เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย ยินดีต้อนรับคุณ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
วันที่ 27 เมษายน 2024, 09:19:31
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

• ข้อมูลหลักเว็บไซต์
  • เชียงรายวันนี้
  • ท่องเที่ยว-โพสรูป
  • ตลาดซื้อขายสินค้า
  • ธุรกิจบริการ
  • บอร์ดกลุ่มชมรม
  • อัพเดทกระทู้ล่าสุด
  • อื่นๆ

ประกาศ !! กรุณาอ่านเพื่อทำความเข้าใจ : https://forums.chiangraifocus.com/index.php?topic=1025412.0

+  เว็บบอร์ด เชียงรายโฟกัสดอทคอม สังคมออนไลน์ของคนเชียงราย
|-+  ศูนย์กลางข้อมูลเชียงราย
| |-+  คุยเรื่องไอที - เทคโนโลยี (ผู้ดูแล: K€nGja1, chiohoh, nuifish, NOtis)
| | |-+  >>> ตัวเลือกสำหรับคนรอ 3G _4 You <<<
หน้า: [1] 2 พิมพ์
ผู้เขียน >>> ตัวเลือกสำหรับคนรอ 3G _4 You <<<  (อ่าน 3188 ครั้ง)
Temujin
ระดับ :ป.โท

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:03:40 »

หลายๆ ท่านที่ติดตามข่าวสารเทคโนโลยี ก็คงจะทราบดีว่าจะมีการประมูลคลื่น 3G ในเมืองไทยเร็วๆ นี้

หลังจากเป็นมหากาพย์ที่ยาวนาน (จะมีต่ออีกมั้ยเนี๊ยะ) และมันจะทำให้ชีวิตคนไทยดีขึ้น ลดความเหลื่อมล้ำด้านต่างๆ (เขาว่างั้น)

แต่สำหรับผม ผมว่าไม่มีอะไรใหม่หรอก  และถ้าผมเป็นผู้ประกอบการจะไม่ยอมควักเงินสักบาทร่วมประมูลเป็นแน่แท้ เอาไปลงทุนด้านอื่นดีกว่า

ถ้าท่านๆ ศึกษารายละเอียด เงื่อนไขดูดีๆ  สัญญาณที่จะประมูลกันเร็วๆ นี้เป็นคลื่นย่านความถี่ 2100 Mhz(2.1 Ghz) ซึ่งทาง TOT

เป็นเจ้าใหญ่ในการทำอยู่แล้ว  แล้วจะมาแบ่ง หรือซอยให้คนอื่นอีกทำไม่ในเมื่อ CAT+True เค้าก็มีคลื่นย่านความถี 850 Mhz

AIS ก็มี 900 Mhz ส่วน DTAC เค้าก็มี 1800 Mhz ที่วางระบบกันจะทั่วประเทศแล้ว  แล้วจะให้ทำอย่างไรรื้อทิ้งหรือ..?

การทำธุระกิจในประเทศนี้มันก็เลยเป็นแบบนี้ต้องมีรอยหยักสมองน้อยๆ ให้เขาหลอกอยู่ร่ำไป  อยู่ไม่ได้ก็หอบเสื่อ กับหมอนไป อย่างหลายๆ กลุ่ม

ปล่อยให้ขาใหญ่เขาคุมและตีกินเรื่อยไป  เราประชาชนก็ได้แต่มองตากันปริบๆ หวังว่าหลายๆ ท่านคงตามทันหมากเกมนี้  ที่ไม่มีอะไรใหม่ ไม่ทำให้ชีวิตคนไทยดีขึ้น....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 19 พฤศจิกายน 2012, 14:38:58 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

** แบ่งปัน ไม่แบ่งแยก..แตกต่าง ไม่แตกแยก แตกหัก **

« ตอบ #1 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:07:58 »

วันก่อนผมได้ทำการย้ายระบบเบอร์เดิมมาเป็นระบบที่ดีกว่า  หลังจากได้โทรถามทาง CAT แล้วว่าพื้นที่ที่ผมอาศัยอยู่ได้มีการเปลี่ยนระบบจาก CDMA มาเป็นHSPA+ แล้ว

