เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 26 เมษายน 2024, 18:43:20
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  ต่อเน็ตแล้วเจอแบบนี้ต้องแก้ยังไงครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ
หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน ต่อเน็ตแล้วเจอแบบนี้ต้องแก้ยังไงครับ วานผู้รู้ช่วยทีครับ  (อ่าน 1691 ครั้ง)
☺ (ต้นฟ้า1 อิดเหนื่อย) ☺
มีเงินล้นฟ้า ไม่เท่าค่าของคน
ระดับ :ป.โท

** ความสุขเล็กๆ **

« เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 11:49:26 »

ขึ้นมาแบบนี้ครับต้องทำไงเหรอครับ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

* เน็ต (Medium).JPG (38.34 KB, 800x697 - ดู 208 ครั้ง.)

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
۰•ฮักแม่จัน©®
เลวบ้างในบางเวลา
แฟนพันธ์แท้
*

"มารบ่มี บารมี บ่เกิด.."

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 11:51:42 »

ปิดเร้าเตอร์ซัก 5 นาทีผ่อลอครับ

"ทำบุญเท่าไรก็ไม่สามารถลบล้างบาปได้ บุญอยู่ส่วนบุญ บาปอยู่ส่วนบาป"

ไม่มีใครหรอกที่จะเลวโดยสันดาน ..
หากแต่สถานการณ์มันบีบบังคับให้ทำ

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 11:53:19 »

ปิดเร้าเตอร์ซัก 5 นาทีผ่อลอครับ
ลองผ่อแล้วโปร์ยั่งเก่า ร้องไห้

รับซื้อ-ขายมือถือ มือ 2 ทุกรุ่น ราคามิตรภาพ Line id = spphone  อิดเหนื่อย
£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:04:26 »

ต่อเน็ตกี่เครื่องครับ ลองตั้งไอพีเป็นออโต้ดู

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:11:35 »

ต่อเน็ตกี่เครื่องครับ ลองตั้งไอพีเป็นออโต้ดู
เน็ตหอครับ อิอิแล้วต้องตั้ง ยังไงครับรบกวนบอกวิธีด้วยได้ไหมครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

zombie01
ผู้ดูแลบอร์ด
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:18:33 »

สัญญาณมีปัญหาครับ เช็คสาย สวิทช์ เราเตอร์ เช็คทุกอย่าง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:32:42 »

สัญญาณมีปัญหาครับ เช็คสาย สวิทช์ เราเตอร์ เช็คทุกอย่าง  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ลองเช็คดูแล้วครับครูเปิ้ลปิดเล้าเตอร์กะแล้วถอดสายออกเสียบใหม่กะแล้ว  ร้องไห้
แต่ที่ในหอยังใช้ได้นะครับ  ร้องไห้

zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

ความสุขเกิดขึ้นได้ เพียงแต่รู้จักใช้ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:36:39 »

ลองเปลี่ยนสายแลนที่ใช้ดูครับ หรือตัดเข้าหัวใหม่เลย หรือหาเครื่องอื่นมาต่อดูว่าขึ้น error แบบเดียวกันไหมครับ

iaoon
เตรียมอนุบาล
*

ด.ช.มู่ทู่

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:48:07 »

ลองดูตรงหน้า Support  อ่ะครับว่าไอพีมันหายเปล่า เคยเป็นเหมือนกันครับ

~~^_^~~ I really wanna talk to you. Come on little bit close to me. There’s nobody here baby. It’s all about me and you. ^_^

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 12:58:35 »

ลองดูตรงหน้า Support  อ่ะครับว่าไอพีมันหายเปล่า เคยเป็นเหมือนกันครับ
ออกมาแบบนี้ครับ ร้องไห้

* เน็ต1 (Medium).jpg (62.17 KB, 800x648 - ดู 195 ครั้ง.)

zombie01
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:00:05 »

เครื่องมันติดต่อกับ router ที่ปล่อย dhcp ไม่ได้ครับ ลองทำตามที่บอก ๆ ไปตะกี๊ดูนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:01:52 »

เครื่องมันติดต่อกับ router ที่ปล่อย dhcp ไม่ได้ครับ ลองทำตามที่บอก ๆ ไปตะกี๊ดูนะ
ครับจะลองดูครับ ยิงฟันยิ้ม

soratja
*

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:03:24 »

ถ้าใช้คอมสองเครื่อง ใช้ได้หนึ่งเครื่องอีกเครื่องใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนชื่อคอมพิวเตอร์ดูครับ ชื่อเครื่องคอมอาจซ้ำกัน  ลองดูนะครับ
soratja
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:07:29 »

ถ้าใช้คอมสองเครื่อง ใช้ได้หนึ่งเครื่องอีกเครื่องใช้ไม่ได้ ลองเปลี่ยนชื่อคอมพิวเตอร์ดูครับ ชื่อเครื่องคอมอาจซ้ำกัน  ลองดูนะครับ

ในกรณี้ สายแลน สวิต-ฮับ  เร้าเต้อร์  ทุกอย่างใช้งานได้ดีอยู่แล้วนะครับ
£D_CHK.
มัธยม
**

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:12:35 »

สาเหตุ ปัญหานี้อาจจะเกิดได้จากหลายสาเหตุด้วยกันครับ เช่น
- IP, Subnet Mask, Gateway, DNS ที่เคยเซ็ตตั้งค่าไว้ถูกเคลียร์ หรือหายไป
- เครื่องDHCPหรืออุปกรณ์เน็ตเวิร์คสำหรับแจกจ่าย IP มีปัญหา หรือการ์ดแลนมีปัญหา หรือไฟล์ driver หาย
- Router รีเซ็ตค่ากลับไปเป็น default จากโรงงาน หลังจากเกิดไฟตก ไฟดับหรือไฟกระชาก
- เกิดจากปัญหาที่ผู้ให้บริการเครือข่ายอินเตอร์เน็ต(I SP)
เป็นต้น

