เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 23:23:32
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลท่องเที่ยว-โพสรูป
| |-+  กิจกรรมท่องเที่ยว/โปรแกรมทัวร์/รถเช่า (ผู้ดูแล: ⒷⒼ*, JAMES ..., ~อั่ย มู๋อ้วน*)
| | |-+  รีวิว เชียงราย-หลวงพระบาง ทางรถโดยสารครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์
ผู้เขียน รีวิว เชียงราย-หลวงพระบาง ทางรถโดยสารครับ  (อ่าน 16241 ครั้ง)
ttyy
ระดับ ป.ตรี

ซ่อม/ซื้อ/ขาย มือถือทุกรุ่น

« ตอบ #20 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 22:53:42 »

หลังจากพระอาทิตย์ตก ก็เป็นเวลาของการช็อปปิ้งครับ แต่เนื่องจากผมมาอยู่หลวงพระบางรอบนี้ใช้เวลาอยู่ถึง 6 วัน ก็เลยขอเดินเล่นหาอะไรทานเล่นๆ พร้อมทั้งเยี่ยมชมเอาบรรยากาศตลาดมึดก่อนละกันครับ เรื่องซึ้อนี่ไว้ใกล้ๆวันเดินทางกลับก็ยังสบายครับ

ราคาสินค้าทั่วๆไป อย่างเสื้อยึด "สบายดี"  "หลวงพระบาง" "เขยลาว"(เบียร์ลาว) ราคาประมาณ 45-50 บาทครับ

ส่วนผ้าซิ่นก็ต่อรองราคากันตามสมควรครับ แต่พวกงานศิลปะรูปวาด ต่างๆ คล้ายคลึงกับทางเชียงใหม่ เชียงรายของเราล่ะครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #21 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 23:13:00 »

ผ่านไปอีก 1 วันครับ หลังจากนั้นวันต่อมา ผมก็ใช้ตัวช่วยในการเดินทางด้วยการเช่ารถจักรยานครับ สนนราคาค่าเช่า ก็เริ่มต้นที่วันละ 20,000 กีบ หรือ ประมาณ 80 บาทครับ แต่ราคานี้สามารถต่อรองได้ครับ ขึ้นอยู่กับเทคนิคของแต่ละคน อย่างของผม สามารถต่อรองได้ที่ 40 บาท ต่อคัน/ วันครับ แต่เอาเข้าจริง ปั่นได้ถึง 4 โมงก็เอาจักรยานไปคืนแล้วครับ อิดเหนื่อยขนาดครับ

เวลาเราไปเช่า ทางร้านจะขอเก็บหนังสือเดินทางเราไว้นะครับ ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องเครียดครับ ไม่มีปัญหาแน่นอน เค้ากลัวเรามากกว่าเรากลัวเค้าครับ

หลังจากได้จักรยาน ผมก็มุ่งหน้าไปเป้าหมายแรกของผมในวันนี้ครับ ก็คือวัดที่ได้รับสมญานามว่า "อัญมณีแห่งสถาปัตยกรรมลาว" ซึ่งจะเป็นที่ไหนไปไม่ได้ครับ นอกจากวัดเชียงทองครับ

ค่าเข้าชมตกอยู่ที่ 20000 กีบ หรือประมาณ 80 บาทไทยครับ แต่พิเศษนิดนะครับ ตรงที่ว่าบัตรเข้าชม สามารถใช้เข้าชมได้ 2 วัน ครับ โดย จนท จะเจาะรูไว้ที่บัตรเข้าชมครับ เข้าหนึ่งครั้งจะเจาะไว้ 1 รู ใช้ได้ 2 ครั้งครับ

หลังจากจ่ายค่าเข้าชมเสร็จ ก็เจอกันไปเลยครับ สิมแบบหลวงพระบางแท้ๆ ที่เรียนมา พอมาเห็นกับตาตัวเองไม่ว่าจะกี่ครั้งก็ต้องบอกว่า 80 บาทที่จ่ายไปเนี่ยคุ้มอย่างแรง

ลายดอกดวงแบบหลวงพระบาง อันนี้ผมชอบเป็นการส่วนตัวครับ

รับซื้อ-ขาย-ฝาก-ขายฝากคอมพิวเตอร์ PC Notebook โทรศัพท์มือถือ nokia iPhone samsung ทีวี LCD เครื่องเสียง เครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดราคาสูง รุ่นเก่า รุ่นใหม่ โทรมาคุยกันได้ครับ
ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #22 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 23:15:41 »

ด้านหลังของดอกดวงแบบหลวงพระบาง ก็คือหอพระม่านครับ ซึ่งจะเปิดเฉพาะช่วงปีใหม่ของทางลาวครับ เพราะฉะนั้นถ้าใครต้องการจะชม จะต้องมองผ่านรู ตรงประตูด้านหน้าเข้าไปครับ ไว้มีโอกาสมามองดูเอาเองละกันนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #23 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 23:22:48 »