หวังว่าจะได้ใช้ระบบที่มันเร็วขึ้น  แต่ตังค์ที่ค้างอยู่ในซิมหายเกลี้ยงเลย  ทั้งๆ ที่เบอร์เดิม ค่ายเดิม  (อย่างนี้จะร้องเรียนใคร...? ) พอโทรไปถามบอกว่า

ระบบหักไปเอาคืนไม่ได้  แต่ไม่เป็นไรทางเราจะคืนโบนัสให้ ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าเอามาไม ในเมื่อแอร์การ์ดมันโทรไม่ได้ (แต่ทำไม่โบนัสมันคืนได้น้า...?)  ไม่เป็นไรผมก็เลย

กดตู้ ATM เติมไป 200 เพื่อจะเปลี่ยนมาเร็ว มาแรง ถึงใจ  อันดับแรก คอนเน็กเลย เพื่อดาวน์โหลด ไดว์เวอร์ การ์ดจอ ที่มันแจ้งให้อัพเดทตรงมุมจอด้านขวา

พอโหลดดูมันก็เร็วและแรงถึงใจ จริงๆ ด้วย 5 เม็กกว่า  ดูกราฟความเร็ว โห้...!  สวดยอดเลย....แต่ได้ไดว์เวอร์มาแค่ไม่ถึงครึ่ง  กราฟมันก็แน่นิ่งอัพโหลด - ดาวน์โหลดแทบเท่ากัน

ผมก็เลยหยิบมือถือโทรเข้าไปที่ศูนย์บริการของระบบนั้นว่ามันเป็นอีหยัง...?  เขาก็แจ้งมาว่ายอดเงินของท่านได้หมดแล้วค่ะ...ผมก็ถามว่าอะไรนะ  200 เมื่อกี้ที่เติมหมดแล้วเหรอ..?

เขาก็ตอบว่า...ใช่ค่ะ  ถ้าคุณจะใช้ต้องสมัครแพ็กเกจค่ะ  งั้นก็แนะนำผมหน่อย  เค้าก็ตอบว่ามียังงี้ๆ ผมก็เลยสมัครไป แบบเหมาจ่ายรายวัน 50 กว่าบาทรวมภาษีเพื่อนำไปพัฒนาชาติ

ผมก็นำมาเล่นและโหลดไดร์เวอร์การ์ดจอ (ใหม่ ) แรกๆ ก็สวดยอดอย่างว่า พอพ้น 100 เม็กไบต์แรกเท่านั้นแหละ ความเร็วก็มาเหลืออยู่ 300 กว่าๆ สุดท้ายหลือ 60 กว่าๆ เท่านั้นเอง

เท่ากับสมัยผมได้รู้คำว่า Internet เลย  คิดถึงสมัยเกือบ 10 ที่แล้วจัง โมเด็ม V.92 ที่คอนเน็คแล้วจะมีเสียงดังตีดตอดๆ อยู่ในเครื่องวาลาต่อ  พอ 2 ชั่วโมงมันก็ตัด

ต่อใหม่ก็เสีย 2 บาท  ยังไงยังงั้นเลย  แต่ตอนนั้นหน้าเว็บเพจต่างๆ ไม่ได้เหมือนทุกวันนี้มันเลยรู้สึกว่าเร็ว  แล้วใครเคยท่องโลกไซเบอร์ไม่ถึงชั่วโมงแล้วเสีย 200 กว่าบาทเท่าผมมั้ง..?

มันช่างน่าอัศจรรย์ใจเหลือเกิน  นึกว่าตัวเองอาศัยอยู่อังกฤษ  แค่ดาวน์โหลดอะไร เล็กๆ น้อยๆ นะเนี๊ยะ  ถ้าเข้าไปโหลดคล๊บวีดีโออย่างว่า  จะขนาดไหน..พี่น้องคนไทย...?

