เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 13:06:50
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คนเชียงราย สังคมเชียงราย (ผู้ดูแล: bm farm, [ตา-รา-บาว], zombie01, ۰•ฮักแม่จัน©®, ⒷⒼ*, ตาต้อม, nuifish, NOtis)
| | |-+  ทนายมาขู่เรื่องหนี้บัตรเครดิต
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน ทนายมาขู่เรื่องหนี้บัตรเครดิต  (อ่าน 4205 ครั้ง)
gordoner
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 20:52:15 »

ขอรบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ

ตอนนี้ทนายเวลามาทวงหนี้ ต้องมาหาผู้ใหญ่บ้านเพื่อมาหาเราแล้วบอกให้เราติดต่อกลับ แล้วบอกว่าทนายมาจากกรมบังคับคดี ถ้าไม่ชำระ จะมายึดที่ดินและบ้าน ใครพอช่วยอะไรได้บ้างครับ เครียดมากเลย   ขอบ่คุณล่วงหน้าครับ
konkot
ชั้นประถม
*

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 20:55:19 »

มันวอก  เป็นเจ้าหน้าที่ของมันนั่นแหละ  ชั้นเคยมันโทรมาลงที่ป้อมตำรวจแล้วให้ตำรวจมาบอกชั้นที่บ้านด้วยซ้ำ
focus_lis
ระดับ :ป.โท

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 20:55:29 »

มีอายุความ 2 ปี
ฟ้องคดีหรือยังครับ
ลองปรึกษาสภาทนายความจังหวัดเชียงรายครับ
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:00:46 »

มันวอก  เป็นเจ้าหน้าที่ของมันนั่นแหละ  ชั้นเคยมันโทรมาลงที่ป้อมตำรวจแล้วให้ตำรวจมาบอกชั้นที่บ้านด้วยซ้ำ

ตรงที่สีแดง ความหมายคือ ดิฉัน หรือ ข้าพเจ้า  หรือเปล่าครับ  แอบ งง นิดหน่อย

ขอบคุณครับ
konkot
ชั้นประถม
*

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:02:01 »

คะ
city
มัธยม
**

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:02:42 »

เข้า google พิมพ์ คำว่า"หนี้ "คุณจะได้ทางออก
และคำตอบมากมาย เป็นกำลังใจให้ครับ
ฟ้ามีตา
ชั้นประถม
*

ไม่พูด ก็ไม่ได้แปลว่า โง่

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:04:42 »

คะ

อ๋อ  (เสียงสูง)

ขอบคุณครับ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:20:36 »

บัตรเคดิส มาตามหนี้ ถึงขั้นไปหาผู้ใหญ่บ้านเลยหรอ โครตตลก
Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:27:31 »

มันผิดที่ใครละครับ ทำไมเขาถึงมาตามหาถึงบ้าน ทำไมไม่จ่ายเขาละครับ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม   ถ้าฟ้องร้องสู้คดี อย่างมากเราก็แพ้ครับ พอถึงที่สุดๆๆก็ขอประนอมนี้ผ่อนจ่ายก็จบครับ แต่ถ้าไม่ผ่อนจ่ายอีก โดนของแท้แน่ๆๆครับ 

ปล.    ก็คุยกับบริษัทสิ หรือจ่ายเงินเข้าไปเลย ทะยอยจ่าย บ้าง ถ้าโดนฟ้องจริงถึงเวลาศาลก็จะเห็นความพยายามว่าเรายังจ่าย จากที่โดนมากก็จะกลายเป็นโดนน้อย

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
คuU้าuไกa
หนุมภูธร คนบ้านนอก
เตรียมอนุบาล
*

หนุ่มภูธร คนบ้านนนอก

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 21:45:14 »