ใกล้ๆ กันก็เป็นหอพระพุทธไสยาสน์ครับ ด้านในประดิษฐานพระพุทธรูปปางไสยาสน์อายุกว่า 400 ปีครับ ซึ่งเคยถูกประเทศฝรั่งเศสนำไปแสดงที่กรุงปารีสหลายปีเลยเชียวครับ นอกจากนั้นที่หอพระพุทธได้รับความนิยม เพราะมีพระพุทธรูปยกขอพรอีกด้วยครับ ชาวไทย ชาวลาว ชาวต่างประเทศมักจะไปทดลองกันตลอดทั้งวันครับ

ลายดอกดวง อันนี้สุดยอดจริงๆครับ

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #24 เมื่อ: วันที่ 18 ธันวาคม 2012, 23:24:06 »

กำ 5 ทุ่มแล้ว ขอนอนก่อนครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ว่างๆ จะมาพาเที่ยววัดเชียงม่วนต่อครับ ยิงฟันยิ้ม

corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #25 เมื่อ: วันที่ 19 ธันวาคม 2012, 05:59:06 »

อยากให้ที่เที่ยว พิพิธภัณฑ์  วัดวาอาราม ในเมืองไทย หรือแค่ในเชียงราย
เก็บค่าเข้าชมจากชาวต่างชาติ แบบเมืองหลวงพระบางบ้าง
แค่คนล่ะยี่สิบบาท นำมาปรับปรุงพัฒนาสถานที่ได้เยอะ ไม่ต้องรองบประมาณ
ไม่ต้องรองบบริจาค ไม่ต้องรอคณะศรัทธา
เก็บได้ทุกวันทั้งปี เหมือนเก็บค่าจอดรถ ทำได้ไหม?

ttyy
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #26 เมื่อ: วันที่ 20 ธันวาคม 2012, 09:17:28 »

ขออภัยเพื่อนๆด้วยนะครับ. ที่เมื่อวานไม่ได้มาอัพเดทรายการเที่ยว. เพราะเมื่อวานผมข้ามไปฝั่งเชียงแมนมาครับ อีกทั้งตอนเย็นหนีไปชิลล์ที่ร้านโจมา. นานไปหน่อย กลับมาถึงห้อนนอนลุ้นบอลไทย-สิงคโปร์ ไปอีก เฮ้อ. อีกทั้งวันนี้จะต้องไปน้ำตกกวางสีแล้วก็เดินทางกลับเชียงรายแล้วครับ. งั้นผมขอยกยอดไปอัพเดทพรุ่งนี้เลยละกันนะครับ. ตั้งใจว่าจะทำรีวิวให้เสร็จก่อนวันที่ 26 ครับ เพราะจะต้องไปลุยศรีคิริยาในช่วงปีใหม่อีกน่ะครับ. ถ้ายังไง ขออภัยที่ช้านะครับ  ยิงฟันยิ้ม

Auainoi
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #27 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2012, 20:32:02 »

น่าน  ผลสุดท้ายก็มีแฟน ชรฟก  ชอบลุยเหมือนผม  เป๊ะเลย  ขอบอกว่า สะพายเป้บุกเที่ยวไปเที่ยวลาวนี่ สุดยอด  โดยเฉพาะถนนเส้นทางจากหลวงพระบาง-เวียงจันทน์   ใครบอกว่าแม่ฮ่องสอน 1,000 โค้ง  ต้องเส้นทางนี่้ ถึงจะมันส์   หน้าหนาวนี่จะเห็นหมอกมากกว่าตอนที่ผมไปช่วงวันเข้าพรรษาปีนี้   คงจะได้บรรยากาศดีกว่า   ใครไม่มีพาสปอร์ต  ไปทำที่สนามกีฬากลางเชียงราย(หลังอัฒจรรย์แปรอักษร)  ได้

ไปทำ passport ได้ตลอดไหมค่ะ รึว่าเป็นแค่การสัญจรทั่วไป ฮืม
┈NuTine┈━═☆
ชั้นประถม
*

« ตอบ #28 เมื่อ: วันที่ 27 ธันวาคม 2012, 23:22:16 »

ไปทำได้ตลอดค่ะ

เข้าดูรายละเอียด การทำพาสปอร์ต

ได้ที่ลิงค์นี้เลยค่ะ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=305440.0
RateX
ชั้นประถม
*

« ตอบ #29 เมื่อ: วันที่ 28 ธันวาคม 2012, 21:11:54 »

