เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 04:54:22
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  นักลงทุน การเงิน การธนาคาร
| | |-+  ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 พิมพ์
ผู้เขียน ใครมีเงินเย็น อยากลงทุนหุ้น มาทางนี้  (อ่าน 293403 ครั้ง)
►•••   Natz.   •••◄
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #580 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 13:09:42 »

ตอบคุณ  eaku
     การที่คุณหัดเล่น  Click2Play  แล้วคุณได้อะไรจากมันบ้างครับ  เพราะเวลาไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ  ตั้ง  3  ปี  และการที่คุณอยากลงทุนในหุ้นนั้น  คุณคาดหวังอะไรจากมันครับ

ตอบคุณ  ►•••   Natz.   •••◄
     ผมซื้อที่ราคานี้เมื่อตอนน้ำท่วมปีที่แล้วครับ  ตอนนั้นผมก็บอกให้ทุกคนซื้อนะครับ  แต่ไม่รู้มีใครเชื่อผมบ้างหรือเปล่า  จริงๆแล้วต้นทุนหุ้นของผมถูกกว่าที่เอามาลงไว้เยอะครับ  แต่ถ้าบอกไปมันก็เป็นแค่ราคาคุยเพราะไม่มีหลักฐาน  เนื่องจากเวลาที่เราขายหุ้นออกไปแล้วและซื้อกลับคืนมาใหม่  ต้นทุนราคาหุ้นมันจะเปลี่ยนครับ  ผมซื้อตั้งแต่มัน  29  บาทกว่าๆแล้วครับ  แล้วผมก็ตกใจขายออกไป  แต่ก็ซื้อกลับคืนมาใหม่ที่ราคาที่สูงขึ้น  และผมก็ซื้อมันเพิ่มขึ้นเรื่อยๆเมื่อมีเงิน  ทุกวันนี้ผมจดในบันทึกส่วนตัวว่าผมมีต้นทุนที่ประมาณ  30  กว่าบาท  จนก่อนที่มันจะเพิ่มหุ้น  ราคามันขึ้นไปถึง  70  กว่า  แล้วก็เพิ่มหุ้น  แล้วก็ตกลงมาอีกรอบ  จนมาอยู่แถวๆ  30  กว่าบาทอย่างทุกวันนี้นี่แหละครับ  สรุปแล้ว  ผมกำไรประมาณ  100  กว่าเปอร์เซ็นต์แล้วครับ  (ผมเริ่มซื้อมันมา  2  ปีที่แล้วครับ)  ดูหลักฐานได้ที่หน้า  16  #319  ทุกวันนี้ที่หุ้นผมเยอะก็เนื่องจากว่าเขาแจกหุ้นมาให้เท่าตัว  และส่วนหนึ่งก็มาจากการซื้อเพิ่มเข้ามาเรื่อยๆของผมเอง

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล ว่าแต่ cpall น่าสนเหมือนกันนะ เห็นจะขยายไปต่างประเทศ   ยิ้มกว้างๆ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #581 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 13:18:19 »

...

เพราะธุรกิจเกี่ยวกับการสื่อสาร เช่นโทรศัพท์ อินเตอร์เน็ต 3G  4G ดาวเทียม..ฯลฯ มีการพัฒนาอย่างต่อเนื่องผมคิดว่ากลุ่มธุรกิจนี้..จะยังเติบโตไปอีกมากและอีกไกลครับ
...

ด้านล่างนี่คือพอร์ตฯของผมครับ ตอนเงินจะต่อทุนไม่มากพอ..ได้เงินเดือนนี้อีกสองพันก็ต่อได้อีกนิดหน่อย   จะขายก็ไม่รู้จะแบ่งอย่างไร.. Vol ของแต่ละตัวมันน้อยนัก

มันจะคุ้มค่าคอมหรือเปล่าละครับนิ กระจายซะ  ตกใจ

ส่วนตัวผมคิดว่าถ้าเงินหมื่นนี่น่าจะเล่นตัว 40 50 บาทขึ้นจะดีกว่าอ่ะ หักค่าคอมเหลือค่า KFC พอได้อยู่  ยิ้มกว้างๆ เล่นสักตัว 2 ตัว ถ้าเงินน้อยเล่นราคาถูกแบบนี้กว่าจะมีกำไรถือกันจนแก่ละผมว่านะ  ซื้อไข่ไก่มาขายยังได้กำไรใวกว่าอีก แต่ถ้ามีเงินฝากเข้าทุกเดือนเดือนละหมื่นนี่น่าสนอยู่
ตอนนี้ก็เฝ้าดูตัวหนึ่งอยู่ ดูพฤติกรรมมันอยู่ดูมาหลายเดือนละดูตัวเดียวอยู่เลย 555  และแอบสน CPALL เพราะจะไปต่างประเทศนี่แหละ  ยิ้มกว้างๆ
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #582 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 14:14:19 »

