เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 11:53:04
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ตลาดกลางซื้อขายสินค้าออนไลน์
| |-+  ซื้อขายสินค้าจิปาถะ-ทั่วไป (ผู้ดูแล: JAMES ..., NOtis, Krit_66)
| | |-+  อยากทำป้ายบอกทางเหมือนป้ายของทางหลวงนะค่ะ ใครมีความรู้บ้าง
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน อยากทำป้ายบอกทางเหมือนป้ายของทางหลวงนะค่ะ ใครมีความรู้บ้าง  (อ่าน 4435 ครั้ง)
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 08:32:02 »

พอดีว่า อยากทำป้ายบอกทางเหมือนป้ายบอกทางของทางหลวงนะค่ะ
แต่ว่าจะเอาไปทำเป็นป้ายบอกทางให้โรงเรียนนะค่ะ
พอดีว่า โรงเรียนไม่ได้อยู่ติดถนนใหญ่ ใครไปใครมาก็หาทางเข้าไม่ค่อยเจอ
ก็เลยคิดว่า จะทำบริจาคให้โรงเรียนซะให้รู้แล้วรู้รอด
แต่ไม่มีความรู้เลย (ประมาณว่า ไม่เคยทำอะไรดี ๆ แบบนี้อ่ะค่ะ)
ใครพอทราบรายละเอียด ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
สามารถสั่งทำได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ร้านไหนราคาย่อมเยาว์บ้าง
(พอดีจะควักงบประมาณส่วนตัวนะค่ะ เลยอยากได้ที่ราคาถูก ๆ หน่อย)

รบกวนชาวเชียงรายสนับสนุนการศึกษาของเยาวชน (ทางอ้อม) ด้วยนะค่ะ

สาธุ!!! ขอให้กุศลผลบุญนี้ส่งผลให้คนเชียงรายเจอแต่สิ่งดี ๆ ทีเถอะ

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
poypang
มัธยม
**

โอ้ววว !!! พระเจ้า เชียงรายโฟกัส มันดีมากเลย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 08:37:46 »

ช่วยหน่อยค่ะ ช่วยหน่อยค่ะ ถือซะว่า เพื่อโรงเรียนของเด็กบ้านนอก

อยู่อย่างคนธรรมดา แต่จงใช้ปัญญาเยี่ยงนักปราชญ์ : ท่าน ว.วริชเมธี
Highwayboy
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 08:45:51 »

โรงเรียนตั้งอยู่แถวไหนครับ ถ้าเป็นสถานที่ราชการโดยเฉพาะสถานศึกษา ทางหลวงจะพิจารณาให้ความอนุเคราะห์อยู่แล้ว ครับ ลองประสานงานกับหมวดการทางที่รับผิดชอบพื้นที่นั้นๆครับ
corolado4
ระดับ :ป.โท

บ้านสวน ดอยพระบาท11 (ธารน้ำกรณ์2)

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 09:12:01 »

ทำป้ายด้วยทุนส่วนตัว น่าจะร้านป้ายทั่วไป ทำตามที่เราต้องการ
ขนาดเล็ก ใหญ่ ตัวหนังสือเด่นชัด ตามเราต้องการ  แล้วไปติดสองฟากก่อนถึงสักร้อยเมตร
ตรงปากซอยสองด้านก็มีป้ายชัดๆ พร้อมลูกศรชี้เข้าไป ก็คงพอแก้ขัดไปก่อน
อยากรวดเร็วทันใจ ก็จ้างทำป้ายไวนิล แต่ต้องติดตั้งมั่นคง เห็นชัดตั้งแต่ระยะไกล
แต่การติดป้าย ริมถนน ทางสาธารณะ ก็อาจไปขัดระเบียบของหน่วยงานที่ดูแลรับผิดชอบ
ปกติ หน่วยงาน เทศบาล จนถึง ทางหลวงชนบท หรือ แขวงการทาง ต้องมีงบจัดทำให้
เพียงการต้องขอเสนอไปตามสายงาน เขาก็คงไปเข้าระบบจัดทำ มาติดตั้งให้ตามความเร่งด่วน
(เคยเขียนแผนงานโครงการ ทำป้ายแหล่งท่องเที่ยว ให้ อบต แห่งหนึ่ง
เขาเอาแผนไปทำแผนงานงบประมาณ จัดจ้า่งทำ แล้วมาติดในเขตปกครองเขาเอง)
...ลองทำไปแต่ละวิธีดูก่อนนะครับ..

ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 09:20:54 »

ร้านกาแฟโซล่าเซลครับ ... ถนนเลียบสนามบิน เห็นเค้ารับทำอยู่  ยิ้มกว้างๆ

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
poypang
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 10:53:49 »

โรงเรียนตั้งอยู่แถวไหนครับ ถ้าเป็นสถานที่ราชการโดยเฉพาะสถานศึกษา ทางหลวงจะพิจารณาให้ความอนุเคราะห์อยู่แล้ว ครับ ลองประสานงานกับหมวดการทางที่รับผิดชอบพื้นที่นั้นๆครับ

ก็ว่านะค่ะ แต่กะว่าจะทำด้วยงบส่วนตัว แล้วบริจาคให้กับโรงเรียน
พอดี โรงเรียนอยู่แถวอำเภอพาน ค่ะ ติดต่อทางไหนดี
เทศบาลเมืองพาน อบต.ในพื้นที่ หรือว่า การทางที่ไหนดีค่ะ
รบกวนกูรูหน่อยค่ะ ต้องทำหน้งสือ ต้องทำโครงการยังไงบ้างค่ะ

poypang
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 10:57:18 »

ทำป้ายด้วยทุนส่วนตัว น่าจะร้านป้ายทั่วไป ทำตามที่เราต้องการ
ขนาดเล็ก ใหญ่ ตัวหนังสือเด่นชัด ตามเราต้องการ  แล้วไปติดสองฟากก่อนถึงสักร้อยเมตร
ตรงปากซอยสองด้านก็มีป้ายชัดๆ พร้อมลูกศรชี้เข้าไป ก็คงพอแก้ขัดไปก่อน
อยากรวดเร็วทันใจ ก็จ้างทำป้ายไวนิล แต่ต้องติดตั้งมั่นคง เห็นชัดตั้งแต่ระยะไกล
แต่การติดป้าย ริมถนน ทางสาธารณะ ก็อาจไปขัดระเบียบของหน่วยงานที่ดูแลรับผิดชอบ
ปกติ หน่วยงาน เทศบาล จนถึง ทางหลวงชนบท หรือ แขวงการทาง ต้องมีงบจัดทำให้
เพียงการต้องขอเสนอไปตามสายงาน เขาก็คงไปเข้าระบบจัดทำ มาติดตั้งให้ตามความเร่งด่วน
(เคยเขียนแผนงานโครงการ ทำป้ายแหล่งท่องเที่ยว ให้ อบต แห่งหนึ่ง
เขาเอาแผนไปทำแผนงานงบประมาณ จัดจ้า่งทำ แล้วมาติดในเขตปกครองเขาเอง)
...ลองทำไปแต่ละวิธีดูก่อนนะครับ..

ขอบคุณค่ะ สำหรับคำแนะนำ พอดีว่า คิดอยากจะทำบริจาคให้โรงเรียน
แต่ไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นจับขั้นตอนที่ 1 ที่ต้องไหนดีนะค่ะ
ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ เดี๋ยวจะลอง ถาม ๆ แถว อบต.แถวนี้ดูค่ะ

plengjang
มัธยม
**

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 10:59:09 »

ถูกแน่นอน ร้านป้ายนางแล 081-3664394 คะ
poypang
มัธยม
**

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 10:59:59 »

