เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 07:16:35
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  รบกวนหน่อย คอมพิวเตอร์เสียงดังเป็นเพราะอะไรเอ่ยใครรู้บอกหน่อยค่ะ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน รบกวนหน่อย คอมพิวเตอร์เสียงดังเป็นเพราะอะไรเอ่ยใครรู้บอกหน่อยค่ะ  (อ่าน 1163 ครั้ง)
tuu091009
ชั้นประถม
*

« เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 16:06:34 »

ตอนเช้า ๆ อาการก็ปกติ เปิดใช้งานนาน ๆไป สักครึ่งวัน คอมฯ มีเสียงดัง ใครรู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007
ระดับ :ป.โท

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 17:20:59 »

อากาศคงร้อนขึ้น นะครับ ว่างๆแวะมาปัดฝุ่นที่ร้าน ฟงคอมดูซิครับ ไม่ใช่ร้านผมนะแต่ถ้าผมแวะไป จะช่วยดูความเรียบร้อยให้
ฺBefor

พอเป่าเสร็จ ก็ได้หางสัตว์ประหลาดโผ่ออกมา น่าแขยงมาก

after และใส่ซิลิโคนให้ใหม่พร้อมเช็คอุหภูมิเป็นระยะ QC ok หายห่วง

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 17:24:53 »

แต่ถ้าดัลจากพัดลม case จะจัดการให้ หรือจุดอื่นๆถ้ามีเสียงน่าลำคาญ แทบไม่ต้องจ่ายอะไรครับ จะดูให้ ถือว่ากันเอง  ยิ้มกว้างๆ

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
tuu091009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 17:41:17 »

มีบริการนอกสถานที่ไหมค่ะ พอดีเป็นของที่ทำงานค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 06 พฤศจิกายน 2012, 18:35:01 »

ถ้าสำนักงานออกค่าน้ำมันง่าย อันนี้จัดไปครับ แต่ผมขอสอบถามฟงคอมดูก่อน ใกลใหมครับ มีกี่เครื่องครับ โดยปกติก็ออกไปตรวจเช็คนอกสถานที่ถ้าจำเป็นครับ และโดยปกติไม่อยากจะยุ่งกับหน่วยราชการครับ ชอบบ้านๆมากกว่า

(คือเรื่องมันยาว ถ้าพูดสั้นๆคือ บางทีคนใช้ก็หลายมือ หลายโปรแกรม มากคนมากความว่างั้น บางทีเสร็จ1เครื่อง แต่มันไม่เสร็จเรื่องการเทคแคร์ครับ ต่างคนต่างปัญหา งานมันเลยไม่เสร็จซักที ไม่ได้ว่ากันนะครับ ผมเองก็เข้าใจมันเรื่องธรรมดา แต่บ่อยครั้งพวกผมเป็นคนที่ชอบลำดับความสำคัณของงาน และควบคุมแผนการบริการ เป็นเรื่องๆ และคิวเป็นต้น แบบว่าช่างมาทั้งทีเลยถามซะเลยว่างั้น แต่ทุกทีก็ใหนๆมาแล้วเลยจัดเต็มครับ เป็นประจำ แบบว่า พองานหลักเสร็จ ก็ถูกเรียกให้ไปดูเครื่องอื่นๆ เพราะมันอืด หรืออะไรไม่ทำงาน อันนี้เสีย ไม่มีโปรแกรมนั้นนี้ ใช้อันนี้ไม่ได้ หรือ ทำไม่เป็น พิมพ์ไม่ออก ติดไวรัส เป็นต้น สรุปเหนื่อยเลย อิอิ แค่บ่นนะครับ อย่าถือ ถ้าช่างคอมอันนี้เขาเข้าใจกันแทบไม่ต้องพูด แต่เกลงว่าผู้ใช้บริการจะไม่เขาใจ บ้างจะหาว่าไม่มีน้ำไง จริงๆ มีนัดครับ เป็นต้น อิอิ)