ขอบคุณที่ปรึกษาทุกท่านครับ

แหะๆ บอกไปแล้วว่า ไปอ่านมา(จากไหนไม่รู้) ยังหาไม่เจอว่าเอามาจากไหนครับ
กำลังหาอยู่ครับ.. เด๋วเจอก็รู้
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #583 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 14:18:10 »

นี่ไงๆๆๆๆๆ
เจอแล้วครับ.. บล็อกของคุณพี่ เดคิสุงิ ครับ...

http://dekisugi.net/7thltg

เชิญทัศนา ครับผม

แต่ป่าวลอกตัวหุ้นนะ..

แค่ลอกวิธี..และเอามายำเป็นแนวของตัวเองเรียบร้อยแล้ว
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #584 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 14:25:55 »

ค่าคอมฯ (คือค่าธรรมเนียมใช่มะ) 

ผมจ่ายไม่แพงครับ..

ไม่มีขั้นต่ำ 50 บาท ครับผม  ซื้อเท่าไหร่จ่ายตามจริงครับ

ผมเปิดบัญชีซื้อขาย กับ  Tisco  ครับ เปิดบัญชีขั้นต่ำ 5,000 บาท

แล้วก็มีของ บัวหลวง อีกครับ. ถ้าเปิดบัญชีแบบ Cash Balance ไม่มีค่าธรรมเนียมซื้อขายขั้นต่ำ
แถมยังเปิดบัญชีเริ่มแรกกี่บาทก็ได้ด้วยนะ (โทรถามละ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 14:30:38 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #585 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 15:22:12 »

ผมจะยังไม่วิจารณ์พอร์ตของคุณนะครับ  แต่ผมมีคำถามคือ  ทำไมคุณจึงซื้อหุ้นพวกนั้นครับ(ผมหมายถึงเหตุผลในการซื้อ)

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #586 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 18:13:12 »

SC ซื้อเพราะเป็นหุ้นของบริษัทท่านนายก ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ ไม่เจ๊งแน่ๆ สินทรัพย์โตขึ้น

SIRI ซื้อเพราะคิดว่าเป็นธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ที่มีข่าวกับท่านนายก และข่าวโครงการคอนโดที่ภูเก็ต 400 ห้อง หลังเปิดจองหมดภายใน 1 วันทั้งสองโครงการ(CEO เก่ง-> อ่านจากข่าว)

BTS หุ้นบริษัทรถไฟฟ้า มีข่าวว่าได้รับสัมปทานกับกทม. 30 ปี ครับ มีข่าวว่าจะซ์้อตู้เพิ่มอีก 100 ตู้
มั่นใจว่ารายได้ต้องมากขึ้นครับ

NMG หุ้นปั่นในเครือเดอะเนชั่น แม้หนี้สินรวมจะมากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียนเป็นพันล้านและไม่ปันผลก็ตาม  แต่ผมเชื่อว่าสื่อไม่มีวันตายแน่นอน

VIH หุ้นใหม่ แต่อยู่ในกลุ่มโรงพยาบาล ถูกสุดในกลุ่ม รพ. น่าจะมีโอกาสโตได้อีกครับ
แม้ว่าค่า P/E ขึ้นเป็น 51.84 แต่ขอลองหน่อย ถ้า 2 ปีไม่ไปไหน ค่อยว่ากัน

JMART หุ้นตัวนี้ ดูประวัติย้อนหลังเข้าท่า ไม่เคยตกแรงๆ เป็นธุรกิจกลุ่มสื่อสารและเทคโนโลยี ผมอยากเป็นเจ้าของธุรกิจนี้
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #587 เมื่อ: วันที่ 22 มิถุนายน 2012, 23:46:46 »