ตอนนี้ทนายเวลามาทวงหนี้ ต้องมาหาผู้ใหญ่บ้านเพื่อมาหาเราแล้วบอกให้เราติดต่อกลับ แล้วบอกว่าทนายมาจากกรมบังคับคดี ถ้าไม่ชำระ จะมายึดที่ดินและบ้าน ใครพอช่วยอะไรได้บ้างครับ เครียดมากเลย   ขอบ่คุณล่วงหน้าครับ
เรื่องทนายมาจากกรมบังคับคดี ผมยังไม่เคยเห็นนะ ผมก็เป็นหนี้บัตรเครดิตครับ...เพียงแต่ทนายที่มาหานั้นเป็นทนายของตัวแทนบัตรเครดิตครับ มาหาผู้ใหญ่บ้านมาสอบถามว่า เจ้าของหนี้บัตรเครดิตคนนี้ อยู่ในหมู่บ้านจริงไหม...หากมีอยู่จริง ทนายเขาจะดำเนินตามขั้นตอนกฎหมายครับ..อย่างของผมนะครับ เขาก็จะมีจดหมายทวงหนี้ให้มาส่งทางไปรณีย์มา...หากเราไม่ติดต่อกลับไปหรือนานๆเข้า..เขาก็จะมีหมายศาลนัดให้เราไปศาลนะครับ อย่างของผมก็ไปขึ้นศาลที่เชียงราย แต่ทางฝ่ายประนอมหนี้ของศาลจังหวัดเขาก็นัดเราเหมือนกัน เพื่อที่จะนัดเราประนอมหนี้กับคู่กรณี (ตัวแทนบัตรเครดิตและทนายของฝ่ายบัตรเครดิต บางทีตัวก็ไปคนใดคนหนึ่ง) พอถึงวันนัดผมก็ไปครับ ไม่ได้ตื่นเต้นอะไร เพราะผมรู้อยู่แล้ว เขาก็ให้เราเข้าไปคุยในห้องประนอมหนี้ (มีอยู่หลายเจ้าเหมือนกัน) ก็นั่งคุยกันตามปกตินะครับ
ทางศาลฝ่ายประนอมหนี้ เขาก็จะดูเอกสารต่างๆ ตัวแทนฝ่ายบัตรเครดิตก็นั่งดูด้วย เขาก็จะถามเราว่าจะใช้คืนเดือนละเท่าไหร่ กี่ปี รวมดอกเบี้ยและต้นด้วย...ตกลงกันเอาความสบายใจเท่าที่เราพอชำระได้...เราชำระให้ทางบัตรเครดิตเขาก็ประสบความสำเร็จแล้วละครับ ถือว่าหนี้เขาไม่สูญ...บอกผมกับทางตัวแทนบัตรเครดิตว่า...ผมจะชำระคืนให้เดือนละเท่านี้...อาจจะมีบางเดือนบางที่ชำระช้าไปบ้าง..หรือชำระไม่ครบจำนวน(สมมุติชำระต่อเดือน1200 บาท แต่ผมชำระ 800 บาท เดือนต่อไปอาจจะสมทบให้ครบ บางเดือนก็ไม่ได้ชำระ ก็เลื่อนไปเดือนหน้า แต่ก็ชำระจนครบตามระยะเวลาที่เขากำหนด) แต่จะชำระให้ครบเท่าสัญญาที่ให้ไว้ตามกำหนด...พอเราพูดคุยกันในห้องเสร็จ ก็จะมีหนังสือมาให้เราเซ็นรับรู้ทั้งเรา ตัวแทนบัตร และผู้ไกล่เกลี่ยยอมความของทางศาล....อ้อ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นนะครับ ค่าทนายเราก็ไม่ต้องเสีย ค่าไกล่เกลี่ยก็ไม่ต้องเสีย ฟรีครับ....จริงๆแล้วหนี้บัตรเครดิตไม่เท่าไหร่หรอกครับ...แต่ทางตัวแทนบัตรเขาฟ้องผมช้ามาก...กว่าจะฟ้องได้เล่นเอาดอกเบี้ยบานเบอะ...ประสบการณ์โดยตรงของผมครับ...ไม่ต้องกลัวหรือตกใจอะไรนะครับ...เราเป็นหนี้เราก็ต้องใช้ครับ
gordoner
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 22:30:16 »

มันผิดที่ใครละครับ ทำไมเขาถึงมาตามหาถึงบ้าน ทำไมไม่จ่ายเขาละครับ ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม   ถ้าฟ้องร้องสู้คดี อย่างมากเราก็แพ้ครับ พอถึงที่สุดๆๆก็ขอประนอมนี้ผ่อนจ่ายก็จบครับ แต่ถ้าไม่ผ่อนจ่ายอีก โดนของแท้แน่ๆๆครับ 

ปล.    ก็คุยกับบริษัทสิ หรือจ่ายเงินเข้าไปเลย ทะยอยจ่าย บ้าง ถ้าโดนฟ้องจริงถึงเวลาศาลก็จะเห็นความพยายามว่าเรายังจ่าย จากที่โดนมากก็จะกลายเป็นโดนน้อย
ก็ถ้ามี ผมคงใช้ให้แล้วครับ ผมก็ไม่ได้หนี ไม่มีปัญญาจ่าย มีปัญหาครอบครัว พ่อโดนรถชนเอาเงินไปใช้ค่้าโรงบาล ถ้าคุณไม่รู้อะไรมากและไม่ให้คำแนะนำ และยังซ้ำเติมกรุณาอย่าไปทำแบบนี้กับใครอีกนะครับ ทุกคนเป็นคนดี และมีเหตุผลส่วนตัวคับ
gordoner
ชั้นประถม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 26 พฤศจิกายน 2012, 22:33:12 »

