เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 03:04:53
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  บอร์ดกลุ่มชมรม
| |-+  ชมรมคนรักรถ
| | |-+  คิดยังไงกับการ ปรับเพิ่มภาษีรถบิ๊กไบค์
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน คิดยังไงกับการ ปรับเพิ่มภาษีรถบิ๊กไบค์  (อ่าน 1974 ครั้ง)
Man Cr-Street
ชั้นประถม
*

เพื่อชีวิต.......ติดล้อ

« เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 00:43:16 »

ขอความคิดเห็น จากพี่ๆเพื่อนๆ ชาวบิ๊กไบค์เชียงรายหน่อยครับ

ZAPATO
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 09:28:24 »

ยิงฟันยิ้ม ปั่นรถถีบเต๊อะอั้นแน่!!!
กบฏ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 09:30:09 »

เหนื่อยใจ....

จากสูงสุด สู่สามัญ
zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 09:33:26 »

ปกติค่า พรบ ก็เท่ากับรถกระบะแล้วนะครับ นี่ยังปรับขึ้นภาษีอีก  ฮืม ฮืม ฮืม

60RADIO
มัธยม
**

60RADIO

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:20:35 »

เป็นสมการครับ รถแรง=ภาษีแรง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

60RADIO 79/243 หมู่ 22 ต.รอบเวียง อ.เมือง จ.เชียงราย
ติดตั้ง ระบบFire Alarm, GPS ติดตามรถ, ซ่อมกล่อง ECU, วิทยุสื่อสาร, กล้องวงจรปิด และ อุปกรณ์รักษาความปลอดภัยในอาคาร
Phone&line; 089 556 3228
pom_9963
ระดับ :ป.โท

โปรแกรมสำเร็จรูปให้เช่า Line >> itsmypoodle

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 10:28:30 »

.. คงคิดว่าส่วนใหญ่ผู้เป็นเจ้าของต้องมีตังค์ครับ ความคิดส่วนตัวผม คงน้อยนะที่ซื้อมาแล้วขี่ไปทำงาน น่าจะซื้อมาไว้สำหรับท่องเที่ยวหรือออกไปไหนมาไหนบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ใช่รถใช้งานหลัก อีกอย่างคันที่แพงๆคนซื้อก็เป็นคนที่มีกิจการส่วนตัว ไม่ต้องขี่ออกไปทำมาหากินข้างนอก จุดประสงค์มันต่างกับพวกรถเล็กๆที่ผลิตในประเทศ ที่เป็นพาหนะสำหรับคนจน
salee
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 11:47:36 »

.. คงคิดว่าส่วนใหญ่ผู้เป็นเจ้าของต้องมีตังค์ครับ ความคิดส่วนตัวผม คงน้อยนะที่ซื้อมาแล้วขี่ไปทำงาน น่าจะซื้อมาไว้สำหรับท่องเที่ยวหรือออกไปไหนมาไหนบ้างเป็นบางครั้ง ไม่ใช่รถใช้งานหลัก อีกอย่างคันที่แพงๆคนซื้อก็เป็นคนที่มีกิจการส่วนตัว ไม่ต้องขี่ออกไปทำมาหากินข้างนอก จุดประสงค์มันต่างกับพวกรถเล็กๆที่ผลิตในประเทศ ที่เป็นพาหนะสำหรับคนจน
RateX
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 11:53:24 »

ภาษีแพงกันไปตามซีซี รถคนมีกะตังก็งี้แหละครับ ยิงฟันยิ้ม

การถก เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ ถือเป็นเรื่องดี
แต่ การเถียง เพื่อที่จะให้ตัวเองชนะ ถือว่าเป็นเรื่อง โง่
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 15:01:35 »

ให้เค้าไปเถอะ เค้าเอาไปชดเชยภาษีรถคันแรก
เห็นที่แน่ๆ โดนเกือบทุกรายการ

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
Mylovesss
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 16:52:19 »

ภาษีสรรพสามิต ไม่ใช่ภาษีที่เสียทุกปี คนที่ได้รับผลกระทบ คือคนที่จะซื้อรถใหม่ กับพวกที่นำเข้ารถ ราคาเเพงขึ้น เพราะบริษัทผู้ผลิตจ่ายภาษีสรรพสามิตเพิ่มขึ้น บริษัทก็จะมาบวกเข้ากับราคารถ
HARLEY DAVIDSON
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 17:16:39 »