สัตว์มีสัญชาตญาณ   มนุษย์มีวิตจารณญาณ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ (หลัก กาลามสูตร http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B8%95%E0%B8%A3)
Temujin

« ตอบ #2 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:31:58 »

ตอนนี้มีอีกค่ายที่ลงไปทำ Air Net ซึ่งผมก็ว่าน่าจะตอบโจทย์สังคมไทยได้ดีที่สุด (หัวหมอ)  เพราะคลื่นนั้นเป็นคลื่นที่ใช้ฟรี

FCC และ IEEE ก็กำหนดกฎเกณฑ์ให้แล้ว ซึ่งเป็นมาตราฐานทั่วโลกในช่วงความถี่นี้  จะประมูลให้เสียเงินทำไม

3G ที่ทำๆ มาก็แค่เอาไว้แก้ขัด  ส่วน Air Net นี้แหละตัวจริง เสียงจริง  แต่ก่อนเรียกว่า Wimax เดียวนี้เรียกว่า Air Net

วางให้ทั่วประเทศเลยนะท่าน  ส่วนผมจะหาเงินเข็นหุ้นท่านเข้าพอร์ต ให้ได้เยอะๆ แล้วกัน  555+

JAMESCOM1
ทักทายผมได้นะครับ Line: JAMESCOM007

สอนคอม & ซ่อม เชียงราย

« ตอบ #3 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:43:22 »

เฮ่อ... ยังไง 3G ก็ยังหลังเขาอยู่ดีว่างั้น เห้นด้วยกับท่านเลย 3G ไม่มีอะไรใหม่ และก็ยังแพงอยู่ ดีที่พกได้เท่านั้นเอง ถ้าไม่จำเป้นผมก็ไม่ใช้นะ แต่ถ้าผมจำเป็นต้องออกนอกพื้นที่เพื่อช่วยเหลือมวลมนุตย์ ผมก็หวังพึ่งมันนี้แหละ หวังว่าจะเป็นทางเลือกที่ดีให้ผมได้ติดต่อกับชาวโลกได้นะครับ ไม่แน่ซักวันผมอาจอยู่บ้านนอกหรือหลังเขา ก็จะได้ติดต่อกับพวกท่านได้อยู่
แต่ตอนนี้ผมเอา 3G เข้าบ้านแล้วครับ อิอิ เน็ทบ้านดีๆนี่เอง Airnet มันแรงถึงใจ แถมไม่จำกัดเมคด้วย เสียดายที่การขยายเสาส่งยังช้าอยู่ ถ้ากระจายได้ทั่วๆ อันนี้มันเลยเพคะ อิอิ

ไปละ ชาวโลก ....bye

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 13:49:17 โดย JAMESCOM1 » IP : บันทึกการเข้า

มาทาง Big-C ถ.ศรีทรายมูล สันสลีซอย1
autchie
ระดับ ป.ตรี

« ตอบ #4 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 16:22:33 »

โอ้ว!เห็นด้วยกับ ยอดมนุษย์ครับ(มนุษย์ต่างดาว) ยิงฟันยิ้ม มวลชลทั้งหลายแหล่ 3G เข้านอกออกใน สัญญาณ ก็มีขึ้นๆลงๆ สะดวกกับคนที่อยู่ไม่เป็นที่ ถ้าอยู่เป็นที่ ก็  Airnet เลยครับ ขอไปพิทักษ์โลกด้วยคนครับ.... ยิงฟันยิ้ม
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #5 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 20:30:54 »

................
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:09:02 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
Temujin

« ตอบ #6 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 20:58:52 »

ก็สงสัยอย่างว่าแหละครับ  ขนาด CAT นั้นของรัฐไทยนะครับ ยังโดนขนาดนี้  แล้วมันจะเท่าเทียมได้อย่างไร

จะซอยความถี่ออกเป็นกี่สล๊อตก็ตามแต่  แต่รัฐยังสนับสนุนให้ผู้ประกอบการเอาเปรียบผู้บริโภคอยู่อย่างนี้มันก็เหมือนเดิม

มีไม่มีก็ไม่ต่างไอ้คำว่า 3จี  ซึ่งตอนนี้มีเกือบทุกความถี่อยู้แล้ว  เยอะกว่าประเทศเพื่อนบ้านเราอีก  แล้วยังมาแหกตาประชาชนผู้บริโภคว่าช่องเต็ม

ไม่มีหรอกครับ  เพราะ ISP หรือเสาแต่ละเสาเขาลากสายไฟเบอร์ออฟติกมากระจายกัน  ปีที่แล้วผมอยู่เชียงราย