เรื่องทนายมาจากกรมบังคับคดี ผมยังไม่เคยเห็นนะ ผมก็เป็นหนี้บัตรเครดิตครับ...เพียงแต่ทนายที่มาหานั้นเป็นทนายของตัวแทนบัตรเครดิตครับ มาหาผู้ใหญ่บ้านมาสอบถามว่า เจ้าของหนี้บัตรเครดิตคนนี้ อยู่ในหมู่บ้านจริงไหม...หากมีอยู่จริง ทนายเขาจะดำเนินตามขั้นตอนกฎหมายครับ..อย่างของผมนะครับ เขาก็จะมีจดหมายทวงหนี้ให้มาส่งทางไปรณีย์มา...หากเราไม่ติดต่อกลับไปหรือนานๆเข้า..เขาก็จะมีหมายศาลนัดให้เราไปศาลนะครับ อย่างของผมก็ไปขึ้นศาลที่เชียงราย แต่ทางฝ่ายประนอมหนี้ของศาลจังหวัดเขาก็นัดเราเหมือนกัน เพื่อที่จะนัดเราประนอมหนี้กับคู่กรณี (ตัวแทนบัตรเครดิตและทนายของฝ่ายบัตรเครดิต บางทีตัวก็ไปคนใดคนหนึ่ง) พอถึงวันนัดผมก็ไปครับ ไม่ได้ตื่นเต้นอะไร เพราะผมรู้อยู่แล้ว เขาก็ให้เราเข้าไปคุยในห้องประนอมหนี้ (มีอยู่หลายเจ้าเหมือนกัน) ก็นั่งคุยกันตามปกตินะครับ
ทางศาลฝ่ายประนอมหนี้ เขาก็จะดูเอกสารต่างๆ ตัวแทนฝ่ายบัตรเครดิตก็นั่งดูด้วย เขาก็จะถามเราว่าจะใช้คืนเดือนละเท่าไหร่ กี่ปี รวมดอกเบี้ยและต้นด้วย...ตกลงกันเอาความสบายใจเท่าที่เราพอชำระได้...เราชำระให้ทางบัตรเครดิตเขาก็ประสบความสำเร็จแล้วละครับ ถือว่าหนี้เขาไม่สูญ...บอกผมกับทางตัวแทนบัตรเครดิตว่า...ผมจะชำระคืนให้เดือนละเท่านี้...อาจจะมีบางเดือนบางที่ชำระช้าไปบ้าง..หรือชำระไม่ครบจำนวน(สมมุติชำระต่อเดือน1200 บาท แต่ผมชำระ 800 บาท เดือนต่อไปอาจจะสมทบให้ครบ บางเดือนก็ไม่ได้ชำระ ก็เลื่อนไปเดือนหน้า แต่ก็ชำระจนครบตามระยะเวลาที่เขากำหนด) แต่จะชำระให้ครบเท่าสัญญาที่ให้ไว้ตามกำหนด...พอเราพูดคุยกันในห้องเสร็จ ก็จะมีหนังสือมาให้เราเซ็นรับรู้ทั้งเรา ตัวแทนบัตร และผู้ไกล่เกลี่ยยอมความของทางศาล....อ้อ ไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆทั้งสิ้นนะครับ ค่าทนายเราก็ไม่ต้องเสีย ค่าไกล่เกลี่ยก็ไม่ต้องเสีย ฟรีครับ....จริงๆแล้วหนี้บัตรเครดิตไม่เท่าไหร่หรอกครับ...แต่ทางตัวแทนบัตรเขาฟ้องผมช้ามาก...กว่าจะฟ้องได้เล่นเอาดอกเบี้ยบานเบอะ...ประสบการณ์โดยตรงของผมครับ...ไม่ต้องกลัวหรือตกใจอะไรนะครับ...เราเป็นหนี้เราก็ต้องใช้ครับ
ขอบคุณมากครับ ที่ให้ข้อมูลและกำลังใจ
dekdee2516
มัธยม
**

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 06:29:08 »

แบ่งจ่ายเขาไปบ้างสิครับ ค่อยๆคุยกัน สังคมจะน่าอยู่
pudongsan
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 06:51:59 »