ตัวผมเลือกธุรกิจตาม ปัจจัย4 + สื่อสาร ครับ

อยากทราบว่าในเมื่อเลือก ด้านนี้ ในพอร์ตทำไมยังไม่มีกลุ่มสื่อสารติดมาเลยครับ

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #588 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 09:28:44 »

JMART ไม่ใช่เหรอครับ 
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #589 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 12:49:34 »

JMART ไม่ใช่เหรอครับ  

ก็ใช่ครับ แต่พวก TRUE DTAC ADVEN 3 ค่ายนี้แหละครับ

เพราะถ้่าพูดถึงกลุ่มสือสาร อันดับแรกๆในหัวก็คงพวกนี้แหละครับ เลยสงสัย

หรือยังไม่สนใจหรือครับ

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #590 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 14:04:04 »

intuch  advanc  dtac มันแปงครับ

ส่วน True  กำลังแน อยู่ครับ แต่จะซื้อแน่นอน.....รอกระแสการประมูล 3G ออกมาก่อนครับ
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #591 เมื่อ: วันที่ 23 มิถุนายน 2012, 22:20:48 »

เอาล่ะ  มาอ่านคำตอบผมหน่อยก็แล้วกันนะครับ

SC  คุณอย่าซื้อเพราะว่ามันเป็นของใคร  แล้วถ้านายกหมดอำนาจ  คุณคิดว่าหุ้นนี้จะเป็นอย่างไร

SIRI  ถ้า  CEO  เก่ง  นั่นเป็นเรื่องที่ดี  แต่เราไม่ควรเอาอดีตมาตัดสินอนาคต  เพราะการซื้อหุ้นคือการซื้ออนาคต  ข่าวเรื่องคอนโดมันจบไปแล้ว  เราต้องดูที่อนาคตไปเลยว่า  มันจะเป็นอย่างไรต่อจากนี้

BTS  รายได้มากขึ้น  แล้วรายจ่ายล่ะ  คุณคิดเข้าไปด้วยหรือยังว่ามันจะเพิ่มขึ้นไหม  และรายได้ที่ว่ามากขึ้นนั้น  มันจะมากขึ้นอีกขนาดไหน  มากขึ้นเพียง  1%  ก็ถือว่ามากขึ้นนะครับ  ถ้ามากขึ้นแค่  1%  แพ้เงินเฟ้อแน่นอน  นั่นหมายถึงเงินคุณมันจะหดเหลือน้อยเดียว

NMG  ถูกต้องที่สื่อไม่มีวันตาย  แล้วทุกวันนี้บริษัทนี้เป็นหนึ่งในกี่บริษัทที่เป็นช่องข่าวอยู่  เท่าที่ผมประเมิน  แม้แต่ช่องฟรีทีวีก็มีข่าวให้ดู  และบริษัทนี้มีอะไรที่เป็นจุดเด่นบ้าง

VIH  ผมยังไม่รู้จักหุ้นตัวนี้  แต่จากข้อมูลที่คุณให้มาว่ายังมีโอกาสโตได้อีก  แล้วมันจะโตได้ปีละกี่เปอร์เซ็นต์ครับ  และ  PE  ที่เป็นอยู่  มันเว่อร์ไปหรือเปล่า  และโรงพยาบาลนี้มีอะไรเป็นจุดเด่นบ้าง

JMART  อย่าดูย้อนหลังครับ  เพราะซื้อหุ้นคือซื้ออนาคต  จุดด้อยของธุรกิจนี้ก็คือ  สินค้าล้าสมัยเร็วมาก  ถ้าสินค้าคงคลังมันล้าสมัยอยู่บานเบอะ  คุณคิดว่าสภาพบริษัทจะเป็นอย่างไร  เพราะถึงเขาจะขนเอาโทรศัพท์ไปขายลดราคาลงครึ่งหนึ่งก็คงจะหาคนซื้อยากอยู่ดี  แล้วบริษัทมีการรับมือกับปัญหานี้อย่างไรบ้างครับ

สำหรับการบ้านในวันนี้คือ  ทุกบริษัทที่คุณเป็นเจ้าของอยู่  มีฐานะการเงินเป็นอย่างไรครับ  และมีจุดเด่นในสินค้าหรือบริการของเขาอย่างไรบ้าง

ถึงจะจน       พี่ก็จน      อย่างมีเกียรติ
ถึงจะเครียด  พี่ก็เครียด   อย่างมีหวัง
ถึงจะบ้า       พี่ก็บ้า       อย่างมีพลัง
ถึงจะพัง       พี่ก็พัง       อย่างมีฟอร์ม
เอ็มไอ ซิก (MI6)
ชั้นประถม
*