ยังไงถ้าไม่ไกล จะดูให้ละกัน พอดีต้องถามเจ้าตัวฟงดูก่อนครับ แต่ใจทั้งผมและคณะ ให้เต็มๆเสมอครับ

mrsan
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 10 พฤศจิกายน 2012, 19:23:29 »

ผมว่าคงเป็นที่พัดลม CPU ไม่ก็พัดลมในเคสนะครับ ฝุ่นคงเยอะมาก
jesdath
มัธยม
**

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 12 พฤศจิกายน 2012, 10:49:00 »

ถ่้าฮฺาร์ดดิสก์ดั งก็ใกล้จะเสียครับ

รณรงค์ขอให้คนไทยมีสิทธิ์ อ่านเขียนภาษาอังกฤษแบบแท้ๆ
--รับบูรณะโน๊ตบุคและคอมที่เก่ามากๆ- ราคากันเองครับ
--รณรงค์ให้คนไทยใช้ลีนุกซ์ จะได้ไม่นอนผวากลัวลิขสิทธิ้จ้ะ
tuu091009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 13 พฤศจิกายน 2012, 13:43:53 »

วันนี้ใช้งานสักครู่ ก็ปิดพักเครื่องประมาณชั่วโมงกว่า เสียงก็ไม่ค่อยดังแล้วค่ะ สรุปแล้วเป็นอะไรกันแน่ค่ะ ถ้ามาเช็คเครื่องคิดค่าบริการเท่าไรค่ะ ทำงานไป ๆ รำคาญจังเลยค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 14 พฤศจิกายน 2012, 01:41:14 »

เผลอๆก็ฟรีครับ เข้ามาเลย ฟงคอม (โทรนัดก่อนนะ จุบๆ เบอร์ข้างล้าง)
บางที่แค่ kill นิสหน่อยก็หายดังแล้วครับ อันนี้แก้แป๋บเดี๋ยว ฟรีเลย  ยิงฟันยิ้ม

ถ้าเป่าฝุ่น ยังฟรีเลย ใครจะเอาเข้ามาเป่าบ้าง จองนัดกันเข้ามานะครับ thk

lenientz
มัธยม
**

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2012, 09:30:04 »

วันนี้ใช้งานสักครู่ ก็ปิดพักเครื่องประมาณชั่วโมงกว่า เสียงก็ไม่ค่อยดังแล้วค่ะ สรุปแล้วเป็นอะไรกันแน่ค่ะ ถ้ามาเช็คเครื่องคิดค่าบริการเท่าไรค่ะ ทำงานไป ๆ รำคาญจังเลยค่ะ

ผมคิดว่าน่าจะบอกรายละเอียดเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับว่าเสียงดังเป็นอย่างไร
เช่น ถ้าดัง แก๊กๆ เบาๆ ไม่ดังมากนัก ดังไม่ค่อยสม่ำเสมอ จะดังเฉพาะตอนที่ใช้งานโปรแกรมหรือข้อมูล อันนี้น่าจะเป็นที่ฮาร์ดดิสก์ ถ้าเป็นแบบนี้เป็นสัญญาณเตือนว่าฮาร์ดดิสก์ของท่านใกล้จะเสียแล้ว ให้ Backup ข้อมูลได้เลย ไม่ช้าก็เร็วคงต้องได้เปลี่ยน
ส่วนถ้าดัง ฟืดๆ ๆ และเป็นสม่ำเสมอ เหมือนเสียงพัดลมติดขัด จากการมีสิ่งรบกวนเช่นสายไฟ หรือสัตว์ไม่พึงประสงค์ หรือพัดลมหัก เสื่อมตามกาลเวลา ซึ่งพัดลมที่มีก็จะมีที่ CPU,GPU / Power Supply หรืออาจจะเป็นพัดลมที่ติดอยู่กับ Case ก็เป็นได้ครับ

