เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 14:15:39
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  งานบ้านงานครัว คลีนิค ถามหมอ เรื่องสุขภาพ (ผู้ดูแล: แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-., ©®*)
| | |-+  ถามผู้รู้คะ ประจำเดือนไม่มาสามเดือนแล้วคะแต่ไม่ท้อง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ถามผู้รู้คะ ประจำเดือนไม่มาสามเดือนแล้วคะแต่ไม่ท้อง  (อ่าน 1121 ครั้ง)
@พลอย@
ชั้นประถม
*

ไม่สวยก็เลือกใด้ค๊

« เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 19:55:01 »

ประจำเดือนไม่ยอมมา ซักทีกลุ้มใจคะ ไปตรวจมาแล้วไม่ท้องคะ ตอนนี้ทานยาคุมของไดแอนคะ ผู้มีความรู้เรื่องนี้ตอบทีคะ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 16 ธันวาคม 2012, 20:30:42 »

วันนั้นไปตรวจที่โรงพยาบาลคะ ผลคือไม่ท้อง นั้งรอตั้งนาน แล้วบอกว่าอีกหนึ่งเดือนถ้าประจำเดือนไม่มา ค่อยกลับมาหาหมอใหม่  ฮืม
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 00:43:28 »

เคยเป็นค่ะ  แบบนี้เลย  พอถึงเดือนที่ 3  ไปพบแพทย์  ให้ตรวจปัสสาวะอีกครั้ง แล้วให้ยามาทาน 7 เม็ดหลังจากนั้นอีก 1-3 วัน ได้เรื่องเลยค่ะ

ปล. แพทย์ รพ. ศูนย์เชียงรายฯ นะคะ

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
Mamae
We can't dip into the future.
มัธยม
**

อยากยิ้ม แต่ยิ้มไม่ออก

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 12:47:04 »

อีกหนึ่งภาวะเกิดจากความเครียด หรือความกังวลใจบางอย่าง การพักผ่อนไม่เพียงพอ สาเหตุพวกนี้อาจมีส่วนนะคะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เพื่ออะไร กับการ "รอคอย" ที่ไม่มี "ความหมาย"
เด็กชาววัง(หงส์)แพร่
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 16:53:49 »

ลองอ่านข้อมูลข้างล่างนี้ดูนะครับ
คุณผู้หญิงกำลังประสบปัญหาเหล่านี้อยู่ ใช่หรือไม่?

• รำคาญ สิว ฝ้า กระ รอบเหี่ยวย่น และรอบตีนกา รู้สึกไม่สดชื่นสดใส อ่อนเพลียง่วงมากแม้นอนเต็มอิ่ม นอนไม่หลับ ตื่นบ่อย กลั้นปัสสาวะไม่อยู่
    • สรีระต่างๆ ของร่างกายหย่อนยานผิวพรรณหยาบกร้าน ทรวงอกหย่อนยาน หย่อนสมรรถภาพก่อนวันอันสมควร ไม่กระชุ่มกระชวยเหมือนแต่ก่อน
    • ประจำเดือนมาไม่ปกติ มีเลือดลิ่มผสม (ต้นเหตุของโรคช็อกโกแลตซีส เนื้องอก และโรคมะเร็งปากมดลูก) มีอาการปวดท้องประจำเดือนมาก จนต้องรับประทานยาแก้ปวดระงับทุกครั้ง
    • มีปัญหาตกขาว มีกลิ่นไม่ถึงประสงค์ คันในช่องคลอด ประจำเดือนไม่ปกติ ปวดท้องเวลาเป็นประจำเดือน
    • อายุมากขึ้นปวดเมื่อย… อ่อนเพลียเป็นประจำ มดลูกหย่อน กลั้นปัสสาวะไม่ค่อยอยู่ ปวดตามข้อ อารมณ์หงุดหงิดง่าย
    • รู้สึกร้อนวูบวาบ นอนไม่ค่อยหลับ เหงื่อออกเวลากลางคืน สะบัดร้อนสะบัดหนาว ความจำเริ่มไม่ค่อยดี
    • มดลูกต่ำ มดลูกโต มดลูกอักเสบ มดลูกเข้าอู่ช้า มีลมเข้า-ออกช่องคลอด ปัญหาน้ำหล่อลื่น

"ปัญหาเหล่านี้เกิดจาก
ระบบฮอร์โมนเอสโตรเจนขาดสมดุล"