« ตอบ #592 เมื่อ: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 12:59:09 »

intuch  advanc  dtac มันแปงครับ

ส่วน True  กำลังแน อยู่ครับ แต่จะซื้อแน่นอน.....รอกระแสการประมูล 3G ออกมาก่อนครับ

สนใจ TRUE แล้วท่านเข้าไปดูงบการเงินของเขาหรือยังครับ

ดูลึกๆ จะเจอของดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 24 มิถุนายน 2012, 19:01:31 โดย หน่วยพลีชีพ » IP : บันทึกการเข้า
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #593 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 00:04:21 »

ขอบคุณ ท่านหน่วยพลีชีพ ครับ รอจะซื้อ True แต่ก็จับตาอยู่ครับ..อยากเห็นของดีครับ
เอามาโชว์เลยบ๋อ.. คนอื่นๆ จะได้เห็นด้วยครับ

ตอบท่านวายุ ครับ เอาตัวแรกก่อน
sc  
- สินทรัพย์เพิ่มขึ้นทุกปี หนี้สินก็เพิ่มทุกปี และจำนวนผู้ถือหุ้นก็เพิ่มขึ้นเช่นกัน
- กำไรสุทธิไตรมาสแรกน้อยไปนิด ถ้าจะให้กำไรทั้งปีเท่าปีที่แล้วน่าจะได้ 269ล้านขึ้นในไตรฯแรก
- มีสินทรัพย์หมุนเวียนมากกว่าหนี้สินรวมครับ
สรุปว่าฐานะทางการเงินดีครับ ถ้าเจ๊งไปก็ไม่มีหนี้ติดตัวแน่นอน  
จุดเด่นของกิจการ.. รู้แผนการพัฒนาครับ สร้างบ้านรอขายได้เลยตามจุดที่จะเข้าพัฒนา
หรือเข้าพัฒนาเพิ่มเติมในทำเลที่ตัวเองลงทุนไปแล้ว ก็ได้

siri
- กำไรไตรมาสแรกปีนี้ ถ้าได้เท่านี้ทุกไตรฯ กำไรก็จะใกล้กับปีที่แล้วแน่นอน
- สินทรัพย์หมุนเวียนมากกว่าหนี้สินรวม ครับ
>> ฐานะทางการเงินดีครับ 
จุดเด่นของกิจการก็ อยู่มานาน จากเหตุการณ์น้ำท่วมปีที่แล้ว โครงการของแสนสิริไม่โดนทำให้
คนเริ่มหันมามองมากและให้ความสนใจกับแสนสิริมากขึ้น และมีโรงงาน pre cast(จำไม่ได้ว่าสร้างปีนี้
หรือว่าสร้างเสร็จไปแล้ว) จึงทำให้ประหยัดเวลาในการก่อสร้างบ้านเพื่อขาย

คำตอบพอได้มั้ยครับ

ง่วงแฮะ หลับดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 00:22:51 โดย eaku » IP : บันทึกการเข้า
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #594 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 10:25:43 »

คุณ eaku ไม่ใช่มือใหม่ละมั้งครับนิ ข้อมูลตรึม  ยิงฟันยิ้ม

ข้อมูลเด็ดๆทั้งนั้นเลย อ่าน อ่าน อ่าน   ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 10:27:50 โดย ►•••   Natz.   •••◄ » IP : บันทึกการเข้า
น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #595 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 10:48:33 »

คุณ eaku ไม่ใช่มือใหม่ละมั้งครับนิ ข้อมูลตรึม  ยิงฟันยิ้ม

ข้อมูลเด็ดๆทั้งนั้นเลย อ่าน อ่าน อ่าน   ยิ้มกว้างๆ

ผมก็สังเกตุมานานเหมือนกันครับ เพราะดูๆแล้ว การหาข้อมูล

การวิเคราะห์มีเหตุมีผล ใช้ได้เลยครับ

แบบนี้คงไม่ต้องให้ใครมาช่วยดันแล้วครับ

มาแลกเปลี่ยนความรู้กันดีกว่าครับ มีอะไรดีๆก็แนะนำกันได้เลย

เปิดพอร์ตก่อนเป็นพี่ เปิดพอร์ตที่หลังเป็นน้อง เปิดพอร์ตพร้อมกันเป็นเพื่อน

thexfile
ไม่ต้องบินให้สูงอย่างใครเขา... จงบินเอาเท่าที่เราจะบินไหว
สมาชิกลงทะเบียน
ชั้นประถม
*