ถ้าหากเป็นเสียงแบบที่สองนั้น การแก้ปัญหาเบื้องต้นก็คือการถอดออกมาทำความสะอาดนั้น ก็ไม่ใช่เรื่องยุ่งยาก เพียงแต่เปิดฝา (ส่วนมากจะมีน็อตติดอยู่ด้านหลังเคส 2 ตัวถ้าเป็นคอมประกอบหรือเคสทั่วๆ ไป หรือถ้าเป็นคอมแบรนด์ อาจจะต้องบิด ดัน บ้างซึ่งจะมีวิธีเปิดที่แตกต่างกันออกไป) การทำความสะอาดนั้นเพียงแต่นำเครื่องเป่าฝุ่นเป่าบริเวณที่ฝุ่นเกาะ และตามช่องพัดลมต่างๆ ซึ่งเป็นการทำความสะอาดเบื้องต้น ซึ่งเพียงพอที่จะทำให้เสียงเหล่านี้หายไป

รับเขียน เว็ป , เขียนโปรแกรม , เขียน App  สนใจติดต่อ 0900562927 
Line: _a_n_n_
routerz
ชั้นประถม
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 17 พฤศจิกายน 2012, 09:54:12 »

ส่วนมากจะเกิดจากพัดลมภายในเคสหนะครับ
JAMESCOM1

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 18 พฤศจิกายน 2012, 04:18:46 »

ระวังเสียงดังเฉพาะยามดึกนะครับ อันนี้เดาได้เลยว่าผีเข้า อิอิ (ตัวใครตัวมันนะครับ ไม่ต้องยกมา ยิงฟันยิ้ม)

ZXCVB
ชั้นประถม
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 00:21:54 »

ผมใช้วิธีตบครับ แต่ปกติเอาพัดลมเป่าทิ้งไว้ตอนเล่นช่วยได้พอควร
tuu091009
ชั้นประถม
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2012, 22:01:18 »

เอาอีกแล้วค่ะ ตอนนี้เข้าไม่ได้อีกแล้วค่ะ เป็นอะไร ขอรบกวนผู้รู้หน่อยค่ะ จะต้องลงโปรแกรมใหม่ฉ่ายใหม่ค่ะ
JAMESCOM1

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 29 พฤศจิกายน 2012, 23:10:35 »

ยกเข้าไปให้ช่างใกล้บ้านตรวจให้ดีกว่าครับ จะได้จบหลายๆปัญหา อายุทั้ง hardware และ Software คงได้เรื่องแล้ว และจะได้แก้ใขให้ตรงจุดไป แต่ถ้าอยากหัดลองแก้ใขเอง ตามนี้ครับ
1. เริ่มจากการทำความสะอาดเครื่อง และ cpu ให้เรียบร้อยก่อน
2. ติดตั้ง windows ใหม่
3. เสียงดังจุดใหน ก็ให้ตรวจเช็คเป็นจุดๆ แล้วเปลี่ยนซะ
4. ถ้ามันไม่ทำงาน ไฟไม่เข้า หรือไม่เข้า windows ให้เปลี่ยน Ram หรือตรวจเช็คดูเป็นจุดๆเช่นหลวม ไม่แน่น เป็นต้น ไม่ก็เปลี่ยนอุปกรณ์นั้นๆดู

*เอาให้ลอดถ้าไม่มึนเสียก่อน อิอิ
แถม 5. รู้งี้ไปเรียนคอมตั้งนานแล้ว ไม่ก็ยกเข้าร้านแต่แรกแล้ว แต่ถ้าร้านใดแนะนำว่าให้ซื้อใหม่ ก็แวะเข้าร้านอื่นต่อไป อิอิ

และนี้ วิธีทำความสะอาด cpu ที่ผมยำแบบบ้านๆ ก็เลยถ่ายมาฝาก จุ่มมันลงไปแล้วขัดซะ

หน้า: [1] พิมพ์