เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 11 พฤษภาคม 2024, 05:25:01
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ช่วยแนะนำเรื่องลงวินโดว์ทีคับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ช่วยแนะนำเรื่องลงวินโดว์ทีคับ  (อ่าน 1711 ครั้ง)
jetsada.jah
มัธยม
**

« เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 09:31:29 »

พี่ครับ คือผมชื้อโน๊ตบุคมาใหม่เปนของ samsung np305u4x-socth แล้วผมจะเอามาลงวินโดว์เอง แล้วใส่แผ่น วินโดว์ ตั้งbios บูทเรียบร้อยแล้ว แต่มันบูทแผ่นไม่ได้ มันบูทมาแต่หน้าวินโดว์เดิม พี่ๆท่านไหนมีความรู้เรื่องนีช่วยแนะนำผมหน่อยนะคับ
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 10:58:16 »

วินโดว์ไรครับ เช็คแผ่นเผื่อแผ่นเสีย ตั้งไบออสบูทจาก ซีดีรอม ตอนเปิดเครื่องต้องกดปุ่มไรซักอย่างตามที่หน้าจอบอกหรือป่าวครับ

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
K€nGja1
ผู้ดูแลบอร์ด
ระดับ :ป.โท
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 13:31:58 »

สงใสลืมกด Enter ตอนมันถาม .  .  .  .  .

รับซ่อม ซื้อขาย คอมพิวเตอร์ โทรศัพท์ อุปกรณ์ IT
IDEAcomputer 082-0186679

jetsada.jah
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:36:24 »

กดแล้วครับ อ่านแผ่นแล้ว ตอนจะติดตั้ง Insetup อ่ะคับ มันหา driver ไรไม่เจอสักอย่างอ่ะคับไม่รุเปนไร
poonsakmod
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 00:18:14 »

ตอนมันอ่านแผ่น ให้กดปุ่ม . ค้างไว้สักพักครับ
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 02:39:40 »

ตอนลงเสร็จ setupอันสุดท้ายนะ มันจะรีเครือง
แค่เข้าไปเปลี่ยนค่า bios จาก boot cd เป็น ฮาร์ดดิสครับ
เพราะไม่งั้น พอรีเครื่องมันก้อจะเข้า cd เรื่อยๆถ้าไม่เปลี่ยน

อาการที่ผมเป็นบ่อยนะ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันอ่ะป่าว
ลองดูนะครับ มันไม่เห็นภาพ ไม่รู้จะตอบยังไง
ต้องเห็นตัวเป็นๆ มันถึงจะ บางอ้อ................

ติดต่อ - 082-023-2528 - อาร์ม

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
LINE ID  : by.armmii
nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 23:33:21 »

คงไม่ใช่เอาของPC มาลงนะครับ

เคยซื้อมาผิดแผ่นแล้วมันไม่อ่าน^^

งง จุง เบย
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 00:14:03 »

เคยซื้อมาผิดแผ่นแล้วมันไม่อ่าน^^
ขอนอกเรื่องครับ  วินโด มีแบ่งแยก โน็ตบุ๊ก กะpcด้วยหรอครับ

facebook : www.facebook.com/llAMiNOll
IIIstol2merIII
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 08:21:10 »

ต้องถามก่อนลงวินโดวอะไรครับ XP หรือ 7 ถ้าxp เข้าไปเปลี่ยนโหมดหรือยังครับ

ชีวิตที่ยังต้องดิ้นรน เปิดโอกาสให้กับตัวเองสูโลกกว้าง แล้วคุณจะเจอ..........(จริงรึเปล่า)
nossition
กำลังศึกษาอยู่ในระดับชั้น
ชั้นประถม
*

แค่สอดส่อง^^

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 22 ธันวาคม 2012, 01:15:29 »

ขอนอกเรื่องครับ  วินโด มีแบ่งแยก โน็ตบุ๊ก กะpcด้วยหรอครับ

เมื่อต้นปีไปซื้อแผ่นwindow(win7)ที่เซนทรัลมาแล้วเอามาลงใน notebookมันลงไม่ได้
(พอดูดีๆหน้าปกเขียนเป็นของPCเป็น CD-R 700MB)
พอเอาแผ่นไปลงwindow ให้กับเครื่องPC ที่บ้าน ปรากฏว่าลงได้!!
(พอดูๆ แผ่นลงPC จะใช้CD 700MB ธรรมดา แต่Notebookใช้ DVD 4.7GB)

ผมเองก็ไม่รู้นะ เอาประสบการณ์มาแชร์เฉยๆ^^

งง จุง เบย
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 02:34:12 »

เมื่อต้นปีไปซื้อแผ่นwindow(win7)ที่เซนทรัลมาแล้วเอามาลงใน notebookมันลงไม่ได้
(พอดูดีๆหน้าปกเขียนเป็นของPCเป็น CD-R 700MB)
พอเอาแผ่นไปลงwindow ให้กับเครื่องPC ที่บ้าน ปรากฏว่าลงได้!!
(พอดูๆ แผ่นลงPC จะใช้CD 700MB ธรรมดา แต่ใช้ DVD 4.7GB)

ผมเองก็ไม่รู้นะ เอาประสบการณ์มาแชร์เฉยๆ^^
ครับ แตกต่างกันที่แผ่น เข้าใจละ ผมก้อไม่เคยซื้อแผ่นนะ ผมโหลดอย่างเดียว
ลงผ่าน usb ครับเร็วดี ความรู้ใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

kuayjeng_15
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 23 ธันวาคม 2012, 12:18:59 »