ปกติค่า พรบ ก็เท่ากับรถกระบะแล้วนะครับ นี่ยังปรับขึ้นภาษีอีก  ฮืม ฮืม ฮืม
ไม่รู้จะหาเงินจากทางไหนแล้วเหรอถึงได้รีดเอา รีดเอา หรือว่าหาเงินชดเชยนโยบายคืนเงิน 100000 ให้รถใหม่  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

HARLEY DAVIDSON & MERCEDES BENZ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 17:19:15 »

ภาษีสรรพสามิต ไม่ใช่ภาษีที่เสียทุกปี คนที่ได้รับผลกระทบ คือคนที่จะซื้อรถใหม่ กับพวกที่นำเข้ารถ ราคาเเพงขึ้น เพราะบริษัทผู้ผลิตจ่ายภาษีสรรพสามิตเพิ่มขึ้น บริษัทก็จะมาบวกเข้ากับราคารถ
ผมกำลังจะซื้อและสั่งจอง HARLEY DAVIDSON ไปแล้วถ้าเข้ามาก็โดนเต็ม ๆ งานนี้ ถึงว่าบริษัทแจ้งมาว่าราคายังไม่แน่นอนรอภาษีใหม่ก่อน  โกรธ โกรธ โกรธ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม เซ็งเลยตู  ฮืม ฮืม ฮืม

ขาดแคลนเงินตรา  แต่งชุดนักศึกษามาหาพี่
สุขใดไหนจะเท่า เมื่อล้วงกระเป๋าแล้วเจอตังค์
©®*
cr-nettech ltd.,part.

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 20:34:21 »

ไม่เป็นไรมั้งครับ ชาวบ้านตาสีตาสาคงไม่เดือดร้อน

คนที่ซื้อมาขี่คงระดับเสี่ยๆ ทั้งนั้น

ถ้าผมมีเงินห้าแสนผมคงซื้อกระบะมาขับหากินครับ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนคนที่เอาเงินห้าแสนไปซื้อรถมอไซค์มาขี่เล่น คงไม่เดือดร้อนกับภาษีมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครถอยดูคาติมาวิ่งวินมั้งผมว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

maniac
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 20:37:43 »

นโยบายแบบนี้ผมเห็นด้วยนะครับ
เกลี่ยเงินจากยอดปิระมิดรายได้เฉลี่ยคนไทย ลงมาที่ฐานล่าง
ตาสีตาสา เขาก็ได้ประโยชน์จากเศษเงินของเศรษฐี

AKKCHA
ชั้นประถม
*

เลี้ยงงูพิษ ดีกว่าคบคนไม่ซื่อ

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 20:53:04 »

เกลี่ยเงินจากยอดปิระมิดรายได้เฉลี่ยคนไทย ลงมาที่ฐานล่าง
ตาสีตาสา เขาก็ได้ประโยชน์จากเศษเงินของเศรษฐี

ผู้ที่ยืน เขย่งบนปลายเท้า เพียงเพื่อจะให้อยู่เหนือผู้อื่น
                  ย่อมยืนอยู่ไม่ได้นาน
           จุดยืนของเราทุกคนอยู่ที่  ส้นตีน
BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 21:20:49 »

มันจะสักเท่าไหร่เอง เกลี่ยจากอย่างอื่นด้วยสิ ถึงจะยุติธรรม มันก็แค่มอเตอร์ไซค์ พวกซุปเปอร์คาร์ไง ราคาคันละเป็นสิบล้าน ยี่สิบล้าน คันเดียวได้เงินตั้งเท่าไหร่ มอเตอร์ไซค์บิ้กไบค์เงินแสนจะไปสู้อะไรได้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

BIKER
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 21:33:39 »