แนวทางแก้ไขปัญหา การแก้ปัญหานี้ ก็จะต้องไล่เช็ค ไล่ตรวจสอบไปทีละ step ตามขั้นตอน ไล่ตั้งแต่
- ผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต(ISP) ที่เราใช้บริการอยู่
- เช็ค ตรวจสอบอุปกรณ์ฮาร์ดแวร์ที่ใช้สำหรับเชื่อมต่ออินเตอ ร์เน็ต เช่น Modem, Router, Lan card เป็นต้น ว่ามันยังทำงานปกติอยู่ดีหรือไม่ ช่องเสียบสายแลน หรือสายแลนขาดหรือโดนหนูกัดไปหรือเปล่า
- เช็ค ตรวจสอบ driver ของ Lan card ที่ Control Panel > System > Hardware > Device Manager > Network adapter ว่ายัง working properly หรือไม่มีปัญหาใดๆ
- เช็ค ตรวจสอบ DHCP Server ว่ายังทำงานปกติดีหรือไม่ หรือว่าเครื่องแฮงค์ หรือมีปัญหา โดนไวรัสเล่นงาน หรืออื่นๆ
- กรณีที่ใช้ Wireless network ให้เช็ค ตรวจสอบ Wired Equivalent Privacy (WEP) key ว่ามีใครแอบมาแก้ไข หรือเปลี่ยนแปลง แล้วมันถูกต้องหรือไม่ ซึ่งอาจจะตรวจสอบกับผู้ดูแลระบบ หรือผู้ให้บริการเป็นต้น

แนวทางแก้ไขปัญหา windows xp limited or no connectivity ที่เกิดขึ้นหลังจากที่ติดตั้ง หรืออัพเกรดวินโดวส์
ลองใช้วิธีต่อไปนี้ แก้ปัญหาดูนะครับ
1. ให้ ดาวน์โหลดไฟล์ Patch Microsoft patch (KB884020)
2. จากนั้น ให้พิมพ์ หรือคัดลอกข้อความต่อไปนี้
อ้างอิง:
Windows Registry Editor Version 5.00
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SYSTEM\CurrentControlSet\Servic es\IPSec]
“AssumeUDPEncapsulationContextOnSendRule”=dword:00 000002 

ไปใส่ใน notepad หรือ text editor ใดๆ จากนั้นก็บันทึกเป็นไฟล์นามสกุล .reg (เช่น FixReg.reg ก็ได้)
3. หรือข้ามกันตอนที่ 1 และ 2 แล้ว ดาวน์โหลดรวมไฟล์ Patch Microsoft patch (KB884020) กับ FixReg ที่นี่
4. จากนั้น เมื่อดาวน์โหลดเสร็จเรียบร้อยแล้ว ให้แตกไฟล์ SP2ConnectivityFix.zip ออก แล้วดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ WindowsXP-KB884020-x86-enu.exe แล้วติดตั้งและทำตามขั้นตอนที่หน้าจอโปรแกรมแจ้งมา จนกระทั่งเสร็จเรียบร้อย แล้วให้รีสตาร์ทเครื่อง 1 ครั้ง
5. จากนั้นเมื่อเปิดเครื่องมาใหม่แล้ว ให้ไปดับเบิ้ลคลิกที่ไฟล์ FixReg.reg เมื่อมีข้อความขึ้นมาถาม ให้กดปุ่ม Yes > OK
6. รีสตาร์ทเครื่องอีก 1 ครั้ง ก็เรียบร้อยแล้วครับ
ลองนำวิธีนี้ ไปใช้แก้ปัญหา windows xp limited or no connectivity ข้างต้นดูนะครับ

ขอขอบคุณที่มา
Webmonster's Blog
http://webmonster.sapaan.net/windows...nectivity.html
konrukmear
มัธยม
**

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 27 สิงหาคม 2010, 13:17:09 »

ลองเอาสายไปเช็คสัญญานดูนะครับ ว่าวิ่งครบหรือไม่

มันเหมือนไม่เจอกะ เร้าเตอร์ ที่อยู่ปลายสายน่ะครับ

ไม่งั้น ลองเปลี่ยนช่องที่เสีบสายที่ hub ที่ปลายสายดูนะครับ

นานา..จิตตัง รักพ่อค่ะ
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 08:21:41 »

ใจ้ได้รึยัง..เสี่ยต้น ยิงฟันยิ้ม

ไม่มีใครเเก้ไขอดีตได้ เเต่เลือกที่จะทำวันนี้ให้ดีที่สุด
             เพื่อพรุ่งนี้ที่ดีกว่าเมื่อวาน
  เพื่อลูกๆ เพื่อพ่อเเม่ เเละเพื่อตัวของเราเอง
ปวดตับ
แฟนพันธ์แท้
*

ถ่ายรูปคือความสุข ..

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 28 สิงหาคม 2010, 09:04:25 »

ครับจะลองดูครับ ยิงฟันยิ้ม

เน็ตบ่มาก้า ลองผ่อสายโทรศัพท์ผ่อครับ เผื่อว่าเน็ตบ่มา เร้าเตอร์เลยจ่ายเน็ตบ่ได้

อนิจจาผู้ไม่เคยมีความฝัน ... ไม่มีวันได้เจอสุข
หน้า: [1] พิมพ์