนั้น รองรับ Hardware ตัวไหนบ้าง ซึ่งผมคิดว่ามันยุ่งยากมากสำหรับคนที่มีทักษะด้าน computer น้อย หากเป็นเมื่อก่อนผมอาจแนะนำให้ใช้ แต่เดี๋ยวนี้หากอยากใช้ OSX จริง ๆ ผมว่าซื้อเครื่อง mac เลยดีกว่าอาจจะเริ่มเล่นที่เล็ก ๆ อย่าง mini mac ก่อนซึ่งราคา ไม่แพงเท่าไรถ้าเทียบกับสมัยก่อนโน้นที่ยังไม่มี mini mac ออกมาให้ใช้ราคาเครื่องนั้นแรงจริง ๆ เพราะถ้าเซ็ตจาก pc นั้นกว่าจะหา hardware ที่ support กันบางทีก็ซื้อ mini mac เกือบได้แล้วครับ แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็แนะนำ Harddisk เพิ่ม 1 ตัวไม่ยุ่งเกี่ยวกับ windows ใช้สำหรับลง osx โดยเฉพาะ จะดีกว่าครับ แต่สิ่งที่เป็นไปได้ยากในการลง osx บน pc นั้นคือเรื่องของความเสถียร ครับ

ลองไปศึกษาข้อมูลก่อนได้ที่ http://mondifymac.com/board/2

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
casanovac
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 15:32:05 »

ผมอยากลองใช้ก่อนอ่ะครับ ยังไม่อยากเปลี่ยนเป็นเครื่องแม็คเลยอ่าครับ เลยอยากลองใช้แค่ os มันเฉยๆ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะคับ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 16:15:05 »

ถ้าอยากลอง ลงใน vmware หรือ virtual box ดีกว่าครับ

~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 22:35:48 »

ถ้าอยากลอง ลงใน vmware หรือ virtual box ดีกว่าครับ
ถูกต้องครับตามท่าน 7 เลยครับ ไม่งั้นถ้าอยากลงเครื่องก็ต้องหาตัวโม ที่มันรองรับอุปกรณ์เราได้มากที่สุด เรื่องไดรเวอร์นี่เป็นเรื่องใหญ่

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
casanovac
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 11:08:27 »

ผมลองลงใน vmware แล้วไม่ได้ครับ เดียวลอง virtual box ดู ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

ถูกต้องครับตามท่าน 7 เลยครับ ไม่งั้นถ้าอยากลงเครื่องก็ต้องหาตัวโม ที่มันรองรับอุปกรณ์เราได้มากที่สุด เรื่องไดรเวอร์นี่เป็นเรื่องใหญ่
ต้องลองดูสักทีครับ ขอบคุณคับ
7
มัธยม
**

....

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 18:41:21 »

ผมลองลงใน vmware แล้วไม่ได้ครับ เดียวลอง virtual box ดู ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ

ต้องลองดูสักทีครับ ขอบคุณคับ

ใน vmware ต้องตั้งค่าให้ถูกด้วยนะครับ ปกติลงได้หมดนะครับ แต่อาจจะมีปัญหากับบางOS บางรุ่น
ลองหารุ่นที่โมมาเพื่อรันใน vmware มาใช้ดีกว่าครับ

skyline
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 11:21:38 »

ตั้งใน bios hdd เป็น ACHI แล้วลอง iBoot + 10.6.3 retail ดูก่อนครับ ว่าผ่านหรือไม่ เอ้อ สำรองข้อมูลด้วยนะครับ เพราะเวลาลง type hdd มันคนละ type กะ windows  อยากทราบมากกว่านี้ pm ได้คับ ยิงฟันยิ้ม
คอมต้นไม้
มัธยม
*

ราคาไม่สำคัญ สำคัญอยู่ที่น้ำใจครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2012, 08:38:59 »

อยู่แถวใหนครับ

Iro Iro Sabisu  Homeservice  บ้านดู่
รับ เชอวิต ซ่อมแซมและปรับปรุง บ้าน อาคาร สำนักงาน ร้านค้า หอพัก คอนโด  ให้คำปรึกษาและออกแบบฟรี
097-3416-863  ช.นุ
casanovac
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 18:39:48 »

อยู่แถวใหนครับ

ผมอยู่ป่าก่อคับ
casanovac
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 18:40:31 »

ตั้งใน bios hdd เป็น ACHI แล้วลอง iBoot + 10.6.3 retail ดูก่อนครับ ว่าผ่านหรือไม่ เอ้อ สำรองข้อมูลด้วยนะครับ เพราะเวลาลง type hdd มันคนละ type กะ windows  อยากทราบมากกว่านี้ pm ได้คับ ยิงฟันยิ้ม
เดียวลองดูครับ แต่ตอนนี้คือหาตัว mac os x ไม่ได้นี่สิ หาในเว็บบิตแล้วก็ไม่เจอ ยังไงก็ขอลายแทงหน่อยนะคับ
หน้า: [1] พิมพ์