ท่าที่บินไม่จำเป็นต้องเหมือนใคร แค่บินไปให้ถึงฝัน เท่านั้นพอ

« ตอบ #596 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 11:02:21 »

เข้ามาเก็บข้อมูลด้วยคน เอ๊กๆ  ยิงฟันยิ้ม
วายุ
มัธยม
**

« ตอบ #597 เมื่อ: วันที่ 25 มิถุนายน 2012, 16:14:49 »

แล้วข้อมูลของบริทที่เหลือล่ะครับ  ผมเห็นมีแค่สองบริษัทเอง  และคำถามที่ผมอยากจะถามอีกก็คือ  ในบริษัทที่คุณถือหุ้นอยู่  มีใครเป็นคู่แข่งในอุตสาหกรรมนั้นบ้าง  และบริษัทของคุณอยู่ในลำดับที่เท่าไหร่

eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #598 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 00:12:21 »

คุณ Natz  ผมเป็นมือใหม่จริงๆครับ เพิ่งเปิดบัญชีซื้อขายเองครับ

คุณพี่วัยทองฯ ผมอยากเล่นหุ้น ให้ได้กำไรครับ จึงขอให้คุณวายุช่วยดัน ส่วนเรื่องการแลกเปลี่ยนผมยินดีครับ บอร์ดนี้อบอุ่นดีครับ ยังไงผมก็เป็นน้องใหม่ ประสบการณ์ยังน้อยมากๆครับ

ตอบคุณวายุ หุ้นที่เหลือครับเมื่อวานง่วงมากไปหน่อย..เลยพิมพ์ไม่ไหว

Jmart
- ฐานะทางการเงินน่าห่วง เพราะหนี้สินรวม มากกว่า สินทรัพย์หมุนเวียน
แต่สินทรัพย์ทั้งหมดก็มากกว่าหนี้อยู่นะ
- แต่สินทรัพย์ , หนี้สิน, จำนวนผู้ถือหุ้น เพิ่มขึ้นทุกปี
- กำไรสุทธิเพิ่มขึ้นมากทีเดียว รอดูผลดำเนินงานไตรมาส2 นี้ก่อนเต๊อะกำไรทะยานแน่
จุดเด่น ของธุรกิจช่วงนี้ ก็คือ โทรศัพท์มือถือยังขายได้ และสมาร์ทโฟนก็ขายม่วนขนาด สินค้าตกรุ่นเร็วก็จริงแต่ยังขายได้นะ แล้วของใหม่ก็มาเร็วไม่แพ้กันครับ

BTS
- ยอดจำนวนผู้โดยสารเพิ่มขึ้น เป็นสถิติใหม่เชียว มีรายได้เพิ่มขึ้น และไม่ใช่ 1 เปอร์เซ็นแน่นอนครับ พรุ่งนี้ XD
- ฐานะทางการเงิน หนี้สินรวม มากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียน
จุดเด่น มีสัมปทานกับรัฐ 

NMG
- ฐานะการเงิน หนี้สินรวม มากกว่าสินทรัพย์หมุนเวียน
- ผลดำเนินการบอกว่า มีกำไรมากกว่า ไตรมาสแรกของปีก่อน 20ล้าน
จุดเด่นก็คือเป็นสื่อ ขายโฆษณายังไงก็ขายได้
eaku
ชั้นประถม
*

« ตอบ #599 เมื่อ: วันที่ 26 มิถุนายน 2012, 00:16:02 »

ส่วนการบ้านอันใหม่

ใครเป็นคู่แข่งในธุรกิจบ้างนี่ - ผมไม่รู้ครับ.. แต่ถ้าให้ตอบผมจะมุ่งไปที่บริษัทที่อยู่ในกลุ่มธุรกิจนั้นๆ แหละครับ ส่วนที่ว่า เป็นที่เท่าไหร่ นี่ไม่ทราบครับ..

ขอคุณวายุบอกผมด้วยครับ.. ว่าไปดูข้อมูลตรงไหนครับ
หน้า: 1 ... 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 [30] 31 32 33 34 35 36 37 38 39 40 41 พิมพ์