ขายแอร์การ์ดรุ่นนึงให้น้องคนนึง  บอกว่าจะเอาไปใช้เพื่อการศึกษา  ผมบอกว่ารุ่นนี้สิ  ปีหน้าได้ใช้แน่ๆ 3จี

(รุ่นนั้นรองรับคลื่น 850 กับ 2100 Mhz) ซึ่งตอนนี้ได้ใช้แล้ว  แต่อย่างว่าแพงเหลือเกิน  ถ้าน้องคนนั้นนำมาโหลดคำบรรยายเพื่อการศึกษา

จากรามคำแหงสังสัยจนตาย  คงไม่ได้จบสิงห์ทอง  เหมือนนายกฯ ที่จบสิงห์ขาวจาก มช. เป็นแน่แท้  นี่แหละช่องว่าง....

nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #7 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 21:50:24 »

...............
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:08:50 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #8 เมื่อ: วันที่ 09 ตุลาคม 2012, 21:52:27 »

......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:08:41 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
ⒷⒼ*
แฟนพันธ์แท้
*

นิพพานคือนิรันดร์

« ตอบ #9 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 18:45:10 »

3 G มีไว้ แล้วได้อะไร???
ระบบ 3 G ในปัจุปัน แต่ละค่ายได้เจียดแบ่งช่องคลื่นสัญญาณของตัวเองไปใช้ data
อย่าลืมนะครับ 3G จุดประสงค์หลักๆ คือต้องการรับส่งข้อมูลได้ที่ละเยอะๆ
จนปัจุปันด้าน voice และ data ได้ห่วยเกือบหมด ถ้าสังเกตุดีๆ ตอนที่ 3G เกิดใหม่ที่เชียงราย
ทุกค่ายสัญญาณจะโทรติดยาก โทรแล้วหลุด มีปัญหาเกือบทุกกรณี
ซึ่งแท้ที่จริงคลื่นที่ได้สัปทานแต่ละเจ้า
ที่ให้มาตั้งแต่แรกใช้เฉพาะ Voice และ Data 2G,2.5,2.75 เท่านั้น
ถ้ายังอยู่สภาพเดิม อนาคตอันไกลคงไม่ต้องทำอะไร
เรื่องประมูล ผมยังมองเป็นผลดีต่อประเทศ มีเงินเข้าคลังอีกมหาศาล
แต่ละค่ายก็มองอย่างไงก็คุ้มค่า
ส่วนที่ติดตั้งไปแล้ว  ผมก็เชื่อหมั่นได้ว่า ทุกค่ายต้องย้ายคลื่นตาม
เรื่อง  Wimax และ Air Net  กับ Mobile ผมว่าการใช้งานแตกต่างกันครับ
web กับ wap  ก็ชัดเจนอยู่แล้วครับ

Temujin

« ตอบ #10 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:06:23 »

จะยังไงก็ช่าง  วันนี้ศาลปกครองกลางรับเรื่องไว้พิจารณา (อีกแล้ว)  ในกรณีจะเปิดประมูล 3 G (คลื่น 2.1Ghz)

ก็อย่างว่าแหละเนาะ  ก็ผมว่าแล้วอย่าเล่นเลยคลื่น 2.1 Ghz ไปเล่นคลื่น 2.4-2.5 Ghz เลยท่านผู้ประกอบการ

ไม่ต้องประมูล  ฟรี...FCC อีก สถาบัน IEEE  เค้ารับรอง  จะเสียตังค์ไปทำไม  เอาเงินนั้นไปลงทุน Air Net หรือ Wimax ดีกว่า... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:23:01 โดย Temujin » IP : บันทึกการเข้า

Art_it
อู้เรื่องคอมง่ายๆ กะ..Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #11 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:09:41 »

เปลี่ยนจาก 2G เพื่อ เพิ่มมูลค่าทางการตลาด และขยายช่องสัญญาณ มั้ง ^^

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
Temujin

« ตอบ #12 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:21:51 »

ช่องสัญญาณเต็มแล้วต้องประมูลคลื่นใหม่  เป็นคำโฆษณาเอามาหลอกคนไม่รู้ครับ  ถ้าเต็มก็แค่เพิ่มเสาสัญญาณ