ร้านกาแฟโซล่าเซลครับ ... ถนนเลียบสนามบิน เห็นเค้ารับทำอยู่  ยิ้มกว้างๆ

ป้ายประมาณของทางหลวงแบบรูปอ่ะค่ะ ไม่รู้ว่าราคาจะสักเท่าไหร่ค่ะ
ที่ต้องเรื่องมากสนใจป้ายเหมือนของทางหลวงก็เพราะ
ต้องปากทางเข้าตอนนี้มีป้ายไม้แกะ ป้ายไวนิล ป้ายสังกะสี แล้วก็ป้ายอะไรต่อมิอะไรเยอะมาก
ถ้าไม่ทำให้สะดุดตากว่าของเจ้าอื่น เดี๋ยวก็แตะตาอีกอ่ะค่ะ
ถ้าทราบรบกวน PM ราคาก็ได้นะค่ะ

poypang
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 11:00:22 »

ถูกแน่นอน ร้านป้ายนางแล 081-3664394 คะ

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวจะรบกวนโทรไปปรึกษานะค่ะ

phanzaa
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 14 ธันวาคม 2012, 13:43:43 »

อยู่พาน  เลยสี่แยกร้องหลอดมาทางโลตัส เลยมานิดหน่อย เห็นมีร้านทำป้ายจราจรอยู่ร้านนึง  ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่านะครับ  แต่เห็นทำป้ายจราจรขาย
ทุ่งทอง
เตรียมอนุบาล
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 15 ธันวาคม 2012, 08:36:05 »

พอดีว่า อยากทำป้ายบอกทางเหมือนป้ายบอกทางของทางหลวงนะค่ะ
แต่ว่าจะเอาไปทำเป็นป้ายบอกทางให้โรงเรียนนะค่ะ
พอดีว่า โรงเรียนไม่ได้อยู่ติดถนนใหญ่ ใครไปใครมาก็หาทางเข้าไม่ค่อยเจอ
ก็เลยคิดว่า จะทำบริจาคให้โรงเรียนซะให้รู้แล้วรู้รอด
แต่ไม่มีความรู้เลย (ประมาณว่า ไม่เคยทำอะไรดี ๆ แบบนี้อ่ะค่ะ)
ใครพอทราบรายละเอียด ขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ
สามารถสั่งทำได้ที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ ร้านไหนราคาย่อมเยาว์บ้าง
(พอดีจะควักงบประมาณส่วนตัวนะค่ะ เลยอยากได้ที่ราคาถูก ๆ หน่อย)

รบกวนชาวเชียงรายสนับสนุนการศึกษาของเยาวชน (ทางอ้อม) ด้วยนะค่ะ

สาธุ!!! ขอให้กุศลผลบุญนี้ส่งผลให้คนเชียงรายเจอแต่สิ่งดี ๆ ทีเถอะ
เท่าที่เคยทำป้ายบอกระยะทางไปสถานที่ ของทางราชการ นะครับ
มีรูแบบของป้าย และแผนผังที่จะติดตั้ง จำนวนป้าย  และอาจจะมีค่าใช้จ่ายบ้าง(ธรรมเนียมหรือค่าเช่าพื้นที่เป็นรายปี)  ติดต่อที่แขวงการทางเชียงรายเลยครับ
poypang
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 21 ธันวาคม 2012, 13:27:02 »

อยู่พาน  เลยสี่แยกร้องหลอดมาทางโลตัส เลยมานิดหน่อย เห็นมีร้านทำป้ายจราจรอยู่ร้านนึง  ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่านะครับ  แต่เห็นทำป้ายจราจรขาย

ก็เล็งร้านนี้อยู่เหมือนกัน ขับรถผ่านทุกวัน ไม่ได้แวะถามสักที

ขอบคุณเน้อเจ้า ช่วย ๆ หันหน่อย รอแต่ส่วนราชการ
พลัดต๋ามาหันใส่ป้าย อบต. ก็ อ้ออ้อย เป็นดีอินดู สีท่าจะได้ยะเผื่อแหมอันละก้า

หน้า: [1] พิมพ์