ไม่เป็นไรมั้งครับ ชาวบ้านตาสีตาสาคงไม่เดือดร้อน

คนที่ซื้อมาขี่คงระดับเสี่ยๆ ทั้งนั้น

ถ้าผมมีเงินห้าแสนผมคงซื้อกระบะมาขับหากินครับ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนคนที่เอาเงินห้าแสนไปซื้อรถมอไซค์มาขี่เล่น คงไม่เดือดร้อนกับภาษีมั้ง ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครถอยดูคาติมาวิ่งวินมั้งผมว่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
น่าจะมองโลกกว้างกว่านี้หน่อย นั่นมันแค่ความคิดของคุณ ๆ คนเดียวอย่าเหมารวม คนส่วนใหญ่มักมองว่าคนที่ขับบิ้กไบค์เป็นคนรวย แต่ขอโทษ อย่ามองคนแต่ภายนอกเท่านั้น คนที่ชอบบิ้กไบค์ บางคนก็ไม่ได้รวยอย่างที่คุณคิด เป็นมนุษย์เงินเดือนก็หลายคน เพียงแต่ว่าซื้อเพราะใจรัก มันไม่จำเป็นต้องเป็นคนรวย ถ้าคุณมีวิสัยทัศน์ที่กว้างกว่านี้คุณจะเข้าใจ คำว่าใจรัก ไม่งั้นเขาจะตั้งชมรมต่าง ๆ มาทำไม แล้วที่ซื้อก็ไม่ใช่ซื้อเงินสดทุกคน ส่วนใหญ่ก็ผ่อนทั้งนั้น น้อยคนที่จะซื้อเงินสด แล้วที่บอกว่าถ้ามีเงินห้าแสน คงซื้อกระบะมาขับหากินแล้ว ยิ่งแสดงถึงความคิดที่แคบมาก ๆ คุณจะซื้ออะไรก็เรื่องของคุณ คนอื่นจะซื้ออะไรก็เรื่องของเขา ต่างคนก็ต่างเอาเงินของตนเองมาซื้อทั้งนั้น และรถกระบะที่ว่านั้น บางคนเขาก็ไม่รู้ว่าจะซื้อมาหากินอะไร ในเมื่อเขามีอาชีพต่าง ๆ กันไปและบางคนก็มีกระบะขับแล้ว จะซื้อมาทำไมอีก  ฮืม

©®*

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 21:55:46 »

น่าจะมองโลกกว้างกว่านี้หน่อย นั่นมันแค่ความคิดของคุณ ๆ คนเดียวอย่าเหมารวม คนส่วนใหญ่มักมองว่าคนที่ขับบิ้กไบค์เป็นคนรวย แต่ขอโทษ อย่ามองคนแต่ภายนอกเท่านั้น คนที่ชอบบิ้กไบค์ บางคนก็ไม่ได้รวยอย่างที่คุณคิด เป็นมนุษย์เงินเดือนก็หลายคน เพียงแต่ว่าซื้อเพราะใจรัก มันไม่จำเป็นต้องเป็นคนรวย ถ้าคุณมีวิสัยทัศน์ที่กว้างกว่านี้คุณจะเข้าใจ คำว่าใจรัก ไม่งั้นเขาจะตั้งชมรมต่าง ๆ มาทำไม แล้วที่ซื้อก็ไม่ใช่ซื้อเงินสดทุกคน ส่วนใหญ่ก็ผ่อนทั้งนั้น น้อยคนที่จะซื้อเงินสด แล้วที่บอกว่าถ้ามีเงินห้าแสน คงซื้อกระบะมาขับหากินแล้ว ยิ่งแสดงถึงความคิดที่แคบมาก ๆ คุณจะซื้ออะไรก็เรื่องของคุณ คนอื่นจะซื้ออะไรก็เรื่องของเขา ต่างคนก็ต่างเอาเงินของตนเองมาซื้อทั้งนั้น และรถกระบะที่ว่านั้น บางคนเขาก็ไม่รู้ว่าจะซื้อมาหากินอะไร ในเมื่อเขามีอาชีพต่าง ๆ กันไปและบางคนก็มีกระบะขับแล้ว จะซื้อมาทำไมอีก  ฮืม

ตกใจ ตกใจ

ตกลงมันความคิดผม หรือคนส่วนใหญ่ครับ ฮืม ขยิบตา

ถ้าผมมี ห้าแสนผมซื้อรถกระบะนี่ความคิดผมแคบเหรอครับ งั้นคงต้องหาสอย(ผ่อน)บิ๊กไบท์ซักคันละ จะได้วิสัยทัศกว้างไกลบ้าง