เอามาร้านผม  250 บาทครับ
jetsada.jah
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 17:56:25 »

(พอดูๆ แผ่นลงPC จะใช้CD 700MB ธรรมดา แต่ใช้ DVD 4.7GB)

ครับ แตกต่างกันที่แผ่น เข้าใจละ ผมก้อไม่เคยซื้อแผ่นนะ ผมโหลดอย่างเดียว
ลงผ่าน usb ครับเร็วดี ความรู้ใหม่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พี่สอนผมทำบุตusb หน่อยสิคับ ผมทำไม่เปน
~อั่ย มู๋อ้วน*
Happy Fat
ระดับ ป.ตรี

หล่อเหลา นักเกาหู

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 18:19:31 »

ทำง่ายๆครับ
1. แผ่นwindows win7 ที่สามารถใช้ได้ เป็นไฟล์ ที่อยุ่ในแผ่น หรือ image ก็ได้
2. โปรแกรม ultraiso สำหรับการสร้าง
3. USB flash drive ขนาดที่สามารถยัด Windows 7 ลงไปได้ 4-8 gb

1.เปิดโปรแกรม ultraiso กด file>เลือก open แล้วนำไฟล์ iSO image หรือไฟล์ในแผ่น วินโดวแล้วกด open

2.ที่โปรแกรม ultraiso เลือก bootable> write disk image

3.จะมีหน้าต่างขึ้นมา เลือก disk drive เป็น ไดร์ฟของ usb ที่ต้องการลง
ส่วนอื่นๆไม่ต้องเปลี่ยนแปลง

4.กด write และรอจนเสร็จ ประมาณ 15-30 นาที

5.เราก็จะได้ usb flash drive ที่มี Windows อยู่ภายในซึ่งวิธีการนำไปใช้เหมือน การใช้แผ่นทุกประการ โดยเราเอาไปเสียบเข้ากับ PC, Notebook, Netbook ที่ต้องการติดตั้ง แล้ว set bios ให้ boot ด้วย usb จากนั้นก็เข้าขั้นตอนการติดตั้งปกติ

แจ้งข้อมูล ปัญหา ร้องเรียน ร้องทุกข์ เตือนภัย PM ได้ทันที

แมวไหน ไฟแรงเฟร่อ!!
Ψ-amino-Ψ
มัธยม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 24 ธันวาคม 2012, 20:40:38 »

ทำง่ายๆครับ
1. แผ่นwindows win7 ที่สามารถใช้ได้ เป็นไฟล์ ที่อยุ่ในแผ่น หรือ image ก็ได้
2. โปรแกรม ultraiso สำหรับการสร้าง
3. USB flash drive ขนาดที่สามารถยัด Windows 7 ลงไปได้ 4-8 gb

1.เปิดโปรแกรม ultraiso กด file>เลือก open แล้วนำไฟล์ iSO image หรือไฟล์ในแผ่น วินโดวแล้วกด open

2.ที่โปรแกรม ultraiso เลือก bootable> write disk image

3.จะมีหน้าต่างขึ้นมา เลือก disk drive เป็น ไดร์ฟของ usb ที่ต้องการลง

4.กด write และรอจนเสร็จ ประมาณ 15-30 นาที

5.เราก็จะได้ usb flash drive ที่มี Windows อยู่ภายในซึ่งวิธีการนำไปใช้เหมือน การใช้แผ่นทุกประการ โดยเราเอาไปเสียบเข้ากับ PC, Notebook, Netbook ที่ต้องการติดตั้ง แล้ว set bios ให้ boot ด้วย usb จากนั้นก็เข้าขั้นตอนการติดตั้งปกติ
ตามนี้เลยครับ แต่ usb ควรมีสัก 8g นะ 4g เกรงว่าจะไม่พอ สำหรับ วิน7 ขึ้นไป

jetsada.jah
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 25 ธันวาคม 2012, 10:23:25 »

ทำง่ายๆครับ

[/quote]ตามนี้เลยครับ แต่ usb ควรมีสัก 8g นะ 4g เกรงว่าจะไม่พอ สำหรับ วิน7 ขึ้นไป
[/quote] ขอบคุณมากครับพี่
cocore
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 26 ธันวาคม 2012, 11:06:36 »

เข้ามาขอด้วยคนครับ

seedsZonexx
สล่าแป๋งปริ๊น คิคิ
มัธยม
**

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 13 มกราคม 2013, 20:21:51 »

เดานะครับ ถ้าเป็น XP ต้องไปเปลี่ยนโหมด Sata ก่อนไม่งั้นมันไม่เห็น HDD ครับ Win7 ไม่น่ามีปัญหา

การจะเอาสินค้าอะไรมาขายให้กับลูกค้า เราควรจะมีความรู้เกี่ยวกับสินค้านั้นด้วย เพื่อสามารถซัพพอตให้กับลูกค้าได้ *-*
eakmyworld
ชั้นประถม
*

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 25 กุมภาพันธ์ 2013, 21:15:19 »

ghost เอาคับ 10 นาทีจบ ผมลงเป็นร้อยเครื่องล่ะ
Nes electronics
รับ ซ่อม:ติดตั้ง:ล้างแอร์ และซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิด
ระดับ :ป.โท

อยากรู้ต้องศึกษา...อยากมีวิชาต้องฝึกฝน

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 07 มีนาคม 2013, 20:48:20 »

ghost เอาคับ 10 นาทีจบ ผมลงเป็นร้อยเครื่องล่ะ

โทร 086-4392558
LINE  Neslanla
สินค้าอยู่ในตัวเมืองเชียงรายครับ
หน้า: [1] 2 พิมพ์