ซักวันนึงครับ  ยิ้ม

การถก เพื่อก่อให้เกิดประโยชน์ ถือเป็นเรื่องดี
แต่ การเถียง เพื่อที่จะให้ตัวเองชนะ ถือว่าเป็นเรื่อง โง่
Auainoi
*

« ตอบ #30 เมื่อ: วันที่ 30 ธันวาคม 2012, 15:06:03 »

ไปทำได้ตลอดค่ะ

เข้าดูรายละเอียด การทำพาสปอร์ต

ได้ที่ลิงค์นี้เลยค่ะ http://www.chiangraifocus.com/forums/index.php?topic=305440.0

ขอบคุณข้อมูลค่ะ
thewa_k
ชั้นประถม
*

Backpacker-man

« ตอบ #31 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 18:22:06 »

เยี่ยมครับ...ผมเคยไปเมื่อ 2 ปีก่อน แต่จากนครเวียงจัน ไป วังเวียง แล้วมาเมืองหลวง (คนลาวเรียกสั้นๆว่าเมืองหลวง ส่วนเวียงจัน เรียกสั้นว่านครหลวง ) ครับ คงมีโอกาสตลุยเดี่ยวอีกซักครั้งสำหรับเมืองหลวง แห่งนี้

อิสระแห่งการท่องเที่ยว มีเฉพาะช่วงนี้ ----

https://www.facebook.com/#!/jay.thewakerdthoungsuk
9270
ชั้นประถม
*

« ตอบ #32 เมื่อ: วันที่ 04 มกราคม 2013, 19:05:21 »

ของผมชอบเดินลุย  หลังจากดื่มกาแฟเสร็จ   ผมเดินจากร้านประชานิยม ลัดเลาะตามแนวแม่น้ำคานเรื่อย ๆ จะพบ่จุดแม่น้ำคานกับแม่น้ำโขงบรรจบกัน  หากเดินต่อไปเรื่อย ๆ ทางฝั่งขวามือจะพบวัดเชียงทอง  เดินขึ้นบันไดไปจะเห็นเขาขายปึ่้เข้าไปชมในสิมได้
(ฝั่งขวามือ  จะพบเฮือนพักอยู่หลายแห่ง  หันหน้าไปทางแม่น้ำคาน  ส่วนราคาผมไม่รู้  ท่านต้องเดินไปสอบถามเอง)
Lamaam
*

« ตอบ #33 เมื่อ: วันที่ 05 มกราคม 2013, 11:53:25 »

สนุกคะ แบกเป้เที่ยวคนเดียวไม่อันตรายคะ ทริปลาวครั้งล่าสุด  ห้วยทราย-ปากแบ่ง-หลวง-วังเวียง-เวียง  จัทร์  ไปแบบยาวไม่อยากกลับ
 ยิงฟันยิ้ม

* DSC_0565.JPG (109.51 KB, 640x428 - ดู 1320 ครั้ง.)
tung 7737
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #34 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 08:39:01 »

ครับ มีโปรแกรมจะไปกันอีกเมื่อไหร่ครับ  จะได้ไปด้วยครับ

* DSC06153.JPG (143.47 KB, 640x480 - ดู 1283 ครั้ง.)

* DSC06169.JPG (155.24 KB, 640x480 - ดู 1265 ครั้ง.)

* DSC06157.JPG (148.1 KB, 640x480 - ดู 1282 ครั้ง.)

ทำดี ขยัน อดทน ความจนอยู่ได้ไม่นาน
คนขาย น่ะ ..ไม่รีบ แต่คนชื้อ น่ะ..รีบๆหน่อยนะ
kuntira
ชั้นประถม
*

« ตอบ #35 เมื่อ: วันที่ 10 มกราคม 2013, 23:59:12 »

ขอถามนะค่ะ เราควรจะแลกเงินกีบ หรือ ใช้เงินบาทดีค่ะ  แล้วคนที่นั้นสามารถพูดไทยได้ไหมค่ะ
Carcamera Cr
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #36 เมื่อ: วันที่ 14 มกราคม 2013, 13:54:32 »

จะแลกเงินไปก้อได้ไม่แลกก้อได้ เงินไทยเขาช๊อบชอบ....  ไปเรือกลับรถก้อสนุก ไปกลับ 5000 บ. อยู่สัก 1 อาทิตย์ยังได้ 
ไปเรือค่าโดยสารชื้อผ่านบริษัททัวร์ไม่เกิน 1000 บ.
ขากลับกลับรถ ไม่เกิน 1000
ค่าที่พัก เกสเฮ้าส์**ผมไปพักเกสเฮ้าส์ชื่อโชคดีห้องสะอาดดีเลยเป็นลูกค้าประจำ คืนละ 200
ค่าอาหารก้อแล้วแต่จะกินถูกกินแพง ตอนเย็นแนะนำให้ไปกินบุฟเฟ่ที่ตลาด ราคา 40 บ. เป็นบุฟเฟ่กับข้าวตักเอาเต็มที่ 1 จาน
การเข้าชมวัด บางวัดให้เข้าหลัง 6 โมงเย็นเพราะเขาไม่เก็บตังแล้ว
การเดินทางไปน้ำตกแนะนำว่าให้แชร์ค่ารถกับคนอื่นราคาจะถูกมากๆ
เงินไทย เงินกีบจำง่าย 10000 กีบ เท่ากับ 40 บ.  อัตราอาจเปลี่ยนแปลงบ้าง