ตกใจ

นกน้อย ทํารังแต่พอตัว ^__^
Ossy
ชั้นประถม
*

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 07:27:25 »

ผมก็เคยเป็นหนี้บัตรเครดิตเหมือนกัน (ประมาณ 8 ใบ)
ยอดรวมเกือบห้าแสน ตอนนี้ก็ประนอมหนี้ครบทุกบัตรแล้ว
อีกสองปี ก็เคลียร์หมดแล้วครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราต้องไม่ก่อหนี้เพิ่มขึ้นอีก
(ยืมบัตรนั้น มาจ่ายบัตรนี้ หมุนไปเรื่อย ๆ
สุดท้ายแล้วดินพอกหางหมู )

ผมศึกษาจากเวป http://www.consumerthai.org
ช่วยได้เยอะเลยครับ ลองอ่านรายละเอียดตามไฟล์แนบดูนะครับ
ผม copy มาลงในไฟล์ excel ให้อ่านได้ง่าย
ค่อย ๆ ศึกษาข้อมูลเอาเองนะครับ

เครดิต http://www.consumerthai.org

* หนี้บัตรเครดิต.zip (84.23 KB - ดาวน์โหลด 111 ครั้ง.)

จุดยืนของทุกคนคือ ส้นตีนตัวเองครับ
ⒷⒼ*
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 07:44:04 »

ผมก็เคยเป็นหนี้บัตรเครดิตเหมือนกัน (ประมาณ 8 ใบ)
ยอดรวมเกือบห้าแสน ตอนนี้ก็ประนอมหนี้ครบทุกบัตรแล้ว
อีกสองปี ก็เคลียร์หมดแล้วครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น เราต้องไม่ก่อหนี้เพิ่มขึ้นอีก
(ยืมบัตรนั้น มาจ่ายบัตรนี้ หมุนไปเรื่อย ๆ
สุดท้ายแล้วดินพอกหางหมู )

ผมศึกษาจากเวป http://www.consumerthai.org
ช่วยได้เยอะเลยครับ ลองอ่านรายละเอียดตามไฟล์แนบดูนะครับ
ผม copy มาลงในไฟล์ excel ให้อ่านได้ง่าย
ค่อย ๆ ศึกษาข้อมูลเอาเองนะครับ

เครดิต http://www.consumerthai.org

ตามนั้นครับ  เป็นหนี้ต้องใช้ แต่การเป็นหนี้ไม่ต้องกลัว มีคนที่เป็นหนี้ค่อนประเทศ ตั้งสติให้ดีๆ
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย  มีเมื่อไหร่จ่ายเมื่อนั้น สโลแกนนี้ยังใช้ได้อยู่เสม
อ  ยิงฟันยิ้ม
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 08:15:00 »

ตกใจ

กรุณาแสดงความเห็นหรืออะไรบ้างก็ได้ครับ

อย่าเนียนแบบนี้ ผมเห็นมาหลายกระทู้แล้วครับ

ขอบคุณสำหรับความร่วมมือ

Jim2u
สมาชิกลงทะเบียน
ระดับ ป.ตรี
*

+ ยิ่งให้ ยิ่งได้รับ +

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 08:19:51 »

จดหมายทวงหนี้ของผมเก็นรวบรวมใว้ได้ 1 กระสอบถุงปุ๋ยพดดีเลยครับ เป็นหนี้มากมายครับ.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

>>>>> ร้านอธิชา พระเครื่อง <<< <<
โทร  084-8855372 , 089-7019971
ID Line..jim2u , เฟสบุก อธิชา พระเครื่อง
ให้เช่าพระเครื่อง พระบูชา เก่า-ใหม่ รูปพระ
วัตถุมงคล เครื่องรางของขลัง สร้อย ตลับพระ
b'ngo-nga

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 08:24:25 »

เจรจาค่ะ  ค่อย  ๆ  ผ่อนน่ะค่ะ 
ทุกปัญหา  มีทางออกค่ะ
คนบ้านนอก
ชั้นประถม
*

เราชาวนาอยู่กับควาย

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 27 พฤศจิกายน 2012, 08:27:29 »

พยายาม รับโทรศัพท์ ของเจ้าหนี้ ครับ แรกๆ เขาจะโทรมาทวงก่อน แล้วก็คุยกับเขารู้สึกจะเป็นฝ่ายเร่งรัดครับ

มันเป็นจิตวิทยา  ช่วงนี้มีอะไรที่หมุนเป็นเงินได้ก็เอาไปหมุนก่อน ขายได้ขาย
หน้า: [1] 2 พิมพ์