ไม่เกี่ยวกับคลื่น คลื่นแต่ละช่วงเขาก็กำหนดเอาไว้แล้วว่าใช้เพื่ออะไรตั้งแต่ AM,FM, UHF, VHF ไมโครเวฟ ฯลฯ

เคยจำคลื่นไวไฟ ของเราได้มั้ย คลื่นนี้ช่วง 2.4 - 2.5 Ghz  แค่ที่ผ่านมาผมจำได้ ทาง IEEE ได้กำหนดมาตราฐานออกมา

แล้วหลายมาตราฐาน เท่าที่จำได้ มี A,B,G,N  เขาก็ยังใช้คลื่นช่วงเดิม  แต่ความเร็วมันกลับเพิ่มขึ้นครับ  ไม่เห็นเขาไปแย่งช่วงความถีใครเลย

แต่ประเทศเรานี้มีช่วงคลื่นหลายหลากมากอย่างที่ผมได้กล่าวไป  แล้วถ้าการประมูลคลื่น 3 G ที่จะถึงนี้ช่วงความถี่ 2.1 Ghz

ทุกจ้าว  แล้วถ้ามันเต็มอีกจะไม่เปิดประมูลอีกหรือ...?  ลองคิดดูครับ  ให้ท่านๆ ลองคิด  วิเคราะห์ แยกแยะดูนะครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

น้าวัยทองฯ
แฟนพันธ์แท้
*

« ตอบ #13 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 20:38:00 »

หายไปนานเลยนะท่านเตฯ

Art_it

081-7657718 อาร์ตจ้า โทรหาได้จ้า

« ตอบ #14 เมื่อ: วันที่ 10 ตุลาคม 2012, 21:53:56 »

ช่องสัญญาณเต็มแล้วต้องประมูลคลื่นใหม่  เป็นคำโฆษณาเอามาหลอกคนไม่รู้ครับ  ถ้าเต็มก็แค่เพิ่มเสาสัญญาณ

ไม่เกี่ยวกับคลื่น คลื่นแต่ละช่วงเขาก็กำหนดเอาไว้แล้วว่าใช้เพื่ออะไรตั้งแต่ AM,FM, UHF, VHF ไมโครเวฟ ฯลฯ

เคยจำคลื่นไวไฟ ของเราได้มั้ย คลื่นนี้ช่วง 2.4 - 2.5 Ghz  แค่ที่ผ่านมาผมจำได้ ทาง IEEE ได้กำหนดมาตราฐานออกมา

แล้วหลายมาตราฐาน เท่าที่จำได้ มี A,B,G,N  เขาก็ยังใช้คลื่นช่วงเดิม  แต่ความเร็วมันกลับเพิ่มขึ้นครับ  ไม่เห็นเขาไปแย่งช่วงความถีใครเลย

แต่ประเทศเรานี้มีช่วงคลื่นหลายหลากมากอย่างที่ผมได้กล่าวไป  แล้วถ้าการประมูลคลื่น 3 G ที่จะถึงนี้ช่วงความถี่ 2.1 Ghz

ทุกจ้าว  แล้วถ้ามันเต็มอีกจะไม่เปิดประมูลอีกหรือ...?  ลองคิดดูครับ  ให้ท่านๆ ลองคิด  วิเคราะห์ แยกแยะดูนะครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

ผมถึงบอกไงว่าเพื่อการตลาด ส่วนขยายช่องสัญญาณ หน่ะเป็นข้ออ้าง เพราะต้องการปลดล๊อคที่คนบางคนเขียนกฏหมายคลุม 2G ไว้เพื่อกอบโกย
ต่างหากครับ  ไม่อย่างนั้น บริษัทที่เป็นสัมปทานแม่ ก็รวยเอาๆ ประชาชนก็แดกหญ้ากันต่อไปครับ ทฤษฏีกับการปฏิบัติจริงมันคนละเรื่องอยู่แล้วครับ สำหรับแผ่นดินที่เรายืยกัน ว่าทฤษฏี มันว่ากันยาวครับ  เอากำปั้นทุบดินนี่แหละ สั้นๆๆง่ายๆๆ " แหกกฏหมายเดิมครับที่สวาปามกันไว้ " เื่พื่อให้ ทุกคนมีสิทธิเข้าถึงได้เท่าเทียมกันมากขึ้นครับ   เหอะๆๆ