ก็แค่แสดงความเห็นส่วนตัว ถ้าไม่ถูกใจก็แล้วแต่นะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:18:08 โดย เมรัย มัจจุราช » IP : บันทึกการเข้า

maniac
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:26:52 »

โครงสร้างภาษีมันเป็นแบบนี้ทุกประเทศครับ
ซุปเปอร์คาร์ ซุปเปอร์ไบค์ รถนำเข้า
บางอย่างโดนภาษีหลายร้อยเปอร์เซน
เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ของใช้สิ้นเปลือง
ทุกอย่างภาษีโหดหมดครับ ทุกประเทศ!
แม้แต่รายได้ ประเทศเราก็เก็บอัตราก้าวหน้า ยิ่งรวยยิ่งจ่ายเยอะ
ขนาดเก็บกันแบบนี้ขนาดนี้
โครงสร้างรายได้ประเทศเรายังเหลื่อมล้ำอยู่เยอะเลยครับ

ยิ่งรถบิ๊กไบค์ เป็นทรัพย์ที่มีต้นทุนทางสังคมสูง อันตรายมาก
ทั้งต่อผู้ร่วมทาง และผู้ขับขี่ ทั้งยังสิ้นเปลืองทรัพยากรพลังงานเป็นอย่างมาก
ดังนั้น เมื่อราคา(ที่รวมภาษี)สูงขึ้น ก็น่าจะลดปริมาณรถเหล่านี้ลง
หรือคัดกรองบุคคลที่จะเป็นเจ้าของได้มากขึ้น หรือไม่ก็เอาเงินเข้ารัฐเยอะๆ
ให้เป็นผลดีต่อสังคม เพื่อทดแทนต้นทุนทางสังคมที่เสียไป

ในแง่นี้ผมจึงคิดว่ารัฐไม่ผิดครับ ว่าไม่ได้
ทางที่ดีน่าจะขึ้นให้เยอะกว่านี้ด้วยซ้ำ พวกของสิ้นเปลืองทั้งหลาย
ผมก็คนขับบิ๊กไบค์คนนึงครับ ย้ำนะครับผมก็ขับ
แต่รถผมมีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย ทุกบาททุกสตางค์รัฐบาลได้จากผม

ผมก็ยังเห็นด้วยว่า
ของพวกนี้มันของสิ้นเปลือง เก็บๆไปเถอะครับภาษีน่ะ

แต่ประเด็นสำคัญคือ !
ได้ภาษีแล้วเอาไปจัดสรรให้ดี ให้เหมาะสม ต่างหาก

แลกเปลี่ยนความเเห็นกันแบบสุภาพชนนะครับ^^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:32:20 โดย maniac » IP : บันทึกการเข้า
©®*

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 22:28:27 »

โครงสร้างภาษีมันเป็นแบบนี้ทุกประเทศครับ
ซุปเปอร์คาร์ ซุปเปอร์ไบค์ ก็โดนภาษีหลายร้อยเปอร์เซน
เครื่องดื่มแอลกอฮอร์ ของใช้สิ้นเปลือง
ทุกอย่างภาษีโหดหมดครับ ทุกประเทศ!
แม่แต่รายได้ ประเทศเราก็เก็บอัตราก้าวหน้า ยิ่งรวยยิ่งจ่ายเยอะ

ในแง่นี้ผมจึงคิดว่ารัฐไม่ผิดครับ ว่าไม่ได้
ทางที่ดีน่าจะขึ้นให้เยอะกว่านี้ด้วยซ้ำ พวกของสิ้นเปลืองทั้งหลาย
ผมก็คนขับบิ๊กไบค์คนนึงครับ ย้ำนะครับผมก็ขับ
แต่รถผมมีทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย ทุกบาททุกสตางค์รัฐบาลได้จากผม

ผมก็ยังเห็นด้วยว่า
ของพวกนี้มันของสิ้นเปลือง เก็บๆไปเถอะครับภาษีน่ะ

แต่ประเด็กสำคัญคือ
ได้ภาษีแล้วเอาไปจัดสรรให้ดี ให้เหมาะสม ต่างหาก

ยกนิ้วให้ครับ  ยิ้มเท่ห์

หน้า: [1] 2 พิมพ์