ไปช่วงนี้อาจจะแพง ไปช่วงหน้าฝนราคาจะถูก

ลองไปเที่ยวกันดูไปง่ายๆ ไม่ยากเลยครับ ใครจะไปอีกบอกผมด้วยละกันอาจจะร่วมเดินทางไปด้วย

ปล.สาวลาวน่ารักมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

กล้องติดรถยนต์เชียงราย ศรีทรายมูล
kuntira
ชั้นประถม
*

« ตอบ #37 เมื่อ: วันที่ 29 มกราคม 2013, 22:13:34 »

จะแลกเงินไปก้อได้ไม่แลกก้อได้ เงินไทยเขาช๊อบชอบ....  ไปเรือกลับรถก้อสนุก ไปกลับ 5000 บ. อยู่สัก 1 อาทิตย์ยังได้ 
ไปเรือค่าโดยสารชื้อผ่านบริษัททัวร์ไม่เกิน 1000 บ.
ขากลับกลับรถ ไม่เกิน 1000
ค่าที่พัก เกสเฮ้าส์**ผมไปพักเกสเฮ้าส์ชื่อโชคดีห้องสะอาดดีเลยเป็นลูกค้าประจำ คืนละ 200
ค่าอาหารก้อแล้วแต่จะกินถูกกินแพง ตอนเย็นแนะนำให้ไปกินบุฟเฟ่ที่ตลาด ราคา 40 บ. เป็นบุฟเฟ่กับข้าวตักเอาเต็มที่ 1 จาน
การเข้าชมวัด บางวัดให้เข้าหลัง 6 โมงเย็นเพราะเขาไม่เก็บตังแล้ว
การเดินทางไปน้ำตกแนะนำว่าให้แชร์ค่ารถกับคนอื่นราคาจะถูกมากๆ
เงินไทย เงินกีบจำง่าย 10000 กีบ เท่ากับ 40 บ.  อัตราอาจเปลี่ยนแปลงบ้าง

ไปช่วงนี้อาจจะแพง ไปช่วงหน้าฝนราคาจะถูก

ลองไปเที่ยวกันดูไปง่ายๆ ไม่ยากเลยครับ ใครจะไปอีกบอกผมด้วยละกันอาจจะร่วมเดินทางไปด้วย

ปล.สาวลาวน่ารักมาก ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะ เป็นประโยชน์มากค่ะ
เชียงราย มีรถบัสไป หลวงพระบางเลยป่าวค่ะ หรือมีแค่ที่เชียงใหม่  ว่าจะไป ตอนเมษายน อะค่ะ
meecombat
*

« ตอบ #38 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 09:42:56 »

สวัสดีครับ สำหรับผมเคยขับรถจากเชียงราย ไปเวียงจันทร์  เข้าทางด่านหนองคาย มาแล้วครับ
แต่ยังไม่เคยเข้าทางด่านห้วยทราย เลยอยากจะหาข้อมูลเรื่อง เส้นทางสภาพถนน ครับ (ขอแค่สภาพถนน)

ขอรบกวนท่านผู้รู้ หรือ เจ้าของกระทู้ พอจะมีรูปเส้นทางบ้างไหมครับ
รถเก๋ง ไปได้ไหม
ส่วนตัวผมชอบการขับรถไปเองมากครับ  ขอบคุณมากครับ

* 06164-201219190841[1].jpg (41.16 KB, 640x480 - ดู 1140 ครั้ง.)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 30 มกราคม 2013, 13:55:11 โดย meecombat » IP : บันทึกการเข้า
วังหงส์
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #39 เมื่อ: วันที่ 30 มกราคม 2013, 19:54:46 »

ขยิบตา   950  เจ้าหน้าที่บ.ข.ส  เขาจะพาเราไปถึงหลวงพระบางเลยหรือครับเราจะต้องจ่ายอะไรบ้างช่วงเดินทางบ้างเขารอเรากลับไม้ครับอยู่ได้กี่วันจะกลับยังไงเขาพากลับเหมือนทัวร์ไม่ครับ
หน้า: 1 [2] 3 พิมพ์