ท่าสายเรสซิเด้นท์  สี่แยกบายพาส ขัวไชยณารายณ์ บริการห้องพัก ห้องละ 400 บาท/วัน....รับฝาก ซ่อม คอม โน๊ตบุ๊ค มือถือ กล้องถ่ายรูป อุปกรณ์ต่างๆจ้า สอบถามได้ กลับมาแล้ว
เชียงราย-อินเตอร์แอคทีฟเน็ตเวอร์ค
ระดับ ป.ตรี

ตัวแทนติดตั้งและขาย AIS Fibre เชียงราย ID:sek3gcr

« ตอบ #15 เมื่อ: วันที่ 11 ตุลาคม 2012, 17:48:34 »

รอหลังประมูล 3G สักพักจะเห็นไรใหม่บอกให้นิดนึงมันแรงกว่าเดิมเยอะครับ

ฝ่ายขายและติดตั้ง-ซ่อมAIS Fibre
ติดตั้ง ซ่อม จาน,กล้อง,เน็ต เชียงราย  และสายงานอิเล็คทรอนิคส์ทุกประเภท   โทร..0930378393(AIS)
nuypond
ชั้นประถม
*

« ตอบ #16 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 03:15:51 »

[......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: วันที่ 22 พฤศจิกายน 2012, 03:07:30 โดย nuypond » IP : บันทึกการเข้า
Art_it

« ตอบ #17 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 10:03:02 »

รอหลังประมูล 3G สักพักจะเห็นไรใหม่บอกให้นิดนึงมันแรงกว่าเดิมเยอะครับ

แรงกว่าเดิม แต่ ติด fair usage policy เหมือนเดิมก็ไร้ค่านะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

fair usage policy  ฮืม?

แปลม่ออก แต่ถ้าติดจริง 2G ก็พอ 5555+ แก้ทำไม

Temujin

« ตอบ #18 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 14:17:10 »

แรงกว่าเดิม แต่ ติด fair usage policy เหมือนเดิมก็ไร้ค่านะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังวันที่ 16 นี้นะซิ  จะรอดู  แต่ติด fair usage policy ก็ไม่ไหว เงิน True ผมก็ทิ้งไว้ในซิมนั่นแหละ

บอกว่าเหมาจ่ายทั้งวัน  แต่ใช้ไป 100 เม็กแรก เหลือ 64 เค  นี่แหละที่เขาว่าติด fair usage policy คุณพี่อาร์ตฯ

ซึ่งเป็นนโยบายที่ไม่แฟร์เลย  สำหรับผู้บริโภค  จะมีกี่คลื่น กี่สล๊อต  แต่ถ้ายังเป็นอย่างนี้  มันก็ยังห่างไกลกับผู้บริโภคอยู่ดี

แต่สำหรับผม  ไหนๆ ก็ไหนๆ แล้ว อีกไม่กี่ปีก็ AEC เปิดเสรีมันไปเลย  เหมือนๆ หลายๆ ประเทศ  น่าจะดี  เงินแค่นี้กับโอกาสประเทศในหลายๆ ด้าน

อันไหนมันจะคุ้มกว่ากัน  เผื่อประมูลเสร็จ  ศาลฯ  ออกคำสั่งคุ้มครองชั่วคราวอีก  งานก็งอกอีก ดูหวยบนดินเป็นกรณีศึกษา

ก็อย่างว่าทำอะไรๆ ในประเทศที่มีขาใหญ่  เขาไม่เห็นหัวประชาชนอยู่แล้ว  ขอแต่ผลประโยชน์ลงตัวกับเขา บริวารเค้าก็พอ...หึ ๆ

Temujin

« ตอบ #19 เมื่อ: วันที่ 12 ตุลาคม 2012, 14:19:47 »

ขอบคุณที่ยังคิดถึงกันครับ ท่านวัยทองฯ ยังไม่ได้หายไปไหน

บังเอินไม่ใช่คนเชียงราย แสดงอะไรไปเดียวเขามั่นใส้ ขู่บล๊อกยูสเซอร์อีก...55+

หน้า: [1] 2 พิมพ์