ระบบฮอร์โมนเอสโตรเจนขาดสมดุล ภาวะการเปลี่ยนแปลงของร่างกายเนื่องจากขาดฮอร์โมนเพศนั้น สามารถชะลอและป้องกันได้ด้วยการใช้ฮอร์โมนทดแทนแต่จะทำให้เกิดผลข้างเคียง ปัจจุบันจึงหันมาใช้สารไฟโตรเอสโตรเจนที่ได้จากพืช เป็นสารอาหารเสริมให้ผลเหมือนกับฮอร์โมนเอสโตรเจนในร่างกาย

ผมมีผลิตภัณฑ์ตัวหนึ่งอาจช่วยคุณได้สนใจ pm มาหาผมได้ครับ
misxymon
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:28:58 »

ไม่รู้จะเป็นเหมือนกันมั้ย เพราะส่วนตัว ประจำเดือนมาไม่ปกติอยู่แล้วค่ะ 2 เดือน มาที 3 เดือนมาที บางครั้งก็เดือนเว้นเดือนค่ะ แนะนำไปหาหมอเฉพาะทางค่ะ สูตินารีแพทย์ เคยไปที่ศรีบุรินทร์ค่ะ เค้าจะตรวจเช็คให้หมดเลยคะ ว่าเพราะอะไร ทั้งตรวจหามะเร็ง ระดับฮอร์โมนเพศ การตกไข่ ให้คำปรึกษาเป็นอย่างดีค่ะ. (แต่เคสดิฉันรักษาไม่ได้ค่ะ เพราะเป็นเคสเฉพาะ ระดับฮอร์โมนผู้หญิงน้อยค่ะ ต้องกินยาปรับ พอหยุดยา ก้อเป็นเหมือนเดิม เป็นธรรมชาติส่วนตัว ไม่มีผลข้างเคียงหรือสาเหตุโรคใดๆ เลยค่ะ)
pom_jsk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 17 ธันวาคม 2012, 23:43:06 »

เห็นคนมีปัญหาแบบนี้ ประจำเดือนหยุด ฝ้าเลือดขึ้นหน้า เต็มเลย แต่พอทานยาน้ำตัวหนึ่ง ประจำเดือนที่หายไปสามสี่เดือนกลับมา ฝ้าก็หายไปด้วย  ลองถามเค้าดูเองเลยนะ
เบอร์ 085 6235757 อาจารย์แหม่ม  ให้เค้าเล่าให้ฟังเอง
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 10:15:33 »

ขอบคุณทุกคำตอบคะ ตอนนี้ไปหาหมออีกครั้งหนึ่ง หมอให้ยามาทาน ถ้าไม่ใด้ผลจะลองปรึกษาท่าน ที่ให้พีเอ็มหา และท่านที่ให้เบอร์โทรไว้นะคะ ขอบคุณมากมายคะ
opel
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 15:08:05 »

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ย่างเข้าเดือนที่2แล้วอยู่ในช่วงที่ประจำเดือนต้องมาแต่ไม่มาค่ะ กลุ้มใจอยู่ค่ะเพราะกลัวมีน้อง ซื้อที่ตรวจครรภ์มาตรวจผลออกมาไม่ท้องเหมือนค่ะ

เป็นเพราะอะไรใครพอทราบบ้างค่ะทานยาคุมไดแอนเหมือนกันค่ะทานมาหลายแผงแล้วประจำเดือนก็มาตามปกติแต่ทาน2แผงที่ผ่านมาประจำเดือนยังไม่มาเลยค่ะ
เปลี่ยนยาดีไหมค่ะ
@พลอย@
ชั้นประถม
*

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 18:23:16 »

หมอให้ยามากินปรับฮอโมน ตอนนี้มาปกติแล้วคะ โล่งใจมากเลย
แชทซาโนย่า กอยุ่ง~*-.
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

*..ปรับปรุงระบบ..*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 23:36:17 »

หมอให้ยามากินปรับฮอโมน ตอนนี้มาปกติแล้วคะ โล่งใจมากเลย

ถ้าหากเกิดอาการแบบเดิมอีก  ให้กลับไปหาหมอเดิม และบอกย้ำกับหมอด้วยนะคะ  ว่าเคยเป็นแบบนี้ และเป็นเมื่อไหร่  หมอจะดูประวัติและรักษาต่อเนื่องได้ค่ะ  ยิ้มเท่ห์

ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·•.¸¸.•´´¯`•(^)•♥ คนที่ด่าคนอื่นสะท้อนว่าระบบข้างในกำลังพัง คนอารมณ์เสียเพราะถูกด่า แสดงว่าระบบของตัวเองก็พังตามไปด้วย [ว.วชิรเมธี]ஐ.¸¸.·´¯`¸¸.·
หน้า: [1] พิมพ์